Mskilizaji kule Abuja nchini Nigeria ni saa kumi zimepita dakika 15 nam, ni wakati ambapo tunaingia viwanjani studioni. Amewasili mhariri wetu hapa, Vikta Abuso, karibu sana. Asante sana mwenzangu Douglas Mariba, katika michezo tuanzie ukanda wa Afrika Mashariki na mchezo wa wavu au voleboli. Ah, mashindano watano ya ukanda wa tano yameratibiwa kuanza tarehe kumi na sita hadi tarehe ishirini na tatu mwezi huu katika uwanja wa ndani wa Lugogo na klabu ya polisi ya wanawake na wanaume ah, kule nchini Rwanda imethibitisha kushiriki katika mashindano hayo ambayo yatajumuisha klabu kumi na mbili kutoka uh, nchi zote za ukanda wa tano hizo mm-hmm. ni nchi za Afrika Mashariki, lakini pia kuna Jibuti, Misri, Eritrea na Ethiopia mm -hmm. na bila shaka, huu mchezo huu nilikuwa naucheza zamani, lakini siku hizi <laughs> nimesha staafu. Mara <laughs> ya mwisho ulikuwa uwanjani kucheza ni lini? Mwaka elfu mbili na kumi na tano Zamani kidogo miaka kumi katika soka. Lakini kule barani Ulaya ni kwamba kule nchini Hispania, kesi dhidi ya alikuwa rais wa shirikisho la soka kule nchini Hispania Luis Ruabiales Ruabia, imeanza hivi leo dhidi ya mchezaji Jeni Hemoso. Hii ni kesi ya kipekee kwa sababu huyu, uh, rais wa zamani wa shirikisho la soka kule nchini Hispania ameshtakiwa uh, kwamba alimbusu kwa nguvu Uh, huyu Hemoso wakati timu ya taifa ya Hispania uh, iliponyakua taji la dunia uh, la soka kwa upande wa uh, wanawake mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kesi naendelea. Kesi naendelea, muamuzi, kwa sababu ya furaha akafanya kitendo hicho ambacho hakikufurahisha wapenzi wa soka na kile mchezaji huyu. Sasa kesi inaendelea, kesi inaendelea. Swala hilo limezungumziwa sana. Umeitazama video yenyewe, sijui, ingekuwa mwamuzi ungesema nini mahakamani, kwa sababu ni furaha aliyokuwa nayo, lakini mchezaji anasema kwamba hakuridhia swala hilo. Ni swala tata. Sasa amefungulwa mashtaka ya unyenyesaji wa kimapenzi tutasubiri kuona hali itakavyokwenda yeah, katika siku zijazo. Unasema hisia zikipanda, <laughs> bado tukumbuke, <laughs> hakika nah. na tukisele kule hispan kwamba hivi leo kuna mechi moja ya kuwania taji la Copa del Rey hatua robo fainali kati ya Atletico Madrid na Getafe leo usiku, lakini mechi nyingine itachezwa hapo kesho, na mechi hiyo itakuwa ni kati ya Real Madrid na klabu ya Leganes, lakini mshambuliaji Kylian Mbappe hatakuwepo kwa sababu kocha uh, Carlo Ancelotti amesema kwamba alipata jeraha ambalo limemsumbua siku ya Jumamosi iliyopita wakati klabu yake ikicheza uh, katika ligi ya La Liga na klabu ya Espanyol na uh, kapata jeraha ambalo limemweka nje ya mechi hiyo ya hapo kesho, na nikumbusha pia jeraha ambalo mlinzi wa Manchester United Martinez alipata ambalo nimeona wachezaji wengi wakimtakia heri kwa sababu inaarifiwa kwamba huenda akakae nje msimu wote, na inakuwa pigo kwa kocha. Wakati haya yanafanyika, na bila shaka, kule nchini Ufaransa hivi leo kuna mechi za hatua kumi na sita bora kuwania kombe la nchi hiyo. Klabu ya Lema itacheza na Paris Saint-Germain katika mechi ambayo inasubiriwa hivi leo, lakini pia Troye itacheza na Brest. Kule nchini Italia kuna mechi ya robo fainali kwa nia taji la Italia kati ya Atalanta na Bolonya. Jana ilikuwa ni siku ya mwisho ya usajili wa dirisha dogo kwa wachezaji wa kandanda kule barani Ulaya. Kule nchini Uingereza, usajili mkubwa ambao umekuwa ukizungumziwa ni wa Nico Gonzalez ambayo amesajiliwa kutoka klabu ya Poto kwenda Manchester City kwa euro milioni sitini, kitita kikubwa cha pesa. Hakika, tunaamini atawasaidia kujikwamua kidogo kutoka, wamekuwa wakisuasua msimu huu. Lakini klabu ya Manchester United hatimaye imemuuza kwa mkopo Marcus Rashford kwenda klabu ya Aston Villa. Mchezaji huyu alimekua akionyesha dalili kwamba alikuwa tayari kuondoka katika klabu hii baada ya bila shaka kutoelewana vizuri na kocha wao mpya Ruben Amorim. Nam bila shaka katika mchezo wa tenis uh, mashindano ya kimataifa ya ATP yanaendelea katika jiji la Rotterdam. Uh, lakini mashindano makubwa ya WTA uh, pia yameendelea kushika kasi katika jiji la Abu Dhabi katika nchi ya Falme uh, za Kiarabu. Nam ni kushukuru sana mwenzangu Victor Abuso msikilizaji, wakati tupate makala ya Afrika Mashariki <muchilis> Mpango wetu tunatarajia kuongeza kasi ya kuunganisha umeme nchini hadi kufikia asilimia 72 ifikapo mwaka 2030. Afrika bara linalokadiriwa kuwa na wakazi zaidi ya milioni 600 waliogizani kwa kukosa nishati ya umeme. Hali hii inaligharimu sana bara letu na inahusishwa na kuongezeka kwa umaskini, vitishio vya kiafya, Mazingira. Mkutano wa Mission 300 Afrika wa nishati ukilenga kuwafikishia umeme wa Afrika takribani milioni 300 barani humo ifikapo e mwaka 2030. Tuseme kwamba tuwe na matumaini kwamba watatekeleza, maana kitu kikubwa huwa ni utekelezaji. Nchi kumi na mbili za Afrika zilionyesha mikataba yao ya kimataifa ya nishati katika mkutano huo. Kila nchi inatambua hatua maalumu za kisera utatua changamoto zinazokabili sekta ya nishati siwezi kusema kwamba eti labda kuna muujiza unaweza ukaenda kutokea yaani kitu pekee ambacho kinaweza, e, kinaweza ikaonekana sasa hivi ni muujiza kwamba ni yale yaliyokuwa yanajadiliwa kwenye kile kikao yakaenda yakafanyiwa kazi watu kadhaa maarufu ambao walizungumza katika mkutano wa mishen mia tatu afrika wa nishati walisisitiza haja ya ushirikiano imara kati ya sekta za umma na binafsi pamoja na wawekezaji wa kifedha wa kimataifa ili kushughulikia mahitaji ya nishati ya Afrika. Bwawalall na umeme lilipokamilika pale Ethiopia, ukumbuke viliibuka vita pale na hata vikundi vya waasi. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo. Tunatuama kuangaza na kumulika juu ya tija ya mkutano wa Mishen mia tatu Afrika wa nishati ulioketi hivi karibuni na kutamatika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Afrika inakadiriwa kuwa na zaidi ya watu bilioni 1.48 kwa mwaka 2024 na inatarajiwa kuendelea kukua kwa haraka katika miaka ijayo. Afrika ni bara lenye kiwango cha juu cha ukuaji wa idadi ya watu na inakadiriwa kuwa idadi ya watu itafikia watu bilioni mbili ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Bara hili limejaliwa uwepo wa utitiri wa vyanzo vya umeme kama vile umeme wa maji utokanao na maporomoko ya maji, jua, upepo, gesi ya asili, makaa ya mawe, mafuta, nishati ya joto kutoka ardhini, lakini takribani nusu ya wakazi wa bara hili wapo gizani. Wakuu wa nchi na serikali za Afrika wameridhia azimio la Dar es Salaam salam linalolenga kuhakikishia upatikanaji wa umeme watu milioni 300 barani Afrika kufikia mwaka 2030. Dkt. Samia Suluhu Hassani ni rais wa Tanzania. Kupitia mpango wetu tunatarajia kuongeza kasi ya kuunganisha umeme nchini hadi kufikia asilimia 72 ifikapo mwaka 2030. Ambalo mpango huu utafanya ni kusaidia usambazaji wa nishati safi ya kupikia. Inakadiriwa watu 950 barani Afrika wanakosa nishati safi ya kupikia. Hali hii inaligharimu sana bara letu na inahusishwa na kuongezeka kwa umaskini, vitishio vya kiafya, uharibifu wa mazingira, kuongezeka kwa uzalishaji wa kaboni, kupotea kwa bayoanuai na kukosekana kwa usawa wa kijinsia Namuuliza kwa njia ya simu kutoka jijini Dar es Salaam mwanauchumi na mhadhiri kutoka chuo cha kumbukumbu ya mwalimu Nyerere, Daktari Leni Kasoga, anautazama vipi mkutano huo. Kwa tuseme kwamba tuwe na matumaini kwamba watatekeleza, maana kitu kikubwa huwa ni utekelezaji. Mambo e, mengi waliyoyaongelea ni mambo ambayo yanafahamika na yanafahamika kwa muda mrefu, tatizo la Usumbufu uliopo kutokana na Waafrika kukosa nishati hii muhimu unaeleweka kabisa, na sababu zinakuwa ni ngumu kwa sababu eh, Afrika ina mito mikubwa eh, ina mabonde ambapo wanaweza wakatengeneza umeme kwa urahisi eh, upepo, eh, jua na kadhalika. Kwa hiyo tukitumaini kwamba sasa Waafrika wanaanza kuamka, kwa kwamba watakuwa sio wanaongea tu, maana mikutano imekuwa mingi sana. Wanamaliza mikutano, baadaye utakuta hao hao viongozi eh, wanakungutana, nchi zinapigana vita, watu wanakufa na hakuna kinachoendelea. Viongozi hao wanataja hatua, wa hiyo ni muhimu katika kushughulikia changamoto kubwa ya nishati ambayo zinakwamisha maendeleo ya Afrika. Nchini Tanzania, utegemezi wa kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia ni zaidi ya asilimia tisini. Hatuwezi kupuuza madhara na gharama kubwa ya kutumia kuni na mkaa hasa kwa afya na ustawi wa wanawake na wasichana. Katika kukabiliana na hili, Tanzania tumeweka mkakati wa kitaifa wa nishati safi ya kupikia unaolenga kupandisha kiwango cha matumizi ya nishati safi ya kupikia toka asilimia kumi ya sasa hadi asilimia themanini ifikapo mwaka 2034. Mpango mahususi tunaozindua leo utasogeza karibu kufikia lengo hilo. Tamko la azimio hilo limeainisha umuhimu wa kuunganisha nishati hiyo kwenye kanda za nchi hizo, kutumia vyanzo vya nishati jadidifu kama vile jua, upepo, umeme wa maji, joto la ardhini na nishati yote mchanganyiko ili kuwa na nishati imara. Mchambuzi Helbert Faustine kwa njia ya simu anasema: kile kilichosemwa pale kikienda kufanyiwa kazi, huo ndio muujiza pekee ambao unaweza kuwa umetengenezwa na waafrika kwa kipindi hiki cha karne ya 21. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, mradi wa Inga huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Mradi huu unalenga kuwa na uwezo wa jumla ya kufanikisha zaidi ya megawati elfu arobaini na mbili umeundwa kwa kuchangia katika ugavi wa umeme wa DRC na bara zima la Afrika, lakini kumekuwa na kusuasua katika utekelezaji wa mradi huo mkubwa barani Afrika, wakati taifa hilo likitumbukia katika machafuko ya mara kwa mara, mchambuzi Halbert anasema ni wakati sasa wa Afrika kuwa na viongozi imara ukienda sasa hivi kwenye nishati ya umeme, karibia kila taifa, utajikuta kuna taifa jingine, utakuta kwamba lina malengo yake labda kama, kama kama kama ni malengo au ni dhamira inawezekana ikawa ni miaka kumi, mwingine utaenda na miaka hamsini, anataka labda kufikisha huduma kwa ngazi ya kila kaya baada ya miaka kumi ishirini. Sasa kama mnatofautiana hivi, kikao cha siku moja siku mbili hiki na hotuba zile, haiwezi kwenda kuleta tija au kwenda kuleta matokeo no, yanayohitajika kwa uafrika o nikupe tu mfano bwawa la, la, la, la, la, la umeme lilipokamilika pale Ethiopia. Ukumbuke, viliibuka vita pale na hata vikundi vya waasi ambavyo ukiangalia vilikuwa vinapewa sapoti na baadhi ya nchi za Kiafrika kwa malengo ya kwamba wanaenda kukiuka mkataba, na kama sio machafuko yale yaliyoenda kudhoofisha eh, utawala pale wa pale Sudani, Khartoum, ina maana sasa hivi ba, bado Ethiopia mpaka hivi tunavyoongea ingelikuwa katika hali mbaya, kwa sababu mmoja kati ya mikataba iliyoachwa na wakoloni bado inaendelea kuisumbua hata Afrika. Makubaliano ya nishati ya kitaifa yamejiwekea malengo ya juu ya muda wa utekelezaji wa kupanuliwa kwa miundombinu ya nishati kwa gharama za ushindani, kutumia manufaa ya uunganisho wa nguvu za kikanda, kukubali nishati mbadala inayosambazwa na suluhisho la kupatikana kwa nishati safi kama vile vipengele muhimu vya ajenda ya upatikanaji wa nishati, kuhamasisha ushiriki mkubwa wa sekta binafsi ili kufungua rasilimali zaidi pamoja na kuimarisha huduma za umma za nishati. Upatikanaji wa umeme ni jambo la muhimu sana kwa ukuaji wa uchumi Afrika. Ukosefu wa umeme unapunguza uh, asili, kwa asilimia mbili nukta nne ya ukuaji wa uchumi Afrika. Kwa kuwa Benki ya Maendeleo ya Afrika ilizindua mipango uh, hii mwaka elfu mbili na kumi na sita kwa kushirikiana na, na Benki ya Dunia uh, tumepata tu mafanikio makubwa kuhakikisha kwa kwamba umeme unapatikana Afrika. Nchi kumi na mbili za Afrika zimetilia saini mkataba huo ambazo ni Chadi, Ivory Coast, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Liberia, Madagaskar, Malawi, Mauritania Niger, Nigeria, Senegal, Zambia na mwenyeji akiwa ni Tanzania. Upatikanaji wa umeme Afrika umeongezeka kutoka asilimia 39 mwaka 2015 na kufika asilimia kubwa mwaka 2024. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo tulituama na kuangaza juu ya tija ya mkutano wa Misheni 300 Afrika wa nishati ulioketi hivi karibuni na kutamatika katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania. Maandalizi na msimulizi wako ni Tamara Lati Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.