na mkule Abuja nchini Nigeria. Ni saa kumi zimepita dakika kumi na tano. Hivi punde tunaingia viwanjani. Na studioni namwona mwenzangu Ruben Lukumbuka amewasili, karibu sana. Umeshindaje? Nimeshinda salama kabisa nikitarajia kuvuka mwaka <laughs> umejitayarisha kuvuka bila vizuri shaka, bwana, manake maandalizi ndio hivyo tena, tunangoja mapenzi ya Mungu <laughs> sio? mm. Nam, asante sana Omariba. Uh, nianze na habari hii ambayo ndio kwanza imetufikia meneja wa klabu ya Plum, uh, Plymouth sijui imetamka vizuri maana mm -hmm. Kiingereza wakati mwingine inayoshiriki ligue uh, nimeambiwa Plymouth. Asante sana uh, Collins, uh, inayoshiriki ligue ya championship uh, kule Uingereza, Wayne Rooney amefutwa kazi kufuatia msururu wa matokeo duni, huku akishinda mechi moja pekee mm -hmm. uh, kati ya mechi kumi na nne. Speka huyo wa zamani wa Manchester United Omariba, uh, aliteuliwa uh, mwezi Mei tu kwa mkataba wa miaka mitatu na sasa anaondoka baada ya kuiongoza klabu hiyo kwa miezi e, saba tu. Kwa hivyo hajafanya vizuri, ni matokeo duni. Bila shaka, wengi walitarajia kwamba afanye vema katika klabu hii ambayo inashiriki katika daraja la pili, lakini mambo hayajamwendea sawa. mm -hmm. na amemwaga unga. Tukihesabu masaa kuvuka mwaka, ndivyo hivyo, ndio hivyo tena. Maana katika tenis, bingwa wa zamani wa US Open Emma Raducanu amejiondoa kwenye michuano ya Auckland Classic hivi leo kutokana na maumivu ya mgongo, hii ikiwa ni pigo kubwa kwake kutokana na maandalizi yake mabaya kuelekea mashindano ya Australian Open. Na raia huyo wa Uingereza Omariba, sasa uh, taarifa zinasema kwamba anasafiri wakati huu katika uh, ndege hadi huko Melbourne huko Australia ili kuanza ukarabati kabla ya mechi kuu ambayo e, pambano lake atashiriki ni la kwanza kabisa, um, mwaka wa elfu mbili ishirini na tano, itakuwa Januari kumi na mbili. Msichana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na miwili amepata majeraha kadhaa tangu pale, e, alipopata aliposhiriki ama alipopata ule ushindi kwenye e, michuano ya New York mwaka wa elfu mbili ishirini na moja na kocha wa AS Maniema, tumetoka huko Ulaya, tumekuja sasa uh, barani Afrika msikilizaji. Lakini kabla hapo tutarudi tena huko Ulaya. Uh, kocha wa AS Maniema Union kule DRC eh, Papi Kimoto amethibitisha dhahiri shahiri kwamba wachezaji wake wako tayari ili kumenyana na AS far eh, ya Morocco, na kwamba tayari wameshasafiri kuelekea uwanja wa Kititra uh, katika kushiriki mechi ambayo watapiga uh, itakuwa ni uh, kwenye ligi ya mabingwa ya shirikisho la soka uh, barani Afrika CAF. Kimoto alitoa kauli hii uh, mara baada ya mechi ambayo klabu yake ilipiga siku ya Jumapili kule jijini Kinshasa uh, pale kikipigana na RC Kuya uh, kwenye uwanja wa demartir mjini Kinshasa huko akijwa namna ambavyo wachezaji wake wamekuwa wakifanya vizuri tu uh, katika mechi zote wala hawakupoteza hata moja. Kwa hivyo uh, Kimoto anasema wazi kwamba hata AS FAR ya moroko mm -hmm. kwao itakuwa tu ni mechi kama tu ya kujifurahisha. Naamini kwamba wataendelea na rekodi hiyo nzuri ya ushindi bila shaka mm -hmm. as maniema union ya huko DRC ni miongoni mwa vilabu ambavyo vinafanya vizuri uh, baada ya Saint Eloi Lupopo lakini upisa Mazembe, Angleber na uh, wamekuwa wakiendelea vizuri tu katika uh, michezo mbalimbali ambao wamekuwa wakipiga. Nimalizie na habari hii ambayo pia ni mojawapo ya habari ambayo itashtua pia ulimwengu kwa sababu waigizaji mashuhuri Brad Pitt na Angelina Jolie wamefikia makubaliano ya talaka yao, hatua ambayo inatamatisha moja ya talaka ndefu na zenye utata katika historia ya Hollywood na hii ni kwa mujibu wa vyombo vya habari kule Marekani na kuashiria mabadiliko katika sakata ya miaka minane ya kisheria. Maanake, Angelina Jolie aliwasilisha kesi hii mahakamani na sasa, baada ya miaka minane, ndio hivyo wamefikia makubaliano kwenye uh, kupata uh, talaka yao. Nikumbushe tu kwamba wakili wa Jolie, uh, James Simon mwenyewe amethibitisha hili kwa gazeti Asante. la The Associated Naam ni kushukuru sana Al Ruben, kumbuka na heri njema za mwaka mpya. Tupate makala ya Afrika Mashariki. Mwaka 2024 unakwenda ukingoni na mwaka 2025 unagonga hodi Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekumbwa na matukio ya aina mbalimbali mbali, ambayo yatabaki kama kumbukumbu kumbu kwa miaka ijayo. Jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Yapo matukio yaliyoibua majonzi. Ndugu wananchi, kwa majonzi makubwa ninasikitika kutangaza kifo cha rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi. Na kuna wakati matukio ya furaha yalijitokeza kwa wakazi wa Afrika Mashariki. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama kuangaza sehemu ya matukio yaliyojili na kutikisa kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa mwaka 2024. Na tukiukaribisha mwaka 2025. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Malalti Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa mwaka 2024 utakumbukwa kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani ni mwaka ambao wakuu wa nchi wanachama waliketi kitako jijini Arusha nchini Tanzania, panapo makao makuu ya jumuiya hiyo kufanya kumbukizi ya safari yake ya miaka 25. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva akaweka wazi mafanikio ya miaka 25 tangu kufufuka kwa jumuiya hiyo, jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Utekelezaji wa malengo makuu ya jumuiya kama umoja wa forodha, soko la pamoja, na juhudi zinazoendelea kufikia umoja wa fedha na shirikisho la kisiasa ni ushuhuda wa kujitolea kwetu katika kukuza umoja na ushirikiano wetu kwa faida za wakazi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Licha ya changamoto, lakini kuna mengi ya kujivunia, kama kuongezeka kwa wanachama wapya kutoka watatu hadi wanane kwa sasa. Hassan Sheikh Mahmoud, rais wa shirikisho la jamhuri ya Somalia, anasema wanajiona fahari kubwa kuwa ndani ya jumuiya hii our... wanachama Somalia ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki Umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Tumejaribu mara kadhaa kujiunga na jumuiya nyingine za ushirikiano wa kiuchumi katika pembe ya Afrika, lakini kwa sababu mbalimbali mbali, haijafanya kazi. Ndio tumeamua badala ya kuanzisha jumuiya nyingine, kwa nini tusijiunge na jumuiya iliyopo na iliyoonesha mafanikio kwa watu waliopo. Kwa muda wa miaka kumi Somalia imekuwa ikiomba kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Nchini Tanzania, mwaka 2024 imepoteza viongozi na watu mashuhuri walioacha alama kubwa katika historia ya taifa hilo. Miongoni mwao ni Rais mstaafu wa awamu ya pili, Mzee Ali Hasani Mwinyi, ambaye alifariki dunia Februari 29 mwaka 2024 kifo chake kilitangazwa na Rais Daktari Samia Sulu Hassan. Nimeukumbuka msemo wa Kiafrika unaosema anapofariki mzee maktaba hungu wa moto. Taarifa za kuporomoka kwa jengo la ghorofa katika eneo lenye pilika nyingi la Kari ya koo namo Novemba 16 lilikuwa na vichwa vya habari na zaidi ya watu 29 wakitajwa kupoteza maisha na majeruhi 86 lakini, yeah. Tulivyokuwa tunasikia wale wanajeshi wanatindua, tulizania ni kitu kirahisi sana. Haikuwa kitu kirahisi wala so sio chepesi tu, na ukisikia swala la la, la kifusi mahali, msilichukulie jambo jepesi. Mwaka elfu mbili na ishirini na nne ndani ya mipaka ya Tanzania umekuwa na joto la aina yake, hasa katika siasa za chama kikuu cha upinzani nchini humo, CHADEMA, jambo lililovuta hisia za ulio wengi ni uamuzi wa makamu mwenyekiti wa chama hicho Tanzania Bara, Tundu Antipasilisu, kuamua kuchuana na mwenyekiti anayemaliza muda wake Freeman Mboe katika nafasi hiyo ya juu ya uongozi ndani ya chama hicho. Kwa sababu zote hizi, ninaamini na ninapenda kuamini kwamba ninyi wanachama wenzangu mnaamini kuwa nina sifa za kutosha za kugombea nafasi ya juu kabisa ya uongozi katika chama chetu. Tukitoka nchini Tanzania, na sasa twende nchini Kenya. Huko nako mambo yalikuwa mengi kwa mwaka 2024, tukio la maandamano ya vijana maarufu kama Generation Z walioingia mitihani hasa katika jiji la Nairobi kupinga mswada wa utata wa fedha wa mwaka 2024, jambo lililopelekea mswada huo kutupiliwa mbali na serikali. Maandamano kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya amani. Video zinazoonyesha polisi wakifyatua gesi ya kutoa machozi kwa kikundi kidogo cha waandamanaji mjini Nairobi saa nne na nusu asubuhi. Uchunguzi huu umethibitisha kwamba polisi walifyatua mara kwa mara bomu ya machozi au mizinga moja kwa moja kwa waandamanaji na kuhatarisha na kujeruhi vibaya watu pale ambapo vilitua. When they taifa hilo pia kwa mwaka 2024 liliandika historia ya aina yake. Mchakato uliovuta hisia za walio wengi, si ndani ya taifa hilo, bali pia nje ya taifa hilo ni kuondolewa mamlakani kwa naibu rais wa Kenya kwa wakati huo, Rigathi Gachagua, na kisha Rais William Ruto akamtaja waziri wa mambo ya ndani Kithule Kindiki kuchukua nafasi ya naibu rais mpya, zoezi lililokamilishwa kwa bunge la kitaifa kupiga kura ya kuunga mkono uteuzi wake. Baraza la Seneti limeamua kumwondoa madarakani naibu rais wa jamhuri ya Kenya, Rigathi Gachagua, kwa kuzingatia sheria ya haki ya kupata taarifa. Gachagua ameondolewa kwenye wadhifa huo. His Excellency Rigathi Gachagua EGH ceases to hold office. Wakati siasa za Kenya zikiwa na panda shuka, huko nchini Rwanda Rais Paul Kagame akapata ushindi mnene katika uchaguzi mkuu uliofanyika katika taifa hilo na akaweka historia ya kupata asilimia 99 ya kura. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Ndani ya Afrika Mashariki mwaka 2024 utakumbukwa kwa mengi. Nchini Uganda. Tukio la maporomoko ya taka nchini Uganda katika dampo la Kitelezi mjini Kampala uliosababishwa na mvua kubwa umeacha simanzi kubwa kwa wakazi wa taifa hilo kwa mwaka 2024. Tumeketi na <thefele> viongozi wa mitaa katika eneo hili juu ya eneo kwa ajili ya kuwahifadhi wahanga. Tunatakiwa kupa kupata eneo wanapoweza kwenda wahanga they can, they can. Wakati huko nchini Burundi, zaidi ya wakazi 2400 katika kijiji cha Gabaniro nchini humo walijikuta wakiachwa bila makazi baada ya kutokea maporomoko ya udongo kutoka kwenye mlima ulio karibu na kijiji hicho na kubomoa zaidi ya nyumba mia nne. Nako nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, bado mapigano yanaendelea karibu miongo miwili sasa, katika eneo la Kivu Kusini, Kivu Kaskazini na Ituri, kati ya serikali na makundi yenye kubeba silaha, yameilazimu serikali ya DRC kunyosha kidole cha lawama kwa Rwanda kuwa ni mfadhili mkuu wa kundi la M23. Na kilichovuta hisia za wengi ni kuanguka kwa mazungumzo yaliyoitishwa nchini Angola yakilenga kuwakutanisha marais Felix Tshisekedi wa DRC na Paul Kagame wa Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduingire, alisema kwamba nchi yake inataka ahadi thabiti kutoka kwa DRC kuanzisha mazungumzo ya moja kwa moja na M23. Hoja hii inapingwa vikali na DRC kama anavyobainisha msemaji wa Rais Felix Tshisekedi, Bitina Salma alivyozungumza na Arafii Kinshasa. Tumekuja mjini Luanda na kushuhudia kwa mara nyingine nia mbaya ya nchi ya Rwanda. Kama mnavyojua, Rwanda imeweka masharti mapya ili kusaini mkataba kwamba lazima kuwe na mazungumzo ya moja kwa moja na kundi la magaidi M23. Nchini Sudani ya Kusini, kufumba na kufumbua wa macho, wakati wakazi wa taifa hilo wakijiandaa kuingia katika uchaguzi mkuu, wakajikuta wanapokea taarifa kutoka kwa mamlaka nchini humo kwa uchaguzi wa taifa hilo umesogezwa mbele. Wananchi lazima waamini sekta ya usalama. Kwa nini? Ili wajisikie salama, hasa wale wanaofanya utafiti katika nchi jirani waweze kusikia wako huru kurudi kwa hiari msikilizaji wa rafii kiswahili tukiwa tunaweka nukta katika makala haya ya mwisho kwa mwaka 2024 tuambie na wewe ni matukio gani unayoyakumbuka katika eneo lako nikutakie heri ya mwaka mpya wa 2025 mwandalizi wa makala haya afrika mashariki naitwa maltininyoni nasema kwa heri kwa sasa na uwe na mwaka mpya wenye neema na baraka tele