Nam kule katumu nchini Sudani ni saa kumi na moja zimepita dakika kumi na tano ni wakati ambapo msikilizaji, tunaingia viwanjani, namwona studioni mwenzangu Ruben Lukumbuka. Karibu sana asante sana mwenzangu Omariba. Leo ndio mara ya kwanza nasikia Ruben <laughs> jina langu Ruben eh, msikilizaji, na moja kwa moja nianze na m, m, habari za michezo. Habari na, za michezo, karibu. Asante. Uganda na Burundi zimejiondoa katika dakika za mwisho na katika michuano ya Kombe la Mapinduzi uh, mwaka huu na hivyo kubakisha timu nne pekee kwenye michuano hiyo: Zanzibar Heroes, uh, Kilimanjaro Stars, Kenya na Burkina Faso ni katika kundi A. Kwa hivyo timu ya Kenya, Harambee Stars, tayari imewasili kule Zanzibar kwa ajili ya michuano ya Mapinduzi Cup 2025 mwenzangu, uh, Jason Sagini amezungumza na Abud Omar ambaye ni beki wa kushoto na naibu rais katika shirikisho la soka nchini Kenya. A, pia ni mchezaji wa zamani e, na mchezaji wa zamani kimaanisha McDonald Mariga. Wenyewe wamezungumzia malengo ya timu yao kuelekea kule Zanzibar. Tumsikilize, tuwasikilize Kiangalia tukienda sahii, kwa hiyo Mapinduzi sisi siog, sisi sio underdog, sisi si, ndo main contender uh, na nadhani na, na, lazima na, na, na, tushinde. So i think uh, tukienda less than kushinda itakuwa ni big loss kwetu, so lazima tu tushinde. Hapa tuko na experienced coaches na kwa sasa wana Joele Job wanafaa wapige hapa Kenya, na wamekuwa wakipiga for long time. So a kitu tunataka ni itu, itupatie platform na itupatie uh, mazoezi ya kutakolchan so ama player ni kama hiyo tuona mapinduzi ni kama platform ya kujionyesha, wanaweza na watatu represent poa. Hii chan team inabuildiwa na kitu wajue ni eh, lazima tukuwe na tuende. Kwanza tuongee na mambo ya myx players, tujaribu tukuwe na watu wanafanya scouting wengi sana kwa kwa mtaa, na si mtaa peke yake, as in Kenya mzima, ndo tupate best of Kenya national team na hao ni Abud Omar, beki wa kushoto wa timu ya Harambe Stars na um, naibu rais katika shirikisho la soka uh, nchini Kenya pia uh, Macdonald Mariga, ambao wamezungumza na mwenzetu wa habari za michezo hapa RF Kiswahili Jason Saagini kesho. Leo hii Zanzibar Heroes wanashuka dimbani ukipiga na Kilimanjaro Stars, wakati kesho siku ya Jumamosi, uh, Burkina Faso watacheza na Harambe Stars. nimewaachia uh, wanahabari wenzetu wa michezo, Jason Sagini naye Paul Nzioki watakujuza mengi zaidi katika uh, kipindi chao cha Jukwaa la Michezo na watatupa uchambuzi na tujue kwamba kikombe hii inaweza kuelekea wapi? Kweli kabisa, msikilizaji, waamuzi wa Tanzania ama niseme majaji kwenye uh, mechi Uh, za CHAN 2024 ambao wameteuliwa ni pamoja kutoka Tanzania Ahmed Rajiga na Frank Komba wameteuliwa na shirikisho la soka barani Afrika CAF kuwa miongoni mwa waamuzi watakaochezesha fainali za kombe la mataifa bingwa Afrika uh, CHAN zitakazofanyika Februari mosi hadi Februari 28, 2025 nchini Tanzania, Kenya na Uganda. Kenya uh, wa wa, niseme waamuzi ambao wameteuliwa ni pamoja na Dickens Mimiza, Mimisa Mwangi Samuel na Peter Waweru; Uganda huko Laki Kasalire Ronald Katenya, na kule Kongo Yannick Kabanga Ngila Bongele Messi JC, uh, wakati kule Burundi wameteuliwa Emery, eh, Niyongabo na kule Rwanda Dieudonne Mutuimana na Salima Mukansanga Omariba. Michuano ya ligi ya mabingwa kwa mataifa ya Afrika inaendelea na sasa katika hatua ya makundi, ambapo leo Belouizdad watakuwa uwanjani ukipiga na Al Ahili na kesho, siku ya Jumamosi mosi kule Dar es Salaam mtoto hatumi dukani kama anavyozoea kusema Emmanuel Makundi. E, tupisa Mazembe Anglebert watakuwa dimbani wakipiga na Young Africans na ya Tanzania, naona muda, muda, tufike Ruben Lukumbuka, asante sana, tupata makala ukweli uongo, Jupiter Mayaka, ukweli au uongo. Mwaka mpya mambo mapya. Hujambo hapo ulipo, mafanikio yako yatimie mwaka huu. Karibu kwenye kipindi cha Ukweli au Uongo hapa Arifa ya Kiswahili, tukitathmini matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii ili tusipotoshane. Uko nami Jupite Mayaka nami ni George Ajoi. Katika kipindi hiki tunashirikiana na la Benevolencia. Leo tunakanusha habari gushi kuwa rais wa Kenya William Ruto amehamisha mji mkuu wa nchi hiyo kutoka Nairobi hadi Nakuru. Kadhalika tunathibitisha kuwa Mexico haijakatisha uhusiano wa kidiplomasia na Canada. Namba ya kusema nasi unaanza na alama kujumlisha 254707888555 Mwaka, mwaka, mwaka mpya umekuanzia vipi, George Ajoi? Ah, bila shaka mwaka umeanza vizuri sana, vyema kabisa, mambo shwari, mwaka elfu mbili ishirini na tano. Na tunatarajia makuu mwaka huu, makuu kwa kweli. mm -hmm. Sasa so, heri ya mwaka mpya pia wewe mpendwa msikilizaji kwenye kipindi hiki. Leo tunaangalia habari ambazo si za kweli kwenye mitandao ya kijamii lakini pia tutajumuisha kile wanahabari kutoka redio washirika walijifunza wakati wa mafunzo huko Goma na Bukavu nchini DRC mwishoni mwa mwezi Novemba. Naam, Jupiter, nchini Kenya madai yali nea kwenye mtandao wa WhatsApp na Telegram kuwa Rais William Ruto ametoa amri kuu ya kuhamisha mji mkuu wa nchi hiyo kutoka jijini Nairobi hadi kule Nakuru. Ukiangalia amri hii, kuna kile ambacho kinaonekana kama saini halisi ya rais, na amri hii imetengenezwa ili kuonekana kama zile zingine za hapo awali. Hata hivyo, hati hii ilikuwa na makosa ya uchapishaji ambayo sio sifa ya nyaraka rasmi za serikali, na katika kuchunguza habari hii kuu, kutokana na uzito wake, ndugu ajoi. Haikuripotiwa katika chombo chochote cha habari cha kuaminika kule nchini Kenya, na rais hata msemaji wa serikali hawakuzungumzia hili hadharani. Msikilizaji, tukujuza kwamba sheria ya Kenya inasema mji mkuu nchini Kenya ni Nairobi, na kuhamisha mji mkuu kama hati gushi inavyodai kungehitaji marekebisho ya kisheria katika bunge la Kenya. Msikilizaji, je, una uwezo wa kugundua habari za kupotosha mitandaoni? Tupate maoni ya wanahabari kutoka kule Goma nchini DRC waliohudhuria mafunzo ya RFI Kiswahili kuhusiana na kuhakiki habari. Jambo, mimi ni Faida Dorcas nikiwa mpasha habari kwenye kituo cha redio Source de Vie mjini Goma. Mafunzo ambayo tulipata kuhusu fake news na waandishi wa habari kutokea mjini Kenya wa RFI Kiswahili umetufunza vitu vingi. Wakati huu wa vita fuma fake news zimekuwa zingi sana kwenye mtandao wa kijamii. Ni habari nyingi zimechapishwa kwenye mtandao wa kijamii zikiwa na lengo mbalimbali mbali. Asifiwe. Bakunzi Claude, mwanahabari wa redio ya taifa atoka mjini Goma hapa nchini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhakiki kama habari ambayo nataka kuipasha ni ya kweli ama ni ya kupotosha ili isije ikapotosha wale ambao wananisikiliza ama watazamaji wangu. Kwa majina naitwa Mikael Mikael Lufungulo, nakuwa mwandishi pia mtangazaji wa habari kwenye radio Colombe FM Goma. Tuko tayari kufanya fact checking, kuchunguza, kujua, je, picha ama video ambayo inazunguka kwenye mtandao wa kijamii ya kijamii, je ni ya kweli, je na ya uongo? Fake news inakuwa na madhara makubwa. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Kompisiri wa Eli, nikiwa mpasha habari kunako Emmanuel Television kinapatikana Goma, DRC. Habari za kupotosha ni zengi kwenye mitandao ya kijamii na mafunzo haya yalituruhusu tuweze kugundua hizo habari ikiwa picha, ikiwa mwandiko, ikiwa video, kila kitu kwenye mtandao wa kijamii. Ukweli au uongo? Kwenye kipindi Ukweli au Uongo, habari nyingine ya uongo tunayoangazia hii leo ni inayodai kuwa Mexico na Canada zimevunja uhusiano wao wa kidiplomasia baada ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kutangaza uwezekano wa kuongeza ushuru kwa bidhaa za nchi hizo mbili. Matoleo mengine ya klipu hii ya Instagram ya Disemba 8 iliyochapishwa pia kwenye TikTok ilidai rais wa Mexico Claudia Sheinbaum alikata uhusiano na Canada baada ya kudharau maoni ya waziri mkuu Justin Trudeau. Na sasa ubalozi wa Mexico huko Ottawa uliambia AFP kupitia barua pepe mnamo Disemba kumi kwamba madai hayo yalikuwa ni ya uongo kabisa. Nayo idara ya mambo ya kimataifa ya Canada pia ilithibitisha katika barua pepe ya Disemba kumi na mbili kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili unaendelea. Na kama vile tumesikia kutoka kwa waandishi wa habari kutoka kule Goma, sasa tu wasikilize wale wa Bukavu, DRC kuhusu ujuzi wao wa kuhusu. Kuhakiki habari kwa majina. Naitwa Bolingo Bonifas, mpashahabari wa redio ya kijamii Obugo mawilani Ijwi, jimboni Kivu Kusini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimeanza kutumia mbinu zote tulizojifunzwa kwa kuonyesha wapashahabari wenzangu namna gani ya kufanya yale tunaita fact checking, kwa kuwa habari zingine zinachapishwa ili kuweza kuvuruga na kuleta confusion kwa wasikilizaji ama kwa wale ambao wanasoma mitandao ya kijamii. Mimi naitwa Filemo Mutula, mwandishi wa habari kwenye jumuia ya redio na televisheni za kijamii jimboni Kivu Kusini, Rateko kwa ufupi. Tofauti na nilivyokuwa nikitumika hapo awali, kwa sasa ninakuwa nikishirikisha vyanzo vingi vya habari ili nipate uhakika wa habari ninayokuwa nikitafuta kwa manufaa ya raia wanaokuwa wakisikiliza redio za kijamii. Mjambo, na itwa Dondeje Mutabazi, nakuwa mpasha habari kunako Radio Gorilla FM. Binafsi kwangu kuchambua habari ipi ya kweli na ipi ya uongo. Mimi ni Wendo Joe, nafanyia kazi jini Kamanyola. Napatikana jimboni Kivu ya Kusini. Katika eneo langu kuna habari nyingi ambazo zinapeperushwa kuhusu zaidi usalama. Ile mafunzo ambayo tumefanyikiwa kupata, inatusaidia kujua, kuchunguza, kutafuta nani ameandika, anaweza kuwa mtu gani, anaweza kuwa na nia gani. Wapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555. Katika kitengo cha katuni hii, leo tunaye Celestin kutoka Nairobi kule nchini Kenya. Celestin hujambo? Hamjambo pale studio. Katika makala ya leo, nitachora kuhusu zile habari potofu kuwa jiji kuu la Kenya litahamishwa kutoka Nairobi hadi pale Nakuru. Ni jambo la kusikitisha sana, zinaenezwa mitandaoni pasi na kuzingatia athari za kisiasa na taharuki itakayoeneza. Katuni yake Celestin unaweza kuipata kwa kutembelea wavuti wetu www.rfi.fr/sw, Ukweli au uongo. He? Na wao wache muza msiniambia kama mm, mm, hamuna habari mzuri wa shirika ya Kiwa na mikopo ya hiki jiji. Hey. Nini? <laughs> Ile habari haiko ya kweli. Ni kwa jumi peke mimi, nasikia habari naipokea kwa mitandao ya Facebook. Kisha, satu nilipokei ya bari nikaenda bomora kese yangu, nikatuwa faranga zote zilikuwa ndani yeah, yeah, nikaenda uza umanguo yeah, yeah, yeah, yeah. Chumina jwe vivo se zori njo mwenye na kwa jiranti wa chirika ya kiba na mkopo, mienja atakuwa wakuanza kupatia mikopo ya faranga za minyu. Habari achana na bale, ni batu ya buivu sani Mtu mwa, mbona mimi nuna sasa vile umamuna chakula rafiki yangu? Eh, bwana, wewe ukimbie kwanza msoko uende uuze chakula ya kupigia watu. Fanya mbio bwana. <laughs> <laughs> Unarudi hapa sahi kabisa. Njoo kusema uko enda tena kuanza kazi kule kushirika ya kiba na mkopo. Eh ma, <laughs> mtu mwa, usiniambie hata kama na ule amenezi ile habari za bongo zenyewe zinazunguruka kwa mitandao ya kijamii. Nje wanasa nikamata mie ba ninume kama kiongozi wa shirika ya kiba na mikopo. Chapo mie angu sikusomaka angu mie uchungu. Ile ilikuwa tuwa bari za bongo, za bongo, za bongo sana, zenye zilikuwa zinazunguka ku mitandao ya kijamii. Bale ni batu benye bi kuna piganisha waziri wa pesa na uchumi. Miku bana muchafula, bana muchafula. Banasema ase kama iko napatia batu ba kwabo kazi benye bi kusomaka ata. Chona mie bandugu. Baka nitiana mie ile list. Mungu wangu wei. Na kwa mgeni wa nani sasa, kuamini habari, angalia juu ya kuamini habari ya Bongo, bufaranga wangu wote. Wote wenye nilikuwa kanaweka juu ya miradi ya miraji ya jamaa jamaa yangu, na shukrani za dhati la benevolence. Na msikilizaji, ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote, tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kusema nasi kupitia nambari yetu ukianza na alama ya kujumlisha 254707888555. Mimi ni Jupita Mayaka nikutakia heri njema kwa kila jambo unalolifanya. Nami ni George Ajowi, hadi wiki ijayo. Kwa heri.