Msikilizaji kule Abuja nchini Nigeria ni saa kumi zimepita dakika kumi na tano. Namwona studioni ameingia Victor Abuso. Karibu sana ndugu Abuso. Nam, asante sana mwenzangu Douglas Omariba. Tuanzie barani Afrika, shirikisho la soka CAF limetangaza kwamba Jumatatu uh, ijayo e, kutafanyika draw ya kuamua hatua makundi ya michuano ya mataifa Afrika AFCON mwaka elfu mbili na ishirini na tano ambayo itafanyika kule nchini Moroko, na sherehe hizo zitafanyika katika ukumbi wa mfalme ha, Muhamed wa sita watano a, jijini Rabat. Kama unavyojua ni kwamba mataifa ya Afrika mashariki a, na kati ni miongoni mwa timu ambazo zimefuzu katika michuano hiyo ni pamoja na DRC, timu ya taifa ya Uganda, Tanzania na Sudan zitawakilisha ukanda wa Afrika mashariki na Kati ama Sekafa katika michuano mikubwa ambayo itafanyika uh, mwaka uh, huu tukitarajia uh, Kenya, Uganda na Tanzania pia kuandaa michuano ya mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Naam na fi, ni draw ambayo inatoka baada ya ile ya CHAN ambayo niliona baadhi ya mataifa yakilalama kwamba yakawekwa kwenye kundi ngumu, na bila shaka draw hii uh, itafanyika kuelekea mchuno wao, um, itafanyika tarehe 21 Desemba uh, hadi eh, tarehe 18 Januari mwaka 2026. Uh, nchini Kenya kumekuwa na mechi mbili za kwenye ligi ya soka nchini humo. Uh, klabu ya Kenya Police imeshinda Bandari uh, mabao matatu kwa sifuri. apata kwenye ligi ya nchi hiyo kwa alama 33 ikiwa sawa na klabu ya Tusker FC, lakini ikiwa na wingi wa mabao. Lakini pia mechi ngmchezo ni kati ya FC Leopards ambayo imepata ushindi mkubwa wa mabao manne kwa mawili dhidi ya KCB, ushindi ambao umepandisha katika nafasi 4 ya nne ya msuru wa ligi ikiwa na alama 25, a, na mechi 16 mpaka sasa wakiwa juu kidogo ya watanao wa Jadi Gurma hia ambayo inashikilia nafasi ya tano kwa alama ishirini na nane na mechi ambazo imeshacheza ni kumi na tano mpaka sasa. Ni ushindi ambao ni muhimu sana kwao, kwa sababu hivi majuzi nimeona wakisuasua katika michezo yao hakika mm -hmm. Kule barani Ulaya, klabu ya Borussia Dortmund imemfuta kazi kocha wake Nuri Sahin baada ya klabu hiyo kufungwa na Bolinya mabao mawili kwa moja katika mechi ya klabu bingwa huko Ulaya jana usiku. Uongozi wa klabu hiyo umesema kwamba uh, umekosa imani na kocha huyo kwa, kwa sababu ya matukio mabaya ambayo amekuwa akipata. Anaenda kumbuka kwamba msimu uliopita wa michuano hii ya klabu bingwa a klabu ya Borussia Dortmund ilifika katika hatua ya fainali, na, na matukio mengine ambayo yalichezwa jana ni kwamba Barcelona walichomoza na ushindi wa mabao man, matano kwa manne dhidi ya Benfica, huku Atletico Madrid nayo ikifunga Bayer Leverkusen mabao mawili kwa moja. Uh, klabu ya Monaco ya Ufaransa ilishinda Aston Villa bao moja kwa sifuri na mchezo hiyo inaendelea hivi leo. Klabu ya Arsenal itacheza na Dynamo Zagreb kuanzia saa tano usiku. Uh, huku Bayern Munich ama Bayern Munich ya kule Ujerumani akicheza na Feyenoord. Paris Saint-Germain hawa ni mabingwa wa soka kule Ufaransa, uh, watachuana na klabu ya Manchester City. Hii mechi itakuwa inatazamwa sana, kwa sababu ni klabu mbili ambazo zina sifa za kipekee katika soka la Ulaya, na Manchester City basi watataka kutuma ujumbe, kwa sababu wajekuwa wakifanya vyema katika ligi kuu. Hakika na Real Madrid nayo itachuana na RB Salzburg, huku RB Leipzig cheza na Sporting CP, uh, mechi ambayo itachezwa kuanzia saa mbili ya dakika arobaini na tano hasa za Afrika Mashariki. Mechi ya Arsenal na Dynamo Zagrebu, unaionaje? Uh, mechi hii kusema kweli uh, itakuwa ni ya kipekee, lakini na kwa namna na angalia, Arsenal wanacheza nyumbani, wana nafasi kubwa sana kuibuka washindi, uh, labda mabu matatu kwa sifuri na wako nyumbani, wako nyumbani. Tusubiri utabiri wako. Haya, na uh, mshambuliaji wa timu taifa Brazil, Neymar, uh, ripoti zinasema kwamba huenda anajiandaa uh, kuondoka katika klabu ya Al Hilal ya Saudi Arabia lakini kwa sababu za kifedha huenda akasalia kwa kipindi kirefu kidogo. Mchezaji um, huyo wa zamani wa Barcelona na Paris Saint Germain, ripoti zinasema kwamba uh, kwa sababu ya kitita cha uh, dola milioni mia um, moja na nne anayopata duniani, inabidi asalie katika klabu hiyo. Ni kushukuru sana Victor Abuso, shukran. <tune> Na msikilizaji, ripoti mpya ya shirika la kupambana na umasikini Oxfam inaonyesha kuwa utajiri wa mabilionea ulioongezeka mara tatu zaidi katika mwaka uliopita, ikiwa ni zaidi ya ilivyokuwa mwaka 2023. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utajiri wao ulioongezeka kwa dola trilioni mbili hadi kufikia dola trilioni kumi na tano mwaka uliopita, ripoti ikiongeza kuwa pengo la matajiri na masikini linaendelea kuongezeka. Ripoti inasema mabilionea kumi walikuwa matajiri zaidi kwa wastani wa dola milioni mia moja kwa siku, na kwamba hata kama wangepoteza utajiri wao kwa asilimia 99 bado wangeendelea kuwa mabilionea. Ripoti imeonya kuhusu hatari ya kuendelea kuongezeka kwa pengo la kati ya walionacho na wasionacho. Lakini je, ripoti hii inamaanisha nini kwa watu masikini na uchumi wa dunia? Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaenda kudadavua ripoti hii kwa kina. Jina langu ni Emmanuel Makundi. Karibu ndugu msikilizaji. Kujadili hili, tunaungana kwenye laini ya simu na Ali Mkimo, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Shukrani sana Makundi. Nam, pengine kwa kuanza tu, unaizungumziaje ripoti hii na inamaanisha nini? Ukiangalia okay, ni ripoti ambayo inaonyesha kuna utofauti, utofauti mkubwa wa kipato kati ya tajiri na masikini, lakini pia nakupatia tu picha Makundi, kwamba inavyoonekana mifumo ya fedha, uh, mifumo ya kikodi ya kidunia bado haijawa rafiki sana kwa watu wenye kipato cha chini. Inaonekana wanaonufaika zaidi wanabaki kuwa ni watu wale wale, na ni ripoti ambayo inakuonesha pia kwa kiasi kikubwa. Eh, ukiangalia kwa asilimia sitini ya kipato hiki cha matajiri kinatokana na ule utajiri wa kurithi, lakini pia nguvu ya, ya kisiasa waliokuwa nayo, au nguvu kubwa ya ushawishi waliokuwa nayo kwenye jamii, lakini pia inakwenda kugusia namna na gani, namna gani eh, masuala ya rushwa pia yanawe kwa namna moja ama nyingine kuwafanya walio na nguvu waendelee kuwa na nguvu zaidi, ukilinganisha na watu ambao eh, ni masikini. Ni ripoti ambayo inakuonesha eh, hali ambayo inaweza tunasema, ile ile hatari ya watu wale wale kuendelea kuwa matajiri na sehemu kubwa ya watu kuendelea kuwa masikini kutokana na rasilimali ambazo eh, zimekuwepo. Kumekuwa kuna gap kubwa sana, inaonesha hakuna ujumuishwaji, ile inclusivity eh, uchumi uliojumuishi, eh, inaonekana inaonekana kama ni ndoto kubwa sana kwenda kuifikia. Nam, unadhani kwa nini licha ya changamoto za kidunia bado matajiri wameendelea kutengeneza uh, faida? Mifumo ya kikodi inaweza kuwa ni moja kati ya sababu kubwa. Ukiangalia vizuri, ukifuatilia ripoti hii inakuonyesha kwamba uh, sehemu kubwa ya uh, ya hawa matajiri sisi kama kodi ambayo imekuwa, utasema kodi ambayo imekuwa kilipwa eh, kwa ukubwa, haijakuwa distributed ipasavyo, haijasambazwa ipasavyo kuelekea kwa hawa eh, masikini. Lakini pia picha ambayo unaipata eh, mifumo ya ujumuishwaji kwenye, kwenye kuwafikia hawa masikini imekuwa, eh, eh, ni, ni changamoto kubwa ambayo imekuwa ikionekana, ili namna gani wa masikini pia wanaweza kujumuishwa mifumo ya kiuchumi. Angalia nchi zinazoendelea makundi ni kama vile zimekuwa zina madeni makubwa, zimekuwa zikilipa sana kwa ukubwa, eh, hali ambayo imekuwa ni changamoto kuwawezesha wananchi wa chini naam. Uh, Oxfam pia katika ripoti yao wameonya kuhusu kuingia madarakani kwa Donald Trump, na wengi wamekuwa na wasiwasi na hili kwa sababu wanamwona kama Donald Trump yuko pale kwa ajili ya kuwanufaisha matajiri zaidi. Hata watu wake wa karibu waliomsaidia katika kampeni walikuwa ni matajiri. Pengine hili linakuwa ni kikwazo kiasi gani katika kupunguza uh, pengo hili? Kwa sababu uh, baadhi wanasema kwamba wale hawatalipa kodi. Eh, kabisa, hiyo inaweza kuwa changamoto makundi. Umeona hata wakati wa uapisho wale tech bros walikuwepo, eh, watu wakubwa kabisa, ambao wanahusika na masuala wa ya teknolojia, teknolojia, matajiri wakubwa kabisa, ambao ukiangalia pato lao wakati mwingine eh, zinaweza kuwa ni GDP za nchi zinazoendelea, eh, kwa namna moja ama nyingine. Sasa unapata tu picha kwamba eh, -tuna, tunarudi tuna, tuna kule ambako hakutakuwa kuna eco distribution, usambazaji ule eh, ambao tunasema una usawa wa hizi rasilimali kuelekea kwa watu ambao eh, ni masikini. Moja kati ya changamoto kubwa ambayo imekuwepo ni kama vile tuseme, baada ya miaka fulani, matajiri watabaki kuwa wale wale, kwa sababu watu hawa watakwenda kurithisha eh, vizazi vyao eh, fedha hizi. Na na moja kati ya kitu ambacho kimekuwa kizungumzo sana sana, eh, ni kuhusiana na kwa tax tax eh, wale matajiri tax in the riches, eh, kusambaza ule utajiri uelekee pia kwa watu wengine, ni miongoni mwa vitu ambavyo vimekuwa vikizungumzwa eh, sana kwa ukubwa. Sasa hichi kinachotokea ni kweli, karibu na matajiri, unaweza ukazuia baadhi ya policies zisiwa wa Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na, msikilizaji kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi, na leo hii tunaangazia ripoti ya Oxfam ambayo imeonyesha kwamba pengo la wasionacho na walionacho limeendelea kuongezeka zaidi. Na kwenye laini ya simu tuko na Ali Mkimo, mchambuzi um, na mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara akiwa Tanzania. Uh, pengine Ali sasa, ni hatua gani za kisera zinaweza kuchukuliwa pengine kupunguza uh, pengo hili? Uh, kwanza kabisa kuna haja ya kuja na kitu tukiita uh, lakini makundi nchi zinazoendelea, nchi masikini zinaumizwa sana na mifumo ya kifedha ya kidunia, na hata hii ripoti imelizungumza sana hilo. IMF World Bank wanapaswa kuangalia namna gani waweza wakafanya reform ya namna ya kudili na nchi masikini ili ziweze kuwawezesha zaidi eh, hasa kwenye utoaji wa mikopo na mtindo wa kulipa. Nchi masikini zimeonekana zikilipa zaidi, na wamekuwa wakikutana na budget deficit na kisi ya bajeti, hatua inayofanya waingie kwenye madeni kwa ukubwa. Na hata wanapofanya debt restructure, IMF wanapatia hizo plan za kuyaangalia upya madeni yao kuyapitia upya, e, ile mikataba ya madeni, wanajikuta nchi hizo na kutana na masharti makubwa sana, ikiwemo e, e, kuto ku, tunasema kuto kuzihudumia zile huduma zao muhimu za kijamii, sababu upunguze public expenditure. Ukipunguza matumizi, ina maana e, zile huduma za kijamii unaweza kuzipunguza pia, lakini unajikuta kwenye changamoto za kulipia madeni haya, lakini nguvu ya sarafu maarufu au fedha zenye nguvu imekuwa ikiwaumiza sana nchi masikini. Naam, sasa hali kutakuwa na athari gani hasa kwa nchi zinazoendelea ikiwa pengo hili litaendelea kuongezeka? Eh, tegemea kuona matajiri kuwa ni wale wale na nchi hizi zikiendelea kuwa kwenye lindi la umasikini eh, watu hawa kuishi kwenye eh, chini ya dola sita ni kitu ambacho kitakuwa kitokea sana eh, watu ambao wataendelea eh, kupitia changamoto cha kukidhi yale mahitaji ya kila siku population inakwenda kuziumiza sana nchi zinazoendelea tegemea na nchi hizi zikikosa elimu stahiki, nchi ambazo e, watakuwa nyuma zaidi kiteknolojia, lakini ni nchi ambazo uzalishaji utakuwa ni mdogo, watategemea zaidi e, kuuza zaidi marihafi, nchi ambazo e, ukiangalia zitaendelea kukumbwa na madeni, nchi ambazo zitakuwa zina nakisi ya bajeti. E, nchi ambazo ukiangalia tu hata uzalishaji utaendelea kuwa mdogo na watu wengi kukosa ajira na kuumia zaidi kiuchumi. Ripoti ukiangalia ripoti inakuonesha mengi, hasa huko tunakoelekea. E, matajiri watabaki kuwa wale wale na ile unaita uh, wealth na, inheritance watu kuendelea kurithi utajiri na gap kuendelea kuongezeka kwa kubwa zaidi. na ma, kwa kumalizia tu hali, unadhani ni hatua gani za haraka ambazo serikali eh, za nchi zetu zinaweza kuchukua ili uh, kupunguza pen, pengo hili? Eh, kwa haraka zaidi, hakuna budi kuanza kuwatoza kodi wale walio matajiri na kuangalia namna na gani biashara nyingi sasa na kodi hii itumike pasavyo kwenye kuwawezesha wafanyabiashara wengi wadogo wadogo, ili tuibue watu wengi ambao eh, wana uwezo eh, kifedha, kumbuka nguvu kutokana na ule ushawishi wao kisiasa, ushawishi wao kwenye jamii. Hii inakuwa changamoto. Tunahitaji kuwa na matajiri ambao wametokana na shughuli za ujasiria mali. Kuna budi eh, kuimarisha mifumo ya kulipa kodi, lakini pia kuwa na taasisi zilizo imara ambazo zitawagusa wananchi wengi zaidi, eh, ili manufaa yaweze kupatikana, lakini hasa tuanzie hapo kwenye mifumo ya kodi, kwa kuna equal distribution, ule ugawanyaji unaofanana wa rasilimali, kama unataka tufikie kwenye eh, uchumi uliojumuishi, ile inclusive economy, hatuna budi kufanya hivyo. Na msikilizaji na tumai utakuwa umepata mwanga kuhusu ripoti na kwa nini uh, pengo la walionacho na wasionacho linaendelea uh, kuongezeka. Shukran kwa uh, Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi, akiwa Tanzania, ambaye ameshiriki pamoja nasi kwenye makala haya juma hili. Uh, Ali, shukran sana kutoka hapo Dar es Salaam kwa kushiriki pamoja nasi Shukran sana makundi nam. Basi msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo ndio tunatia nukta ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye