kule Katumu nchini Sudan, ni saa 11 zimepita dakika 15. Hivi punde tunaingia viwanjani studioni ameingia mwenzangu Ruben Lukumbuka. Karibu Ruben, siku ya pili ya mwaka mpya, unaendelea vizuri? Anaendelea vizuri kabisa mm -hmm. mambo ni mazuri, ni masafi kabisa. karibu sana asante Douglas Somariba sana. <laughs> Msikilizaji, uh, habari za uh, muda huu, na moja kwa moja katika habari za michezo. RFI Kiswahili michezo, tunaanza na Tanzania. hisia simanzi na majonzi pia hali ya huzuni vimetawala ama vilitanda wakati wa ibada ya kumbukumbu -kumbu ya nyota wa voleiboli maarufu nchini Kenya Janet Wanja, mm -hmm, katika uwanja wa ndani wa kituo cha kimataifa cha michezo cha Moi Kasarani hapa Nairobi e, nchini Kenya, hivi leo, watu waliojumuika na timu uh, za voliboli ya Kenya hapa Pipeline na Malkia Strikers walifika ukumbini wakiongozwa na kakake Wanja uh, Kevin Kimani. Mwandishi wetu Jason Sagini alikwenda uh, huko kuhudhuria, anasema kwamba wachezaji walirusha mpira juu ya jeneza lake, walipotazama muda wa kimya kuheshimu roho ya marehemu. Ndugu wawili wa uh, wakiwanja uh, walitoa hotuba uh, kwa ufupi tu huku majonzi eh, na simanzi zikitawala uh, ziki tunasema Ma. Pole sana kwa, kwa familia na kwa wanamichezo wote. Ni kweli kabisa na kule DRC msikilizaji Uh, ligi ya kitaifa ya soka uh, ligue uh, lig hii kule DRC Omariba, inamaanishi inaitwa Linafoot Ligue Nationale de Football kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Uh, Linafoot imetangaza ratiba ya mechi za marudiano toleo la thelathini la michuano ya ligi ambayo itaanza Januari 11 mwaka huu na itakuwa ni siku ya Jumamosi. E, kwa siku hiyo kwanza, ni kati ya kundi A, a US Chinkunku itawakaribisha FC e, Saint Eloi Lupopo katika uwanja wa Dejeune, Stade Dejeune. Wakati siku hiyohiyo hiyo, katika uwanja wa Kikula US Panda watakuwa wenyeji wa CS Don Bosco na siku hii itatamatika uh, januari ama uh, michuano hii itatamatika Januari kumi na mbili kwa mechi nne tofauti, ambapo uh, AS Malole watakuwa wenyeji wa Tupisa Mazembe Angleber, wakati huo katika uwanja wa Kibasa mjini um, Lubumbashi, GS uh, Grup Bazano watacheza na FC Lubumbashi Sport. awachinkunku mesema wanatokea wapi? Ni huko huko DRC eh, kuna timu nyingi, kuna vilabu vingi naona chiku mkundu imekuvutia zaidi <laughs> na, na katika tenis, mchezaji nambari moja duniani katika tenis Novak uh, Djokovic amejipata katika hali ngumu uh, na mbaya kweli kweli, amekuwa na kazi ngumu leo uh, ni kwamba amefanikiwa hata hivyo kufika uh, robo fainali ya michuano ya Brisbane International uh, huku Australian Open ama michuano hii ikiwa imesalia wiki moja tu Djokovic ametinga katika hatua hiyo mara baada ya kumshinda mchezaji nambari kumi duniani katika michezo ya uh, tenis raia wa Ufaransa, Gael Monfils kwa seti za sita tatu sita tatu katika dakika ya sabini na mbili za mchuano mkali Omariba uh, Jokovich Ametinga katika hatua hiyo mara baada ya kumfunga ama kucheza pia michezo miwili ambayo yote aliyeshinda. Na sasa wenyewe walicheza hawa wawili, Djokovic na Monfils, walicheza mechi ya kuburudisha tu <laughs> kama vile wengi wanasema, kwa sababu Djokovic alionekana kidogo, ha, anamdharau Monfils. Hmm. Eh, kwa sababu alikuwa ameshinda kwa mechi zake mbili zilizotangulia, kuwafurahisha mashabiki tu. Naam, ndio hivyo, na nimalizie <laughs> na, na, ni ni na uh, sitakosa kukamilisha habari hizi eh, za michezo na habari ya kifo cha mtaalamu wa mazoezi ya viungo wa Hungary Agnes ama Agnes Keleti, uh -huh, bingwa wa Olimpiki wa zamani duniani, bingwa huyu mkongwe wa Olimpiki duniani ameaga dunia Alhamisi hii ya Januari pili, akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu kwa na mujibu wa katibu wake baada ya maisha ya kuhamahama na afya yake. Nikushukuru sana, sana. Pia tupate makala Wimbi la Siasa. Heri ya mwaka mpya wa 2025 popote pale ulipo, karibu sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Nchi ya Msumbiji bado ipo kwenye mvutano mkali wa kisiasa baada ya uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka uliopita. Hali hii imeendelea kuwa mbaya baada ya baraza la katiba kuthibitisha ushindi wa Daniel Chapo kutoka chama tawala cha Frelimo kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais. Uh, huku kiongozi wa upinzani Valencio Motlane akiendelea uh, kudai kwamba aliibiwa kura. Watu zaidi ya 260 wamepoteza maisha, wengi wao wakipigwa risasi na polisi wakati wa maandamano, kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Mbali na vifo, watu wengine wamejeruhiwa uh, huku wengine zaidi ya elfu kumi na tatu wakikimbilia katika nchi jirani ya Malawi. Nani ataisaidia Msumbiji na kwa nini suluhu bado haijapatikana? Kwanza ni maelezo yafuatayo na mwandishi wetu Paul Nzioki. Msumbiji imeingia mwaka mpya bila ya suluhu la kisiasa kufuatia machafuko ya kisiasa yanayoendelea, baada ya kiongozi wa upinzani Venancio Mondlane, ambaye ameikimbia nchi, kuendelea kuhamasisha wafuasi wake kuendelea kuandamana, baada ya baraza la katiba kuidhinisha ushindi wake, rais mteule Daniel Chapo anayetarajiwa kuchukua hatua za uongozi wa nchi hiyo katikati ya mwezi Januari, alitoa wito wa amani na usitishwaji wa maandamano na kuahidi maridhiano ya kisiasa atakapoingia madarakani. Naye mpinzani wake Venancio Monlane amesema anatafakari kusitisha maandamano kwa siku tano, ili kuruhusu kuingia nchini humo kwa mashirika ya kigeni kufanya uchunguzi wa visa vya ukiukwaji wa haki wa binadamu vinavyofanywa na polisi. Katika hatua nyingine, siku chache zilizopita, rais wa Afrika Kusini Siril Ramaphosa alimteua mwanasiasa mkongwe Sidni Mufamadi kuwa mjumbe wake nchini Msumbiji kujaribu kupata suluhu kati ya upande wa serikali na upinzani. Na mimi ni Victor Abuso, na sasa naungana naye Abdul Karim Atiki, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, lakini pia Bob Cedric. Uh, yeye ni mkazi wa mji wa Nampula, uh, kule Msumbiji. Wote inaokaribisha sana kwenye makala ya wimbi la siasa. Na kwanza kabisa Abdul Karim Atiki, uh, heri ya mwaka mpya, na kwako bwana Bob Cedric. Asante uh, sana. Asante sana e, Abus, nashukuru sana. Asante uh, sana. Niko kwenye mji unaitwa Nampula, provinsi ya Nampula. Naam, shukran sana. Tuanze nawe a, Bob, utupe picha ya hali ya mambo inavyoendelea. Tumekuwa tukishuhudia kwa wiki kadhaa maandamano ya wananchi na polisi. Tuambie hapo na Mpula na kwa ujumla nchi ya Msumbiji, hali ikoje kwa sasa? Niseme tu Msumbiji mzima hali siyo nzuri, maandamano inaendelea usiku kama mchana, vitu vinaendelea kuharibika. Hata sasa hivi naona hizi siku mbili njo wametuachia kama ka pepu kadogo, tunatoka nje. Tukikaa nyumbani hakuna chochote kile. Kilikuwa kikifanyika maandamano haya. Bob, yalianza kwamba wafuasi wa upinzani walikuwa wanapinga matokeo 38 ya uchaguzi wa urais. Je, kwa tathmini yako nafikiri kwamba bado yamebaki hapo ama kuna kitu kingine ambacho sasa kinachochea maandamano haya? Inawezekana kweli, kwa maana huyu mpinzani alikuwa na wafuasi wengi, ila wengi wa wafasi wake wengine hawakupiga kura. Hivi tuna tunayo taarifa ya kusema tena, hii wiki ijayo, kuanzia tariki nne hadi tariki sita hapata kuwa mzunguko wowote. Mm. E, Bob, endelea kuwa pamoja nasi kwenye laini ya simu, usiondoke. Nimkaribishe Abdulkarim Atiki. Bila shaka umemsikia Bob akiwa kule Nampula, Msumbiji. Hii inaonekana hali ni ya wasiwasi sana, na mambo si mazuri kabisa kwa nchi ya Msumbiji imekuwa katika hali ya tete tangu hata baada ya kupata uhuru wake mwaka sabini na tano. E, kukawa na mtafaruku kati ya Frelimo wenyewe hao ndio wakajitenga waka, na hata wakati Frelimo wenyewe inaanzishwa bado, e, Mwalimu Nyerere aliwalazimisha vile vikundi vyote viwe ziyo kitu kimoja na lakini wali ndio wapate hifadhi huku Tanzania na waanzishe mapambano yao kupitia huku Tanzania, lakini kwa kweli hawakuwa kitu kimoja sana. Na baada ya kupata uhuru hakukuwa na amani, kukawa na vita kubwa ya wenyewe kwa wenyewe mpaka pale Chisano walipokuja kupata mkataba wa amani na Chakama, lakini bado kumekuwa na mitazamo tofauti kwa chama kinachotawala na safari hii uh, unaona hao Podemo wamepata nguvu kwa sababu pia ndani ya Frelimo kulimejeka na kuna baadhi ya wanasiasa walihama. E, jumuiya ya Sadek, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa umetoka uli moja, wanatoa wito kwamba pande zote mbili, serikali na upinzani, wazungumze na watatue changamoto hii. Uh, kwa amani. Kwa tathmini yako, nafikiri kwamba ni suluhu gani ambayo sasa serikali na cha, chama cha upinzani wanaweza wakaja nayo? Kama aliyoshinda hawezi sasa kutawala nchi, haitawaliki na maana iko shida mana, patikani, mariziano. Na ndio maana lazima yapatikane maridhiano, na maridhiano yanaweza kupatikana kwa kuunda serikali ya pamoja ya mpito ambayo labda inaweza kusimamia uchaguzi ambao utakuwa huru na wa haki kwa sababu tatizo kubwa hapo ni kwamba mazingira ya uchaguzi yenyewe ya yanakuwa ya utata sana. Na unafikiri kwa nini imechukua muda mrefu sana kwa jumuiya ya kimataifa, ukizungumzia watu kutoka nje, kuisaidia Msumbiji kujaribu kupata suluhu ya kisiasa? nchi za wanachama ambazo kama jumuia za ijadi jumuia za sebiki, hata hizi jumuia za kibiashara, kwa mfano kama za PTA, sio wengi wanaojishughulisha zaidi katika kuzijenga hizo jumuia na kuchangia. Kwa hiyo unaweza kukuta kwamba e, troika yenyewe ina shida ambayo uwezo wake pia unakuwa ni mdogo katika kuleta ulinzi na kusimamia kwa, kwa kuleta amani. Hiyo ni shida nyingine katika nchi nyingi za Kiafrika na hata katika maeneo ya maziwa makuu. Nam nije kwako Bob, ukiwa hapo mjini na Mpula, watu zaidi ya elfu kumi na tatu sasa hivi wamekimbilia katika nchi jirani ya Malawi hapo ulipo. Je, kuna watu ambao wanakimbia katika mji huo na kukimbilia maeneo mengine? Kwa nilipo, tuko mbali na mpaka, na usafiri ulikuwa haupo. Ila usafiri ungekuwapo, watu wengi wangekimbilia nchi jirani, ila usafiri ulikuwa hauwepo. Na, na wewe kama mkazi wa Nampula, hebu tupe picha uh, haya yanayoendelea yameathiri vipi maisha yako ya kawaida na shughuli zako? Nikilio na majonzi, kwa maana nilikuwa na duka, nilikuwa nikiuza vyakula wameingia usiku wa wiki iliyopita wamepora vitu vyote hadi, hadi kinachowashinda kupeleka, wanaaribu pale pale, wanachukua mawe wanaponda, wanaaribu pale pale. Hali siyo nzuri. Uh, bwana Atiki, karibu tena. Rais mteule Daniel Chapo amesema kwamba anasikitika kuona kinachoendelea lakini ameahidi baada ya kuapishwa katikati ya mwezi huu wa Januari ataanzisha mazungumzo na kuwepo na maridhiano ya kitaifa. Kwa kwa mazingira ambayo unayaona sasa hivi na kile ambacho tunasikia, unafikiri hilo litawezekana? Hili jambo ndio linaweza lika, likafanyika? Na kwa sababu eh, rais Chapo mwenyewe ameridhia kutaka kufanya na kuzungumza kwenye meza ya mazungumzo, hiyo ndio njia pekee ya kuweza kurudisha utulivu e, na kuirudisha nchi katika hali yake ya kawaida itawezekana. Kama ikiwa jumuia za zi kimataifa zitambana Mondlane ili aweze kurudi kwenye meza ya mazungumzo na aache kuhamasisha vurugu. Na muda wetu unakwenda kwelikweli, lakini Bob, ndiye kwako ukiwa hapo Nampula, tukimalizia wewe uh, sasa ungependa nini kifanyike? Na ukizungumza na wananchi wengi wapo Msumbiji, katika mazingira haya, ni kitu gani ambacho wanatamani kifanyike? Wapinzani na upande wa government wakae chini, wazungumze kwa maana mambo yakiendelea hivi sijui sijui, na, sijui tutasimamia wapi. Hali ni mbaya hadi sasa hivi, hali ni mbaya chakula hakipatikani sokoni, soko zote wamechoma moto. Nam ni kupe kauli ya mwisho, Abdulkarim Atiki wo unasemaje? elimu ya siasa itumike kwa wa vijana wetu, lakini pia ushirikishaji wa watu kuelewa uzalendo na na utaifa itasaidia kuondosha hizi vurugu ambazo kwa kweli hazina maana, hazisaidie Afrika. Nam, na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa. Asante sana msikilizaji, kwa kuwa pamoja nami. Mimi ni Victa Buso, nautakia tena mwaka mpya wa 225 wenye mafanikio. Asante sana na kwa heri.