msikilizaji kule abuja nchini nigeria ni saa kumi zimepita dakika 15 hivi punde tunaingia viwanjani nam studioni namwona mwanamichezo wetu jason sagini amewasili jason umeshindaje vyema kabisa sijui upande wako Nimeshinda vema pia, nashukuru. Karibu, kuna nini katika ah, michezo? Na, tuanzie huko Kenya ambapo ni kwamba hii leo shirikisho la soka nchini humo FKF uh, limeairisha mkutano wake mkuu wa kitaifa wa NEC ambao uliofanyika leo, lakini umeairishwa hadi siku ya Jumamosi wikendi hii. Na wakati huo ni kwamba pia, shirikisho hilo pia limebuni kamati watu saba litakalosimamia kuhamisha madaraka kutoka ofisi ya zamani hadi ofisi mpya sasa, ambayo iko chini ya rais mpya Hussein Mohamed, ambaye aliteuliwa kuwa rais mpya tarehe Desemba saba, akirithi mikoba yake naibu ama rais wa zamani Nick Mwendwa ambaye alihudumu kama rais wa soko wa FKF kwa miaka nane. Na pia ni kwamba haya najiri pia wakati kwamba ligi hiyo ya Kenya itarejea ya weekend hii baada ya kupigwa eh, break ya wiki moja. Mashindano ya ya ya wasichana huko Tanzania ya CAF, ya kwanza kabisa, ya bara Afrika wa kufuatia yani kwa ano yaknz aa timu mbili kutoka Kenya JK, JKT Queens ya Tanzania cheza na Akademia Sport ya Kenya katika uwanja wa Azam Sports Complex. Kufikia sasa bado hujapata matokeo, lakini tunapata matokeo hapo kesho asubuhi. kwa namna habari wenzangu, ponzio kimwana sporti. Lakini pia nichungulie kwenye kombe la mapinduzi ambalo linaendelea huko Zanzibar, ni kwamba leo kuna mechi moja, uh, Kilimanjaro Stars wanacheza na Kenya kuanzia saa moja jioni, kwamba hii ni mechi kama debi, na kwamba wanapocheza mara mingi Kenya Tanzania au Uganda huonekana kwamba ni debi la Afrika Mashariki. Na huyu hapa beki na kilipia na hodha timu ya taifa Kenya Abdoma, akizungumzia mchezo huo leo usiku dhidi ya Kilimanjaro Stars. Bila shaka ndani itakuwa mchezo mgumu sana, because ni woga na itaga dabi sana, ni, ni nchi ambazo ziko karibu, so kuna ule upingamizi na ushindano mkubwa sana, so kama wachezaji tunajua kitakuwa mchezo mgumu, na timu zote ambazo ziko hapa ni timu ambazo tumetajua kabisa, hazitakuwa rahisi, so especially ya uh, kesho na Tanzania, so tumejiandaa vizuri na inshallah tunaomba Mungu tupate ushindi. Beki wa timu ya taifa Kenya Abud Omar mpendi nahodha timu ya taifa Kenya kizungumzia mchezo wao kuelekea leo usiku dhidi ya Kilimanjaro Stars. Lakini pia nahodha ma uh, kocha timu ya Tanzania Kilimanjaro Stars Ahmad Ali pia naye ametoa kauli hii. Mchezo wa kesho, jinsi ambavyo tuliwaona Kenya wanavyocheza, uh, wako vizuri, wako vizuri kwenye vipindi vyote, kwa maana wakati wana mpira na wakati hawana mpira so tumejaribu kuangalia hizo moment jinsi gani ambavyo sisi tunahitaji kuwa bora kwenye kwenye hizo nyakati, lakini mchezo wa kesho ni muhimu sana kwetu, uh, hata kwao pia, lakini eh, kesho tunahitaji kupambana, tunahitaji ku, ku, ku focus zaidi kupambania uh, bendera yetu ili tuweze kuwa na mwendelezo mzuri beki wa Kenya abu noma lakini pia kocha wa Tanzania Kilimanjaro Stars amadali hapo jana kuzungumza na wanabari kabla ya mchezo wa leo usiku. Nikiangalia msimamo wa ligi, naona Kenya ilitoka sare mechi yao ya kwanza, Tanzania Deo bara ikachapa, kwa hivyo kumaanisha leo kila mmoja anatafuta ushindi. Unawekelea nani? ni lazima Tanzania ipate ushindi wa kwamba hapa watakaomaliza nafasi mbili za kwanza katika mchezo wa kwanza kwa walifungwa na Zanzibar, kwamba baada ya kufungwa na Zanzibar goli moja bila Jiunga makusaini na klabu hiyo kutoka kule Uswidi, inaitwa Sandviken IF. Lakini leo mchana kumekuwa na mechi moja huko Rwanda, Etincelles imeifunga SC Kigali goli moja bila lakini huko Uganda bull na wakiso imeishia goli moja kwa moja, huku kitara ikifunga bila goli, moja bila, naye mbare heroes ikifungwa na NEC FC goli moja kwa bila, lakini mbarara city ikifungwa na kampala city mbili bila. Lakini pia mechi ya baadaye usiku ni kati ya ura SC dhidi ya police FC kutoka kule Uganda. Katika ratiba ya michuano ya leo usiku, kule Ulaya, Arsenal kuna cheza Newcastle katika kombe la Carabao, mchezo wa awamu ya kwanza, mchezo wa mkondo wa kwanza, katika uwanja Emirates, ambayo wanafukuzia kupata ushindi. Arsenal ilikufuzu kuingia fainali hiyo ambapo anacheza mshindi kati ya Spurs ama Liverpool ambao wanacheza pokesho kwenye kombe la Carabao, ikiwa ni mkondo wa kwanza wa kombe la Carabao. Hii ni mechi nzuri sana, itakuwa sangapi? Itakuwa saa tano siku za Afrika Mashariki ni kwamba ni kama kujifua kabla ya kuchezwa mechi yao dhidi ya Manchester wikendi hii siku ya mm -hmm. Jumapili kwenye kombe la FA. Unawekea nani ushindi? Sababu najua ni mechi ya kusisimua sana. Nitakuwa namwangalia Isak. <laughs> asante, tukomee hapo. Shukran kwa taarifa hizo, msikilizaji. Tupate makala ya Afrika Mashariki. lazima atathmini mapato yake, ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, aidha ni kwa mwezi kwa siku, ufahamu ni mapato kiasi gani unaweza kuyapata, ndipo unaweza kuanza kuyapangia Peleka peleka. na harakati za mwaka mpya wa 2025 zikiwa zimeanza, ni wazi kuwa wakazi wa Afrika Mashariki wapo katika mipango mipya ili kuzifikia ndoto zao. Kwanza kabisa ni kupanga bajeti yangu mwanzoni mwa mwaka ili nijiwekee malengo yangu. Kama nahitaji kununua kitu fulani, basi nakiweka kwenye notebook yangu. Mwaka mpya na mipango mipya, wapo wanaopanga kuja na mbinu mpya kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi na kusaka fursa mpya. Kuna vile vitu ambavyo ni common, ni ni tunasema ni vya muda wote. Ardhi haijawahi kumwacha mtu vibaya, nasema majembe alimtupe ali, ali, ali, ali, mkulima, tawekeza katika kilimo pale ambapo inawezekana, japokuwa sitaweza kuingia shambani. Mtazamo juu ya mwaka ni muhimu zaidi kuliko aina ya mwaka, lakini ili uweze kuwa na njia bora za kutumia fedha zako, zaidi jambo la kwanza mtu anapaswa kufanya ni lazima atathmini mapato yake. Ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, edha ni kwa mwezi, kwa siku. Iwapo hautabadili fikra mwaka huu, hauwezi kuwa tofauti na mwaka wa jana. Mtu awe na uwezo wa kufanya mpango wa akiba. Hii kitu kwa, kwa, kwa sisi hasa huku Tanzania watu wengi wanashindwa namna gani nzuri ya kuweka akiba. Unakuta anakutana na dharura fulani, anashindwa kwa sababu tu hana, hana uzoefu ama hajajiwekea tabia ya kuweka akiba. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tunaangaza ni kwa namna gani unaweza kujiwekea malengo mapya pindi mwaka unapoanza, ili kuweza kujipatia mbinu mpya za kukuza uchumi wako na hata kuziona fursa zinazokuzunguka katika jamii yako. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maratini Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mtazamo juu ya mwaka mpya ni muhimu zaidi, juhudi za kufanya tathmini ya malengo yako kwa mwaka uliopita, ili kuweza kugundua na kufahamu wapi ulifanikiwa, kipi hakikufanikiwa, kwa nini au kufanikiwa. Kwa mujibu wa tafiti, zinaonyesha kuwa mtu anayeandika malengo yake kwa mwaka anakuwa na nafasi kubwa ya kufanikiwa kwenye mwaka husika. Kwanza kabisa ni kupanga bajeti yangu mwanzoni mwa mwaka ili nijiwekee malengo yangu. Kama nahitaji kununua kitu fulani, basi nakiweka kwenye notbuk yangu. Naandika malengo yangu ya mwaka mzima, kwamba ikifika, mpaka ikifika mwezi fulani, nitakuwa nimenunua kitu fulani, kitu fulani, kitu fulani fulani. Kwa hivyo itakuwa inanisaidia mimi, nikipata hata pesa nitakuwa naweza kuibajeti vizuri, kwa sababu itakuwa inakamilisha yale malengo ambayo mimi nimejiwekea na kwanza nitaweka tathmini ya mapato na matumizi yangu ya kila mwezi ili kwa kuhakikisha kwamba napanga bajeti ambayo itakuwa nzuri kwa mwaka huu, lakini pia nitaangalia vipaumbele e, vya vitu vya, vya, vya mahitaji ya muhimu kama vile chakula, malipo ya pango kama nimepanga au matumizi mengine ambayo ni sehemu ya refreshment baada ya kazi ngumu, kwa sababu ni lazima katika ratiba ya mwaka mzima. kutoka chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania mhadhiri msaidizi wa maswala ya biashara na uchumi, Prospa Kawiche anasema ni kwa vipi mtu anaweza kupanga bajeti yake kwa mwaka ili kuhakikisha anatumia fedha zake kwa njia bora zaidi. ili uweze kuwa na njia bora za kutumia fedha zako zaidi, jambo la kwanza mtu anapaswa kufanya ni lazima atathmini mapato yake. Ni lazima uwe unajua jumla ya mapato unayoyapata, eidha ni kwa mwezi, kwa siku, ufahamu ni mapato kiasi gani unaweza kuyapata, ndipo unaweza kuanza kuanza kuyapangia. Jambo la pili, uweze kufahamu, ufanye orodha ya gharama zako binafsi. Gharama ambazo unazifu, unatumia gharama gani kwa mwezi, labda kwa kulipa kodi, uh, labda malipo ya mikopo kama unayo, chakula, usafiri na vitu kadhaa. Lazima uwe unafahamu uh, gharama unazotumia kwa kwa mwezi, na mwisho siku unaweza ukapiga kwa mwaka na ukafahamu unatumia gharama kiasi gani. Jambo la pili, tanga kila mwezi uwe na mipangilio kiasi hiki kiende sehemu fulani, hiki kiende sehemu fulani. Na mara nyingi kama ni kijana, wengi wa wanajisahau katika masuala ya starehe na burudani. Baadhi ya watu wamekuwa wakianguka katika hatua za mwanzo tu baada ya kuweka malengo yao na kujikatia tamaa. Na je, ni mikakati gani wanaweza kuchukua ili kuwekeza kwenye biashara au miradi ya kiuchumi ambayo italeta faida kwa muda mrefu. Uh, kuhusu mikakati ambayo naweza nikachukua ili kuwekeza kwenye biashara au miradi ya kiuchumi ambayo itakuwa na faida kwa muda mrefu, kwanza nitaangalia uhitaji katika jamii, kwamba ni fursa gani zilizopo kulingana na watu ambao wananizunguka. Lakini pia kuna vile vitu ambavyo ni, ni common tunasema ni vya muda wote hadi hivi, haijai kumwacha mtu vibaya. Nasema najembe alimtupi ali, ali, ali, ali, ali mkulima tawekeza katika kilimo ya pale ambapo inawezekana, japokuwa sitaweza kuingia shambani nao, uwezo wa kusimamia eh, kupitia watu wengine, na uzuri sasa hivi tumerahisishwa, tuna njia za teknolojia. Ni muhimu kuweka malengo katika nyanja zaidi ya moja ya maishani mwako, hasa zile zinazo uhusiano. Mfano, ukijiwekea malengo ya kukuwa kiuchumi, lazima utazame na mambo ambayo yatakusaidia kupunguza matumizi na kuweka akiba. Ni muhimu kiasi gani kwa mtu kujiunga na mifuko ya pensheni na bima ili kuhakikisha maisha baada ya kustaafu, kujiunga na mfuko wa pensheni itakuwa ni security kubwa sana kwangu mara baada ya kustaafu kwa so, sababu ninakuwa na uhakika wa kuishi kipindi ambacho nitakuwa sina nguvu so, abu, kwa sababu kikumbuka kwamba hadi mimi naomba kustaafu, ina maana sijiwezi tena kufanya kazi, inabidi nikae nipumzike, kwao nitakuwa na mshahara ambao sitakuwa naufanyia kazi. Tafsiri yake nitakuwa nimefanya uwekezaji wa muda mrefu, kwani nitakuwa napokea hela ambayo nilishaiwekeza zamani, nilifanyia kazi kwa maniko itakuwa ni, ni malipo yangu ambayo nilijiwekea ba, ba, kabla sijastaafu. Kwao nitaweza kupata hela ambayo itanisaidia kujikimu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, Waswahili wanasema kuwa mali bila daftari hupotea bila habari. Ni vyema unapoanza mwaka kuweka malengo katika maandishi, na malengo ambayo hayaandikwa yana nafasi kubwa ya kutokamilika. Wajuzi wa mambo wanasema Unaweza kuyabandika malengo hayo chumbani mwako, karibu na kitanda, ili uyaone kabla ya kulala na baada ya kuamka, au katika kioo cha bafuni, au unaweza kuyapiga picha na kuyatumia kama picha ya pambo katika ukurasa wa mbele kabisa wa simu yako ya mkononi, au katika kompyuta yako. Na ni hatua gani mtu anaweza kuchukua ili kuendeleza ujuzi wake na kujipatia nafasi bora za ajira au kukuza biashara yake katika mwaka mpya. Ili kuwekeza katika biashara au miradi ya kiuchumi kwa faida ya muda mrefu, mtu anaweza kufuata mikakati mbalimbali mbali. Hii itategemeana na aina ya uwekezaji anayotaka kufanya au biashara ambayo anataka kuifanya. Lakini jambo la kwanza katika haya yote, kuwekeza katika miradi ya kiuchumi ama biashara, huwa kuna mambo ambayo huwa tunaita basics. Lazima mtu aweze kuyafanya kabla hajaingia katika uwekezaji huo. Jambo la kwanza huwa ni utafiti wa soko. Hapa ni lazima, ukitaka kuwekeza, ujue mahitaji na fursa zilizopo katika soko unalotaka kuingia. Kuna baadhi ya watu wanaanza mwaka wakiwa na lundo la madeni. Iwe kutoka katika taasisi za fedha au kwa watu binafsi. Ni kwa vipi mtu huyu anaweza kuboresha usimamizi wa deni lake ili kuepuka changamoto za kifedha katika mwaka huu? Kuboresha usimamizi wa madeni ni muhimu ili kuepusha changamoto za kifedha. Kwa kuna hatua zinazoweza kusaidia watu katika kusimamia madeni yao kwa ufanisi, na hatua hizi huwa zinategemea. Kuna watu wana madeni makubwa, madeni madogo ya binafsi, ya, ya kikazi na mambo kadhaa, lakini jambo la kwanza ni lazima utathmini madeni yako. Hapa inakupasa kuorodhesha madeni, andika madeni yote unayodaiwa, unayodai, yaweke vizuri ili na kufahamu viwango vya riba na na tarehe za malipo pamoja na kiasi ambacho unadaiwa. Hapa itakusaidia wewe kujua madeni ya kiwango gani utafahamu na utajua ni kiasi gani cha deni ambacho unadaiwa, ili kusaidia katika safari za kutimiza malengo yako. Wakazi wa Afrika Mashariki wanatolewa wito wa kuwa na malengo yanayopimika na wanayoweza kuyafanya tathmini kila wakati na kujua kama yanakwenda ama la. Mhadhiri Kawiche anasema matumizi na namna bora ya kutumia teknolojia kuanzisha na kukuza biashara ni fursa mpya ya kuongeza vyanzo vya mapato. Lakini jambo lingine, siku hizi kuna teknolojia. Jifunze, tumia teknolojia ya kujifunza baadhi ya mambo, itakusaidia kufuatilia madeni yako, kujua kujua namna gani unaweza uka, ukawekeza. Hata, hata siku hizi watu wanatumia teknolojia kutengeneza kipato. Kwa maana yake hii inaweza kusaidia we kupata, kupata namna bora ya kuweza kulipa madeni. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapa, unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulituama kuangaza ni kwa namna gani unaweza kujiwekea malengo mapya pindi mwaka unapoanza, ili kuweza kujipatia mbinu mpya za kukuza uchumi wako na hata kuziona fursa zinazokuzunguka katika jamii yako. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini na tano ukuletee fanaka, amani na upendo katika kila kona ya maisha yako. Kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.