Msikilizaji kule Mogadishu nchini Somalia ni saa kumi na mbili na dakika 15. Ni wakati ambapo tunaingia viwanjani. Studioni ameingia Victor Abuso. Karibu Victor, umeshindaje? Nam, nimeshinda salama sana, asante sana mwenzangu Douglas Umariba, katika michezo. Tuanzie kule nchini Tanzania hivi leo, uh, kuna mechi nne za ligi ya soka Tanzania Bara, na nikupe matokeo ambayo amepatikana mpaka um, sasa hivi ni kwamba, uh, klabu ya Fountain Gate FC ikicheza nyumbani uh, hadi tunaingia studioni ilikuwa ya sare ya moja kwa moja na Simba Sports Club hawana mabingwa wa soka uh, wa zamani. Lakini mechi kati ya Azam FC na Kinondoni uh, MC itachezwa kuanzia saa moja jioni saa za Afrika Mashariki, lakini uh, Dodoma Jiji imefungwa na Pamba Sports Club, huku Tanzania Prisons nayo ikishinda uh, Mashujaa mabao mawili kwa moja. Mechi kati ya Pamba imekamilika kwa Pamba kuchomoza na no ushindi wa bao moja kwa sifuri hmm. Kule barani Ulaya nchini Uingereza ni kwamba klabu ya Manchester United imesema kwamba beki wake Lisandro Martinez ana jeraha ambalo huenda uh, alikamfanya kakaa nje ya uwanja katika kipindi kinachosalia msimu um, huu, lakini uchunguzi zaidi kuhusu afya yake unaendelea Uh, kutathmini ukubwa wa jeraha lake. Alipata jeraha hilo la goti wakati wa mechi dhidi ya Crystal Palace uh, mwishoni mwa wiki iliyopita, wakati Manchester United ilipofungwa mabao mawili kwa sifuri. Lazima ungemalizia kusema walifungwa, ungesema tu walicheza <laughs> <laughs> <laughs> na tusalia nchini humo, ni kwamba hivi leo kuna mechi uh, nyingine ya kuwania taji ama uh, kombe la Uingereza, hatua nusu fainali mzunguko wa pili kati ya Liverpool na Tottenham Hotspur uh, mechi hiyo itachezwa saa tano usiku saa za Afrika Mashariki. Katika mechi ya kwanza uh, klabu ya Tottenham Hotspur ilipata ushindi wa bao moja kwa sifuri na hivyo na kwenda ugenini ikiwa na bao moja kikapuni. Lakini katika mechi uh, ya jana, nikumbushe kwamba klabu ya Newcastle ilifika katika hatua ya fainali baada ya kushinda Arsenal mabao mawili kwa sifuri na hivyo kufuzu uh, kwa jumla ya mabao manne kwa uh, sifuri katika mechi ambayo ilikuwa ni ya furaha kubwa sana kwa mashabiki wa Newcastle, lakini huzuni kwa mashabiki wa Arsenal. Hata mashabiki wa Newcastle si wengi lakini wale Manchester United, Chelsea, Liverpool, watu walikuwa nyuma ya Newcastle. Mechi ya leo ni ya kusisimua, Liverpool na Spurs, na bila shaka mshindi, tutasubiri sana ambaye atakabiliana na Newcastle na bila shaka kule nchini Hispania ni kwamba beki wa zamani wa klabu ya Real Madrid Marcelo ametangaza kustaafu kucheza soka ya kulipwa. Marcelo mwenye umri wa miaka 36 amestaafu baada ya kuchezea klabu hiyo, mabingwa wa Hispania, uh, mara miaka kumi na sita na kushinda mataji kadhaa na hivi leo tukisalia kule nchini Hispania ni kwamba kuna mechi ya robo fainali, um, mechi mbili za kuania uh, kombe la Copa de la Rey kati ya Real Sociedad ambayo uh, inacheza na Osasuna, huku Valencia nayo ikimenyana na Barcelona. Hapo jana, uh, Leganes walifungwa nyumbani, uh, na Real Madrid mabao matatu kwa mawili katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuvutia sana na, tukisalia kule nchini Hispania ni kwamba kesi dhidi ya aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini humo Luis Rubiales imeendelea leo dhidi ya mchezaji Jeni Hemoso ambaye unakumbuka kisa cha kupewa busu kwa lazima wakati akipokea uh, medali wakati tima taifa ya Hispania iliponyakua kombe la dunia kwa upande wa wanawake imeendelea kurindima hivi leo, na ilikuwa ni zamu ya mchezaji mwenzake Alexia Putellas ambaye ameambia mahakama kwamba Uh, Hermoso alipata wakati mgumu sana baada ya tukio hilo na hata hakusherekea vizuri na wachezaji wenzake baada ya Hispania uh, kunyakua kombe hilo la dunia na swala ambalo limemtatiza sana katika kipindi cha muda mrefu. Tusubiri basi haki itendeke mahakamani. Bila shaka tuwasubiri kuona hali itakavyokuwa kwa sababu kesi imekuwa ikiendelea uh, toka siku ya Jumatatu, lakini uh, rais huyu wa zamani Rubiales amekuwa akisema kwamba yeye alifanya ye kitendo hicho kwa kwa sababu mchezaji huyu aliridhia, lakini mchezaji huyo amekuwa akikanusha aksema kwamba si kweli, alishtukia tu kwamba mambo yamekuwa hivyo na sasa anataka na haki itendeke. Nikushukuru sana ndugu Victor Abuso msikilizaji, wakati tuingie studio tupate makala ya Wimbi la Siasa. Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Rais wa Marekani Donald Trump, baada ya kurejea madarakani Januari 20, alitangaza hatua serikali yake kusitisha misaada hasa kifedha kwa nchi za kigeni. Hali hii inatarajiwa kuathiri hasa mataifa ya Afrika ambayo yamekuwa yakipata misaada kupitia shirika la Marekani la misaada ya kimataifa, USAID. Hata kabla ya kuingia madarakani Trump amekuwa uh, akikosoa matumizi ya fedha za Marekani kufadhili mataifa ya nje badala ya kuwasaidia wa Marekani. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta amewataka viongozi wa Afrika kuacha kutumainia misaada ya nchi za kigeni, hasa Marekani, na kuanza kutumia rasilimali zake kwa maendeleo yake. Niliwaona baadhi ya watu wakianza kulialia na kusema oh, Trump ameondoa fedha, heti hatupi fedha. Kwa nini mnanungunika? <laughs> Marekani siyo serikali yenu wala nchi yenu. Hamlipi kodi huko, yeye anayewapambania wananchi wake. Tunapaswa kuchukua hili kama kumbusho na kujiuliza tunaweza kufanya nini ili kujisaidia wenyewe badala ya kulialia. Ni wazi kuna watu hawataendelea kutushika mkono kila wakati. Tunapaswa kutumia fedha zetu kwa kufanya mambo sahihi, sio mambo yasiyofaa. Wakati hayo akijiri Rais Trump ametishia kusitisha msaada wa fedha kwa Afrika Kusini akituhumu nchi hiyo kwa kutumia sera yake ya ardhi kwa bagua watu wa jamii fulani. Suala hili tunalichunguza na tutafanya maamuzi. Wanachukua ardhi kwa nguvu na wanafanya mambo mengine mabaya zaidi ya haya actually. Hata hivyo, Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekanusha madai hayo ya Trump na kusema kwamba yupo tayari kumfafanulia trump sera hiyo ya ardhi lakini waziri wake wa masuala ya madini gwede mantashe ametoa kauli hii tuzuie madini kwenda marekani kama hawatupi pesa tusiwape madini the ukweli uliyepo wanachukua madini yetu funding. kisha wanasema tunathitisha no, ufadhili hapana tuna madini katika bara letu kwa hivyo tuna kitu mikononi sisi si, si watu waombaomba, lazima tutumie tulichobarikiwa we nacho kwa faida yetu everything. Kama bara ikiwa kama bara tutaogopeshwa kwa vitisho, tutaporomoka na madini yetu. Mataifa ya Afrika yanaweza vipi kujipanga upya ili kujisimamia na kuacha kutegemea mataifa tajiri kama Marekani? Hili ndio suala ambalo tunajadili leo kwenye makala haya ya Wimbi la Siasa, na kutusaidia kutathmini swala hili kwa undani naungana naye Suba Churchill, yeye ni rais wa kituo cha taifa cha mashirika ya kiraia nchini Kenya, lakini pia kwenye ukanda wa pembe ya Afrika. Uh, kwa leo anaungana nasi akiwa jijini Arusha, uh, kaskazini mwa Tanzania. Karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Asante sana, unatarajia uhusiano wa namna gani kati ya mataifa ya Afrika na Marekani katika kipindi hiki ambacho Rais Donald Trump atakuwa madarakani? Asante sana. Kwanza kabisa ni jambo ambalo limeshangaza wengi kwa sababu uh, Donald Trump alipokuwa anafanya e, kampeni alisema kwamba atafanya Amerika iwe ni nchi ambayo inasikika, nchi ambayo itarejea katika ile hali yake ya hapo awamu e, uh, kuongoza taifa mzima Ee, na lakini matangazo ama eh, hatua ambayo rais eh, ambaye ameapishwa hivi majusi kwa mula wa pili eh, Donald Trump imesh, im, im, im, im, im, im, ni ya kustajabisha kwa sababu ah, la kwanza amesema kwamba atasitisha wa muda wa miezi mitatu msaada wowote wake ki, ki, ki, za ku, za kuchangia katika Eh, kuendelesha haki za uh, utawala bora katika dunia, haswa bara la Afrika na Asia, ambapo bado kuna changamoto kadha wa kadha kuhusu uh, utawala na utawala bora, na msaada ambayo inaenda kwa eh, kusaidia watu ambao wamekuwa wame, wame, wame, wame, wame, wame, wame na changamoto ya magonjwa kadha wa kadha yakiwemo uh, ugonjwa hatari wa ukimwi. Na suba chachi, unafikiri hatua hii itaathiri vipi shughuli za mashirika ya kiraia kama uh, shirika lako na mashirika mengine ambayo yamekuwa akifanya kazi kwa karibu sana na Marekani? Ni pigo kubwa sana e, ni hatua ambayo itasitisha uh, harakati za uh, vikundi kama msalaba Mwekundu ambayo imekuwa ikitegemea uh, msaada kutoka kwa USAID ama shirika la kise-la kiserikali ya Amerikani ambayo, e, kwa muda mrefu, e, tangu jadi imekuwa ikitumika e, kupisha mshaada. Kwa mtazamo wako, unafikiri sasa mataifa ya Afrika yatarajia uhusiano wa namna gani kati ya uh, Marekani Uh, na mataifa ya Afrika kipindi hiki ambacho rais Trump atakuwa madarakani. Kwa sasa nafikiri nchi za Afrika itabidi wangoje wa, wa, wa, waone sera za Marekani eh, kwa bara la Afrika, kwa bara la Asia, nafikiri hata kwa bara la Uropa. Hakuna mtu ambaye anahakika jinsi mambo yatakuwa, hata kwa sasa hivi wadadisi kama Carnegie Foundation Eh, bado wanaendelea wataalamu, bado wana, wana, wana, wana, wana, wana, wako katika ile hali ya sintofahamu. Hakuna eh, mtu anawezaeleza haswa kwamba eh, sera ya eh, Trump na serikali yake itashirikiana na mataifa na na bara zingine eh, duniani jinsi itakavyokuwa. Na rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta alisema kwamba kinachotokea ni Aa, kama kuwakumbusha viongozi wa Afrika na, na wananchi wa Afrika kwamba waamke. Kitu gani ambacho viongozi wa mataifa Afrika wanaweza wakafanya ili kutokuwa tegemezi kwa mataifa tajiri kama Marekani? Afrika ndio bara ambayo iko na you know, uh, idadi ya watu um, ambayo uh, bado ni changa uh, Afrika inazalisha E, migodi kadha wa kadha Afrika ina, ndio, ina, ina ina inatoa inazalisha um, uh, e, chakula kama kahawa hapa, hapa Kenya, Tanzania tunazalisha e, chai na kadha. Kwa hivyo e, Afrika ina uwezo wa kufanya ile kwa lugha ya kimombo tunawezaita value addition, kuongeza dhamana kwa yale ambayo yana e, tunazalisha ili iweze E, kutuletea um, e, faida zaidi e, kuliko kuuza bidhaa zetu kwa ku, ile hali ambayo e, zimetolewa katika shambani e, jinsi ambavyo tumekuwa tukifanya nam. Bila shaka muda wetu kwa kweli umeyoma sana, lakini kwa sekunde chache tu ambazo zisizozidi kama ishirini hivi nikupe kauli ya mwisho kuhusu pia Rais Trump ametishia Afrika Kusini kwamba itakata misaada ya fedha akiituhumu kwa kutumia sera yake mpya ya ardhi kuwabagua watu fulani. Uh, unazungumzia vipi hiyo kauli ya Trump? Kauli ya Trump ya kutisha South Africa haistahili uh, kwa sababu kama kuna uh, you know, serikali ama rais ambaye ame uh, kuna ubaguzi e, ni Trump mwenyewe, kwa sababu uh, Trump uh, kwa sasa hivi uh, tangu aingie ofisini amekuwa akisakanya waafrika kama wanyama wa porini akiwaweka ndege wananchi kutoka nchi za Uropa wanawekwa kwa ndege, Latin America wanawekwa kwa ndege na kadhalika. Na hayo yote ni sio siyo sera tofauti na ubaguzi, ni ubaguzi tu. Wanasafirishwa kwa sababu ni wahamiaji, ilhali mama ake yeye mwenyewe Trump alikuwa mtu ambaye hakuwa mzaliwa wa Amerikani. Kwa hivyo hatujui kama Trump mwenyewe E, anaba, angebagua mamake yeye mwenyewe ikiwa mamake bado bado angekuwa hai. E, kwa hivyo hawezi, hana sauti e, ya kuweza kusema kwamba Afrika Kusini inatumia sera zake za, za, za ardhi kubagua wa, watu wa aina fulani <mulia> Nam, asante sana Suba Churchill, rais wa kituo cha taifa cha mashirika ya kiraia nchini Kenya, lakini pia uh, eneo la pembe ya Afrika, ukizungumza nasi kwa leo kwenye makala ya wimbi la siasa ukiwa