Kule Kinshasa ni saa kumi zimepita dakika kumi na tano ni wakati ambapo tunaingia viwanjani mwenzangu studio George Ajowi amewasili. Karibu sana Ajowi, umeshindaje? Nimeshinda vyema, sijui labda wewe. Nimeshinda vyema pia, nashukuru na mnigipenda... nilikuwa namtarajia Victor Buso kwa sababu jana alitoa ubashiri wa Arsenal ambao ulitimia mm. Wani shabiki wa Arsenal? mimi ni shabiki wa Arsenal lakini, ukiona nimemweka benchi, namaanisha kwamba amepata jeraha mbaya sana, kwa hivyo wacha tumwombee <laughs> shufaa ya haraka. Karibu. Naam, ningependa tuanzie kule Rwanda ambapo mashindano ya uendesh Mashindano makubwa sana ambayo hujumuisha waendeshaji baiskeli mbali mbalimbali kutoka mataifa mbalimbali mbali. Na ni kwamba kati ya waendeshaji baiskeli kumi na wawili katika timu ya taifa ya Rwanda waendeshaji saba wanaondoka Juni hii kuelekea kule Dubai katika mashindano ya Tua di Sharja char. Watakuwa wanatumia mashindano haya kama mazoezi ya mashindano ya Tua di Rwanda ambayo yanatarajiwa kuanza kuanzia Februari mwake, mwaka huu tarehe ishirini na tatu hadi Machi tarehe mbili katika mashindano haya ambayo yatafanyika kule Rwanda, na ni kwamba E, waendeshaji hawa wanajiandaa ili waweze kuiletea taifa lao hadhi kubwa katika mashindano haya, kwa sababu ni muda mrefu sana kabla waweze kushinda taji hili nyumbani kwao. Omariba, naam, tuwatakie mm -hmm, kila laheri. Bila shaka tuwatakie kila laheri katika maandalizi haya. Tusalie kule Rwanda ambapo timu ya taifa ya Rwanda, shirikisho la kandanda la mguu nchini Rwanda limemwachisha kazi kocha mkuu wa Amavubi Frank Spilta E, katika wadhifa wake. Hii ni baada ya kandarasi yake ambayo ilifaa kumalizika Novemba tarehe mbili mwaka jana kusogezwa hadi Desemba mwaka huo huo, na ni kwamba hata ongezwa kandarasi zaidi kutokana na kuwa kandarasi yake imeisha na hivyo kuachishwa kazi na shirikisho hilo. Kumbuka kwamba alijiunga na Amavubi bi Agosti mbili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na hadi kufikia sasa ameongoza timu hiyo kushiriki mechi kumi na tano na ameshinda mechi saba, ametoka sare mara nne, na kupoteza mechi nne katika mashindano yote ambayo ameongoza timu ya Amavubi. Tutashuhudia mengi sana katika eh, kipindi hiki ambacho makocha wanatafutwa na no wengine wanafutwa kazi. Makocha wako kwenye tabu kama huyu ona kandarasi yake iliisha Novemba, mm -hmm. Tarehe mbili, lakini amekaa akiwa natumaini kwamba huenda angeongezwa muda. mm -hmm. Lakini matokeo vile umesema, mwisho wa siku ndio yanaashiria hapa. Kenya pia tunatafuta kocha mkuu, sijui kama utatuma maombi. Uh, sijui kama watanipa pesa ninazohitaji, kwa hivyo wacha nisitume mm -hmm. <laughs> Tusalie na kandanda na tuangazie kule Uganda ambapo mechi mbili za ligi kuu zimeahirishwa jioni hii, ambapo mechi kati ya Lugazi dhidi ya polis ambayo ilikuwa icheza ya alasiri ya leo haijafanyika, ama hawajacheza na pia mechi kati ya Wakiso Giants na Vila. Pia mechi hizo mbili hazijachezwa, zimesogezwa mbele, labda hadi baada ya wikendi hii. Tutajua yepi aliyojiri katika kuhairishwa. wametoa sababu yeyote? Mm, hawajatoa sababu, wamesema tu kwamba mechi hizi zisogezwe mbele, labda e, watatupatia taarifa zaidi e, pindi e, tunaposonga. Na taarifa hizi za michezo kule barani Uropa, leo kuna mechi kadha wa kadha za ligi ya Uropa ambapo timu ambayo wengi sana wanashabikia hapa studioni na vilevile <laughs> katika barabara yeah, za jiji na la Nairobi, lakini awaionei fahari timu hii kwa muda wa kipindi ambacho kimepita, timu ya Manchester United na jua nishabikia sana. Mbona umetoa maelezo mengi sana kuhusu Manchester United? Kwa sababu watakuwa nyumbani, na najua Nana atakuwa mlinda lango jioni leo, kwa hivyo watakuwa wanaialika Rangers katika mechi hiyo, kisha mechi nyingine itakuwa kati ya AS dhidi ya Roma Italia. Bachi, ya Italia Fenerbahce itaialika Olympiacos ya Ufaransa. Hoffenheim ya Ujerumani pambane na Tottenham uh, nyumbani, nayo Lazio ialike Real Sociedad nyumbani lakini hiyo ni mechi rahisi kati ya Manchester United na Rangers watatoka mm -hmm, na ushindi mnono. Tunaiombea ushindi Manchester United bila shaka. Nam shukran sana mwenzangu Georgia Jowi <muchilis> Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Huu ni mwaka wa uchaguzi mkuu nchini Tanzania mwezi Oktoba, ambako wapiga kura watamchagua rais, wa bunge na madiwani. Wiki iliyopita chama tawala CCM kilikuwa na mkutano wake mkuu jijini Dodoma na kulipitisha jina la Rais Samia Suluhu Hassan kwa mgombea urais na Hussein Mwinyi kuwania tena uongozi wa visiwani Zanzibar. Hivi ndivyo jina la Rais samia lilivyopitishwa kwa kuzingatia mamlaka tuliyonayo chini ya ibara ya mia moja na moja kifungu kidogo cha tano b cha katiba ya CCM, kwa pamoja tunaazimia jina la Dkt. Samia Suluhu Hassan, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuwa ndiye mwanachama atakayesimama katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 kwa kiti cha uraisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutusaidia kuchambua kilichotokea kwenye mkutano huo na siasa za chama cha mapinduzi ni Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, akiwa jijini Dar es Salaam. Karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa, bwana Thomas. Asante ah, sana ndugu yangu, nashukuru. Kwanza kabisa, mkutano wa CCM wiki iliyopita ulikuwa na umuhimu kiasi gani kwa wanachama wa chama hicho? Ah, ilikuwa mkutano muhimu na ulioitisha kwa ajenda kuu tatu ndo ambazo umma waliambiwa mwanzoni kwamba ni kuchagua mtu ambaye atajaza kiti cha makamu wa rais upande wa bara. Pili, ilikuwa kupitia utekelezaji wa ilani ya CCM. Tatu, kupitia ripoti ya utekelezaji wa shughuli za chama. Unafikiri labda kwa tathmini yako kama mchambuzi wa siasa za Tanzania, uh, kwa nini uamuzi huu ulifanyika katika kikao hicho ambacho wajumbe hawakutarajia? Kwa tathmini yangu ni kwamba E, kuelekea mwaka huu wa uchaguzi kulikuwa kuna haja ya kuvunja makundi ndani, e, ya CCM na wakatathmini wakaona kwamba njia salama ni ya kuondokana tu na hilo swala la e, wagombea kijulikane, e, kimoja, e, na mimi hata wajumbe waliotoa wazo e, la ucha, uteuzi wa mgombea wa rais wakina Nwasi Kenani wakina Adam Kimbisa. E, wakina Livingstone Lusinde na mimi ni jambo ao wa wenyewe walitafakari kwa muda na hakuja nalo e, papo kwa papo, lakini kwa vyovyote vile hii imesaidia CCM kwenye mwaka uchaguzi kuto kuvurugana. Na kwa miaka iliyopita tulikuwa tunaona kwamba Chama cha Mapinduzi wanapokutana kule Dodoma walikuwa nakuja na majina kadhaa. Labda tuulize kwa muktasari kwa kawaida a, nini huwa kinafanyika na tofauti na kilichotokea mwaka huu. Cha kwanza nitamke kwamba CCM huwa wana utamaduni kwamba uh, rais aliyopo anapewa fursa ya kugombea uh, eh, muhula wa pili kutetea kiti chake eh. Ilikuwa hivyo hivyo kwa Benjamin Mkapa elfu uh, mbili, ikawa hivyo hivyo kwa Jakaya Kikwete elfu mbili na tano uh, Samia elfu mbili na kumi na ikawa hivyo hivyo kwa hayati uh, Magufuli elfu mbili na ishirini eh, lakini sasa utaratibu wa kawaida ni kwamba Uh, wanatoa tangazo la watu kuchukua fomu kuwania urais. Wakisha ku, watu wakisharudisha fomu, kamati ya maadili inakaa na kujadili watu ambao wametia nia wote, na kinachoangaliwa tu ni kwamba, je, huyu mtu ana historia, kitu chochote ambacho kitatusumbua kwenye uchaguzi mkuu, lakini pili, uh, kitamwia ngumu ku, kuongoza nchi. Baada ya hapo, inakutana eh, kamati kuu E, ya halmashauri kuu ya CCM ambapo sasa wanaanza kupunguza majina. E, baada ya hapo inakutana halmashauri kuu ambapo wanapaswa kutoa majina yasiyo zidi matatu, sasa kwenda kwenye mkutano mkuu na kupigiwa kura. Na, na sasa, kwa tathmini yako, sasa Rais Samia atakuwa nagombea mhula wa a, pili au utakuwa wa kwanza kwa sababu aliingia madarakani kuchukua nafasi ya marehemu John Magufuli baada ya kupoteza maisha. Kwa tathmini yako, nafikiri hili limekaaje? Hapana, hili tena haina hata mtazamo, ipo kikatiba kabisa ya nchi eh, bahati mbaya nimesahau kipengele kamili, lakini katiba yetu inasema kwamba kama makamu wa raisi akichukua eh, uraisi baada ya rais aliyepo kuweza kufariki au kujiuzulu kama amechukua madaraka ikiwa rais aliyondoka madarakani amehudumia chini ya miaka mitatu, basi ataweza kugombea muhula uh, wa pili, muhula mmoja wa ziada. Lakini kama kama makamu wa rais akiingia madarakani zikiwa zimesaliwa miaka mitatu, eh, chini ya miaka mitatu eh, kwa muhula wa rais kuisha basi ataruhusiwa kugombea mara mbili. Kwa hiyo kwa mujibu wa katiba, Samia Suluhu Hassan alichukua nchi e, wakati Rais Magufuli alikuwa amehudumu miezi michache tu, kwao ilikuwa bado zimesalia zaidi ya miaka mitatu, hivyo kikatiba anaruhusiwa kugombea mara moja tu, na elfu mbili na thelathini itabidi kabidhi madaraka kwa mwingine. Naam, unaendelea kusikiliza makala ya Wimbi la Siasa. Mimi ni Victor Abuso nazungumza na Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania. Anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Na mbali na wajumbe wa chama hicho kumteua Rais Samia Suluhu Hassan kuwa mgombea wa chama hicho kwenye uchaguzi wa mwaka huu, aa, Rais Samia naye alimteua Emmanuel Nchimbi kuwa mgombea A mwenza wake sasa. Waheshimiwa wajumbe, baada ya kupata barua ya makamu wa rais, tukahangaika kutafuta, just brainstorming, sasa nani anatufaa. Nikaanza kufikiria tu, sasa nani ataweza kunifaa. Basi nikaa na majina kadhaa, tukaangalia wale ambao labda nilikuwa nafikiri na wote tukakubaliana na jina moja, na jina moja hilo ndilo nililo lipeleka kamati kuu, na wenyewe kamati kuu wamelibariki na wamelikubali. Sasa nataka nililete kwenu jina la kijana wetu Balozi Dr. Emmanuel Nchimbi. Bwana Kibwana, hili pia liliwashangaza wanachama wa CCM. Nadhani uchaguzi wa Nchimbi sio jambo ililoshangaza. Nadhani lililoshangaza ni kwamba na makamu wa rais aliyopo, Dr. Philip Isdori Mpango, aliomba kwamba asiendelee kwa Mgula e, mwingine. Nadhani hiyo ndo ilishangaza, ilishangaza wengi sana, lakini indani Nchimbi ni mtu ambaye amekuwa akitazamia kama mmoja wa watu ambao wanaweza kugombea urais elfu mbili na thelathini sasa kama eh, wanachama wa CCM wenyewe walikuwa wana, wanamchukulia kama ugombea urais eh, naamini kwamba hilo la yeye eh, kuchaguliwa kuwa makamu wa rais halijawashangaza halijawashangaza wengi lakini pili alichofanya rais samia sasa hivi ni kuleta kizazi kipya mpaka sasa hivi Tanzania haijawahi kuwa na rais makamu wa rais au waziri mkuu ambao amezaliwa miaka ya sabini. Kwa hiyo hiyo inaweza ikaonyesha kwamba unakuja sasa generational shift fulani, huku Nchimbi akiwa ana miaka takribani kumi na nne mdogo zaidi kuliko history mpango. Uh, Thomas... Uh, unazungumzia vipi pia uamuzi huu ambao ulikuwa ni mkubwa sana bila shaka, kama ulivyodokeza hapo awali uh, hili lilikuwa kwenye ajenda kumtafuta naibu mwenyekiti uh, unafikiri kwa nini wajumbe walimchagua? Kihistoria, CCM huwa inachagua makamu mwenyekiti ambaye kwanza ana uzoefu ndani ya chama na ndani ya serikali. Ndani ya chama Mzee Wasira ni mjumbe wa kamati kuu wa muda mrefu, ameshika uongozi mbalimbali ndani mbali ya chama, lakini kiserikali ameshakuwa mkuu wa mkoa na amesha kuwa waziri. E, cha pili huwa wanachagua mtu ambaye ni mtu mzima kidogo huku eh, vijana wanasema mzee wa busara, kwa sababu anahitaji makamu mwenyekiti awe mtu ambaye anamsaidia mwenyekiti majukumu yake na sio mtu kama anayefukuzia fukuzia fukuzia nafasi ya juu zaidi. Kwa hiyo kwa wazee ambao walikuwa wanatazamiwa, majina yalikuwa mawili: waziri mkuu mstaafu Mizengo Pinda, ambaye yeye pia uh, ana uzoefu wa uongozi ndani ya serikali na ndani ya chama na mzee Wasira. Kwa hiyo majina yalivyotoka yale, wengi tulihisi kwamba lazima itatoka kati ya hawa hawa wawili, lakini kamati kuu ikaamua kwamba wataenda na Stephen Wasira. Na kwa kauli hiyo ya Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, akizungumza nasi akiwa Dar es Salaam, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana Thomas.