Ni saa 12 na dakika 15 Afrika Mashariki na kwa sasa tunaelekea viwanjani. Jason Sageni, karibu. Asante sana. Uh, tuanzie kwenye riadha ambapo hapo uh, jana jioni kwenye riadha ni kwamba bingwa mara mbili ya olimpiki huko Paris, dhahabu mbili alizoshinda Mkenya Beatrice Chebet alianza mwaka vizuri katika mkesha wa mwaka mpya aliposhinda alipovunja rekodi yake ya dunia katika mbio za barabarani za mita elfu tano huko Hispania na ameanza msimu huu mpya vizuri kwa kutawala katika mbio za mkondo mojapo wa dunia wa cross Cross country huko Hispania El Goiba unaitwa Cross International Juan Mugureza baada ya kuibuka mshindi hapo jana jioni kwa kutawala mbio hizo kushinda kwa dakika 25 kwa sekunde na sekunde 49 na mkondo ambao ni mmoja wa dunia wa cross country duniani lakini kwamba bingwa huyu ambaye anashikilia rekodi dunia kwa sasa hivi katika mbio za mita elfu kumi aliweka historia hiyo baada ya kuwashinda muhabeshi Melknat Wudu, lakini pia raa kutoka Burundi Francine Umukuze ambaye alikuwa nafasi ya tatu akiw muda wa dakika ishirini na sita na sekunde 33 kwenye kombe la Mapinduzi kapu huko Zanzibar kwenye soka. Hiyo ni kwamba leo kuna mechi moja jioni, natashuhudia mchezo kati ya Zanzibar Heroes na Bukina Faso. Kumbuka awali Bukina Faso walitokea sare moja kwa moja na Kenya kwenye mechi ya ufunguzi ya makundi, lakini pia Zanzibar Heroes wakiwa wenyeji waliipiga Tanzania kwa mechi ya ufunguzi, lakini pia mechi ya kufungua mashindano eh, kwa kuwashinda goli moja kwa bila. Lakini pia ni kwamba kocha msaidizi wa timu ya Zanzibar Heroes Ali Suleiman Mtuli amezungumzia akasema kwamba wao wako vizuri na yatara kwamba kila mchezaji iko katika hali sawa kuweza kupambana. Na Tanzania ambao wao wako katika hali ambayo ni nzuri kwamba waliwashika sari Kenya ambao walikuja kama mbabe katika michuano hiyo ya Mapinduzi Cup mwaka huu. Kumbuka Mapinduzi Cup mwaka huu hu yanahusisha timu za taifa bali kwamba hapo awali kunahusisha timu ama vilabu, lakini wakati huu anahusisha pakubwa, uh, timu za taifa maana kwamba ni kwenye kujiandaa kwenye yeah, Afcon na pia kwenye chan ambayo inakuja hivi karibuni kule Kenya mm -hmm. Na tumeshuhudia pamoja na pia Kenya wakitawalwa ama wakitangazwa kuwa rasmi wenyeji wa dro ya chani mwaka huu na mji mkuu wa Nairobi kwa ndaa mashindano hayo, na mashindano hayo pamoja pia na dro hiyo katika ukumbi wa KCC jijini Nairobi nchini Kenya. Lakini kwamba mchezaji wa timu hiyo ya Zanzibar Heroes Mukrim Isa amesema kwamba lengo yao kama timu ni kwamba lazima wapate ushindi katika mchezo wa pili, kuja kwa nafasi ya kuibuka na taji hilo la mwaka huu wakiwa wanaliandaa huko kwao Zanzibar. Uh, nimulike pia ligi za ukanda huko Uganda Bright Stars imetoka sare moja kwa moja na Lugazi lakini pia UPDF wamepigwa na Express mawili kwa bila lakini pia mechi baadaye ni kati ya Vipers na Maroons kuanzia saa moja usiku na nikiangazia ligi za kule Ulaya leo siku na mechi moja itahusisha viongozi amakundaa the Wolves ambao wataalika Nottingham Forest kugani Molineux, ambao ni kwenye kukamilisha raundi ishirini ya mechi za ligi za Uingereza. Kumbuka Wolves hawa wapo nafasi ya kumi na saba kwa alama kumi na sita lakini Forest wao pa alama kombe la FA Cup ni mechi ambayo itakuwa ni mechi kubwa labda wewe kama shabiki wa Arsenal baada ya kushuhudia Liverpool wakiambulia sare 2-2 na Manchester United kwa Anfield. E, itakuwaje mechi ya FA Cup dhidi ya Manchester ambao wanakuja na, na radi sana wanakuja kwa sana, lakini siku zote <laughs> mimi ni asenali, mm. Watapata ushindi nam niulike pia tetezo wa mwisho katika soka la Ulaya ni kwamba mshambuliaji wa timu ya Manchester ni pia timu ya taifa ya Uingereza Marcus Rashford ambaye mba amekuwa hajacheza kwa muda mrefu, sasa hivi amemaliza mwezi mmoja bila ya kucheza huenda kahama msimu um, huu na huenda akahamia katika dirisha dogo la uhamisho Januari, lakini pia ni kwamba klabu ya Es Milano kule Italia ndio hivi karibuni kuonyesha nia ya kumsajili ikiwa mshambuliaji huyu, lakini pia huenda ikawa ni eh, sajili ya mkopo, bali si sajili ya kudumu. Lakini pia unazungumzia pia Antony, huenda akaondoka klabuni hiyo, lakini pia unazungumzia pia kina Erikson awachia mbali, pia kasema kwamba huenda wakaachiliwa na klabu hiyo katika dirisha dogo la uhamisho mwezi wa Januari, uh, tunapoingia msimu wa pili, awamu ya pili ya msimu mpya wa EPL kule Uingereza. Lakini mkiwachia hawa mnao watu ambao mnawasajili ambao ni washambuliaji hasa, tayari amezungumza Michael icheema kwamba lazima Manchester msajili mshambuliaji ama, kufikia sasa hivi, kocha mpya Amorim anawazia kumleta mshambuliaji mpya ambaye labda huenda akamwendea mm -hmm. mzajiwa kwa zamani katika klabu ya Sporting Lisbon anaitwa Gyokeres. Nikushukuru kwa hilo Jason Sagine. Na sasa, msikilizaji, tupate makala Mazingira Leo, Dunia yako kesho. Mabadiliko ya tabia nchi yanaendelea kuwakabili wakulima wengi ulimwenguni na kuwasababishia hasara kubwa, mifumo mbalimbali kama vile ile ya mvua, ukame na mafuriko ikizidi kubadilika kila uchao maeneo mbalimbali ikiwemo barani Afrika. Ili kukabiliana na changamoto hizi, mashirika kadhaa ya kilimo pamoja na serikali ya Kenya yaliwakutanisha wadau wa kilimo, wakulima wataalamu wa mabadiliko ya tabia nchi na watunga sera jijini Nairobi mwezi Novemba mwaka uliopita, mkutano huo ukilenga kuweka bayana mwelekeo wa kutumia kilimo kinachokabili mabadiliko ya tabia nchi, yaani climate smart agriculture, ili kuongeza uzalishaji wa chakula. Hii leo katika makala Mazingira Leo Dunia yako Kesho tunaangazia ya kilimo hicho. Mimi ni Victor Muturi. Ni kongamano liliowaleta pamoja wakulima na wataalam kutoka nchi wanachama wa Afrika Mashariki ambao walionyesha mbinu zao za kisasa za kilimo zinazokabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Morin Chelaka, mkulima kutoka Molo mkoa wa Bonde la Ufa nchini Kenya anaelezea uzoefu wake wa upanzi wa viazi aina ya shangi ambayo inakabili mabadiliko ya tabia nchi. Mimi kama mkulima mdogo, ninapanda viazi ya farayati ya shangi kwa sababu hii imeweza kuninua mimi na familia zangu, kwa sababu haihitaji uh, maneno mingi. Kwa maneno ya climate smart agriculture, imeweza kunifunza maneno mingi, sitahitaji maneno ya kutumia hela mingi kwa sababu kuna kitu inaitwa service planting, na sapanga viazi zangu, niweke mchanga, that is molding, na hapo imenirahisishia kazi sana, sababu sitarudi hapo kupika mitaro, sitarudi hapo kuimol tena. Ninaifanya mara moja na naitunza na dawa kwa wakati inayofaa. Cheleka anakumbuka jinsi alivyopata hasara kubwa msimu uliopita kutokana na mafuriko, magonjwa ya mimea, na hali nyingine zinazohusiana na mabadiliko ya tabia nchi shambani mwake. Kama siso niliyopita, tulipoteza chakula mengi kwa shamba zetu kwa sababu mvua ilikuwa mingi zikapepa chakula. La zetu pia, magonjwa zilikuwa mingi, ziliweza kudhuru, haikuweza kusaa masao kama ya kawaida. Ukiangalia okay, kwamba sasa hivi unapata pengine gunia ngapi kwa ekari moja ukilinganisha okay, na hapo awali kulingana na wakati wa sasa, penye nilifuata maneno ya CSA, Climate Smart Agriculture, kitambo nilikuwa na kwa eka moja nilikuwa na esafu na 20 bucks ya 85 kilos lakini saa hizi ninajifunia kusema kwamba nafuna 120 bags of 85 kilos of potatoes sababu kuu ni kuwa niliweza kujifunza kuwa ukitumia mbegu safi hiyo ndio siri kuu kufanikiwa kwa maneno ya fiazi maneno ya ugonjwa utaiona na mazao ni iko juu hiyo ya kawaida. Nora Ebukalin, mkulima wa azileti, yani sunflower, na mwalimu wa kilimo kutoka eneo la Teso nchini Uganda, ambaye pia alihudhuria warsha hii, anaelezea changamoto wanazokutana nazo wakulima kutokana na ubadilikaji wa anga isiyotabirika . Ishu ya climate change iko mbaya kabisa sauri. Mvua saa ingine nanyesha kama ua hapa, najua ata inakoja saa ingine, unajua mchana na wakiza kwa, kwa vitu menye sisi tuliweka kwa gadene. Alafu onaona hati ona kila chitu imechemuka na moto. Sasa hiyo vitu na, natakiwa sisi kujua maneno ya kufanya climate smart, uh, mitigation na climate smart adaptation na watu tuna train watu kuona ati tutafanya namna gani, hawa watafanya namna gani? Sasa sisi iko kufanya kwa basin farming, sisi iko kufanya kwa mini irrigation hiyo eh, yote tunataka kuona ati climate change does not affect eh, eh wananchi ya Uganda na farmers begi ya sunflower tunatoa foundation seed kwa research station, alafu tunalipa kwa wakilimo wengine au watafanya kwa garden zao eh. Kama nafanya kwa shamba hao, narudia kwa sisi, tunanunua tunampa tena kwa wengine kulima naye. Kulingana na Ebu Kalin, matumizi ya kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabia nchi yameboresha kwa kiasi kikubwa uzalishaji na ustahimilifu wa shamba lake. Ah, shambani yangu yangu ameimprove sana. Sauri sasa mimi natumia hii climate smart agriculture na practices ya climate smart. Eh. Hata hii ya, ya, ya maji, eh. Unatoa maji kwa barabara. Unajua na mvua kama nanyesha iko na maji mengi. Sasa kama na, kama natoa maji hii, unafanya kwa utatumia hii maji kama mchana na wakesa. Kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabia nchi, yani climate smart agriculture, ni mbinu inayokabili changamoto za usalama wa chakula kupitia mbinu za kilimo endelevu, kama anavyosema Lorin Mwikali, afisa wa kilimo katika shirika la Starlet Farmers Cooperative Kenya, mbinu hii inajumuisha mifumo inayopiga jeki kilimo kujenga ustahimilifu wa mabadiliko ya hali ya hewa na kupunguza utoaji wa gesi chafu. Tunawapea huduma uh, uh, kama mambo ya upimaji wa mchanga, tuko na mashine ambazo zinazingatia ukulima bora pia tunawapea masomo kwa ujumla kuhusu ukulima wa viazi. Pia tunahakikisha ya kwamba wakulima wamepata habari ama taarifa kamili kuhusu hali ya anga katika njia ya kuwatumia messages ama zile tunaziita SMS katika lugha ya Kiswahili, ili waweze kuelewa hii hali ya anga inasema nini, na pia baada ya vile inasema wanafaa kufanya jambo lipi katika mashamba yao. Tangu mwanze eh, huduma hiyo kwa wakulima, mefikia wakulima wangapi katika eneo la Nakuru? Pengine katika nchi ya Kenya aswa tumezingatia wakulima ambao wako pale Kuresoi North, Kuresoi South na eneo ya Molo, na tumeweza kufikia wakulima kama elfu tatu hivi, na ni wale wakulima wadogo wadogo wa viazi. Changamoto za mabadiliko ya tabia nchi kwa wakulima Afrika Mashariki ni kubwa mno. Harold Mate, mtaalamu wa mabadiliko ya tabia nchi na kilimo kutoka shirika la Climate Resilient Agri Business for Tomorrow, yani CRAFT, anasisitiza umuhimu wa juhudi hizi za kukabiliana na changamoto hizo. Kwa kweli tumeweza kuona kwa miaka ambayo imepita hapo awali na pia kwa wakati huu a, mabadiliko ya hali ya hewa ama tabia nchi imekuwa ni changamoto kwa wakulima na kwa hiyo e, tukishirikiana na washikadau wengine a, serikali, watu wa kutoka a, private sector, tukaonelea ni vizuri tuweze kuleta hawa washikadau pamoja na tuweze kuzungumzia na kujadiliana ni, ni vipi kwamba tunaweza e, tekeleza a, miradi ambayo inawasaidia wakulima kuweza kuvumilia na haya makali ya mabadiliko ya hali ya, ya anga, sana sana katika e, kuzalisha Uh, mimea ambayo inaangazia kuwepo kwa chakula uh, katika uh, nchi za Afrika Mashariki. Ni vipi ambavyo tunaweza kuwezesha kuongea na wakulima, kuweza kuwafundisha, kuweza kuwafanyia mapatano na wale ambao wanaleta inputs kama vile mbolea, mambo kama irrigation equipment za uh, kunyunyia maji. Kwa sasa tumefikiria takriban wakulima laki mbili na arobaini Elfu, uh, katika nchi uh, hizo uh, tatu za Afrika Mashariki. Kulingana na shirika la hali ya hewa duniani WMO, kwa wastani nchi za Afrika zinapoteza kati ya asilimia mbili na asilimia tano ya pato la taifa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, na baadhi ya mataifa yakielezea hadi asilimia tisa. Bwana Mate anadokeza umuhimu wa kilimo kinachozingatia mabadiliko ya tabia nchi, maboresho ya mifumo ya usimamizi wa maji na kutumia mbegu za mazao zinazostahimili mabadiliko ya hali ya hewa. Cha muhimu ni uh, wale ambao tuna watu tunaita private sector ambao tunajua kwao hawa wana biashara wako kwenye huu mradi, kwa sababu wanaona manufaa kupitia, eh, kama ni kupata mazao kutoka kwa wakulima. Kwa hivyo wanaleta wana soko, lakini pia kuweza kuuza bidhaa ambavyo vinasaidia wakulima kupambana na haya makali ya mabadiliko ya anga. Kwa hiyo hiyo inaifanya zile interventions ziwe sustainable kwa muda, na hiyo ndio madhumuni yetu. Hatuwezi endelea kufanya miradi kila mwaka, lazima huu mradi ambao tunafanya uwe na manufaa na iweze kuwa mradi ambao ni sustainable into the future. Kwa wakilimo wangu wengine minasema, wacha sisi yote eh, tumfundishe tu, tu, tu, tu, tu, namna kutumia climate smart agriculture practices hiyo eh, ta change watu yote around the, uh, East Africa na Africa tena na, na ulimwengu yote, sisi iko na shida hii ya ya climate change. Sasa yote tuingie kwa kutumia climate smart agriculture, tutasaidia sisi sana. Wakati hu mabadiliko ya tabia nchi yanavyoendelea kuwakumba wakulima wengi Afrika Mashariki, matumizi ya mbinu za kilimo kama vile teknolojia bunifu, matumizi ya mbegu safi kinachokabili mabadiliko ya tabia nchi yanatoa matumaini. Na ili kufanikisha hili, serikali, mashirika na watu binafsi lazima washirikiane kuhakikisha uwepo wa chakula cha kutosha na salama katika kanda ya Afrika Mashariki. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili.