Ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano huko Masulukwede mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Ma, kipenga kimelia. Karibu mwenzangu Jason Sagini, leo ndio msukumagozi. Karibu habari za <laughs> jioni kwema kabisa, uko vizuri? Safi kabisa ingawa homa imeanza kutoweka, karibu sana. Tunaanzia wapi na habari za michezo? Na mtuanzie Kenya ambapo hii leo hatimaye wizara uh, ya michezo nchini humo kiongozwa na waziri Murkomen Kipchumba, wamezindua rasmi kamati andalizi ya CHAN ni pia Afcon 27 na kamati hiyo ina watu 31 m ikiwemo uh, rais wa zamani wa Sekafa Nicholas Musonya Chambali, pia rais mpya wa FKF nchini Kenya Hussein Mohamed hata ambaye atakuwa anamsaidia kama e, msaidizi wake, lakini pia kamati hiyo itakuwa inafanya maandalizi ya katika ujenzi wa viwanja mm. wa Nyayo, lakini pia mweka sarani katika nchi ya Kenya. E, kumbuka pia hii ni baada ya tetesi kwamba labda huenda Kenya kapokonywa haki za kuandaa chan no. na ikatikwa jukumu taifa la Rwanda, na amezungumza meneja wakafu nchini Kenya Kabelo Bosilon kusema hili kwamba labda Kenya itaandama itaandama watatuka country ama taifa jingine kuweza kuandaa chan mwaka ujao. You know, unajua tumekuwa tukisikia mengi you know, mitandaoni siku chache zilizopita kuhusu michuano hiyo inaweza kuandaliwa wapi, na anataka kuhakikishia kuwa CAF imejitolea kuhakikisha mashindano yatafanyika katika nchi ambazo zilikusudiwa kuandaa, na tuko hapa kuhakikisha hilo linafanyika. Sure linafanyika, mendaji sure huyo wa shirikisho la soka barani Afrika CAF akiwa nchini Kenya, naitwa Kabelo Basi, amesema kwamba hawata tuika juu kumu taifa la Rwanda mataifa jingine bali bado Kenya na hizi haki za kuandaa CHAN. Nam, nam kulikuwa na taarifa hata jana mutu alituambia mm, na pia nimepitia habari hiyo kwamba ukarabati wa uwanja wa Kasarani umefikia kwenye asilimia thelathini. Jiu unadhani kwamba mm, kwa muda mchache ambao umebaki e, watafanikiwa kweli kukamilisha? Na kitu bacho wengi wakijui ni kwamba CHAN inahitaji uwanja mm, moja pekee ambao ni uwanja wa Nyayo na, na uwanja wa mwe Kasarani ulikuwa ni uwanja mbao unapigiwa pigiwe sabu za kwelekia Afko ni shina saba, mm, kwa hivyo kama kwenye maandalizi ya CHAN uwanja mm. wa Kasarani upo mbali sana kuweza kuandaa CHAN, lakini kwamba uwanja ambao unafaa kuandaa CHAN ni uwanja mmoja pekee kutoka kila taifa tatu wa Afrika Mashariki ambao ni uwanja wa Nyayo. Lakini pia Jason Sagini, eh, kuna ule uwanja mwingine ambao ndio ulikuwa umeanza uh, mm. kukarabatiwa na wenyewe umefikia mm. wapi? Talanta City Sports e, ambapo unaanza kujengwa upya no. bado huko mbali, lakini huo ni kwenye sababu zile za Afcon 27. Lakini pia amezungumza hii leo uh, waziri wa michezo nchini Kenya Murkomen Kipchumba mm -hmm. kuhusiana na kuweza kuandaa CHAN haswa kwa taifa la Kenya nayihakikishia kaf na Wakenya kwamba wa tutakuwa tayari kuandaa michuano ya Chan. Tunafanya kile jitihada usiku na mchana kukusanya kila aina ya rasilimali ili kuhakikisha kwamba viwanja vyote vinakuwa tayari kuandaa michuano ya Chan Februari mwaka ujao. Nam mwazii wa michezo huyo nchini Kenya anaitwa Kipchumba Murkomen na akisema kwamba lazima Kenya itaandaa chane mwaka ujao mm. E, leo pia kumekuwa na mechi kadhaa katika ligi kuu ya soka Kenya, ambapo Mathare imeipigwa na Murang'a Seal mbili kwa bila na tukizungumzia Mapinduzi Cup ambayo inakwenda kuandaliwa mwaka ujao ni kwamba timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars itashiriki mashindano hayo mwaka ujao mm. Yatakuandaliwa katika taifa la Zanzibar kuanzia Januari tatu hadi kumi na tatu na kawaida huwa mashindano hayo na yanajumuisha vilabu, lakini safari yamegeuza mkondo na kualika timu kadhaa za taifa ikiwemo pia taifa la Zanzibar Heroes, Uganda Cranes, Kilimanjaro Stars, Burundi na Burkina Faso. Uh, huko Rwanda, uh, ni kwamba kocha timu taifa ya Rwanda anaitwa Frank Spitler baada ajatoa jibu, mm, baada ya shirikisho la soka nchini humo Ferwafa kumpa kandarasi mpya ya kuwa endelea kuwa kocha timu taifa ya Amavubi Stars kumbuka kocha huyo alikuwa amefikia kikomo cha kandarasi yake lakini bado, mm -hmm. alikuja tu kwa jumbo la kuweza kuendelea kuwa kocha timu ya taifa ya Rwanda, huku Rwanda ikiwa inajiandaa kushiriki michuano ya CHAN, eh, kucheza na Sudan Kusini baadaye mwezi ujao. kwenye mashindano ya kufuzu shule za upili barani Afrika CAF mmeanza hii leo kule Uganda uganjani St Mary's Kitende, upande wa wanaume Tanzania imetoka bila bila mara mbili leo kwa kutoka bila bila na Burundi, kisha baya kitoka pia bila bila na timu ya taifa Somalia. Uganda imeambulia sare bila bila na Rwanda kisha kuipiga Somalia goli moja kwa bila ya kupanda. Wasichana, Tanzania imepiga Rwanda matano kwa moja. Uganda nayo ikifunga Burundi magoli mawili kwa moja. Kule Ulaya ni kwamba mwamuzi wa kati wa ligi kuu Uingereza kwa kwa e, a kati ya Girona dhidi ya klabu ya Liverpool. Naam, ni kushukuru sana Jason Zagini kwa habari hizo za michezo. Na sasa tumpishe mwenzetu Martin Nyoni na makala ya Afrika Mashariki. Tumejiunga leo kwa sababu ya kuazimisha uh, siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii yetu. Dunia ikiadhimisha siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia leo, tuko hapa pamoja na mashirika zaidi ya sita ambayo inawakilisha umoja wa wanawake vijana wanaofanya kazi za kupinga ukatili na kuwaimpaa watoto wa kike ili waweze kufikia malengo yao. Siku hii inaadhimishwa duniani kote, wakati mataifa wanachama jumuiya ya Afrika Mashariki bado wanakumbana na matukio ya ubakaji, mipigo, rushwa ya ngono udhalilishaji ndoa na mimba za mapema. Kitu muhimu kingine nilichopata katika mdaro huu ni jinsi ya kuzuia ukatili. Tunaweza kuzuia ukatili kwa njia mbalimbali. Kauli mbiu ya mwaka huu inasema, kila dakika kumi mwanamke anauawa, hakuna visingizio, tuungane kuondoa ukatili dhidi ya wanawake. Kwa elimu niliyoipata, ntawasaidia wanafunzi wenzangu kuepukana na ukatili, nitawaelekeza namna ya kuepuka ukatili ukatili dhidi ya wanawake na wasichana bado ni moja ya ukiukwaji mkubwa na unaoenea wa haki za binadamu duniani kote. Inakadiriwa kuwa wanawake milioni 736 wamekumbwa na ukatili wa kimwili au wa kingono. Kwa mfano, umeona tu juzi, tumeona takwimu zimetolewa uh, zinaonyesha kwamba vijana na, na watoto wenye umri kati ya miaka 25 kushuka chini, maambukizi ya virusi vya ukimwi zinaongezeka. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tukituama kuangaza maadhimisho ya kampeni ya siku 16 ya kupinga ukatili wa kijinsia mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwa sote hadi tamati. Kila mwaka kuanzia Novemba 25 hadi Desemba 10 dunia huadhimisha kampeni ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia lengo ikiwa ni kupinga ukatili na kutetea haki za wanawake. Chimbuko la maadhimisho haya limetokana na tamko la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa awamu ya saba, Kofi Anani, la mwaka elfu mbili na sita la kutaka dunia itambua kuwa lipo tatizo kubwa la ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake na watoto wa kike. Hasna Ali ni mkurugenzi wa shirika la Urafiki Girls, anasema wamekuwa na jukumu la kuwafikia vijana, kuwawezesha kupinga ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Leo tuko hapa pamoja na mashirika zaidi ya sita ambayo inawakilisha umoja wa wanawake vijana wanaofanya kazi za kupinga ukatili na kuwaimpawa watoto wa kike ili waweze kufikia malengo yao. Tumejiunga leo kwa sababu ya kuazimisha, uh, siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii yetu. Kwa hiyo tumejumuika kwa pamoja ili kuwafikia vijana wengi wanao uh, walioko mashuleni na nje ya mashule, na tumepita zaidi ya shule tano kwa tangu tarehe ishirini na tano na tutaendelea mpaka siku ya tarehe kumi mwezi wa kumi na mbili ambayo itakuwa ni siku ya hitimisho midaalo yetu. Hii ni kwa, uh, ni kwa ajili ya ku hamasisha watoto wa kike na wa kiume waweze pia kuhusika katika masuala ya kupinga ukatili kwa sababu uh, tunaamini tukianzia huku chini uh, kutoa elimu tutaweza kutengeneza vijana wanaharakati wazuri ambao wanaweza kupaza sauti na ambao uh, watakuwa wakiwa wanajua kwamba jamii inahitaji kuwa salama na kuwa na usawa ili waweze kutimiza malengo yao. Kampeni ya siku kumi na sita inajikita katika malengo kadhaa ikiwemo kuongeza ushawishi, kubadilishana taarifa na, na uzoefu, kujenga uwezo wa pamoja, matumizi mazuri ya rasilimali zinazopatikana, na kuunganisha nguvu za asasi za kijamii katika kuhamasisha, kuelimisha, kukemea na kuchukua hatua za pamoja ili kupinga ukatili wa kijinsia katika jamii. Mkurugenzi Hasna anasema bado kazi inatakiwa kufanyika ili kufikia malengo. Tunaweza kusema matukio yanapungua kwa sababu elimu imekuwa kubwa katika jamii, lakini bado jitihada zinahitajika ita, zina zaidi kwa ajili ya uh, kuwafikia watu wengi zaidi, lakini pia tunajua kubadilika tabia ni mchakato. Kwa hiyo hatuwezi kusema tume, tumefanikiwa na tutulie. Ndio maana unaona kila mwaka wadau tunaamka, tunashirikiana na serikali kwa ajili ya kupaza sauti. Takwimu zinaonyesha kuwa kila baada ya dakika kumi wapenzi na wanafamilia walimuua mwanamke kimakusudi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mgogoro wa unyenyesaji wa kijinsia ni dharura. Maria Emmanuel ni mwanafunzi wa kutoka shule ya sekondari, anasema wakati wa kampeni ya mwaka huo imemsaidia kupata utambuzi wa aina mbalimbali mbali za ukatili wa kijinsia na jinsi ya kujilinda. Imejifunza aina ya ukatili wa kimwili, ukatili wa kisaikolojia ukatili wa kingono na ukatili wa ki, ukatili waki wa kijinsia. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, takribani mwanamke mmoja kati ya watatu hupitia ukatili maishani mwao. Wasichana wako katika hatari kubwa ya kufanyiwa ukatili. Msichana mmoja kati ya wanne ananyanyaswa na wapenzi wao. Kwa elimu nilipata nitawasaidia wanafunzi wenzangu kuepukana na ukatili. Nitawaelekeza namna ya kuepuka ukatili endapo wataona mtu mwingine anafanyiwa ukatili wawe, wawe na ujasiri wa kwenda kumsaidia au kutoa taarifa sehemu husika. Kampeni ya mwaka 2023 ilisema wekeza ili kuzuia ukatili dhidi ya wanawake na wasichana, ikilenga kuwaomba wananchi kuonyesha jinsi wanavyohusika katika kumaliza ukatili dhidi ya wanawake na wasichana na kuziomba serikali duniani kote kushirikiana na jinsi zinavyoweza kutia juhudi katika kuzuia ukatili wa kijinsia. Dionis Alex pamoja na Maria Emmanuel wanasema kuvunja ukimya ni moja ya silaha muhimu kwao. Kitu ambacho nimejifunza ni kwamba tu, tu, tusiwe wakimya tufichue ukatili, lakini pia tunapenda kualika watoto wote kama wanapofanyiwa ukatili wakaweze kusema na, ku, na, ku, na kufichua mambo yote ya ukatili kusudi wakaweze kuwa salama kitu muhimu kingine nilichopata nilichopata katika mdaro huu ni jinsi ya kuzuia ukatili. Tunaweza kuzuia ukatili kwa njia mbalimbali, kwa mfano kutoa elimu. Tunatakiwa kutoa elimu ya kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa, kwa waza, kwa wanawake na watoto, kwa sababu wanawake na watoto ndio wameonekana wanga wakubwa wa ukatili katika jamii zetu. Siku 16 za uhanaharakati ni fursa ya kuihusisha ahadi wito na uwajibikaji wa hatua kutoka kwa watoa wa maamuzi wakati dunia ikikaribia maadhimisho ya miaka 30 ya azimio la Beijini na jukwaa la utendaji la mwaka 2025. Bunge la Afrika Mashariki kuhusu siku ya kimataifa kuzuia ukatili dhidi ya wanawake katika kikao chake cha 72 cha EALA kilichoketi tarehe 17 Novemba mwaka 2019 kilipitisha azimio la bunge kuhimiza jumuiya ya Afrika Mashariki na nchi wanachama kuchukua hatua za dharura kwa ushirikiano ili kumaliza ukatili dhidi ya wanawake katika kanda ya Afrika Mashariki, hasa katika nchi wanachama. Azimio la bunge hilo lilihimiza jumuiya ya Afrika Mashariki na nchi wanachama kutoka na hatua za dharura na kushirikiana ili kumaliza ukatili dhidi ya wanawake katika kanda ya EAC na hasa nchi wanachama. Kwa mfano, umeona tu juzi, tumeona takwimu zimetolewa uh, zinaonyesha kwamba vijana na, na watoto wenye umri kati ya miaka 25 kushuka chini maambukizi ya virusi vya ukimwi zinaongezeka kwa hiyo tunaona kwamba sisi wadau tuna kazi kubwa ya kufanya kwa hiyo ndio maana unaona tunafika mashuleni kwa vijana wadogo ili wajue wako hatarini kiasi gani ili tuweze ku, uh, kuwaondoa na ili janga la asasa la virusi vya ukimwi na ukatili uh, tunawaambia jamii kwamba tunapambana pamoja tunashinda pamoja na tunasonga mbele Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki. Hii leo tulituama kuangaza maadhimisho ya kampeni ya siku 16 ya kupinga ukatili wa kijinsia. Mwandalizi na msimulizi wako na twa Malalatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.