Msikilizaji kule Kinshasa, ni saa kumi zimepita dakika kumi na tano. Hivi punde tunaingia viwanjani na studioni, na naona amewasili Jason Sagini, karibu sana. Nimeshinda vema mm, na nililala vizuri, baada ya mchezo jana wa wa Arsenal kufungwa mbili bila Newcastle, lakini pia leo kuna mchezo mmoja usiku kwenye kombe la Carabao, nusu finali ya kwanza e, mkondo wa kwanza ambapo watacheza Spars na Liverpool katika uwanja wa Spars tena. Labda ubashari wako, jana nilikwambia atafunga Isak na Gordon na uh, alifunga Isak, alifunga bao la kwanza na nafikiria. mm -hmm. Leo unautabiri eh? Ndio, nafikiri leo the reds nawapatia asilimia mia kwamba wanapata ushindi daspas. Mm-hmm. E, katika wana mechi ya mkondo wa kwanza. Lakini pia niangazie pia mashindano ya chana ambayo yanaanza hivi karibuni ya Afrika Mashariki kwamba, uh, shirikisho la soka barani Afrika CAF limetoa ongezeko la tuzo kwa mshindi ambapo ni kwamba inaongezeka asilimia sabini na tano na kufikia dola, uh, milioni tatu nukta tano kwa mshindi wa mwaka huu itakayofanyika Afrika Mashariki na Kati. Lakini pia CAF imetangaza kuongezeka kwa tuzo za ujumla kwa washindi wote ikiwemo ni asilimia thelathini na mbili, kwa ikiwemo ni kufikia dola, uh, milioni kumi nukta nne na, na, na kwa ujumla lakini, sananawaza kwamba timu zazijiondoa za kama vile Tunisia, Algeria, Libia, Misri na fika kusini, labda wao wanaweza kuanza kufikiria ni kwani walijiondoa, lakini kujuta leo ni kwamba uwanja wa Nyayo hivi sasa umepitishwa rasmi na CAF kuweza kuandaa rasmi na kuweza kuandaa Namboole. Pili ilishapitishwa awali, lakini pia uh, wakurugenzi na wa washikadau wa CAF watakuwa nchini Tanzania jumaa wiki hii kuweza kufanya ukaguzi wa mwisho mashindano ya, e, yole, ya, ya, ya, ya mwaka A, hilo, pia tumeshuhudia kocha timu ya taifa Uganda kikosi chake cha awali ya, ya kufungwa mbili moja E, alionekana kwenye picha video kwenye touchline akimwagiwa maji, maji, maji kwenye kichwa ili kupoza ile presha. Yule alikuwa ameinama hivi alafu anamwagiliwa maji maji kichwani na. Na, kocha huyo anaitwa Eric Shell kwa sasa hivi ndiye kocha mpya wa timu ya taifa ya Nigeria Super Eagles ambao walifika finali mwaka jana ya kodi ya AFCON dhidi ya Cote d'Ivoire. Na Eric Shell ana rhythm kobe yake Augustine Egovena ambaye alikuwa ni kaimu kocha wa timu ya taifa ya Nigeria Super Eagles akiongoza timu hiyo kufuzu michuano ya AFCON mwaka yake kaimu ujao mwaka huu, kule Morocco. Erik Shell alifutwa kazi na Mali mwezi Juni mwaka jana. A, pia nichungulia viwanja vya soka katika mashindano wa ya wasichana di mia kumi na saba ya CAF maarufu gift, ambayo ilianza jana huko Tanzania. Hii leo timu ya Sudan City Light imefungwa magoli sita kwa bila na Kenya Elite Junior Academy, lakini kumbuka kuna timu mbili kutoka Kenya, kuna Kenya lakini pia Kenya Sports Academy ambapo jana walifungwa na JKT Queens magoli matatu kwa bila. Na pia kumekuwa na mechi kadhaa hii leo kwenye ligi za ukanda, mchana wa leo Rwanda, huko Rwanda Marines imefungwa na APR magoli mawili kwa moja. Kando na hilo, Douglas, eh, kwenye timu ya taifa ya Ufaransa, Les Bleus, ni kwamba kocha wa sasa hivi Didier Deschamps ameamua kwamba yeye baada ya kombe la dunia la 26 kule Marekani hatakuwa tena kocha wa timu ya taifa ya Les Bleus. Maana kwamba imekuwa pale miaka kumi na miwili, na ifikapo mwaka huo atakuwa amekuwa ama atakuwa amefikisha miaka kumi na minne kama kocha wa timu ya taifa ya Les Bleus ya Ufaransa. Kocha huyo Deschamps mwenye miaka hamsini na sita aliongoza Ufaransa kushinda kombe la dunia la elfu mbili kumi na nane kule Urusi kabla ya kupeleka Les Bleus kwenye fainali za kombe la dunia la Qatar mwaka elfu mbili ishirini na mbili walipofungwa na timu ya Lionel Messi kwenye fainali dhidi ya Argentina. Sasa wanapigia upato kuchukua mikoba yake, Deschamps ni mchezaji wa zamani, Zinedine Zidane ambaye kwa sasa hivi alikuwepo kwenye timu ambayo alishinda kombe la dunia la mwaka a elfu moja kenda mia tisini na nane akiwa pamoja pia na mchezaji huyu ama kocha huyu sasa hivi Deschamps, kumbuka Deschamps anashikilia rekodi bora ya kuwa miongoni mwa kocha pekee kuwahi kushinda tuzo hilo la dunia ama tuko bila dunia kama mzee kama pia kocha, pamoja pia na Mario Zagallo wa Brazil lakini pia Mjerumani Franz Beckenbauer ambao aliaga dunia mwaka jana. Kwenye tenisi ni kuambia kwamba Nick Kyrgios ampata jeraha jipya kuelekea mashindano ya Australian Open yatakuwa naanza hivi karibuni, weekend hii kule nah. Australia aujatuambia Kenya ilishinda dhidi ya Tanzania. E, bila shaka kwenye michuano ya mapinduzi na kusu kuna break. Kwa hivyo ni rasmi kwamba utakuwa nafuzu kuelekea michuano ya fainali, maana kwamba kuna nafasi ya kwanza kwenye ligi hiyo ya mapinduzi. Shukuru Jason salimia uh, mashabiki wote wa Arsenal kama Jupita Mayaka, tupate makala mazingira leo, dunia yako kesho. Okay, Ahalani wasahalani, msikilizaji popote pale unapotega sikio matangazo yetu kwa mara nyingine tena. Najua nilikwambia heri ya mwaka mpya, lakini nikwambie heri ya mwaka mpya kwa sababu bado tuko uh, mwezi wa kwanza wa 2025. Leo hii ni sehemu ya pili ya makala ya gurudumu la uchumi. Uh, juma lililopita tulikuwa tumeanza kujadili uh, nidhamu ya kuweka akiba, namna gani unaweka, unaweza ukaweka akiba ya fedha zako ama kipato unachopata ili uweze kujikimu uh, katika maswala kama una familia uweze kuikimu familia kama ni wewe binafsi uweze kujikimu wewe binafsi, lakini pia uwe na pesa ya dharura ambayo itakusaidia, lakini pia wakati huo huo kama una uwezo wa kuanza uh, biashara na bado. Uh, kwenye laini ya simu tutakuwa na Ali Mkimo mchambuzi um, wetu wa masuala ya uchumi na biashara akiwa kule Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na mali karibu tena kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi na ma, wiki iliyopita tulikuwa tumezungumza kidogo kwa kiasi, na kulikuwa na baadhi ya maswali ya wasikilizaji wetu walikuwa yalikuwa yamesalia. Kuna huyu ndugu yetu kutoka kule mashariki mwa DRC Migera, anaitwa Nakaku uh, Kyubwa, anasema kwa, anauliza kama mtu anapokea mshahara mdogo ambao hautoshelezi kwa mahitaji ya jamaa zake ama familia zake, anaweza kufanya nini ili kusherekea sikukuu vizuri, hasa za mwaka mpya na nyingine zinazokuja. Kuna Pasaka, kuna Idi na kadhalika uh. Hapo hakuna budi kuwa na bajeti, kwa sababu bajeti ndio ambayo itakusaidia kukuongoza kujua ile spending limit, yaani ukomo wako wa wewe kuweza kutumia uh, hizo fedha. Ni kitu muhimu sana. Wanasema fedha tunazowapa ndugu, jamaa na marafiki, uh, sasa hivi wanaziita black tax, kodi nyeusi, uh, ni zile fedha ambazo tunawapa ndugu, jamaa na marafiki. Sasa uh, ukiwa una spending limit utaujua ukomo wa wewe kufikia kwamba kiasi hiki uh, kinatosha mi kutoa, na wengine huwa wanatoa zile zawadi zilizo collectively, zawadi za pamoja kumpa zawadi mtu mmoja mmoja, yaani unakwenda kwa familia hii, eh, zawadi yenu ni kiasi hiki, ili kupunguza zile gharama ambazo wengi wamekuwa wakizitumia. Kwa hiyo ukiwa na budget itakusaidia sana, eh, kufahamu mwisho wako wewe wa kutumia ni kiasi gani. Lakini pia zawadi, unajua hizo, wakati wa sikukuu zawadi huwa zinatoka sana. Zawadi zile za pamoja huwa zinasaidia kupunguza labda gharama kubwa ambayo mtu anaweza kukutana nayo. Hiyo inaweza ikasaidia sana kupunguza changamoto ambazo eh, mtu anaweza kukutana nazo. Kwa hiyo eh, katika nyakati kama hizo budget ni muhimu sana, lakini eh, tiba ya yote ni kuongea kipato uh, hatuna budi uh, hasa kwa kutafuta fursa. Kuongeza elimu ni sehemu ya kuongeza kipato, kufanya biashara ndogo ndogo inasaidia kuongeza kipato. Kwa hiyo ni kuangalia tu fursa zinazozunguka ili uweze kunufaika nam. Sasa ali mtu anawezaje kuepuka kwa mfano matumizi ya ziada ama anaweza akajipanga kwa matumizi ya ziada? Eh, kwanza kabisa mfano ukiwa na budget ni njia ya kwanza. Njia ya pili ni kuepuka naita impulsive spending, ile tabia ya kununua bila kupanga. Na wakati unanunua bila kupanga, kuna tabia inaitwa reminder impulsive spending, yani umeona kitu ndio unakumbuka, ah, kumbe nilikuwa na kihitaji, unajikuta unakwenda unanunua, kwa sababu hakikuwa kwenye bajeti yako. Kwa hiyo unaweza kuepuka hayo, lakini unapotoka tembea na fedha taslim kiasi ambacho unaona hiki kitakuwa ndo mwisho wangu wa kununua na ujinyime. Eh, kwenda kwenye ule ukaribu wa kutoa sasa kwenye mitandao ya simu, eh, kutoa kwenye ATM ambayo ipo karibu yako, eh, hiyo inaweza kuletea changamoto. Tumeona wengi wanatoka huko nje wanafanya manunuzi, lakini wanajikuta wanakwenda mbali zaidi na kutumia hata kile kiasi ambacho hakikuwepo, ah, ah, ah, au tunasema haiko nacho kwa wakati huo. Kwa hiyo bae, ni vizuri ukatoka na kiasi ambacho unasema hiki ndio mwisho wangu mimi kuweza eh, kutumia. Ndio maana wengi wao wanapenda fedha zao ziwe mbali sana unapoziweka nam. Kuna namna bora inayoweza kumsaidia mtu pengine ale kufuatilia matumizi, matumizi yake na, na aliyonayo eh, hakuna budi bali kuwa na bajeti. Sasa hivi kuna program mbalimbali eh, zile program tumishi wanaziita ambazo, eh, mtu amekuwa akitumia ili kuweza kumrahisishia kufahamu eh, namna gani bajeti yake imekaa, matumizi yake yalivyokuwepo. Lakini kwa ambao hawezi kutumia hiyo, yule mwenye bajeti iliyoandikwa Uh, bajeti haikae kichwani, bajeti inapaswa kuandikwa, ambayo unaona kabisa hii umeiandika. Ina maana kila baada ya muda utakuwa unafuatilia kuona ah, mwezi uliopita nilitumia kiasi fulani kuweka vocha, mwezi uliopita umeme ulitumika kiasi fulani, mwezi uliopita gharama za maji zilikuwa kiasi fulani. Kwa hiyo ukiwa na bajeti inakusaidia kufanya tunaita tracking of expenses, kuyafuatilia yale matumizi yako jinsi yalivyokaa. Kwa hiyo unapaswa kuhakikisha kwamba unaandika uh, ili kujua namna gani uh, bajeti yako ilivyokaa, ili kujua uh, wapi niliongeza zaidi, na utaona yanayojirudia rudia, haya ndio matumizi muhimu so, kwa lazima uwe na bajeti iliyoandikwa. Wengi wao wana changamoto ya wa kusema ah, bajeti yangu mimi nahifadhi kichwani kwangu rahisi. uko hapo nam uh, wasikilizaji wetu wengi walikuwa wanazungumza namna ya kuongeza kipato na, na wengine wakazungumza kuhusu swala la kuwekeza. Ni aina gani ya uwekezaji ali mtu anaweza kufanya hasa kwa yule pengine anayetamani kuanza kufanya hivyo? Eh, yapo maeneo mbalimbali eh, ya kuwekeza. Sasa inategemea na eh, fedha hizo we unazihitaji baada ya muda gani. Eh, unaangalia ule ukwasi ule, ule urahisi wa upate hizo fedha eh, kwa, kwa urahisi zaidi. Sasa eh, mwekezaji upo kwenye maeneo mbalimbali, lakini fahamu riski na hasara zake za kuwekeza kwenye uwekezaji. Eh, kuna masoko ya hisa, kuna hati fungani, eh, kuna hizi huduma za kibenki, mfano fixed deposit account. Biashara pia unaweza kawekeza, wengine wanawekeza kwenye real estate, lakini kila uwekezaji inabidi ujue faida na hasara zake. Mfano kwenye masoko ya hisa kuna kupanda na kushuka eh, kwa hizo hisa ambazo unaweza ukanunua Eh, lakini unajua faida zake kabisa, kwamba nikapata capital gain zikipanda, thamani nauza, naweza kunufaika. Lakini kwenye atifungani pia, atifungani za serikali, atifungani binafsi, wakati mwingine atifungani binafsi, ikitokea kampuni imefilisika eh, changamoto japo wanaanza kulipa, mara nyingi huwa ni wadeni wale ambao ni wale ambao wanadai eh, kwa hiyo. Lakini kila uwekezaji unaofuatilia, kwa fixed deposit account unajua kabisa, baada ya muda ndio utaipata ile fedha. Ukiwa una uharaka wa kutaka kupata hiyo fedha, unaona kwamba inakupasa kusubiri. Kwa kila aina ya uwekezaji, fahamu kwanza uwekezaji wako umekaa kwenye mtindo wa gani. Alafu baada ya hapo ndio unaweza ukaamua kwamba mimi nakwenda kuwekeza kwenye eneo hili. Kwa hiyo zipo fursa mbalimbali, hata hizi biashara ambazo tunaziona na yenyewe ni uwekezaji pia. Tafuta biashara ambayo unaona e, ina, ina, inazungusha kwa urahisi e, kupata e, zile fedha ni rahisi sana, ile inaitwa liquidity, ni kwa urahisi ambayo inatija na iliyo halali, lakini kwa hiyo e, hayo ndio mambo ambayo no, unapaswa zaidi. Nama, bila shaka, umegusia sana swala la, la hisa na, na hati fungani, bondi za serikali na zile binafsi na kununua hisa na kadhalika ni jambo ambalo pengine katika siku zijazo tutaweza kulizungumza kwa sababu pengine kuna wasikilizaji wetu wanatamani kuwekeza, wanatamani kufahamu kuhusu mambo ya hisa na hati fungani. Basi, tutajadili, uh, siku nyingine. Lakini pengine hali umegusia kidogo katika mazungumzo yako, lakini ni mambo gani ya kuzingatia kabla ya kuwekeza, kwa mfano katika Shara, eh, ama katika kilimo kwa sababu kuna kuna wengine huwa wana hofu wa wa hizi mambo hasa kilimo, kwa mfano kutokana na mabadiliko ya tabia nchi sasa hivi. E, ni kweli kabisa na miongoni mwa vitu vya kuviangalia ndio hivyo. Mfano eh, swala la mtaji, unaangalia mtaji wangu unaweza ukapotea kwenye mazingira ya aina gani napokwenda kuwekeza eh, kwenye aina hii ya uwekezaji eh, mfano kama kilimo, unapaswa kuwekeza kwa kuangalia pia eh, tunasema ulisome soko jinsi lilivyo, ufahamu wakati wa mavuno ukoje, eh, wakati ukoje gani mazao haya biashara imekuwa ikifanyika biashara mazao kwa gendi, kwa ukubwa ukubwa, wakati gani ambako soko soko limekuwa likifanya vizuri vizuri, eh, tunaza high and lows za kwenye na na sokoni. Haya mambo unapaswa kuyafuatilia na kuyaelewa tu kwenye uwekezaji wote unaofuatilia, lakini pia jua kwenye uwekezaji rate of return naipata baada ya muda gani gani, ni rejea yangu ya ya faida faida ya mtaji ambao mimi mimi nimeweka ni ni baada ya muda gani naweza kunufaika na na hiyo faida. Hiki ni kitu pia pia cha kukiangalia, lakini pia unapaswa kufahamu vizuri kama unawekeza kwenye sehemu fulani vitabu vyao vya mahesabu hakikisha unaviona, ili ujue vitabu hivi vya mahesabu vinaonyesha wamekuwa wakipata faida kila baada ya muda gani, hasara kiasi gani wamekuwa wakipata. Ndio maana wanawekeza kwenye hizo hisa, hatifungani, wao wanaangalia na kuomba vitabu vya mahesabu. Tukirudi kwenye uwekezaji wa biashara au sekta ya kilimo kama hivyo, unapaswa kufahamu, kuzungumza na wakulima ambao walitangulia sokoni, wanalifahamu soko lilivyo, fursa zilivyo, na wanajua ni nyakati gani eh, mavuno yanaweza kuwa na tija. Madalali wanaowepo katikati eh, faida yake inakuwa ni kiasi gani? Eh, changamoto za aina gani kwenye usafirishaji huo wanapitia, no. ile supply chain nzima, mfumo mzima wa ugavi huo unaofahamu. Naam, pengine kwa kumalizia tu, wali unatoa uh, wito gani kwa wasikilizaji wetu sasa, ili mwaka huu ukawe ni mwaka wa mafanikio, wale watakaoongeza kipato waongeze kipato vizuri, wajipangilie vizuri na kuweka mbinu mbadala za kutumia kipato chao kulingana na hali halisi walionayo. Uh, kwanza kabisa hii Januari ni muhimu kuwa na uh, utaratibu mzuri uh, budget yako iwe katika mfumo ambao unatija zaidi. Bila hivyo unaweza ukaiona Januari imegawanyika kwenye vipande zaidi ya vinne, ukaona ni mwezi mrefu sana, na ukiangalia tunapitia changamoto uh, za kifedha kutokana na nidhamu yetu ya fedha ya mwaka mzima, na maana tunaona Disemba kwenda kwenda Januari kumekuwa pagumu sana hadi kufikia Februari. Uh, mtu anakuwa wakati mwingine anapitia madeni mengi sana. Huu ndio wakati wa kuhifadhi sasa na kuitunza nidhamu yako ya, ya fedha, ndio wakati wa kwanza kuilea wewe uh, nidhamu ya fedha. Wakati kama huu, anza kujifunza kuwa na budget, anza kujifunza kuweka akiba, epuka madeni madogo madogo, tafuta njia za kuwekeza. Naam, Ali Mkimo, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana, Makundi. Naam, msikilizaji, basi, na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Bila shaka msikilizaji, asante Emmanuel Emanuel Makundi. Makala ni gurudumu la uchumi na wala si mazingira leo.