Namkule Goma, mashariki mwa DRC, ni saa 11 na dakika 15 hivi. Punde tunaingia viwanjani, nam studioni Ruben Lukumbuka amewasili na taarifa za michezo. Karibu Ruben. Asante sana mwenzangu, uh, Omariba na msikilizaji, natumai huna neno hapo ulipo, na nianze moja kwa moja na habari hii ambayo bila shaka imedhihirisha furaha kwa mataifa mengi ya Afrika ambayo yamefuzu AFCON mwaka ujao. Uh, hapa moja kwa moja kuna Niger, Sudan, lakini pia Zambia na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ambayo na yenyewe imepata tiketi yake kwenye kufuzu michuano hiyo ya mataifa ya Afrika kutokana na ushindi wake wa mabao matatu kwa moja dhidi ya Chad. Uh, ilikuwa ni Desemba 28 siku ya mm -hmm. Jumamosi mm -hmm. uh, kwenye uwanja wa Stade de Martir jijini Kinshasa uh, Kariya, kama sehemu ya awamu ya marudiano ya mchujo. Nimezungumza na uh, Richard Muhima, huyu ni mwandishi wa habari za michezo huko Goma, DRC, nami nimemuuliza ushindi huu una maana gani kwa timu ya taifa ya DRC Leopard. Ameniambia uh, ni kitu kizuri sana kwa timu ya Congo. Unajua timu ya Kongo ni timu ambayo ina uze, uzoefu wa hiyo michuano, na ingelikuwa kitu kya haya sana kuona timu ya Kongo kuto kujinyakulia ushindi dhidi ya hiyo timu ya, ya Chad. Ni timu nzuri, lakini sisi tuna tuna timu nzuri, tuna ligi nzuri ambayo ina wachezaji wazuri sana. Kwangu mimi ni, ni kitu kya kawaida, kwani unajua timu ya Kongo ilishawahi kunyakulia ushindi mara pili uh, kwa hiyo michuano ya, ya Chan, na inakuwa tena kitu kizuri kwani hiyo Chan itakuwa uh, itachezeka ndani ya manchi jirani. Ni kusema wakongomani wengi watakuwa na hiyo posibility ya kwenda ku Ona mambo gizi itapitikana huko Tanzania, Kenya na, na, ni kitu cha mzuri hata Uganda. Nikusema itakuwa kitu ya mzuri sana kwa wakongomani. Na mimi najua kwamba tutaenda huko ili tutafute ushindi. Omariba, nini tathmini yako baada ya kumsikia Richard uh, Muhima huyu ambaye ni mwandishi wa habari za michezo kule DRC? uh, mbali na DRC kuna Niger, mm -hmm. Sudan na Zambia pia zimefanya vizuri na kufuzu uh, kwenye michuano hii ya CHAN. Mwanahabari huyu akizungumzia kwamba wana ligi nzuri, namaanisha kwamba kuna ile kukuza talanta, na mnapokuza talanta basi mnakuwa na uhakika kwamba mtafanya vizuri, lakini haijaishia kwa kufuzu. Mkifika pale inamaanisha kwamba mmekutana na wale bora zaidi, kwa hivyo kibarua ndio kimeanza. Ni kweli kabisa. Na msikilizaji, bodi ya nidhamu ya shirikisho la soka barani Afrika CAF, ilikutana na kujadili maswala na matukio kadhaa wakati wa mashindano mbalimbali mbali ya ya CAF ambapo imetangaza baadhi ya adhabu kwa makosa yaliyoorodheshwa katika mashindano ya jumla ya mataifa ya Afrika katika kufuzwa AFCON Morocco mwakani. Miongoni mwa adhabu nitazitaja tu baadhi kwa muktasari. Bodi hii ya nidhamu ya CAF inasema, CR Belouizdad ya Algeria ilishtakiwa kwa utovu wa nidhamu mara baada ya mashabiki wake uh, kudaiwa kutumia mabomu ya moshi wakati wa mechi yao dhidi ya Orlando Pal, uh, Pirates ya Afrika mm -hmm, Kusini. Ilikuwa tarehe 26 Novemba mwaka huu uh, na sasa klabu hiyo imetozwa faini ya dola elfu kumi ni faini ambayo inaweza kupunguzwa kwa mujibu wa taarifa hii ya kaf hadi dola elfu tano iwapo hakutakuwa na tukio kama hilo katika kipindi cha miezi kumi na miwili ijayo kuelekea AFCON mwaka ujao. Mashabiki tuwache utunda. <laughs> Na shirikisho hilo uh, la soka baradi Afrika kaf pia limearifu kwamba bodi ya nidhamu wakati wa kikao chake Desemba kumi na tisa omariba mm -hmm. ilitoa uamuzi wa wake kuhusu malalamiko yaliyowasilishwa na shirikisho la soka la Guini wakati wa mechi uh, yake, wakati wa mechi kati ya Tanzania na Guini ambayo ilichezwa uh, Novemba 19 uh, ambapo bodi hiyo ya nidhamu imeona kwamba malalamiko ya shirikisho la soka Guini eh, kwa kweli hayana haya msingi wowote, kwa hivyo yametupwa mm -hmm. kando sijui bado na sekunde chache uh, ni afueni nafikiria, na muda wetu taturuhusu tufike hapo. Ni kushukuru Ruben kukumbuka kwa muda wako msikilizaji, tupate makala mazingira leo dunia yako kesho. Jupita Mayaka. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka. Tunaangazia ikiwa tunaweza kuwa na mazingira tulivu bila kelele chafuzi katika maeneo tunayoishi, lakini pia sehemu tunazofanya kazi. Msikilizaji, unazosikia ni kelele kutoka kwa matatu jijini Nairobi nchini Kenya, lakini kelele hizi kadhalika zinaweza kutokana na sehemu za ujenzi, viwanda, na hata muziki unaopita kiasi kwenye vilabu na makanisa. Wakati viwango vya kelele vinapozidi vigezo fulani, vinaweza kuathiri vibaya afya ya binadamu wanyamapori na ubora wa maisha kwa jumla. Na hapa nimekutana na baadhi ya wakazi jijini Nairobi, wakinieleza jinsi mazingira yalivyo kufanya biashara katika jiji lenye shughuli nyingi na kelele kutoka kila sehemu. Mi nishazoea sisikii efekti yoyote, lakini labda kwa mtu mwingine, but sometimes, tuseme kama hizi magari zikikamganya mbili ya hii sako na hii sako nazote ni ganya, lazima zitaongeza kelele k zinapishana. Kwa kuangalia spesi hizi magari zote, sioni pali zinawezaekwa, so ile kitu unaona ya muhimu sana ni kama makanga wenyewe wanaambiwa waache kupiga kelele, ama hizo gari wa e so zenyewe madereva wanaambiwa waache kupiga hizo maoni. Unaelewa hiyo ndio kitu naonaatst kunakuwa kuko so sako zenyewe wanaongeleshwa, wanaambiwa kelele wenyewe wapunguze, wa kwa maoni yao pia wanasema inabidi kukubali mazingira kama haya, kwa kuwa ni sehemu ya ajira kwa watu wengine. Kwa kelele ni lazima tutuzoee, jusi sa shughuli yetu. Pia ni naturusu, lazima tutukae hapo. Kwa kelele jusi, ukitaka pali imetulia utapata lakini sasa hapo upati kitu. So, hata wenye wanapiga kelele, wanapiga kelele magari zote, manganya au mavijana furaha yao ni kuchochea hizo gari chochezi, na hiyo chochezi ndio salari yao. Hiyo ndio kazi, wanalipwa juu kupiga kelele, kusema ngongare ni malipo. Wana wanapata fomio, akitulia hata so kumaanisha wako hera. So kubijana nao ni kitu impossible, unaona. Ezi ni weuzoea tu kelele yao <laughs> <laughs> <laughs> ukae tu hapa tuangalie, kwa mfano, kuhusu swala la magari ya uchukuzi. Kuna wakati mamlaka zilipendekeza kutenga sehemu nje ya jiji, licha ya kwamba halikufanikiwa kwa hali ufanisi kabisa. Unafikiri hilo jambo lingesaidia katika kupunguza kelele katikati ya jiji? Ni nzuri, lakini sasa pia ishu ni hizo zikiwa nje ya jiji bado hizo space za kutengeneza hizo place ziko zisioni juu kama venye nimekuonyesha, kama hiyo side ya Ngong hapa palitengeneza hizo terminal, haiwezi akomodate gari zote za kutoka Ngong Road. Ukiziangalia, unajua Ngong road iko na gari ngapi? Eh, ndo hiyo kitu itawezekana, lakini hiyo space hapo ni kidogo, iwezi fanya kitu. Hata hapo watakreate hata jam ingine ya juani. Tunaona ni eriwa zikae hapa; manake sisi kama wauzaji au makastoma tunawapata kwa hizi area eh, so kuna dizain yao wa makasoma wanaweza wakuona huko mbali, ikuwe labda sasa amezoea kununua hapa, lakini anaosikishiwa huko mbali, so awezi fika kwa duka yetu, mi naona ikiwa nguu. Msikilizaji, kwa mjibu wa shirika la ulinzi la mazingira la Marekani, EPA, sauti inakuwa isiyotakikana inapotatiza shughuli za kawaida kama vile kulala, mazungumzo kutatiza au kupunguza ubora wa maisha ya mtu. Ukweli ni kwamba huwezi kuiona kuionja au kuinusa. Ndo maana haijazingatiwa sana kama aina nyingine za uchafuzi wa mazingira, uchafuzi wa hewa au uchafuzi wa maji. Lakini katika kutatua hili, serikali ya kaunti ya Nairobi, idara ya mazingira ikiongozwa na afisa mkuu Geoffrey Mosiria, imeanzisha mchakato wa kuhakikisha swala la kelele linadhibitiwa. Tumeshirikisha to... jamii na kanisa kuwaambia kwamba wanafaa kudhibiti kelele ambazo zinatoka katika maeneo yao ya kuabudu. Tumekutana hapa na viongozi wa makanisa kujadili ni vipi tunaweza kudhibiti kelele jijini Nairobi. Kelele haitoki tu kwa maeneo ya burudani bali pia katika viwanda mbalimbali mbali, sekta ya matatu na hata msikiti katika makazi. Tumekubaliana kwamba tutashirikiana na kanisa kuhamasisha wakazi wa jiji la Nairobi umuhimu wa kudumisha mazingira kwa kuepuka kelele ya kupita kiasi. Kama serikali hatutafunga kanisa lolote. Wamekubali kujidhibiti wenyewe na kutangamana vyema na jamii. Bwana Mosiria, na jamii. na kelele katika maeneo ya makazi, mmeweka mbinu gani? Maeneo ya burudani yaliyo katika makazi ni kinyume cha sheria na hayaruhusiwi kuhudumu Tayari tumewakamata wale wanachafua mazingira kwa kupiga kelele kupita kiasi na kuwafikisha mahakamani. Kwa wahudumu wa maeneo hayo ya burudani ambayo yako katika makaazi, mengine hata hayana leseni za kuhudumu, tutawachukulia hatua kali za kisheria. Tutawakamata wale hawafuati sheria, ikiwemo wale wanapiga kelele kupita kiasi zoezi hili litaendelea hadi pale ambapo tutarejesha utulivu jijini Nairobi. Huyo amekuwa ni afisa mkuu wa mazingira katika kaunti ya Nairobi nchini Kenya. Uchunguzi umeonyesha kuwa kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya kelele na afya, ikiwemo yanayohusiana na msongo wa mawazo, shinikizo la damu, kupoteza kusikia, usumbufu wa usingizi na kupoteza tija na je, kwa mfano makanisa yametii maagizo ya, ya kudhibiti kelele. Pastor Benson Kamau Njenga wa The Last Minute Christian Church, Dandora Phase 2 anaeleza ni juhudi yetu pia kudhibiti makelele, kwa sababu kwa wengine itakuwa ni makelele, lakini kwa wengine itakuwa ni furaha. Nasi kama kanisa tuachukua nafasi yetu, kila mtu ajaribu uh, kufanya aliwezekanavyo uh, kwa sababu Bibilia inasema ya kwamba tutii serikali iliyo mamlakani na tuiombee, lakini afahamu ya kwamba pia katika Bibilia kuna mahali siku moja ama wakati mmoja wana wa Israeli walipiga makelele peke yake ikaangusha ukuta wa Yeriko, na wakati walipoangusha ule ukuta wakapata ushindi na wakapata furaha sana, kwa sababu wamepata ushindi. Na hata hivyo sio wote wanaweza furahia ile makelele na sio wote wanaweza kubali ile eh, kwa sababu watasikia kana kwamba wanapigiwa makelele. Hatulichukulii kwa mzaha, tunalichukulia kwamba ni sheria anaweka na anaendelea pia kufuatilia na kuzingatia, nasi na kama kanisa tutashukuru tuta tu Mungu akituwezesha kwa sababu sio wote wako na uwezo ule wa kuweza kuweka zile vyombo za kudhibiti yale makelele kulingana na vile yanavyosema mtumishi. Uh, katika kuzungumzia hili pia, kuna wakati wanasema kwamba kanisa, si kwa sababu ya kelele tu, lakini kwa sababu hakuna watu kanisani labda, ama mtuni mmoja, lakini kelele inapitiliza zaidi. Ndiondiyo inawezekana labda mtu chugaji ameenda kanisani kuomba ama me. kwa sababu sio wakati wote washirika wanaweza kuwa wako, lakini akiweka vyombo zake aweze kutumbuiza pale kuabudu, kwa sababu kuna watu ambao wamejaliwa na karama tofauti tofauti. Kuna mtu ambaye amejaliwa na karama ya kucheza vyombo na na kuabudu kwa pamoja, na pia ataomba. Na wakati ambapo anataka labda kuomba, ataanza kucheza zile vyombo, kuabudu kuabudu, kwa nyimbo kadhaa za kuabudu, hatimaye ataomba. Ya kwamba hata kana kwamba mtu ni mmoja aliyeko pale, iwapo roho yako iko na kiwi ya kutafuta uso wa Mungu, haijarishi kana kwamba mko wengi ama mko mmoja. Na ndio maana wakati Yesu alipokuwa anapeana mfano alipeana mfano wa, wa watu wachache sana, akasema ya kwamba mahali wawili ama watatu walipo, hapo ndipo Mungu yupo. Hahivyo ndivyo alivyo sema, alionyesha ya kwamba ushirika sio lazima uwe na watu wengi. Unaweza kuwa ushirika uko na mtu mmoja wa ama watu wawili watatu watafanikiwa kushiriki katika ule ushirika na wane, wazungumze neno la Mungu na hatimaye waweze kuomba Mungu. Kwa hivyo inafaa aelewe ya kwamba sio lazima watu wawe wengi ili ya kwamba niwe na niwe ninatumia zile vyombo. Naweza kuzitumia kwa sababu ninapenda kwamba wakati hata ninaomba, niweze kuweka sauti yangu ya kufanya ya kwamba niweze kuzama, kwa sababu kuna watu huzama sana kwenye maombi, wakati kuna vyombo zinacheza, zinacheza polepole pole, na kuna vile unaweza zipanga na ziwe zinacheza na we pale unaomba ama unaabudu. Msikilizaji, kelele inayopita kiasi imeongeza wasiwasi katika jamii ya sasa kutokana na athari zake kwa afya ya binadamu, wanyama pori na mazingira. Kwa kuongeza ufahamu na kuchukua hatua ili kupunguza viwango vya kelele, inaweza kupunguza athari zake na kuunda ulimwengu wenye afya na utulivu. Unaposikiliza muziki au kutazama filamu na ukapata onyo kwamba ukiongeza sauti kupita inayohitajika itakuathiri, usipuuze. Umekuwa nami Jupita Mayaka, kwa heri, na nikutakie heri njema za mwaka mpya.