Msikilizaji, ukiwa kule Goma mashariki mwa DRC, ni saa kumi na moja zimepita dakika kumi na tano. Wakati ambapo tuingie viwanjani, namwona studioni ameingia mwanamchezo wetu Jason Sagini. Umeshindaje? Tuanzie wameondolewa kwamba hawezi kufuzu kwenye e, fainali ya mwaka huu ya kombe la Mapinduzi, lakini kocha wa Kilimanjaro Stars Ahmad Ali amesema licha kupoteza michuano miwili ya mfululizo e, wa ufunguzi michuano hiyo ya Mapinduzi, anasaidia kuwapa uzoefu wachezaji wake kujiandaa na michuano ya CHAN ya mwaka huu. Tumeanza vibaya kwa mechi mbili, hatukuweza e, kufanya vizuri e, lakini tuko na target ya vitu viwili mpaka kuja kwenye mashindano. Jaribu kuangalia ni kufanya vizuri kwenye mashindano, ndio lengo la kwanza. Lengo kubwa katika hilo moja, ambalo linafuatia ni, ni kuwapa nafasi, kwa maana ya krimi ya wale vijana ambao I think mwezi mmoja baada ya hapa watakuwa wako kwenye preparation ya, ya, ya AFCON eh, kwa under 20, alafu pia a, kwa wale senior a, wale ambao hawawezi kupata nafasi, walikuwa wanapata nafasi kwenye national team ya kuitwa, lakini hawapati nafasi ya kucheza na wenyewe tuone jinsi gani ambavyo wapo, ili kupata uh, baadhi ya wachezaji ambao tunaweza kuongezea kwenye kwenye mashindano ya, ya chani ambayo ya yanakuja hivi karibuni. Kocha Amad Ali pia ameongeza kuwa mchezowao utakuwa mchezo a, lakini anahakikisha kwamba at matokeo ya ya hiyo ya Uganda alikocheza michezo 25 na kufunga magoli matano na kuanda assisti tatu. Ah, uh, huko ghaibuni unamkumbuka Graham Potter akiwa kama kocha wa Chelsea, lakini pia kocha wa mm, Brighton & Hove Albion naam, naam. Alifanya vibaya kwenye klabu ya Chelsea bila Kambisa shaka. Lakini sasa hivi amerejea kujulikwa nchini Uingereza baada ya kutajwa kwamba kocha mpya wa klabu ya West Ham kwa miaka miwili na nusu ijayo, na mechi ya kwanza ya ligi, mechi ya kwanza kama kocha mkuu wa West Ham itakuwa ni eh, Jumatano wiki hii dhidi ya Aston Villa kwenye ka, kwenye kombe la FA raundi ya tatu. Kocha huyo Mwingereza anarithi mikoba yake Mspanyola Julen Lopetegui ambaye cha klabu West Ham kwenye nafasi kumi na nne baada mechi ishirini katika alama ishirini na tatu kwenye kombe la FA, leo tutaanza raundi ya tatu kuelekea raundi ya nne na hii ni baada ya kuamsha kwenye nusu fainali za kombe la Karabao jana usiku likipata wakipigwa na Spurs goli moja bila. Ubashiru wako ulikosa kutimia. Roho yako ilikuwa nzuri jana. Lakini leo kwenye kombe la FA raundi ya tatu inaanza leo, uh, kuna mechi kadhaa, Sheffield utakuwa anacheza na Cardiff, lakini pia Everton anacheza na Peterborough kwenye raundi ya tatu, lakini pia Fulham na Watford watacheza katika raundi ya tatu ya michuano ya leo usiku. Uh, pia tumulike kombe la Super Cup la Hispania ambalo linaendelea uh, huko Saudi Arabia na ni kwenye nusu fainali ya pili baada ya jana Barcelona kuipiga Bilbao Atletic mbili bila kwenye nusu fainali ya kwanza, lakini leo tunashuhudia mchezo mmoja Madrid Real dhidi ya Mayoka, mechi ambayo uh, Los Blancos wataanza kwamba kiungo wao mkongwe Luka Modric atacheza ona kwamba amepata maradhi, kwa hivyo hatacheza mchezo mchezo wao leo siku dhidi ya Mayoka kwenye nusu fainali ya pili ya kombe la Super Cup ya Spanyola kule Saudi Arabia. Unajua Saudi amekuwa akiandaa michezo kadhaa ya soka, michezo ya ndonde chambali pia michezo ya F1, lakini kuna nisi uh, Ampango kucheza na Nicolas Jere kutetea kute ubingwa wake wa Australian Open weekend hii, lakini upande wake wa pili, Djokovic yeye atakuwa anacheza na Carlos Alcaraz, ambaye wamecheza naye mara kadhaa kwenye Olimpiki ya Paris mwaka uliopita, pia pia kwenye michuano ya French Open ya mwaka jana. Atakuwa naye kwenye michuano hiyo ya Australian Open katika hatua ya robo finali. Kwenye upande wa kina dada, bingwa namba moja duniani kwa sasa hivi Elena Sabalenka atakuwa anacheza na bingwa wa zamani wa US Open Marekani Sloane Stephens kwenye kutetea ubingwa wake kwa upande wa wanawake kwenye michuano hiyo Karibu kwenye makala ya Umbi la Siasa. mimi ni Victor Abuso. Wiki hii tunaangazia siasa za uchaguzi wa viongozi kwenye chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Tarehe 21 mwezi huu wa Januari, wajumbe wa, wa mkutano mkuu wa chama hicho watakutana jijini Dar es Salaam kuwachagua viongozi hao. Wafuasi wa Chadema wanasubiri kati ya mwenyekiti wao wa, wa muda mrefu Freeman Mbowe ambaye amekuwa akiongoza chama hicho kwa zaidi ya miaka 20 na makamu wake Tundulisu. Ni nani atakayechaguliwa hivi karibuni? Watiania hao wawili wenye ushawishi mkubwa wa kisiasa kwenye siasa za chama chao na Tanzania wamekuwa wakikosoana hadharani, kila mmoja akijinadi kwamba ndiye anayepaswa kuongoza chama hicho. Tundulisu alikuwa wa kwanza kutangaza nia ya kuwania wenyekiti wa Chadema. ninaamini na ninapenda kuwaamini kwamba ninyi wanachama wenzangu mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu, yaani nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa, kama sifa hizo zilivyoainishwa katika ibara ya kumi nukta mbili ya katiba ya chama chetu. Aidha, ninapenda kuwajulisheni rasmi kwamba nimeshawasilisha taarifa rasmi kwa katibu mkuu wa chama chetu ya kuondoa kusudio langu la kugombea nafasi ya makamu mwenyekiti kwa upande wa Tanganyika nililowasilisha tarehe 6 Agosti 2024. Badala yake sasa nimewasilisha kwa katibu mkuu kusudio rasmi la kugombea nafasi ya mwenyekiti wa chama taifa katika uchaguzi mkuu ujao. Oe naye alijitokeza na kueleza ni kwa nini ameamua tena kujitosa kwenye kinyanganyiro cha kutafuta wenyekiti wa chama hicho licha ya shinikizo za kuondoka baada ya kuongoza kwa muda mrefu. Nimetafakari kwa kina sana, nimesema mara nyingi nilitamani kuondoka, lakini siwezi kuondoka katikati ya minyukano iliyopo. Kwa hiyo, Chadema nipo, nitakuwepo, nitagombea na mimi na viongozi wenzangu wote wanaoniunga mkono na wasioniunga mkono, naamini tutakutana kwenye mazungumzo, tukukiweke chama chetu sawa. Kila mmoja apewe haki ya kugombea. Mimi sijawahi kuomba kutukusa wagombea wenzangu. Anayetaka kugombea, tukutane kwa boksi, tufanye kampeni za kistaarabu. Je, ushindani huu mkali na vita vya maneno kati ya viongozi hao wawili wakuu unatishia kukigawa chama hicho? Kutusaidia kuelewa kinachoendelea kwenye siasa za CHADEMA, aa, ni Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, anaungana nasi akiwa jijini Dar es Salaam. Bwana Kibwana, karibu sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa, na asante sana kwa kuungana nasi, asante sana nam. Kwa nini kuna huu mvutano mkali sana na vita vya maneno kuelekea uchaguzi huu, kati ya mwenyekiti wa muda mrefu Freeman Mbowe na makamu wake a, Tundu Lissu? Nam, mgogoro huu tuseme unatokana na, na masilahi ya kisiasa e, ambapo kila mmojawapo anagombania influence ndani ya chama lakini Uh, yote hii imesababishwa na Tunduliso uh, alichodai kwamba yeye alikuwa tayari kugombea mwenyekiti, amwachie Freeman Mboe agombee uraisi lakini kwa madai yake Tundulisu ni kwamba Freeman Mboya alitaka kugombea uwenyekiti na pia kugombea uraisi. Lakini pia ukirudi nyuma kidogo, pia Tundulisu alisema chanzo kingine kilichomsababisha agombee umwenyekiti ni uh, kwa sababu walikuwa wamekubaliana Uh, Mbowe na Lissu kwamba Mbowe angegombea mwenyekiti alafu angemwachia Lissu agombee umakamu mwenyekiti, lakini kwa madai ya Lissu ni kwamba Mbowe akamgeuka na akamleta bwana Ezekia Wenje agombee nafasi ya umakamu mwenyekiti. Kwa hiyo uh, kwa mujibu wa Lissu anaona kwamba hii ilikuwa ni njia ya mwenyekiti wa sasa, yani Freeman Mbowe kumwondoa katika uongozi wa Chadema na vivyo kumwondolea kumwondolea ushawishi. Kwa tathmini yako wewe kama mchambuzi wa siasa za Tanzania, unaweza kuwazungumzia vipi hawa viongozi wawili kwa sifa zao za uongozi uh, Freeman Mbowe na Tundu Lissu? Yani hawa ni naweza nikasema kwa kuwazima neno la Kiingereza ni ni polar opposite eh? Freeman Mbowe anaonekana ni mwanadiplomasia, anaonekana ni mtu ambaye ni muumini na mhubiri wa siasa safi na siasa za utaratibu na mtu ambaye anaamini katika mijadala na mazungumzo. Wakati kwa upande wa Tundulisu anaonekana tunachoita kwamba ni radical, au msimamo mkali, mtu ambaye akiamua jambo fulani akaamua na hayuko tayari kwa mijadala. Kwa hiyo hapa tunapoona Freeman Boye na Tundulisi wanashindania hiki kitu, eh, wajumbe sasa wa Chadema wana fursa ya kuchagua ni aina gani ya uongozi na aina gani ya siasa wanazozitaka ndani na nje ya chama chao, eh, kuelekea sasa uchaguzi wa 2025 na mbele zaidi. Na unazungumzia vipi kauli za viongozi wawili, kwa sababu Tundulisi wanasema anatafuta nafasi hii kwa sababu angependa kuanza mwamko mpya na kuleta mabadiliko ndani ya Chadema, lakini Mbowe yeye anasisitiza kwamba anataka mambo yaendelee na hawezi kuondoka uh, kwenye uongozi wa chama katikati ya vita. Naam, sasa hapo, ukiuliza ukimuuliza Tundu Lissu na mashabiki wake kwa upande wao, eh, wanajiuliza kwamba ni nini Freeman Mbowe atafanya ndani ya hii miaka mitano mipya kama atachagulia kuwa mwenyekiti ambao ameshindwa kuifanya kwa, kwa miaka ishirini, yani ni majawabu gani mapya atakuja nayo? Hayo ndio madai ya Tundu Lissu na upande wake, lakini kwa upande wa Freeman Mbowe e, na mashabiki wake wanasema ni chini ya Mbowe ndipo ambapo Chadema imeweza kukua mpaka kufikia ile peak. kuna watu ambao Thomas wanaona kwamba labda kuna mkono wa nje unaochochea pande hizi mbili kuzozana na hata kuvuana nguo hadharani. Wewe hili unalitazama vipi? Upande wa Freeman Mbowe wanadai Tundulisu uh, anatumika na watu wa nje, kwa maana kwamba wanaharakati na diaspora Tanzania ndio anamtumia na wa kwa upande wa kinaturulisu wanadai kwamba Freeman Mboya anatumika na na dola ya Tanzania. Kwa hiyo uh, madai ya external influence, uh, kila mtu anashambuliana uh, ni gumu kujua ukweli ni hupi, lakini kwa mantiki ya Chadema ilipofikia kama chama kikuu cha upinzani, sio ajabu kwa wapinzani wa Chadema wakatumia fursa ya migogoro hii ndani ya Chadema kujaribu kuki, kukidhoofisha chama chao au kukipunguza kukipunguza nguvu. Kinachoendelea unafikiri kwamba kina hatari yoyote ya kukigawa chama hiki? Hatari ya kukigawa chama ni kikubwa sana kwa sababu kwa hatua iliyofika, uh, sote tuliofuatia siasa tunaamini kwamba Freeman Mbowe na Tundu lisu hawataweza kuishi ndani ya nyumba moja tena, kwa maana ya kwamba mmoja hapo kwa atakaposhinda basi ni lazima atajaribu kumpunguza nguvu kwa kiasi kikubwa au kuisolate upande wa mpinzani wake namna. Kwa kifupi tukimalizia tu bwana uh, Kibwana, unaona nani ambaye anaweza kuibuka mshindi kati ya uh, Freeman Mbowe na uh, Tundu Lissu wakati wajumbe, wa jumbe wa mkutano mkuu atakapopiga kura tarehe ishirini na moja mwezi huu wa Januari bo japo kwa kura chache bado, kutokana na nguvu aliyokuwa nayo ndani ya chama ikiwemo nguvu ya madaraka, nguvu ya fedha na kukaa kwenye kiti hicho kwa miaka ishirini, naamini atatafuta namna moja au nyingine, uh, kupitia chama kutafuta namna ya kumanuva na kuweza kubaki na uwenyekiti wake. Kwa hiyo kama Tunduliso atashinda itakuwa surprise kwangu, lakini kwa sasa natarajikiwa japo kwa kura chache eh, kuweza kubakisha kiti chake cha uwenyekiti. Bila shaka tutaona hali itakavyokuwa tarehe 21 mwezi Januari. Asante sana, uh, Thomas Kibwana, mchambuzi wa siasa za Tanzania ukiwa Dar es Salaam. Umekuwa ukitusaidia kuelewa kinachoendelea kwenye chama kikuu cha upinzani Chadema kuelekea uchaguzi mkuu wa viongozi wake tarehe 21 uh, mwezi huu. Asante sana.