Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate habari za michezo, naye Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Carol Coril, natumai umekuwa na siku njema. Bila shaka nimekuwa na siku nzuri pia. Msikilizaji, natumai umekuwa na siku nzuri mm -hmm. na na moja kwa moja katika habari za michezo, nianze kwa kuletea baadhi ya mechi kadhaa ambazo zitapigwa leo katika ligi mbalimbali mbali, kule Ulaya, nikianzia nchini Uingereza ambapo jioni hii mwendoa uh, itakuwa ni usiku si jioni <laughs> saa tano usiku uh, kwa saa za Afrika Mashariki bila shaka Dabi watachuana na, na Portsmouth wakati katika Ligue 1 nchini Ufaransa Toulouse watacheza na Saint Etienne, na katika Bundesliga ni ligi ya huko Ujerumani Freiburg watacheza na Wolf, ba, Wolfsburg wakati pia kule Italia katika Serie A Uh, Empoli ama Empoli watacheza na Torino, lakini pia katika La Liga ni huko Uhispania, Valladolid wenyewe watacheza na Valencia. Kule Ubelgiji uh, Melechen watawakaribisha Antwerp kutoka Ulaya basi, tuje sasa barani Afrika msikilizaji, ambapo michuano ya kufuzu kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba leo inaingia katika hatua ya fainali ambapo Angola wenyewe wanakwenda dimbani kucheza na Zambia. Nini karata yako hapa? Uh, Zambia ikiwa ni jirani <laughs> nafikiri na narusha na rufu yangu Zambia na ndio maana nilitanguliza <laughs> kutaja Zambia nikijua kwamba hautakosa kuitaja. Ni kweli kabisa, watafanya vizuri, tunawatakia heri, lakini mi nawatakia wote heri, Angola na Zambia. Zambia wenyewe wanaingia kifua mbele <laughs> eh, katika fainali ya michezo hii mara baada ya kuwatandika Afrika Kusini mabao mawili kwa moja, wakati Angola na wenyewe waliwagwamiza uh, Zimbabwe mabao mawili kwa uh, sifuri. Twende nchini DRC huko ambako Christophe Mputu raia wa nchi hiyo ameshinda uh, medali ya dhahabu katika mashindano ya juji tu ndio mm, ile <laughs> ya huko oh, michuano ya Afrika ambayo ilifanyika hapo jana kule Marrakech nchini Morocco, mara baada ya kumshinda duki eh, wa Mauritius Adel uh, Rashwan katika mchezo um, wake wa fainali, wakati wa pambano la kwanza mtawaliwa Christophe Mputu yenyewe aliwashinda El Amrani, Abdel Salam wa Morocco na uh, Nze Obam uh, Jean Arseve wa Gabon, lakini mchuano wake uh, huu ulionekana kuwa mkali zaidi, uh, ndio pale alipopambana uh, na mabumba uh, Musunda Pierre Stephane uh, kutoka nchi ya Madagascar. Ushindi wa Christophe Mputu Carol, kwa mujibu wa kocha wake, umechukuliwa kuwa ni wa heshima kubwa kwa nchi hii ya uh, DRC kwa sababu michezo kama karate, lakini vilevile vile jiu jitsu kama vile imetoeka kutajwa hapa hmm, ni michezo ambayo vijana wengi wanasema kwamba haithaminiwi sana wala haizungumziwi eh, mbali na judo na kadhalika, lakini za kabumbu yani soka, mm -hmm. Kwa hivyo kocha wake Kristo uh, mwenyewe wa amesema kwamba ushindi huu ni matokeo ya 2022 na makamu bingwa wa dunia mwaka huu wa 2024, ana medali sabini na mbili na anasalia hadi leo kuwa mwanariadha aliyefanikiwa zaidi eh, kule DRC. Naona muda ameniruhusu kuwa na haya Nama, nafikiri umebakisha kidogo tu, hebu malizia kocha mkuu wa klabu ya wanawake basi nije hapa Kenya. Kocha mkuu wa klabu ya wanawake e, e, Kispeed e, Queens Daniel Mingis amesisitiza kuwa umuhimu wao kwamba watatumia wikendi hii ili kuboresha baadhi ya uh, mbinu ambazo uh, timu yake ilishindwa kuzifanya. Minjisi alionyesha matumaini kuhusu maendeleo ya timu na matarajio yao katika ligi kuu ya wanawake nchini Kenya FKF. Asante ah, sana alikumbuka. Na sasa nikaribishe makala ukweli, ukweli au uongo, jupita mayaka pamoja na Jorge Ajoi au uongo Hujambo hapo ulipo msikilizaji karibu katika makala ya thelathini na nne ya kipindi ninayofanya kwa ushirikiano na labi. lehusishwa mauaji ya Oromia mwaka huu. Kuongezana na hayo, tunaangazia dai kuwa kuna tiba mpya ya ukimwi. Lakini huu ni 254 707 888 555. Ajoi, hujambo? Naona tabasamu kweli, kunani? Nam, nina furaha kwa sababu tumebakisha siku chache tu kisha tumalize mwaka huu wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Naona mwaka umekuendea vizuri vizuri, sana <laughs> kwa sababu <laughs> nimeongeza mke wa pili pale nyumbani ah! <laughs> <laughs> lakini pia wetu kukaribishe, na fundi wa mitambo ni vital mgisho bila shaka. Na baada ya kukatwa kichwa kwa kijana katika eneo la Oromia kule Ethiopia, maandamano yalifanyika Novemba mwaka huu, na baadaye akaunti moja ya TikTok ilishiriki video ya waziri mkuu Abi Ahmed ikidai kwamba inamwonyesha akihutubia nchi kuhusu ugaidi wa hivi majuzi huko Oromia, lakini huu si ukweli, kwa sababu klipu ambayo ilitumika mwaka 2020 waziri mkuu abi, akizungumzia mauaji ya mwanamuziki Hachalu Hundesa. Klipu hii iliaririwa ili kuondoa kutajwa kwa jina la Hachalu ili kubadilisha muktadha asili. Ajoi, naona maandishi kwenye video hii ya TikTok kwa lugha ya Kiamhari ya Novemba 22 yalisomeka hivi kuhusu mauaji ya Salale, na katika sehemu ya chini ya skrini hapa naona maandishi mengine yanasema kwamba tazama hotuba ya Abi na msikilizaji, watu wa Salale wanatoka katika ukoo wa Oromo nchini Ethiopia na wanaishi katika ukanda wa Shewa Kaskazini. Chapisho hilo linamwonyesha Abi akiwa amevalia nguo nyeusi akizungumza mbele ya kamera. Nikimnukuu alichosema Abi alisema hivi: ningependa kutoa salamu zangu za rambirambi kwa niaba ya serikali ya FDRE. Mauaji hayo yalikuwa jaribio la kuzua mzozo mkubwa wa kikabila na kuendeleza kutoaminiana kati ya makabila. Msikilizaji, FDRE ni jamhuri ya kidemokrasia ya Ethiopia. Kukatwa kichwa kwa kijana huyo katika wilaya ya Dera kulikuja kujulikana wakati video iliyosemekana kuonyesha mauaji yake ilipoibuka kwenye mitandao ya kijamii ya Ethiopia. Katikati kati ya Novemba mwaka 2024 nakumbuka ajoi. Video hii ilisababisha lawama kutoka kwa umma na kusababisha maandamano ya wanafunzi wa chuo kikuu, lakini kanda za video za abya akiomba umma kwa utulivu hazihusiani kabisa na matukio haya. Nam Jupiter kwa kutumia mbinu ya invid we verify kwa ushirikiano wa afp factcheck. Matokeo yalifichua kwamba vyombo mbalimbali vya habari vilichapisha video ya awali ya hotuba ya Abi zaidi ya miaka minne iliyopita, kufuatia mauaji ya mwanamuziki Hachalu Hundesa. Na tulitafuta pia kutumia maneno muhimu yanayohusiana na hotuba ya Abi kuhusu mauaji huko kaskazini mwa Shewa au Salale, na hakuna ripoti za vyombo vya habari vya ndani au vya kimataifa vilivyoripoti ukweli au uongo ezaji kipindi hewani. Ni ukweli au uongo katika idhaa ya RFI Kiswahili, tukielimishana kuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli, haswa mitandaoni. Sasa kuna machapisho yanayodai kuwa dawa inayotumika kutibu virusi vya HIV ambayo pia imeonesha matumaini katika kuzuia maambukizo ndio tiba mpya kwa wale ambao tayari wameambukizwa. Je, umesikia hilo wewe, na mjupita? machapisho yaliyosambazwa mwezi huu yanasema kwamba tiba mpya ya uk kimwi yenye thamani ya dola elfu arobaini ina ufanisi wa karibu asilimia mia moja na inahitaji kutumika mara mbili tu kwa mwaka. Hii dola elfu arobaini ni sawa joi na shilingi ya Kenya milioni nne. mm -hmm. Lakini hata hivyo, wataalam wanasema msikilizaji, kando na upandikizaji wa nadra wa seli unaofanywa katika muktadha wa matibabu ya saratani, hakuna tiba ya ukimwi na matibabu ambayo machapisho yanarejelea dawa ya muda mrefu ya lenacapavir ambayo katika majaribio imepatikana kuwa na ufanisi mkubwa katika kuzuia maambukizi ya HIV lakini bado haijaidhinishwa kwa matumizi nje ya utafiti. Na msemaji wa kampuni ya Gilead Sciences ya kule Marekani alisema katika barua pepe kwamba dawa ya lenacapavir inafanyia utafiti kwa ajili ya kuzuia virusi vya HIV na iwapo itaidhinishwa huenda ikawa ya kwanza ambayo itatumika mara mbili tu kwa mwaka kuzuia virusi vya HIV lakini si tiba kamili. Naam, Jupiter Ben Phillips mkurugenzi wa mawasiliano katika shirika la Umoja wa Mataifa la HIV and AIDS UNAIDS alisema kupitia barua pepe kwa shirika la Reuters kwamba kuna matibabu ya HIV ambayo kuwezesha watu kuishi muda mrefu na pia kuna kuzuia HIV lakini hakuna tiba. Patrick Jackson naye profesa msaidizi katika kitengo cha magonjwa ya kuambukiza katika chuo kikuu cha Virginia pia alisema dawa hiyo siyo tiba ya HIV. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 25477888555 na msikilizaji, katika kitengo cha katuni hii leo, tunaye Celestin kutoka Nairobi kule nchini Kenya. Celestin, hujambo? Jambo Jupita, habari ya pale studio? Studio kwema, sijui wewe. Tuko hali shwari, pokea salamu Asante. zangu zimezipokea. <laughs> Asante. Asante. Sasa leo unachora kuhusu nini? Katika makala ya leo nitachora kuhusu machapisho yaliyoibuka mtandaoni yakidai ya kuwa kuna tiba mpya ya virusi vya HIV. Si vyema kutoa habari potofu kuhusu suala nyeti kama hili la afya linaloathiri watu wengi mno tunatumai kuwa juhudi za kupata tiba zitafanikishwa hivi karibuni ina tusiwe na haraka sana kusambaza habari za, za kupotosha na habari zisizo za kweli mitandaoni ni kushukuru sana Celestin kwa mchango wako Asante, na nikutakie jioni njema pia. Basi msikilizaji, katuni yake Celestin, unaweza kuipata kwa kutembelea wavuti wetu www.rfi.fr/sw. Na sasa msikilizaji, tuwapishe La Benevolencia kwa tumbu hizo huko nini, bandugu eh. Angalia kule mchoma Yo, Yo, mm, <laughs> Anjiayo, oh. Shukran za dhati Mchoma na Joli kwa kutuelimisha. Na msikilizaji, ukiwa na shauku kuhusu habari yoyote kwenye mitandao ya kijamii, sema nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili au kwenye WhatsApp nambari yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumulisha 2547788555. Unaweza pia kutufuatilia kwenye chaneli yetu kwenye WhatsApp RFI Kiswahili. Ukiniita okay, Jupita Maya kanitaitika. Ni mwezi wa sherehe nyingi, ni kutakia kila la heri. Na watu wa Goma, pokeeni salamu. Nami ni George Ajoi, hadi wiki ijayo majaliwa.