Hapa jijini Nairobi na vilevile vile Kampala ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano. Mdundo huo ni ishara tosha, tunaelekea viwanjani na tayari namwona Victor Abuso yupo hapa kutujuza yaliyojiri viwanjani. Karibu sana Abuso. Asante sana mwenzangu Joja Joi, kuna mengi tu yanaotokea, lakini tuanzie kule nchini Hispania. Kesi dhidi aliyekuwa kiongozi wa shirikisho la soka nchini uh, humo Luis, uh, Ruby, Rubiales, uh, ba, imeanza baada ya kutuhumiwa kumnyasa kimapenzi uh, mchezaji wa timu ya taifa ya wanawake Jeni Hemoso na kesi hiyo imeanza na Hemoso amesema kwamba hakuridhia uh, busu alilopata wakati timu yake iliponyakua kombe la dunia dhidi uh, ya timu ya taifa ya Uingereza uh, mwaka elfu mbili na ishirini na tatu swala so, hilo lilileta uh, gumzo uh, kubwa sana viwanjani, na hata kusababisha uh, Bwana Rubiales kuondoka katika uongozi wa soka kule uh, nchini Hispania. Viongozi wa mashtaka wanasema kwamba uh, alitenda kosa hilo na iwapo atapatikana na hatia basi, ana atafungwa jela miaka miwili na nusu, kwa sababu ya kitendo hicho ambacho kimeelezwa kwamba ni unyanyasaji wa kimapenzi. Lakini pia hapo katikati kulikuwa na madai kwamba alijaribu u, kumshawishi mchezaji huyu akubali kwamba busu hilo lilikuwa amelirilia, lakini mchezaji huyu anasema kwamba si kweli kabisa. Mhm, mm, bila shaka tunamwombea kwamba e, kesi hii iweze kusikizwa kwa haraka, ili pia yeye aweze kupata utulivu akili kwa sababu tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ni muda mrefu sana, bila shaka mm -hmm. Na tukisalia kule barani Ulaya, ni kwamba leo katika mataifa matano ni siku ya mwisho ya usajili wa dirisha, na katika mataifa ya Uingereza, Ujerumani, Hispania na aa, Ufaransa. Kule nchini Uingereza klabu ya West Ham imemsajili mshambuliaji wa Brighton Eanfagason kwa mkopo mpaka mwisho um, huyo, mnye, 20, wa msimu huu mshambuliji huyo mwenye umri miaka ishirini, raia wa Airlan atakutana tena na kocha wake wa zamani, uh, Graham Pota aliyepewa kibarua cha kuinoa klabu hiyo uh, mwezi uliopita mm -hmm. na katika katikamichuano ya soka ambayo katika mataifa ya Ulaya ni kwamba kule nchini Uingereza uh, hivi leo kuna mechi moja tu. Uh, kati ya Chelsea ambao watakuwa wenyeji wa West Ham katika uwanja wa wao wa nyumbani, uh, kuanzia usiku wa leo. Kwa hivyo usikose kutazama mechi hiyo, Bwana Joy. mm -hmm. uh, lakini kule Italia, klabu ya Cagliari itacheza na Lazio, huku Girona ya uh, Hispania ikichuana na Las Palmas katika ligi ya soka uh, kule nchini uh, Uh, Hispania. Jana kulikuwa na michuano kadhaa ya ligi ya soka kule nchini Uingereza. uh, na kama unavyojua, watu wengi sana katika eneo la mashariki ya kati au uh, wanafuatilia sana na Arsenal ilichomoza na ushindi mkubwa wa mabao matano kwa moja dhidi ya Manchester City. mm -hmm. Sijui kama ulitazama mechi hiyo kwa makini eh, kipa wa Manchester City jana alikuwa ni kama alilala eh, pasipofaa, kwa sababu alikuwa anafungwa mabao rahisi sana, ni kama mabao ya shule za upili. Bila shaka alikuwa na mm wakati -hmm. mgumu sana mm -hmm. kuwadhibiti uh, washambuliaji wa uh, Manchester City wakati uh, huo Manchester United nao walifungwa na Crystal Palace mabao mawili kwa sifuri, matukio ambayo yahajawa mazuri sana kwa mashabiki wa klabu hiyo. Na katika mchezo wa tenis ni kwamba, uh, leo hii kunafunguliwa mashindano ya dunia kule Abu Dhabi open lakini pia kule Dallas nchini Marekani, kuna mashindano ya ATP uh, sawa na Rotterdam, ambako uh, uh, mchezaji Carlos Alcaraz uh, ni miongoni mwa wachezaji wakubwa ambao watashiriki uh, katika mashindano hayo. mm -hmm. Turejee barani Afrika, ni kwamba leo hii kuna mechi kadhaa zinachezwa katika ligi ya soka kule nchini Nigeria. Wakati tunapoingia hapa uh, hewani, ni kwamba nyimba ya Nigeria imeibuka na ushindi wa mabao moja kwa sifuri dhidi ya Lobi Stars. Na kile mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Enugu na Ekorodu City, mpaka sasa hakuna aliyeona lango la mwingine. mm -hmm. Na hapo jana kulikuwa na mechi moja tu ya ligi ya soka kule nchini Tanzania. Uh, Simba Sports Club ambao ni mabingwa wa zamani wakicheza ugenini, walichomoza na ushindi wa mabao matatu kwa sifuri dhidi ya Tabora United kule Tanzania. Uh, basi unashabikia timu gani? akusema mm -hmm. Kweli mimi ninashabikia klabu ya Simba kwa kipindi mm -hmm. kirefu sana Uh, wakati nilipokuwa naishi kule nilikuwa sikosi mechi ya Simba katika uwanja wa Taifa. mm. ningependa safari hii tuandamane pamoja tuweze kutazama dabi kati ya Simba na Yanga. bila shaka tutapanga hiyo safari hiyo namna tumai. <laughs> bila shaka itakuwa ni safari ya kufana. bila shaka ni kushukuru sana kwa uchambuzi huo wa michezo, asante sana. Na sasa msikilizaji, tupate makala mazingira, leo dunia yako kesho. <anners> Utunzaji wa bustani ya nyumbani ni mbinu mpya ya kilimo inayolenga kutimiza malengo matatu kwa wakati mmoja: kuongeza mapato ya kilimo, kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuimarisha ustahimilivu, hali kadhalika kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi. Na wakati huu ulimwengu unashuhudia kupungua kwa mashamba ya kufanya ukulima, na pia idadi ya watu ambao wanahamia kwenda mijini ikiendelea kuongezeka. Wachambuzi wa mambo wanasema watu binafsi wanaweza kuchangia pakubwa kukabili mabadiliko ya tabia nchi kwa kuchukua hatua mbalimbali, mojawapo ni hii ya bustani ya nyumbani maarufu kama kitchen garden. Katika makala mazingira leo dunia yako kesho, naitwa Douglas Omariba. Msikilizaji, bustani ya nyumbani kwa kawaida huwa karibu na jikoni au pia kwenye roshani. Bustani hii ambayo mara nyingi hutumia mbolea asilia inasaidia kupambana na mabadiliko ya tabia nchi kwa kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi na pia kutunza udongo. Bustani hii hutumika kwa kilimo cha mboga viungo vya upishi kama vitunguu, matunda ama hata mimea ya kitiba kwa matumizi. Jijini Nairobi nchini Kenya, Kennedy Odhiambo ni mmoja wa wakulima wa bustani za aina hii hapo Sambo constituency ya Nairobi County. Msikilizaji, nje tu ya nyumba yake, Odhiambo anatumia mbinu tofauti. Kuna tairi za magari, kuna magunia, lakini pia hapa naona chupa za plastiki. Tunafanya vertical farming. E, tunamesha sukuma spinach na matunda pia. Mbona ukaamua kuanzisha bustani hii? at least usema tunaweza pata kitu jioni, hata kama ni hiyo mia, at least unaweza solve zile shida kidogo uko nazo kama za sapa. Hapa ndo tunategemea mboga zetu za kila siku, tuwezi sema ni kila siku juu zina take period pia kumea, wezi zikula tu kila siku, unakula mboga kesho, utapata una kitu. Kuna icon kwa mfano inaona hapa iko na skuma na spinach, ina ukubwa gani hii na tunahitaji hii tumeipiga kama vertical, na kuna cones pia tumeweka tunatumia wastage za tiles. Watu wanatumia gezi tiles hapa chini kutengeneza akala, so ile sakoli ya juu yenye umemaliza ile waste yenye nakugana zile waya ndio tunatumia, tunatumia kutengeneza hips zenye tunamesha mboga ndani. Unatengeneza aje udongo wako? Niile tu mchangango wa kawaida yenye iko chini. mm -hmm. Nayekaga kubwa ni organic manure, kuna malisi uende ya waste za mbuzi, so, ndio tunakujaga tuna mix nayo soil. Eh, kuna chemical tunatumia? mm-hmm. ni just organic manure. kufikia sasa umekutana na changamoto gani? i think uh, changamoto tunapitia sasa hii ni hizo materials za kutumia, alafu pia wadudu pia wamekuwa wengi, sio pia unapata hiyo hiyo doa kuenda kuba hizo e chemical za kuspray na stuff inakuwa ni a bit challenging zo. So, umekuwa kutumia kemikali uh, aina gani? Ah, kemikali sisi tumekuwa tukitumia tu za kawaida, tulipewa advice ya inaitwa mwarubaini, ndio tulienda tukabonda bonda, bonda. Tukaimix na maji tuka spray at least. Tumeona imefanya fanya kitu kidogo imeua some of the pests zenye zinasumbua kwa shamba. Ili tuelewe jinsi mti huu wa mwarobaini unafanya kazi hapa, nazungumza na Lorraine Kabaka. Lorraine ni mwanabiolojia kutoka kituo cha kimataifa cha fiziolojia ya wadudu na ekolojia ama isipe, na pia ni mwanaharakati wa kukabili mabadiliko ya tabia nchi. Karibu Lorraine. mwarobaini iko na vitu zinaitwa antioxidants zinaweza repel pests. Uh, kuna compounds zenye watu wa chemistry department wanaweza extract wakapata, zinaweza repel certain pests. Inaitwa integrated pest management system. Uh, kuna vitu pia kama vitungu pia unaweza tumia, na pointi ingine yenye amesema kuhusu pests, naweza sema due to climate change pests increase juu due weather; tuko kwa tropic, na temperature ya pest ku grow na kwa around 30 degrees. Unapata zina breed haraka sana so climate change ime, se, imefanya madhara kwa mimea kwa sababu imefanya pest zi increase na changamoto ni ku control. Nikitoka Githurai nimevuka hadi mtaa jirani wa Zimaman na nimekutana na kundi la vijana wakiongozwa na Edwin Gitau ambao wanatumia bustani ya nyumbani kukuza karoti, viazi na vyakula vingine. Umepanda nini na nini hapa? tuko na nyanya, tuko na lettuce, tuko na karoti, tuko na spinach, tuko na dania hmm, na pia tuko na viazi pale, na pia tuko na vitunguu. Udongo wenu mnauandaa vipi? Udongo tunatafuta, tuna sanasana, tunatumia mavi ya kuku nachukua hakuna na kemikali huwa mnatumia kunyunyiza juu pia? Sasa hapa nimeona aina mbalimbali, kuna hii moja, kuna gunia nyingine naona pale na hizi zingine. Hebu nieleze hizo tatu ni nini. Amosavye, kama hii, ni nini? Ni, ni spiral Ndio tunatrai kufanya kitu tangwa pia, ndio tuweze control maji hiyo kuna ku evaporate. Lorraine Kabaka, wewe kama afisa wa Isipe, wakati huu ulimwengu unaendelea kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, hizi bustani zinatoa suluhu gani? Hapa unaweza ona wanafanya kitu inaitwa composting. Inamaanisha takataka hawatupi, hawa release gas into the atmosphere, wanaweza kucompost their own compost na warudishe mchanga kwa soil. Alafu kitu ingine unaweza ona ni hizi beds wameweka nyasi. Nyasi inasaidia na carbon sequestration, so wanahifadhi carbon. inarudishwa kwa mchanga, hichi inasaidia pia kuhifadhi mambo na mabadiliko ya tabia nchi, kumaanisha hii kaboni haitoke hapa na kurudi nje. Hapana, kaboni inaweza kuhifadhiwa kwa mchanga. Na mimea ikigrow inatumia carbon kwa process inaitwa photosynthesis. Hichi inasaidia mimea kuwa na nakuwa na afya nzuri. Naomba umweleze msikilizaji wangu mbona amshauri kutumia hizi mbolea za kawaida ambazo zinanunuliwa kutoka dukani. Ukianza kutumia kemikali kwa mchanga, mchanga itazoea such that the moment unaacha kupaka kutumia hiyo kemikali ukipanda mimea zako, unaona hazina afya So inakuwa dependent sana hapo, na soil health yako pia ina didimia. Hii ni sawa na hizi um, kemikali zingine ambazo zinatumika katika kunyunyiza pia, yeah, hizo kunyunyizia kemikali za pesticide, hatu sahizi tunakataa, tunataka watu tuanze kutumia vitu zinaitwa biopesticide. Hizi zinamaanisha tumetumia microorganism kutengeneza natural system, kufight your disease. Juu the moment tunatumia izi kemikali za kununua kutoa pest kwa mimea zako, afya yako inaweza afektiwa, at the same time una cause uh, climate change juu una release toxic chemicals kwa environment. Lakini hilo ndilo wengi hapa nje wanasema kwamba haya kwetu ni kidogo tunayafanya kutoa ile hewa chafu, ungezungumziaje hilo? So mtu mmoja akipanda hivi, mwingine pia afanye kwingine hivyo, hata kama ni kidogo, kikombine effect za kila mtu utakuja upate kuna change. Na kama nchi ya Kenya tunaweza create a system ya cause food security, at the same time tunaweza kuwa na a case study kwenye country zingine zinaweza kuja zi kopi kija tunafanya mimic. Wakaaji wa jiji la Nairobi hukula mboga sana na wanategemea zile ambazo zinatoka nje ya jiji kuu la Nairobi, utalielezeaje hili? Ukipanda mboga yako una reduce pia carbon footprint yako, tunaambia kila mtu ajaribu ku reduce carbon footprint yake. Kama ku import hizo chakula pia sio ni haja, na ilhali tuko na uwezo wa kujipandia mboga zetu, usitafute kitu ime Alafu wanze kununua, alafu unaacha wako kaji wa Nairobi watakuambia ko na shughuli nyingi kazini wamechoka, muda gani watapata kufanya hii hii. Shughuli haitumi ah, masaa mingi kama panda mboga, unaweza unaweza jipatia wanawa Uh, kunyunyizia maji, hata jaribu kuintegrate pia watoto wako waweze kupata skills, inaitwa life skills na pia green skills. Pia utaridhika ukijua kwenye chakula lako linatoka unajua ni healthy, pia utaridhika ukikula kitume panda Mskilizaji, kando na kukabili mabadiliko ya tabia nchi, bustani ya nyumbani au kitchen garden inachangia pia kukuza afya ya kibinafsi kwa kutumia vyakula vilivyobora na pia ina uwezo wa kuchangia kuwepo kwa usalama wa chakula. Kwenye makala Mazingira Leo dunia yako Kesho, kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, naitwa Daglas Omariba.