Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani, tajiri Victor Buswepu nami studio hapa karibu. Na asante sana mwenzangu, bila na kuna miwani mbili hapa, moja ya kusoma matangazo <laughs> <ngine> <laughs> ya kusoma kuangalia <una> <laughs> <laughs> <laughs> mchezo, tuanzie barani Afrika. Sasa tunafahamu klabu ambazo zimefuzwa katika hatua ya robo fainali kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika baada ya mechi za hatua ya makundi kutamatishwa mwishoni mwa wiki iliyopita, na kwa upande wa taji la klabu bingwa ni klabu ya Al Hilal pekee ya Sudan ndio inayotokea katika eneo la Sekafa ambayo imefuzu katika hatua hiyo, uh, huku uh, klabu nyingine ikiwa ni pamoja na Mc Alga, Mamelodi Sundowns, Alahli, Pyramids, Express de Tunis, Orlando Pirates na As Far, na sasa tunasubiri uh, mechi za robo fainali kuanzia mwezi Machi na mwezi Aprili. mm -hmm hali kama hiyo pia inashuhudiwa katika hatua ya klabu bingwa uh, shirikisho banafrika. Uh, klabu pekee ambayo inawakilisha ukanda wa Afrika Mashariki na kati ni Simba Sports Club ya Tanzania, na sasa inasubiri anacheza na nani katika hatua hiyo, na bila shaka matukio haya Bilali amewapa uh, furaha kubwa sana mashabiki wa Msimbazi huko Tanzania kabisa. Ushindi wao ulipatikana licha ya kupewa kikwazo cha kucheza bila kuwepo uh, mashabiki wake Naam, ni kweli kabisa. Sasa inasubiri kuona nani ambaye uh, itamana nayo, kwa sababu katika kundi lake iliyoongoza ikifuatiwa na CS uh, Constantine ya kule Algeria. Lakini klabu nyingine ambayo imefuzu katika hatua ya robo fainali ni pamoja na USM Alger. Unajua USM, USM Alger ni klabu nyingine ya Algeria, ni tofauti na klabu ya MC Alger. Zote ni klabu kutoka nchi moja kabisa. So, ni kama ilivyo Manchester city na Manchester United bila shaka mm -hmm. Lakini pia kutakuwa na Zamalek, Al Masri na ASEC Mimosas ya kule Cote d'Ivoire tunasubiri draw kuelekea katika hatua hiyo ya makundi. Kule Tanzania, mechi za ligi kuu Tanzania bara zitaanza tena kurindima tarehe moja mwezi Februari na mechi ya kwanza itakuwa ni kati ya Simba Yanga Sports Club na wenyeji wao ambao watakuwa wenyeji wa Kagera Shuga katika dimba la KMC Complex kule Mwenge, Dar es Salaam kwa mujibu wa ratiba mpya ambayo imetolewa na Bodi ya Ligi ku Tanzania Bara. Na tarehe mbili kutakuwa na mechi nyingine ambayo ita sekta ya mitumba ina uwezo wa kuchangia mabilioni ya fedha katika mapato ya taifa pamoja na kutoa ajira katika mataifa ya bara Afrika na Ulaya na kulingana na utafiti wa Oxford Economics mwaka uliopita, sekta ya mitumba pekee imetoa ajira ya idadi ya zaidi ya laki moja na elfu sitini kwa vijana nchini Msumbiji, Ghana na Kenya. Lakini hata hivyo, wanaharakati wa mazingira wanasema baadhi ya nguo hizi za mitumba zinazoletwa Afrika zinachangia katika uchafuzi wa mazingira. Kwa ufahamu zaidi, mwandishi wetu George Ajoi alizuru soko la Kikombaa na kutuandalia makala yafuatayo. Soko la Gikomba mojawapo ya soko kubwa zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati. Hapa utapata bidhaa za kila aina, kuanzia viatu, vyakula, vifaa vya kutumia nyumbani, fanicha na vilevile nguo za mitumba ambazo ndizo zinauzwa kwa wingi hapa. Kulingana na data ya serikali ya kaunti ya jiji la Nairobi, Takriban watu laki moja wanajishughulisha na biashara mbalimbali ndani ya soko hili la Gikomba. Kwa, kwa miaka hivi karibuni, biashara ya nguo za mitumba ama kwa lugha ya kimombo second hand haijakuwa ikifanya vizuri. Kisa na maana ni kuwa nguo hizi za mitumba ambazo zinatoka nje ya nchi asilimia kadhaa hazipaswi kuingia nchini kutokana na hali yao mbaya. Ah, mi nitama Kelvin John, nauzanga mtumba hapa Kikomba. Kwa biashara kama hii unapatanga, saa zingine umepata kabili umekafungua, unapata tuingine, saa zingine tu reject tuingi, unaona. Sasa hakuna vyenye utafanya na hiyo kazi hiyo, utafanya tu kupeana kama reject tu, jua hakuna vyenye utaiuza sini kweli. Mimi majina yangu ni Mbonvenja Mwinzi. Na funguanga hizi manguo za mitumba lakini saa zingine zinakuanga na challenge unasonua msiko kwa mbei ya juu, ufungue ile kitu iko ndani, sio yenye imeandikwa. Naitwa Agnes Wamboi, na hata guo yenyewe haipakiwi mzuri, inapakiwa zile bayabaya, kwa hivyo ukiusa hakuna kitu ina. Unapata wengi wa wafanyabiashara hapa wamekuwa katika shoroba za soko hili kwa zaidi ya miaka kumi na mitano wakijaribu kusaka maisha. Jovin Tedei Shirima, raia wa Tanzania ambaye anauza mashati ya wanaume, amefanya biashara ya nguo za mitumba kwa miaka kumi na miwili. Tumba unajua ni kuriski kufungua kitu ambacho hujui ndani kikoje. Sasa ukishafungua ndio imeisha, hivyo upambane nayo, rudisha, isiporudisha shauri yako. Ale! Mwezi Septemba mwaka 2024 shirika lisilo la kiserikali linalojishughulisha na mazingira la Greenpeace Africa lilifanya utafiti katika mataifa ya Ghana, Msumbiji na Kenya kuhusiana ni kwa njia gani nguo za mitumba zinachangia katika uchafuzi wa mazingira. Kwa majina naitwa Helen Kahasodena, mimi ni meneja wa mradi wa plastiki ama kukomesha plastiki katika shirika lisilokuwa la kiserikali la Greenpeace Africa na niko katika ofisi ya Nairobi. Kabla mfanye ripoti hii, nini iliwasukuma ya nyinyi kuamua kufanya eh, ripoti kama hii? Tulikuwa tumeenda kwa hizi uh, beaches kama Ghana na awali ama mbeleni, tulikuwa tumekuja pia Kenya na Tanzania, na tukaangalia hii hali ya mitumba na tukaona kwamba ni, ni, ni biashara kubwa, na kuna nguo nyingi sana zinakuja, lakini ukiangalia nguo zenyewe ambazo zinakuja ni asilimia gani ambayo haiwezi tumika na hizi nguo. Zingine zimepasuka, zingine ni chafu zaidi, zingine ni nguo za baridi ya hali ya juu ile ambao wanaita winter. Na huku ikiwa hakuna mbinu mwafaka wa kutupa nguo hizo ambazo zimechakaa, wafanyabiashara wanalazimika ama kuziuza kwa bei nafuu zaidi, kutengeneza bidhaa zingine ama kuzitupa kiholela. mimi naitwa Ferdinand Musia, niko hapa Gikomba. na uzanga longi zile ambazo zile zile rekebi, uwezi rekebisha kabisa kabisa. Wewe unafanyia nini hizo? Ni za kutupa tu. Na wakati ambapo unatupa wewe, kwa maoni yako unaona kwamba inachafua mazingira? Kwa vyovyote inachafua mazingira. Kivipi? Kwa sababu kama unaweza tupa, kama ni kwa mto, unaweza tupa mahali pengine. Sasa kama river banks zina, zinafurika kwani kwa, kwa mto zinazuia maji kupita, zinazuia kabisa, na hiyo ni machafuko pia. Hizo zina raruka, saa zingine ni kutupa, ama unajaribu kuuza na baobao ama kumi ndio upate kaunga, usisomeke sana. Lakini ile mingi ni ya kutupa. Unatupa wapi? Natupa tu huku na Utafiti wa shirika la Greenpeace Africa unaungwa mkono na serikali. Daktari Ayub Masharia ni mkurugenzi wa utekelezaji wa mazingira katika mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira NEMA. mm-hmm. Sio mitumba peke yake vitu zote second hand zinakuwa na shida yake. Physically, nguo hiyo mbovu ambayo watu wanarusha rusha kwa kwa mazingira kwa sababu ya kutokuwa na hiyo take back scheme hiyo. Uh, nguo kinyesha inavurutwa na maji inaenda pale kwa drainage system. Ile zile manhole zimewekwa si zile ambazo zimewekwa kichungi zinafunika hapo. Sasa unakuta barabara zetu kukinyesha kidogo, kama mvua kidogo tu, maji imejaa kwa barabara kabisa, magari zina swim kwa maji, watu hawana njia ya kupitia kwa sababu ya hiyo nguo. Hii microplastics unajua, tukifanya hata roundly iko na hiyo shida hiyo, microplastics bado ina, ina inatoka kwa hiyo, uh, kwa hiyo maguo zetu inaingia kwa, kwa mito zetu na inaingia kwa mili yetu, inaweza cause crotting. Ukienda eh, okay, katika ile mito ambayo iko karibu ama zile njia za maji zile ambazo tu, tunaita drainage system utakuta kwamba nguo zimejaa pale. Na sasa kama hizi nguo zingekuwa nzuri, mbona zitupwe? Inamaanisha kuwa kuna kitu ambacho kinafanya hizi nguo haziwezi tumika hey! Aidha, nguo hizi ambazo haziwezi kuuzwa wala kuvaliwa huwa zinatumika kwa njia ya kupikia chakula kwa kuchomwa, badala ya kutumia kuni au gesi. Moshi unaotokana na kuchomwa kwao unasababisha uharibifu wa mazingira. Zingine pia zinachomwa na yale mabiwi ya takataka ya, ya ambayo yako pale Akra tayari yamejaa, na zile zina ambazo zinachomwa, basi kuna ule moshi ambao unatoa una, una kemikali na hizi kemikali tulienda tuli katika maabara tukajaribu uh, kuangalia ni kemikali gani hizi. Ni kemikali mbaya sana ambazo hata zina, zingine zina, zinaleta saratani Kio, hizo chembechembe chembe ndo ambazo zina, zina, zina, zina ile saratani na hizi chembe chembe una, unajua wakichemsha yale maji, na ni jambo ambalo wanalifanya kila siku, na watu wanaenda kuoga pale, na watu wana, hao ambao wanafanya kazi pale wote hao, yani afya yao itaathirika kwa sababu wanavuta ule moshi ama zile chembe chembe kila uchao. Kwa hivyo kwa, kwa, kwa hao athari kwao itakuwa mbaya zaidi kushinda hata ambao wako pale nje. Hizi ni machemicals zimetengenezwa na makemiko na machemicals zingine ziko na plastiki. Zikichomwa, hiyo moshi ambayo inatoka hapo iko na machemicals kama uh, furans. Some of those chemicals ni carcinogenic, zina cause cancers kama hizo dioxins and furans they are known carcinogens and so uh, zikichomwa ni mbaya sana. Mwaka 2022 sheria ya kudhibiti na utupaji taka ulipitishwa bungeni, lakini jinsi hali ilivyo kwa sasa katika soko hili la Gikomba na maeneo mengine nchini, bado kuna safari ndefu sana kabla ya sheria hii kutekelezwa kikamilifu. Tuliweka mkazo kwamba ukileta kitu hapa nchini Kenya, unaweza leta kitu chochote, lakini lazima udeclare. Declare ni kitu gani, tuambie ni kitu gani umeleta, na pia tutakuuliza swali kifika wakati wa mwisho wa hiyo kitu utakifanyia nini? We, kikiwa waste nani ata hando hiyo waste e, na Bunge lilipitisha sheria kwamba kila yeyote ambaye anaweka kitu kwa soko ahakikisha ya kwamba anaishughulikia hiyo waste ya, ya hiyo kitu kikifika mwisho yake. Hiyo sheria inaitwa Extended Producer Responsibility Regulations sana sana tunaangalia serikali iweke mikakati ya kuona ya kwamba hawaruhusu taka a, kwa aina ya mitumba ziingie. Kuna mashirika kama i, vile KEBS ambayo yanafaa u yanaangalia mambo kama haya, lakini pia wale ambao wanaleta ile mitumba, yale, yale mabara ya Ulaya, tunataka kuambia pia hawafai kuleta mitumba kwa sababu hii, hii ni kama wewe umeshindwa kudhibiti taka za nchi yako, kwa hivyo unasukumia mtu mwingine aende ang'ang'ane nayo na, na mataifa ya Afrika na hata mataifa mengine yale hayawezi kuwa yanapambana na taka za mtu mwingine. Sana sana wanasema oh, tunaenda kusaidia Waafrika, tunaenda kuwa, kuwasaidia kuwapatia. Na ukiangalia hata si nguo peke yake, kuna mambo kama zile taka za kielektroniki ama tunaita e-waste. Kulingana na utafiti wa Oxford Economics mwaka uliopita sekta mitumba peke, ya mitumba pekee ina dhamani ya dola bilioni 8 na imetoa ajira ya idadi ya zaidi ya laki moja na elfu sitini kwa vijana nchini Msumbiji, Kenya na Ghana. Hata hivyo mapato hayo kwa sasa yanasalia tu kama hadithi za kusimulia. Tutengenezewe atristi maisha irudi chini kidogo, kama ni hiyo mtuba tutengenezewe irudi chini, ndio hata sisi tukuwe tunapata kitu, ndio tusiumie sana, juu ni kama tunaenda tu tukifinyiriwa, tukifinyiriwa, tukifinyiriwa. Ningeomba wapunguze tax. Takriban kila mkazi wa jiji la Nairobi amevaa kipande cha nguo kinachonunuliwa katika soko la Gikomba na huku, ikiwa ni watu wachache tu ndio wanaoweza kununua nguo mpya kutoka kwa maduka ya mitindo. Uchafuzi wa mazingira utazidi kuongezeka iwapo hatua za haraka zitachukuliwa, kukabiliana na hali niliyoshuhudia Gikomba. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa utaka, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kHz.