Kule Katumu nchini Sudani ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano wakati ambapo tunaingia viwanjani, namwona studioni mhariri wetu Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Douglas. Leo tuanze na mchezo wa tenis Jok. Novak Djokovic mapema leo alijiondoa kwenye hatua ya nusu fainali kwa nia taji la Australian Open katika mchezo huo baada ya kupata jeraha wakati akichuana na mjerumani Alexander Zverev. Zverev, sasa atachuana na bingwa mtetezi Jannik Sinner katika hatua fainali siku ya Jumapili baada ya kumshinda Ben Shelton katika hatua ya nusu fainali kwa seti za saba sita sita mbili na sita mbili. Na kwa upande wa wanawake Ariana Sabalenka atachuana na Madison Keys wa Marekani uh, katika hatua ya fainali siku ya Jumamosi. Kwa upande wa wanawake huyu Ariana Sabalenka anatokea katika nchi ya Belarus. Damn na katika soka ni kwamba kocha wa zamani wa klabu ya AC Milan Paulo Fonseska ametozwa faini ya yuro elfu kumi na shirikisho la soka nchini Italia baada ya kusuzana na komando mazito na makali na mwamuzi Federico Lepena baada ya kukamilika kwa mechi dhidi ya Atalanta mwaka uliopita, uh, lipotofautiana kuhusu matukio ya mechi hiyo. Klabu ya AC Milan imetozwa pia faini ya yuro elfu tano kwa kitendo cha kocha wake, kocha alikuwa anapigania haki. <laughs> Bila shaka na baada ya uchunguzi ikabainika kwamba alikuwa amekosea na. na huko nchini Uingereza, kocha wa Manchester United Ruben Amorim amesema hafahamu iwapo mshambuliaji Marcus Rashford ataondoka Old Trafford kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili tarehe tatu mwezi Februari. Rashford hajacheza mechi kumi Uh, baada ya kocha huyo kumtomjumuisha katika kikosi chake, na kuanza kuzua maswali kuhusu hatima yake katika klabu hiyo. Na kama unavyojua, klabu ya Manchester United imekuwa haifanyi vizuri sana katika ligi ya soka kule Uingereza kabisa. Lakini nafikiria mwachilie tu aondoke, kwa sababu hamtumii klabuni, japokuwa ametoka uh, katika akademi ya kilabu hicho naam. Na kesho kuna mechi kadhaa ambazo zitachezwa kule nchini Uingereza. Klabu ya Arsenal itachuana na Wolves, Southampton na uh, Newcastle huku uh, Liverpool ikicheza na Ipswich, Ipswich Town. uh, Brighton nayo itachuana na Everton. Na leo hii kuna mechi za ligi ya soka katika nchi ya Italia, kuna mechi moja tu kati ya Las Palmas na Osasuna. Kule katika ligi ya Bundesliga nchi ya Ujerumani, Wolfsburg watachuana na Holstein Kiel. Aa, lakini pia katika ligi ya Serie A Torino atacheza na Cagliari, huku ozea Ufaransa kicha na Saint Etienne aa, katika mechi ya Ligue A kule nchini Ufaransa, kama ijairishwa kunafaa kuwa na mechi baina ya bingwa mtetezi Manchester City na Chelsea. Na bila shaka na hii ndio mechi kubwa. Ubashiri wako ulipata sawa, mechi ya Arsenal hii utasemaje? Nafikiri Chelsea ataibuka na ubingwa, mabomu mawili kwa sifuri na nikalia fani wa Chelsea lakini <laughs> sawa <laughs> nchini Kenya, kesho kutakuwa na ligi ya soka kwa upande wa wanawake. Klabu ya Z -Z Zetech Sparks itachuana na Kisumu All Stars huku Kip uh, Speed Queens ikicheza na Kenya uh, police, uh, Police Bullets. Lakini mchono hii itaendelea siku ya Jumapili, Ulinzi Starlets wacheza na Vihiga Queens uh, huku Kibera Soka wakichuana na Bungoma Queens. Akina dada nchini Kenya pia wanajizatiti katika ligi ya soka ukiachilia mbali timu ya taifa ya wanaume. <laughs> ushaienda kutazama michezo ya kina dada? bila shaka nimewai, na kwa kweli wanajitahidi, nanakumbuka kuna kipindi uh, timu ya taifa ya Kenya nawaikufuzwa katika michuano ya Afrika, lakini pia katika michuano kombe la Dunia na, na huko nyuma tampeleka mm -hmm. Mm. Tampeleka mwenzangu Benson Wakoli tutazame ili turipote haswa kile ambacho kinaendelea kule. E, bila shaka na uzito wake utapungua kidogo kwa sababu itabidi akimbie kama mita mia moja uwanjani. Ni hayo tu kwenye michezo jioni ya leo. Nam, ni kushukuru sana Victor Abuso kwa taarifa hizo za michezo, bila shaka hapo kesho kutakuwa na mengi zaidi katika kipindi cha michezo ya tongo shukrankki leatongo ilbaa na mps iobanaoo ooa utindalamya mps na RDC Na msikilizaji wetu, mambo vipi hapo ulipo? Karibu kwenye kipindi cha hii leo, tukichunguza jinsi baadhi ya habari za mitandaoni zinavyopotosha. Kwa jioni leo, kuna mimi Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka. Kwa pamoja, kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano la Benevolencia, na tunaanza kwa kuangalia ripoti za kupotosha kuhusu kunyongwa kwa Marcel Malanga, mmoja wa wanaodaiwa kupanga mapinduzi ya mwaka jana nchini DRC. Lakini pia msikilizaji, kuongeza na hayo, tutaangalia ripoti iliyo Vibaya kutoka kampuni ya Lancet kuhusu chanjo ya uviko 19. Namba ya kusema nasi anza na alama kujumlisha 254707888555. Habari ya jioni Jupiter Mayaka, wakati ulipokuwa Kongo mwaka jana, nimeambiwa ulipatiwa zawadi yangu, zawadi yako nitakupokeza, lakini mambo yakipita, uu ni mwaka mwingine <laughs> tumkaribishe pia msikilizaji na vilevile fundi wetu wa mitambo ni Collins Kadambi. Jioni hii tunaanza makala kwa kuangazia kinachoendelea kule Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu 37 walihukumiwa kifo kwa jaribio la kutekeleza mapinduzi katika mji mkuu wa taifa hilo, Kinshasa. Watu hao wanadaiwa kuongoza shambulio nyumbani kwa spika wa bunge la DRC Vital Kamerhe kabla ya kuelekea katika makazi rasmi ya Rais Felix Tshisekedi. Msikilizaji, kwenye mazingira haya Christian Malanga raia wa Marekani mwenye asili ya Kongo anayeshukiwa kuongoza njama hiyo aliuawa wakati wa shambulio hilo. Mtoto wa Malanga, Mase Malanga, mmoja waliohukumia kifo Awali aliambia mahakama kuwa baba yake alitishia kumuua ikiwa angekosa kushiriki jaribio hilo. Na video iliyotengenezwa kwa kutumia akili mnemba au AI imekuwa ikienea mitandaoni ikidai kuwa Marcel Malanga amenyongwa baada ya hapo awali kuhukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya kijeshi ya Ndolo. Lakini sasa, msikilizaji, wewe unajiuliza jioni hii ukweli uko wapi? Kwa njia ya simu sasa hapa tunaungana naye mwandishi wetu kutoka kule Kinshasa. Freddy, habari imeripotiwa hapo kwenu? Naam, ilari hacha niseme kwamba hiyo taarifa ni ya uongo, sababu tarehe kumi na tatu Januari mwaka huu Marcel Malanga alikuwa mbele tena ya majaji wake katika jela ya Ndolo ambako ametiwa kizuizini. Taarifa hizo sisi ambao tuko hapa zilivuma kwa mitandao, lakini ni uongo na wala Marcel Malanga hajanyongwa na serikali ya DRC. Asante Tendilonge, wewe endelea kufuatilia taarifa hii kwa karibu, na jambo lote likijiri utatujuza ili kuhakiki zaidi. Mwenzetu Ruben Lukumbuka amezungumza na wakili wake Marcel Malanga, huu ni kinesi amba, na hii hapa kauli yake. na mimi pia nilifuatilia hili kwenye mitandao ya kijamii eh, ni taarifa za uongo kuwa Marcel Malanga ambaye ni mteja wetu amewekwa kwenye orodha ya kundi la kuluna waliopangwa kunyongwa ni uongo. Marcel Malanga anaendelea vizuri sana, yeye ye, si katika kundi hilo la kuluna. Tumetetea kesi yake karibu u, wiki moja iliyopita, tayari kesi ilishajadiliwa, tunasubiri mahakama iweze kutoa uamuzi siku zijazo. Marcel Malanga uh, kweli anaendelea vizuri, yuko Mbignanil, gerezani anasubiri hukumu itakayotolewa siku si nyingi. Nasi hapa kama RFI Kiswahili, ili kukusaidia zaidi kuelewa kinachoendelea, tumetumia pia mbinu mbalimbali mbali za kuhakiki habari na tumepata kuwa video hii ambayo inatumika ni ya zaidi ya miaka mitatu iliyopita na tumeipata kwenye mtandao wa YouTube Jupita. Aidha, vyanzo vya gereza pia vilisema kuwa Marsel Malanga yuko hai na anashikiliwa katika gereza la Ndolo kule Kinshasa. Ukweli au uongo na iwapo ndio unatoka kazini jioni hii, umeingia nyumbani, kipindi hewani. Ni ukweli au uongo? Hii ni idhaa uipendayo ya RFI Kiswahili, na hapa tunajifunza ama tunakusaidia wewe, msikilizaji wetu, kuepuka kupotoshwa kwenye mitandao yetu ya kijamii huko. Nami Hilari Ngati, nami ni Jupiter Mayaka. Lakini Jupiter, tukiendelea na kipindi jioni hii, tuangazie habari nyingine potofu ambayo inasema kwamba chanjo za uviko 19 zinasababisha ugonjwa wa tawahudi au usonji ukipenda kwa kimombo Autism. Ingati, pia nakumbuka habari kuhusu chanjo zimekuwa zikiwa na habari ambazo ni za kutatanisha, wengine wakisema, unakumbuka wakati mmoja walisema kwamba chanjo imekuja kupunguza, kupunguza idadi ya watu, watu, barani Afrika lakini ni uongo. Ndio, na hata kuna wengine kuwa akisema kwamba chanjo hizi zinasababisha labda damu kuganda, lakini mm -hmm, tulizungumza na daktari hapa RFI Kiswahili akasema kwamba taarifa hizo zinapotosha. Tawahudi au usonji, msikilizaji, ni ulemavu wa ukwa wa maisha unaweza kusababisha mtu kuwa na ugumu wa mawasiliano na vilevile mwingiliano wa kijamii unaoaminika kutokana na sababu za kijeni na vilevile vile mazingira. Habari kama hizi za kupotosha zimesambazwa kwa muda mrefu zikijikita katika utafiti uliofichuliwa sana mwaka wa elfu moja mia tisa tisaini na nane ambao ulipendekeza uhusiano kati ya hali hiyo na surua, na sasa kwa utafiti wa maneno muhimu kwenye Google tulipata kwamba ripoti ya Lancet iliwasilishwa vibaya kule kwenye chapisho la Facebook na jarida la matibabu lilichapisha karatasi ya kurasa 11 mnamo Disemba 19 mwaka jana, ikiwa na kichwa kwamba mzigo wa kimataifa wa magonjwa na mzigo wa afya wa tawahudi. Ripoti ya Cosmo iliyoshirikishwa katika machapisho ya Facebook haikutaja COVID-19 au chanjo. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, athari mbaya au za kudumu kwa chanjo ya uviko 19 ni nadra sana. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Kipindi hewani ni ukweli au uongo, na kama kawaida yetu kwenye kipindi hiki huwa tunawashirikisha wachora vibonzo, na leo tunaye Dr. Medi kutoka kule nchini Tanzania. Dr. Medi, habari ya jioni? Salama tu juu ah, za hapo Nairobi? Kwema kabisa. Unachora nini jioni hii? Jioni hii nitachora katuni ambayo inahusu habari potofu ambayo inaelezea kuwa chanjo ya uviko kumi na tisa imesababisha ugonjwa wa usonji. Hii habari si ya kweli, kwa hiyo nimechorea iko kibonzo. Ningependa kuwakaribisha wasikilizaji wetu wa yetu, RFI Kiswahili waingie kwenye website yetu, wataiona hii kibonzo ambacho kinakanusha hiyo habari. Tumkumbushe kwamba msikilizaji, ili kutazama kibonzo chako, anaweza kutembelea wavuti huo wa www.rfi.fr/sw Jana tena Dayer alikuwa ananizungumzia juu ya ujuzi yenye alipata Mane, kule yenye inaweza mpermettre atunge kapicha au ma video wenyewe wanafanana na na ukweli. Ndio ndio. Bon en fait, ni comme encourager. Mais lakini ni ni rafiki yangu. Kwetu tunafanya Shukran za dhati la benevolence kwa tumbo hizo hilo. na msikilizaji, ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, ni rahisi tu tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa wa Facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia unaweza tupatia maoni yako kuhusu kipindi hiki au ukitaka kushirikiana nasi kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha. Siku zote ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika, nami ni Hillary Ngati. Hadi juma lijalo, kwaheri.