lizaji kule Dar es Salaam nchini Tanzania, ni saa 12 na dakika 15, wakati tuingie viwanjani. Amewasili studioni Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Douglas Mariba. Tuanzie huko Dar es Salaam ambako kuna mechi ya ligi kuu Tanzania bara kati ya Young Africans mabingwa tetezi ambao wameifunga Ken Gold bao sita kwa moja mechi ambayo inakuja saa chache tu baada ya klabu hiyo kumwajiri champia Hamdi Milud. Huyo alikuwa ni kocha wa klabu ya Singida Black Stars, ambaye alipata kibaro hicho hapo jana, na leo hii amewasili katika jiji la Dar es Salaam, kwanza kazi rasmi na klabu hii ya Wanajangwani kama wanavyojiita huko Dar es Salaam. Kwa hivyo amepata mapokezi mazuri ya mabao sita, japokuwa si yeye alikuwa anawanoa kikosi, bila shaka na, lakini tunatarajia kwamba uh, kuanzia wiki hii na siku zinazokuja Uh, ataendelea. Uh, sasa ataanza rasmi katika klabu hiyo. Na, na mechi ngambo imechezwa ni kati ya Tabora United ambayo uh, imeishinda na Mungo uh, FC mabao mawili kwa moja. Uh, kesho ligi hiyo inaendelea uh, katika viwanja mbalimbali mbali. Tanzania Prisons walicheza na Mashujaa huku Dodoma Jiji wakimenyana na Pamba Jiji nchini uh, Kenya. Hivi leo kumetolewa ripoti ya kamati maalum ya shirikisho la soka nchini humo ambayo imeeleza kwamba uh, uongozi uliopita wa shirikisho la soka nchini humo uli hauwezi kuelezea karibu shilingi za nchi hiyo milioni mia nne uh, zilikwenda wapi, na sasa shirikisho hili linasema kwamba limejikuta katika deni kubwa na rais wa shirikisho la soka nchini Kenya, Hussein Mohamed, amesema kwamba kwa sababu ya ripoti hii, ameahidi mabadiliko makubwa ambayo atayafanya katika uongozi wake, kwa nafikiri unasema ameahidi uchunguzi wa kina, bila shaka hilo pia lipo, lipo. Na, ma, na mageuzi muhimu, anamzungumzia uongozi wa Nicky Mwendwa bila shaka na hakika naye. Kumbuka kwamba Hussein Muhamed alichaguliwa kuwa rais wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF tarehe saba mwezi Desemba mwaka uliopita na kuahidi mwamko mpya katika usimamizi wa shughuli za soka nchini Kenya. Kule barani Ulaya uh, hivi leo kule nchini Hispania kuna mechi ya pili ya kuwania uh, taji la Copa del Rey, mechi ya pili ya robo fainali kati ya Leganes na Real Madrid. Hapo jana, Atletico Madrid walichomoza na ushindi wa mabao matano uh, kwa sifuri dhidi ya Getafe. Mechi ya leo ya Real Madrid, uh, mshambuliaji Kylian Mbappe hatakuwepo kwa sababu anauguza jeraha. Mechi hizo zitaendelea hapo kesho, ambapo uh, Real Sociedad utacheza na Osasuna, huku Valencia nao icheza na Barcelona na, um, kule uh, nchini Uingereza uh, hivi leo kuna uh, mechi ya mzunguko wa pili ya kuwania kombe la nchi hiyo uh, kati ya Newcastle na Arsenal. Katika mechi ya kwanza Newcastle wanakwenda katika uh, mechi hiyo wakiwa kifua mbele, mabao mawili kwa sifuri. Newcastle uh, waliwashinda katika duru ya kwanza. Naam, kwa hivyo wako wapi leo? Bila shaka wako nyumbani. Kwa hivyo mechi hii itakuwa ni mechi ya kipekee kati ya klabu hizi mbili za kule nchini Uingereza, wana kibarua wana Arsenali. Bila shaka kule nchini Ujerumani kuna mechi moja tu ya kuwania taji la Ujerumani, robo fainali, kati ya Bayer Leverkusen ambayo itacheza na Cologne, lakini katika nchi ya Italia kuna robo fainali nyingine ya mechi ya soka uh, kati ya Milan na Roma. Kule nchini Ufaransa kuna mechi kadhaa ambazo zinachezwa leo uh, hatua kumi na sita bora kuania taji la Ufaransa, klabu ya Toulouse itakuwa shuka dimbani kucheza na Gwingap, huku Strasbourg nayo akicheza na Angers. Na nafikiri ni hayo tu kwenye RFI michezo uh, kwa sasa uh. Bila shaka, boso, nafikiria jana ulikuwa na unazungumzia kwamba dirisha la kusajili wachezaji lilikuwa limekamilika. Uh, nimeona mtandaoni taarifa ambayo inazungumziwa sana, hatua ya Manchester United kukosa kumsajili mshambuliaji na matokeo duni. Wanauliza, je, hatima ya kocha mpya Ruben Amorim huenda inafika kikomo iwapo watapata kichapo kingine mfululizo? Bila shaka, swali ajibu la swali hili hilo tutaona kwenye mechi zazokuja za ligi ya soka kule nchini Uingereza, saa kama ulivyosema ni vipi Manchester United watacheza katika mechi zao. Nilikuwa nimekuaga, lakini naona bado tuna muda kidogo. Uh, wa kumalizia matuachi hapo na, uh, nafikiria una muda kidogo naweza tuambia moja. Uh, bila shaka mashindano ya kimataifa ya ATP ya tennis yanaendelea uh, katika jiji la Rotterdam, lakini katika mchezo wa soka ni kwamba leo ni siku ya tatu ya kesi inayomkabili aliyekuwa rais wa shirikisho la soka kule nchini Hispania na uh, Luis Rubales ambaye na Jenny Hermoso mchezaji. Nikushukuru Victor buso, tupate makala gurudumu la uchumi Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji, tangu juma lililopita bara la Afrika kumekuwa na mjadala mkubwa kuhusu hatua ya rais mpya wa Marekani, Donald Trump, kutia saini amri ya kuzuia kwa muda wa siku 90 misaada ya nje ambayo mingi ilikuwa inatekelezwa kupitia shirika lake la maendeleo la USAID. Uamuzi huu umepokelewa kwa mshtuko na mataifa mengi kwa kuwa Marekani ndio imekuwa mfadhili mkubwa wa miradi ya maendeleo kwa bara la Afrika, kuanzia kwenye sekta ya afya, elimu, haki za binadamu na miundombinu. Kwa mfano, mwaka 2023 Marekani ilitoa kiasi cha dola za Marekani bilioni 6 bara la Afrika kama msaada wa kibinadamu. Uamuzi wa, wa Trump unatajwa kuwa utaathiri pakubwa bajeti ya nchi hizo. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili, tunajadili uamuzi huu wa Marekani na maana yake kwa bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu nam msikilizaji. Kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimemwalika Ali Mkimo, yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi. Unazungumziaje uamuzi huu wa Marekani? Ukiuangalia ni uamuzi ambao kwa kweli e, ni uamuzi uliotata kwa sababu unakwenda kuathiri sana nchi ambazo zilikuwa zikipata misaada kwa ukubwa, lakini ukisikiliza vizuri unagundua tu kwamba ni kama vile ilikuwa ni shirika ambalo limekuwa likihudumia zaidi dunia kuliko kujali yale mahitaji ya wenyewe wanaiongoza Marekani zaidi hasa e, wale taxpayers. Ni kama vile e, imekuwa ikikaa iki, sana kwenye kuhudumia zaidi e, dunia. Sasa e, ukiangalia wao wameona kuna haja hiyo. Ukiangalia uh, Donald Trump lakini pia uh, Elon Musk wamekuwa wakizungumza sana kuhusu hili. Uh, ni kama vile wameona ni shirika ambalo limekuwa uh, halina tija au kimekuwa kichaka kilicho ovu, lakini mimi kwa ukubwa naona ni shirika ambalo lilikuwa lina tija sana kwenye kusaidia nchi ambazo uh, zenyewe zinaendelea, ukiachilia mbali hata wale ambao tayari uh, wamekushaendelea kuna mmoja ama nyingine, lakini uh, kwa ukubwa nchi ambazo uh, zinaendelea zilikuwa zikihitaji sana uwepo wa shirika hili na tumeona tija yake. uh, nchi za Afrika zimekuwa zikipata sana yale manufaa kwenye sekta za afya, elimu, lakini pia hata kupunguza masikini na ku Development, uchumi ambao unahusu zaidi jamii lakini kwa kweli eh, uamuzi huu si si, siuoni kama ukienda kuinufaisha sana nchi za Afrika. Ali ni, ni sekta zipi za uchumi wa Afrika ambazo unaona zitaathirika na hatua hii? Ah, kila sekta itaguswa ukiangalia kwa ukubwa makundi eh, sekta nyingi zitakwenda kugusa. Angalia sekta ya elimu eh, unakwenda kuigusa. Ah, sekta ya afya yenyewe hii ndio unakwenda kuumia zaidi. Unazungumzia nchi za Afrika ambazo zimekuwa zikitumia fedha nyingi ah, kwenye sekta ya afya takriban asilimia tano hivi ya GDP yake imekuwa ikienda huko. Afrika imekuwa inatumia zaidi ya dola za Kimarekani bilioni 136.7 kwenye sekta ya afya. Sasa unaona kabisa eh, itakwenda kuyumba sana sekta hii na sekta zote zinaweza kuumia kwa sababu kuna kila sekta itahitaji ichukue fedha iende kuwekeza kwenye sekta ya afya ili kuweza kumudu. Na tegemea kuona budget deficit na kisi ya bajeti kitokea, eh, kwa nchi za Afrika zikiumia zaidi na hivi. Lakini NGOs ambazo zimekuwepo zitakwenda kuathirika sana. Unajua kulikuwa kuna angels mbalimbali zimekuwa zikinufaika zaidi na USAID. Sasa kitendo cha shirika hili eh, kupepesuka au kupitia changamoto za aina hii na wakaamua kulifuta, sababu kama wakifanya reform inaweza kusaidia, na walipaswa wafanye reform. Lakini kama wanakwenda kulifuta moja kwa moja, ina maana tegemezi hizi NGOs zikienda kupoteza na watu wengi kupoteza ajira, lakini pia hata uchumi kuyumba, kuipata socio economic development na nakisi ya bajeti kwa ukubwa pengine sasa suala la kuathirika ni jambo moja. Pengine unaona kuna mataifa ambayo yatakuwa waathirika zaidi wa, wa hatua hii eh, hasa ni zile nchi ambazo zilikuwa uh, zenyewe pia zimeyumba kiuchumi eh, zinaweza kupitia changamoto za hapa na pale eh, wapo wengi ambao wanaweza kupitia changamoto hata ambao uchumi wao umetengemaa. Eh, ukiangalia tu mfano wale ambao wanapitia changamoto mfano DR Congo uh, kupitia ile uh, foreign assistance uh, kwa mujibu wa foreign assistance uh, dot government imeonesha kwamba uh, DR Congo ilikuwa ikipokea takriban dola za kimarekani milioni zaidi ya dola za Marekani milioni mia eh, dola za Marekani milioni 740 na, na hizi hmm, ni eh, takwimu za mwezi Februari, Februari 4, mwaka 2025. Unaweza kuona uamuzi huu wa Trump ali unatuma ujumbe gani kwa, kwa Afrika. Uh, Afrika wanahitaji kuanza self-reliance economy, uchumi wa kujitegemea, hawana budi, na ni wakati mzuri kwa nchi za Afrika, kwenda kupitia upya ile fiscal policies, zile sera za kifedha. Jambo ambalo nimekuwa nikizungumza sana, uh, sera za kifedha ambazo zinahusisha kodi pamoja na matumizi, wanapaswa kwenda kufanyia tena reform. Nchi za Afrika hazina budi sasa kupunguza matumizi. Kwenye fiscal policy wasiangalie sana eneo la kodi, waangalie eneo la kupunguza matumizi. Huku taratibu taratibu wakiongeza ile tunaiita tax base ili kupata walipa kodi wengi ili kuweza kuifanya bajeti yao isiwe na nakisi. Kwa kweli, e, hawana budi kuliangalia hilo nchi za Afrika. Huu ni ujumbe sasa, nchi za Afrika wanapaswa bajeti yake kupunguza utegemezi wa misaada. E, nchi za Afrika kwenye bajeti zao, ukiangalia, wanaposoma bajeti kuu, ipo sehemu wanaainisha ya e, uwepo wa misaada. Sasa hili wanapaswa kuliangalia, kulipunguza tuko kubwa. E, hawana budi waangalie zaidi Lama. kuwa na self reliance economy, uchumi wa kujitegemea zaidi, gurudumu la uchumi Nam msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na leo tunajadili athari za uamuzi wa Marekani kusitisha misaada yake ya nje kwa bara la Afrika. Na tunaelekea ukingoni na kwenye laini ya simu tunaye Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Ali, hatua gani Afrika inaweza kuchukua ili kupunguza athari za kusitishwa kwa misaada hii? Afrika kwanza inabudi e, kwenye wakati kama huu kwenda kuangalia sasa e, kwenye bajeti zake na mifumo yake ya upatikanaji fedha e, kwenda kuangalia namna gani wapunguze e, baadhi ya matumizi kwa ukubwa e, Uh, yale madawa uh, lakini pia ujenzi wa vituo vya, vituo vya afya unazungumzia shule uh, waangalie namna gani wanaweza wakamudu uh, matumizi yasiyo na uh, na uh, ili kuweza kuipata hiyo tija, lakini pia uh, ni wakati mzuri wa kufanya review ya matumizi na sera za kifedha uh, kubwa tu ili kuweza kuepuka changamoto ambazo eh, zinaweza zikatokea, lakini ni wakati wa kuweka uhusiano ulio mzuri na, na wale tunaita uh, development partners, wale washirika wa maendeleo wengine wabia wa maendeleo wengine kwa ukubwa tu ili kuona namna gani tunaweza mm, kunufaika na hili. Afrika iandae sasa wataalamu pia uh, ili kuepuka changamoto ambazo inaweza kutokea siku za usoni. A, Ali, unadhani kwa nini nchi za Afrika ni kama zimeumia zaidi wakati a, zina ushirikiano na mataifa mengine kama Umoja wa Ulaya lakini nchi ya Uchina? Ukiangalia Amerika imekuwa ni superpower kwa muda mrefu sana, unazungumzia Marekani ambayo imewekeza kwa ukubwa kwa WHO, e, kulinganisha na hawa wengine. Of course ipo ile ile tunaita UK aids ambayo imekuwa ikitoa na yenyewe misaada, lakini huwezi e, kulinganisha na US aids jinsi ambavyo imefika mbali zaidi. Uwezeshwaji ambao umekuwa ukifanyika e, ile programu za kupunguza wamaskini zimekuwa zikifanyika kwa ukubwa ukiangalia, lakini pia unazungumzia China ambayo wakati mwingine imekuwa ikipitia eh, tunasema zile eh, kadhia za minongono hapa na pale, mfano uwekezaji kwenye miundo mbinu ambao baadhi ya nchi za Afrika wamezungumza kwa, eh, kwa baadhi ya nchi zingine eh, ni ile tunaita bilateral contracts, ni mkataba ya pande mbili ambayo inanufaisha pande moja na upande mwingine, tofauti na ilivyokuwa eh, kwa hizi misaada ambayo imekuwa ikitolewa na USAID. Naam, sasa tutarajie uhusiano wa aina gani kwenda mbele kati ya Marekani na Afrika? Eh, kwa kweli eh, ni uhusiano ambao utakuwa ni wa nchi moja moja kwa ukubwa, kwa sababu unajua yeye Donald Trump eh, kitu ambacho tumekuwa tukizungumza mara kwa mara, yeye huwa ana kawaida ya kupenda bilateral contracts, mikataba mikataba ya pande mbili eh, so ile mikataba ya upande tunasema ile multilateral contracts, mikataba inahusisha nchi nyingi, yeye atanufaika zaidi na wale ambao anaona pia anaweza eh, kunufaika nao kwa ukubwa. Eh, ile pande mbili wewe upate kushinda na mwingine pia apate kushinda. Uhusiano eh, unaweza ukaka katika mfumo wa aina hiyo, lakini pia eh, naziona pia eh, changamoto za hizo za vikwazo vya kiuchumi kutokea, na ambao wanaonesha nia ya kujiunga na jumuiya BRICS watapitia changamoto sana kwa sababu angalia mgogoro na South Africa yanayoendelea na South Africa, unaona kabisa eh, hii ni huyu kuwa mmoja kati ya tunasema wale waasisi wa BRICS eh, unaipata tu hiyo picha. Kwa hiyo wale ambao wanakuja kwenye huu tangamano wa BRICS wategemea pia kupitia changamoto mbalimbali na kadhia za kiuchumi pia. Eh, hili linaweza likatokea kwa ukubwa, lakini naiona Afrika ambayo, mm, itakuwa ina uhusiano na, na, na, tunasema nchi moja moja na Marekani. Na msikilizaji, na kwa maneno haya ya Ali Mkimo ndio tunafika tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Ali nakushukuru kwa kushiriki pamoja nasi uh, kwenye makala haya, bila shaka mchango wako imekuwa na hekima kwa wasi.