Mkule katumo nchini Sudani, ni saa 11 na dakika 15. Hivi punde tunaingia viwanjani nam studioni niko naye ruben lukumbuka heri njema za mwaka mpya 2025 asante sana omariba pia heri ya mwaka mpya kwako wewe na wewe msikilizaji pia nimefurahi ulivyotaja hiyo Eli, redio elimu inapatikana maeneo ya kitulu <laughs> kule butembo mm -hmm. drc asante sana na msikilizaji uh, kwa katika kukuletea habari za michezo hivi leo ni eh, kujuze tu kwamba uh, kuna mchezo mmoja ambao utapigwa katika ligi ya Uingereza ambao utapigwa leo usiku wenye uwanja wa Brentford ambapo Brentford wenyewe watawakaribisha Arsenal. Nini karata yako, Mariba? Um, nafikiria ni mechi ngumu Naomba Aseno ushindwe, lakini najua <laughs> kuna uwezekano mkubwa waibuke na ushindi, lakini maombi yangu ni kwamba washindwe. Ala <laughs> basi ndo hivyo, huo ni oh, mtazamo wako, lakini katika tetesi za mwisho tunapoanza mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano, msikilizaji, ni kwamba Martin Zubimendi pia ana mezewa mate na vilabu kadhaa ikiwemo Liverpool, Arsenal, Manchester City, uh, lakini pia Barcelona na pia uh, pia ana mezewa mate na Juventus, uh, Brentford yenyewe ambayo itashuka dimbani leo kipiga na Arsenal uh, pia Uh, na Newcastle huku Rennes ya huko Ufaransa na wenyewe wakiwa tayari katika mbio za kumsajili mchezaji wa timu ya taifa ya Cote d'Ivoire, Seko Fofana kama usajili wao wa kwanza wa mwaka huu wa 2025. Mshambuliaji huyu wa Wolves Matthew uh, Kuna amefungiwa michezo miwili na amepigiwa uh, marufuku ya mechi mbili uh, na shirikisho la soka nchini Uingereza FA, na hii ni mara baada ya kukwaruzana na walinda usalama. Uh, mapema mwezi Desemba mwaka jana baada ya kumpiga kiwiko cha mkono mfanyakazi wa shirika la usalama Ipswich kabla ya kumpokonya miwani yake usoni. Kwa hivyo ni utundu tu kiasi. Kweli kabisa Matthews uh, Kunha, sasa ambaye pia amepigwa uh, faini ya pauni mm, e, elfu themanini atakosa mchezo wa ligi kuu ya Wolves dhidi ya Nottingham Forest na mechi ya round ya tatu ya kombe la FA dhidi uh, ya Bristol City kule Uingereza. Uh, umariba katika tenis, nyota wa Ujerumani Alexander Zverev atakosa michuano ya nje ya kombe la United akiwa na jeraha, wiki moja kabla ya michuano ya Australian Open uh, itakayoanza Januari kumi na mbili mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tano. Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 27 alishinda mechi zake mbili za ufunguzi wa msimu huu dhidi ya Thiago Monteiro wa uh, Brazil na Zeng uh, zien wa uh, China. Niseme tu kwamba ni, ni, ni, ni, ni mchezaji mzuri sana katika tenis mm -hmm. uh, kule Ujerumani kwenyewe katika nchi yake, lakini pia amekuwa akifanya vizuri katika mwaka uliopita uh, kwenye michuano mbalimbali mbali ya uh, tenis Tukigusia basketball, mpira wa vikapu, mchezo huu ambapo mchezaji Jonathan Kuminga, huyu ni raia wa DRC na nakumbuka alizaliwa pale Goma uh -huh. Kivu kaskazini mashariki mwa DRC, ameandika historia kubwa katika klabu yake ya Golden State Warriors uh, kule Marekani kwa kuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi eh, katika historia kwa kufikisha alama elfu tatu mariba katika uh -huh. mchezo huo uh wa basketball nchini Marekani. Alifanya hivyo wakati wa mchezo kati ya Golden State Warriors dhidi ya Cleveland Cavaliers, ambapo waliishinda kwa alama mia moja kumi uh, na tatu dhidi ya tisini na tano. Kuminga mwenyewe wakifunga alama kumi na nane katika mchezo huo wa basket NBA huko Marekani. E, sijui bado na muda siku chache tu. Afisa mkuu mtendaji mkuu wa mchezo wa raga duniani Alan Gilpin amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba anaamini kuwa mtangazaji maarufu kwenye mitandao ya kijamii Ilona Maher yuko kwenye nafasi nzuri tu ya kuwasisimua mashabiki kuendelea kuelekea kuniradhi kombe la dunia la wanawake mwaka huu kule Uingereza. Ni kushukuru sana Ruben Lukumbuka kwa taarifa hizo. Heri ya mwaka mpya. Tupate makala Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Heri ya mwaka mpya 2025, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu na hasa makala ya gurudumu la uchumi. Ni imani yetu kuwa nyote mubuheri wa afya hivi leo katika makala ya gurudumu la uchumi, hasa tunapouanza mwaka 2025, tunaenda kujadili kuhusu nidhamu ya kuweka akiba ya fedha. Ufanye nini kuongeza kipato? unatumiaje fedha ulizonazo kuwekeza? Haya ni baadhi ya mambo ambayo tutaenda kuyatazama kwenye makala haya jumaa hili. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji. Kuzungumzia hili kwenye laini ya simu, nimemwalika Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania hivi leo. Pia wewe msikilizaji, utapata nafasi ya kushiriki katika makala haya, na tayari nimepokea baadhi ya maswali kutoka kwenu na Ali ataweza kuyajibu. Ali, heri ya mwaka mpya. Na kwa kuanza, pengine ni mbinu gani bora za kutengeneza mpango wa bajeti mwaka tunapouanza? Uh, shukrani sana makundi. Ukizungumzia okay, mbinu bora za kutengeneza bajeti. Kwanza kabisa eh, unapaswa kuja na eh, tunasema kama vile template au unaandika eh, kipato chako na matumizi ambayo umekuwa ukiyapitia. Sasa ukishaangalia hiyo, inaanza na kipato ulichonacho eh, lakini pia unaandika. Wengi huwa wana tabia ya kusema bajeti inakaa kichwani. Bajeti haikai kichwani, lazima uandike. Unapoandika eh, kipato chako utaona yale, yani tunasema mapato na matumizi, utaona kuna matumizi yanajirudia rudia. Yale yanayojirudia rudia pasi na shaka ndio mahitaji yako muhimu, tunaita zile needs. Yale ambayo hayajirudirudi zile ni wants. Sasa angalia namna gani unaweza ukapunguza hayo matumizi ambayo hayajirudirudi. Yale yanayojirudia, hakikisha unaweka mikakati ya kuyaendea sasa eh, kwa tija. Lakini eh, mbali na hilo, ili utengeneze budget hakikisha ina ujumuishwaji watu ambao mnaishi kama familia kwa pamoja, mzungumze namna gani mnaweza kuitengeneza bajeti yenu. Bila hivyo Mnaweza kujikuta mnapitia changamoto za kifedha maana wewe unapanga hiki, wale walio ndani ya familia wanapanga tofauti. Naam, sasa mtu anawezaje kuweka malengo ya kifedha yanayoweza kufikiwa? Uh, malengo ni aina ile ile makundi yale ambayo tunasema eh, tunasema ndani ya smart eh, yani tunasema specific, yawe yanaeleweka malengo ambayo ni measurable, yanapimika eh, achievable, yanaweza kufanikiwa lakini pia realistic, yana uhalisia malengo ambayo yako time bound, yako ndani ya muda. Sasa malengo haya ukiyaweka yaangalie uhalisi wa kipato chako, hauwezi ukaweka malengo makubwa ili hali kipato chako ni kidogo. Huwezi kupanga kutengeneza mahorofa makubwa wakati kipato chako ni kidogo, lakini pia malengo haya yanapaswa yaende ndani ya muda baada ya muda fulani, basi nakwenda kuyatimiza malengo ambayo unaweza ukayapima kwamba haya eh, ni malengo ambayo mi naweza kuyafikia, lakini yaendane na kile kipato ambacho uko nacho. Kwa hiyo wakati unaweka malengo ya kifedha yanapaswa kuenda ndani ya kipato. Naam, kabla hatujageukia kwa wasikilizaji wetu, ni asilimia ngapi pengine hali ya kipato inapaswa kuwekwa kama akiba? A, kuna kuna yule mwanamama wa Marekani, mwanasiasa mkongwe kabisa Elizabeth Warren alikuja na mbinu ya hamsini thelathini ishirini yani, asilimia ya hamsini mahitaji muhimu, asilimia thelathini mahitaji yasiyo muhimu, ndio zile wants, asilimia ishirini iende kwenye akiba. Lakini tunasema personal finance is personal, mambo ya fedha ya mtu ni mambo yake binafsi, anaweza yeye mwenyewe kupangilia kiwango anachokihitaji. Si lazima mtu aweke ishirini, anaweza mwingine akaweka thelathini, inategemeana na kipato chake. Kwa hivyo unakivunjavunja uh, kwenye hayo maeneo matatu needs, wants na hiyo akiba na, lakini sasa akiba iende moja kwa moja kwenye akiba. Na msikilizaji, kama muungana nasi makala ni guru gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia kuhusu namna bora ya kuwa na nidhamu ya kuweka akiba. Mwaka jana tuliangalia ni nidhamu ya matumizi mwisho wa mwaka uh, ali pengine tuwasikilize baadhi ya wasikilizaji wetu ambao, uh, wametutumia maswali yao kwa njia ya sauti, na tuanze na huyu hapa toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale. Naitwa Didieka kule Saadi bin Hodari. Ningependa muweze kuniangazia, eh, swala, vipi mtu anaweza akahifadhi hela zake vizuri ama kuweza ni kuziwekeza kwenye mradi fulani sababu tumeonekana sisi kama vijana kutumia hela zetu vibaya. Nam pengine hali umemsikia Didie, una, una, una jibu gani la kumpa? Kwanza, hela inapaswa kuhifadhiwa kwenye eneo ambalo si rahisi kufikika. ee, ukihifadhi hela kwenye eneo ambalo rahisi kulifikia, tegemea tu ukifanya matumizi yasiyo na tija. Na mara nyingi ukiweka akiba ukafanya matumizi yasiyo na tija, haujaweka akiba, wewe ulichelewesha kufanya matumizi. Kuna kuweka akiba na kuchelewesha kufanya matumizi. Sasa mradi um, wa kuangalia kwanza, unapaswa kufahamu fursa mbalimbali za uwekezaji. e, ee, unaweza kuangalia kwenye masoko ya hisa, hati fungani, kwenye hizi biashara ambazo zimekuwepo. e, ee, cha muhimu tu wewe kujua hiyo fedha unayowekeza unahitaji baada ya muda gani, hayo ndio ya, ya, kwa unaweza ukaangalia fursa kwenye maeneo mbalimbali hata kwenye biashara huduma mbalimbali za kibenki ambazo zikitolewa unaweza ukaangalia huko. Naam, kuna msikilizaji mwingine hapa alitutumia Arafa Ali, ali, anaitwa Kabanzi Jean kutoka Tarafani kule Moba Nunda, anauliza, sisi kama vijana wasio na pesa za kutosha tukipata pesa na magonjwa ndio yanaingia, unajikuta pesa yote inaishia huko, sasa tufanye nini ili matatizo hayo tuepuke nayo? Uh, kwanza nidhamu ya fedha inaendana na mtindo wa maisha uh, magonjwa haya yao yanategemea labda tuseme kudra za Mwenyezi Mungu mwenyewe, lakini uh, kama inatokana na mtindo wetu wa maisha ni tuangalie mtindo wetu wa maisha jinsi ambavyo tumekuwa tunaishi, lakini pia wakati mwingine hata nidhamu zetu uh, za fedha. Unajua, nidhamu ya fedha haihusu tu kushinda njaa ili uweze kuweka akiba ufanye malengo fulani, mwisho wa siku hii akiba unaitumia kwenye kujitibu, kutokana na wewe kushinda njaa, ongeza pia na kipato. Kwa hiyo uh, mimi kikubwa ninachokiona hapo ni tuseme, ile nidhamu ya fedha ambayo tuko nayo, tunaandaa pia na mifuko ya dharu tuweze kuepuka hizo changamoto wakati mwingine ambazo zinatokea, lakini pia bima, bima ni sehemu ya nidhamu ya fedha pia eh, kwa sababu unapunguza gharama za kujitibu. Nam a, pengine tumsikie na huyu ambaye naye alitutumia ujumbe wake wa sauti. Jambo RFI Swahili, naitwa Mwelwa Juma Chabalala kutoka hapa Burundi, Bujumbura. Nina swali ambalo linanitatiza sana, hususan kwa uwekezaji wa pesa kama mimi hapa nilivyo kwenye kazi yangu napokea elfu hamsini tu kwa mwezi. Sasa mahitaji ya familia yangu ni mengi sana kuliko pesa ambazo napata kazini. Je, nifanye nini ili nami niwe na akiba nyumbani? nam ali, umemsikia ndugu yetu kutoka Bujumbura, Burundi. Nimemsikia vizuri kabisa. Uh, makundi kwenye mazingira kama hayo, hakuna budi kuongeza zile tunaziita streams of income, vyanzo mbalimbali vya mapato. Hata biashara ndogo ndogo ni muhimu sana kuziangalia kwenye nyakati kama hiyo, kwa sababu huwezi kuweka akiba bila kipato. Kwa hiyo ni kuziangalia fursa hata za biashara ndogo ndogo, ili kuweza walau kujiendeleza. Lakini pia budget muhimu sana hata kama unapata kipato kidogo. Uh, ukiwa una budget inakusaidia kujua, uh, kipi kitumike wakati huo, uh, kipi kiweze kutumika kwa matumizi yale mengine. Lakini pia ni wakati mzuri wa kuanzisha zile ndogo ndogo, hata hata hata pale nyumbani zile zile eh, tunaona kuna watu wanalima hata bustani huko eh, majumbani na na wanafanya biashara biashara biashara za kuuza kuuza hizo hizo mboga mboga, kwa hizi biashara ndogo ndogo kabisa kabisa kabisa ambazo zina shilingi elfu tano shilingi elfu kumi mitaji ya midogo. Eh, eh, eh, midogo midogo unaweza unaweza kuanza refreshments, ni moja kati eneo linaweza likawa linatija eh, sana. Kwa kwa hapo hakuna budi kuongeza kwanza kipato alafu baadaye kuja sasa mpangilio tena mwingine kwa masuala yako ya, ya budget Naam, kuna mwingine hapa ali anaitwa David Alenga kutoka DRC a, Kivu Kusini, tarafani Fizi kule Baraka. Anasema anauliza kwa nini sisi watu weusi, e, bila shaka namaanisha wa Afrika, hatuwezi kuwekeza hela ili siku zijazo tuwe matajiri kama wenzetu wengine e, makundi. Amezungumza kitu kizuri sana huyo. Utamaduni utamaduni wetu e, hauruhusu hivyo. Unajua e, sisi tumekuwa kwenye e, ule utamaduni ambao maswala ya fedha wengi wanajifunza wakiwa ukubwani, ndo maana tunasema somo la personal finance sasa hivi kupelekwa mashuleni ili wengi wajifunze elimu ya fedha wakiwa wadogo. Eh, tunapokuwa ndo tunaanza kutanza na masuala ya fedha ilipaswa. Ukiangalia kwa nchi zilizoendelea wenzetu, ambao sio, tunapokuwa tunaanza na masuala ya fedha ilipaswa. Ukiangalia kwa nchi zilizoendelea wenzetu, ambao sio wa Afrika, wao wana utaratibu tangu angali watoto wakiwa wadogo, wanap wanapatiwa zile challenge mbalimbali za kuweka akiba, wanaelekezwa masuala ya ya uwekezaji, wakati sisi sisi tunanunua keki kwa kwa ajili ya birthday parties, wenzetu wanaonunulia watoto hisa, wanawekezea kwenye atifungani. Kwa hiyo unaona, wao wanawapatia huo utamaduni, utamaduni wanapokuwa ni utamaduni ambao wanaendelea nao, tofauti na sisi. Eh, huu utamaduni umekuwa kitu changa tunapokua inakuwa ngumu sana kwetu, lakini ukijua ukitaka kujua huu ni utamaduni, angalia kwenye familia, utaona watoto wa kike wengi no. wako wako na jitihada masuala ya fedha kuliko wa kiume, kutokana na utamaduni wa budget house, ile budget ya nyumbani. Naam, um, msikilizaji wa RFI Kiswahili, najua yako mengi ambayo ungependa uh, tuyajadili lakini kulingana na muda eh, naona tuishie hapa kwa, kwa leo uh, shukran sana Ali kwa kufungua mwaka pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi, usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine wiki ijayo ambapo tutakuwa na mwendelezo wa hiki ambacho tumeanza uh, kujadiliana kuhusu uh, mwaka mpya na nini uh, tukifanya. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.