Ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano kule miwo bwena kasere mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo Benga Kimelia RFI Kiswahili michezo na Victor Moturi. Karibu Moturi. Asante uh, sana. Tunaanzia bu... wapi na habari za michezo jioni hii? Tunaanzia nchini Kenya ambapo no. kwamba nchi hiyo iko kwenye hatari ya kupoteza haki za kuanda michuano ya Chan no. kwa taifa la Rwanda kwa sababu ya kuchelewa, uh, kukamilisha baadhi ya viwanja ambavyo vilikuwa vinahitajika, mindombino mm -hmm. masuala kama hayo, kwa kufikia sasa uwanja wa Moi Kasarani uh, umefikia ile asilimia thelathini peke yake ila uwanja wa Nyayo umekuwa ukifikia asilimia kumi tu. E, nakumbuka kwamba zimesalia siku ishirini na mbili. Ni siku chache kweli, chache sana, lakini kuna... na je, kwa mtazamo wako pengine, nini kinachelewesha ujenzi huu ama ukarabati wa viwanja hivi? Najua michezo nchini Kenya haswa soa, soka imekuwa na siasa nyingi mm. Najua panapokuwa na siasa hapa na pale kidogo huwa uh, kuna shida ya mambo na maandalizi mbalimbali, si hata mchezo peke yake, ila katika mm. tu sekta mbalimbali, kwa hivyo ni kitu ambacho kwa kweli Ee, nakumbuka kwamba si mara ya kwanza Kenya kupoteza uh, michuano hii. Kumbuka mwaka elfu mbili na kumi na nane eh, iliweza kupoteza eh, kuandaa michano kwa sababu ya ukosefu na, na wa viwanja. Tumekuwa tukijadiliana kuhusu swala hili. Je, kwa siku chache hizi ambazo tayari zimebaki, je, unadhani kutakuwepo hata na viwanja viwili walau ambavyo vinaweza vikatumika eh, kulingana na, unajua sasa hivi vimo, sasa hivi vinaendelea mm. Eh, ku, vi, kujengwa ndivyo. Kwa kweli wan, munasama, watu wanasema kwamba viko katika hali ya, ya, ya sawa, lakini mm. Sasa ukiangalia asilimia ambazo kama uwanja wa mwika salani, asilimia thelathini, kidogo haiwezi zna siku, siku ni chache, ila kuna baadhi ya maafisa sama kocha wa vilabu wanasema kwamba ikijisatiti vizuri mm -hmm. Kenya e, yataweza kuafikia siku hizo, lakini e, kulingana na wadadisi wa spoti kidogo hilo uh, haliwezekani kwa sasa, bila shaka kama ulivyosema, wataji dhati tu vilivyo ipasavyo ili kuhakikisha uh, ujenzi ama ukarabati wa viwanja hivyo unaenda uh, enda kwa uharaka zaidi Nam. Yani, hakuna kulala, usiku mchana kazi tu <laughs> naam, inawezekana e, e, inawezekana, lakini Nam. kidogo uh, ni, ni, ni, ni ngumu kiasi. uh-huh. pia tukisalia nchini Kenya, ni kwamba uh, siku ya leo imekuwa ni siku ya kwanza kwa rais mpya wa shirikisho la FKF uh, kuanza kazi pale ofisini, ambaye ni Hussein Muhammad Huseni, na mwenzake McDonald Mariga alio mchezaji uh, vile vile uh, waliweza kushinda uchaguzi uliofanyika wikendi iliyopita. Uh, kule Tanzania uh, ni kwamba uh, ligi ya soka ya Kinadada inarajia kesho ambapo mechi tano zitapigwa uh, Mashujaa itakaribisha Fountain Gate, uh, na Yanga itakaribisha Mwandalizi Queens, Alliance uh, Girls itacheza naye Bunda Queens na uh, Gate Program na itacheza naye Um, kule kule Uganda uh, bwana uh, Ruben ni yep, kwamba uh, kampuni moja kutoka Misri inatarajiwa kujenga uwanja wa, uh, wa, wa akibua nchini, nchini humo kwa kitita cha dola za Marekani milioni mia moja ishirini na tisa ili kuinua viwango vya michezo nchini humo. Uwanja huo pia utakuwa ni kama kumbukumbu kumbu ya yule mwanariadha wa kwanza kuwahi kushinda uh, me, meda, medali ya dhahabu uh, nchini humo, anajulikana kama John Akibua. Ndio maana uwanja huo unaitwa Akibua Stadium kule um, upande wa mambo na Formula One uh, uh, bingwa mara nne wa Formula One Max uh, Verstappen anajishughulisha uh, na kazi kadhaa uh, za shirikisho uh, mchezo ya kuendesha magari fia nchini Rwanda wiki ijayo mm. Bingwa huyo wa dunia aliamrishwa kukamilisha baadhi ya kazi ya maslahi ya umma, jambo ambalo kwa kwelia anasema kwamba kidogo ni ngumu kule, kule e, Ulaya ni, ni kwamba Luis Na, Luis Nani mchezaji e, wa Manchester United 19. kutoka Ureno. Uh, Ruben amesema uh, kwamba amestaafu kucheza soka akiwa na umri wa miaka thelathini na nane. Alishinda mataji kumi na wili mm -hmm, yakiwemo mataji mane ya ligi kuu na moja ya ligi ya mabingwa. Miongoni mwa vilabu alivyochezea ni pamoja na uh, Manchester United uh, Sporting uh, Fenerbahce na Valencia Mm -hmm, fana bach na bila shaka ameoneka, ameonekana kuwa mmoja wapo wa wachezaji ambao walijituma sana ingawa <laughs> Manchester United kidogo ilimtegemea wakati fulani hivi, naam <laughs> na, na, na kwenye ligi kuu Uingereza sijui kama iko na muda ume, umesalia bado kuna sekunde chache tu, West Ham watakutana na Wolves, alafu kule Italia, Monza watacheza na Udinese, Udinese, Udinese, uh -huh. Na kule Hispania katika la liga naona Getafe wakicheza na Espanyol. Naam, ni kushukuru sana Victor Moturi kwa habari hizo za michezo. Na sasa tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. <mucho> Tumai msikilizaji, wewe kwa wakati mmoja umetumia vyakula au vinywaji kama soda au maji vilivyopakiwa katika chupa za plastiki, lakini pia mifuko inayotumika kufungasha mboga au bidhaa unapokwenda sokoni. Wataalamu wanasema plastiki zinapotumika na kutupwa ovyo, basi ni hatari kwa mazingira. Majadiliano yamekuwa yakiendelea kwa miaka miwili na hata mkutano wa hivi punde kukamilika kule Korea Kusini, nchi wanachama wa Umoja Mataifa wamekosa kukubaliana kuhusu mkataba wa kwanza kuhusu plastiki ambao ungekomesha madhara kwa binadamu na uchafuzi wa mazingira kupitia plastiki. Karibu msikilizaji katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka. waliohudhuria mkutano huu uliokamilika ni pamoja na Helen Dena, ni kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa. Bidena, karibu na kwanza kabisa, unazungumziaje mataifa kukosa kufikia mwafaka kuhusu plastiki? Ndiyo, mazungumzo yalifika mahali ambapo wajumbe wali hawakukubaliana kuhusu ule mkataba wa kimataifa wa kukomesha uchafuzi wa komesha, uchafuzo, mazingira kutokana na taka za plastiki. Tulikuwa tumetarajia mkataba wenyewe utaafikiwa pale, lakini ikafika wakati tukaona kwamba katika yale mazungumzo kuna msukumo sana wa kuwa ni lazima mkataba afikiwe hata kama utakuwa mkataba hafifu. Kwa hivyo sisi kama wanaharakati tunasema hata ni, ni afadhali kama haujaafikiwa, lakini kuna fursa nyingine ambayo mataifa yatakuja pamoja yazungumzie huu mkataba na pengine basi watakubaliana, kwa sababu kulikuwa na pande mbili ambazo hazikuwa zinakubaliana na vipengee kadha wa kadha katika ule mkataba. Ni mgawanyiko ambao umetokana na baadhi ya nchi kupendekeza kupunguza uzalishaji wa plastiki, huku nchi nyingine kama India na China zikipinga kuzuia uzalishaji na badala yake kuzingatia udhibiti wa taka za plastiki. Mataifa ambayo yanatengeneza plastiki sana sana, mataifa ambayo yana mafuta ya kisukuu mataifa. Yale hayakutaka hicho kipengee kiwemo katika mkataba ule, kwa sababu kikiwa basi, kitapunguza kikipunguza uzalishaji wa plastiki, utaathiri kitega uchumi, pia utaathiri biashara. Kwa hivyo hilo lilikuwa moja, lakini katika kipengee hicho hicho, kuna mataifa kama mia moja ambayo yalisimama kidete, yakasema, sisi tunataka kipengee hiki kiwepo ndani, na wakaorodhesha mataifa yote ambayo wanakipigia debe. La pili ilikuwa zile kemikali ambazo ni sumu. Hilo pia lilikuwa linaleta tatanishi, kwa sababu kuna wale ambao wanasema hizi kemikali zipigwe marufuku kabisa, na wengine wanasema wacha tuangalie hizi kemikali ni zipi tuziweke pamoja, yani tufanye ile kimombo tunasema listing. Alafu sasa wengine wanauliza, na baada ya tukifanya hiyo listing, tutazifanya nini? Kwa hivyo hilo pia lilikuwa la tatanishi. La tatu ilikuwa mambo ya, ya fedha na sanasana sana, mambo haya yalikuwa ya mataifa ya bara la Afrika na yale ambao hayajiwezi. Na ngine nikizungumzia kidogo kipenge hicho, bara la Afrika lilikuwa limeleta wazo vile ambavyo huo mgao wa fedha utafanyika ndo maana hata wakikubaliana huu mswada basi usiwe tu huko katika karatasi, kuwe na fedha pia ambazo zitasaidia mataifa ambayo hayajiwezi kuona kwamba mkataba huu basi wanaenda kufanyia kazi. Msikilizaji, kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP, kila siku kiasi sawa cha lori elfu mbili za kuzoa taka zilizojaa plastiki hutupwa katika bahari mito na maziwa ya ulimwengu. Uchafuzi wa plastiki ukisalia kuwa tatizo la kimataifa. Afrika inatengeneza asilimia kama tano za plastiki ambazo zinapatikana dunia nzima. Ni mataifa kidogo sana Afrika ambayo yanazalisha plastiki hayapiti matano. Ukija katika kule kutumia sasa, inazalisha asilimia tano na inatumia asilimia nne. So naona ni kidogo sana vilevile vile Afrika pia, kuna zile taka ambazo zinatoka mabara mengine zinaletwa Afrika kwa kimombo tunasema waste dumping. Nchi za Afrika ziko katika hali ambayo zinaathirika, ilhali hali sio kwamba zinazalisha plastiki nyingi sana. Kwa hivyo inabidi wawe mstari wa mbele, kwa sababu pia tukiona hatuna ule uwezo wa ku clean, ama kumaanisha kuwa tunahakikisha hizo takataka ama hizo plastiki ambazo ni taka hazituathiri. Bidena anapozungumzia athari, naye mwenyekiti wa kamati ya majadiliano kati ya serikali mbalimbali Louis Vyas. Valdivieso amesema majadiliano haya ni muhimu kwa sababu plastiki ni hatari pia kwa afya. The impacts of human health are equally alarming. Athari kwa afya pia inazua hofu, wakati chembe chembe za plastiki zikigunduliwa katika viungo vya binadamu na kuibua wasiwasi wa hatari kubwa ya kiafya, ikiwemo saratani na masala mengine ya uzazi. Ndio maana mkataba huu ni muhimu, sio kwa sababu tu ya kwamba unalinda mazingira, lakini pia kulinda afya ya binadamu, kuinua maendeleo ya kiuchumi na kukuza ubunifu katika sekta ya plastiki. This global crisis demands a global solution. Kuna nchi ambazo zimetekeleza zuiyo au kuweka ushuru kwa zile plastiki ambazo ni za kutumia mara moja tu. Tuchukulie mfano wa Rwanda ambapo mwaka 2008 na ilikuwa moja wapo ya nchi za kwanza duniani kupiga marufuku mifuko ya plastiki na chupa za matumizi ya mara moja. Bidena unafikiri kutofikia makubaliano haya ni kama kurudisha nyuma zile nchi ambazo zimefanikiwa kupiga hatua kama vile Tanzania, Uganda Afrika Kusini na Kenya linarudisha nyuma, na ndio maana sasa huu mkataba utakuwa wa maana. Shida ama changamoto ya hizi sheria ambazo nchi zinaweka ndio sheria ni nzuri, lakini kwa mfano tukisema Kenya imepiga marufuku, tuseme nchi jirani haijapiga marufuku, basi kutakuwa na yale masoko kwa, kwa kimombo tunasema black market. Um, mifuko hiyo inaweza toka Uganda kwa, kwa mfano, iingie Kenya na bado itumike Kenya hata kama Kenya imepiga marufuku. Na sasa mkataba huu ukiwa ume, wa, wa, wa, Bali, na mataifa yote yametia sahihi basi tamaanisha, kama wakisema karatasi hizi ama mifuko hii ipigwe marufuku itapigwa marufuku kila mahali, kila nchi. Kwa hivyo hakutakuwa na hizo shida za kuwa mimi nimepiga marufuku, wewe haujapiga, kwa hivyo unaniletea zile ambazo uh, hazitakikani katika nchi jirani. Nchi ya Somalia mwezi Oktoba, mwaka huu kupitia Wizara ya Viwanda na Usafiri wa Majini ilipiga marufuku rasmi uagizaji wa, wa mifuko ya plastiki inayotumika mara moja kwenye bandari za Somalia, katika hatua inayolenga kuzuia uchafuzi wa mazingira. Bide na serikali zikijituma ili kupunguza taka za plastiki, kuna wasiwasi wa uelewa Afrika kuhusu athari za plastiki kwa mazingira, hili unalitazamaje? Kunao ambao wanaelewa hizi athari, kuna wengine ambao hawaelewi. Kuna mambo kadha wa kadha ambao kila nchi inafaa kurudi kwao kuona ya kwamba wananchi kwa mfano wameelimishwa, na kuna zile plastiki ambazo hazitaweza kutumika pia, wametafuta njia mbadala ama, kama hivi vitu mbadala ambavyo vitatumika kama hizo plastiki zimepigwa marufuku. Katika huo mkataba kuna vipengee kwa kimombo tunaviita National Implementation Plans. Kwa mfano U ukienda mataifa kama vile Nigeria, Ghana wanatumia plastic hizi tunaita sachet. Hizi ndogondogo kutumia ma kunywa maji na inauzwa katika mitaa kila mahali. Kwa hivyo, mataifa kama haya anaweza kaa chini yaangalie ya ni vipi tutajua kwamba watu wetu wanapata maji safi, ndio maana waache kutumia hizi karatasi. Kwa hivyo, kila nchi itakuwa na vipengee fulani ama itakuwa na mikakati fulani ambayo lazima iweke. Na hiyo mikakati basi itahitaji hela, na ndio maana Afrika inasema mkataba huu, hata tukikubaliana tunahitaji fedha ili tukifika kule kwetu ama tukirudi katika nchi zetu basi tuweze kuona kwamba mkataba huo unakuwa uh, wa maana. Plastiki hutengenezwa kutokana na nishati ya kisukuku na kwa sasa inakadiriwa kuwajibikia kwa asilimia tano ya hewa chafu duniani. Kwa hivyo juhudi za kuizuia zinaweza kusaidia katika juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Unajua mazungumzo huwa si kila kitu watakubaliana kwa kimombo tunasema, it's a give and take. Yani wewe unapata kidogo, mi pia napata kidogo. Kwa hivyo wafike mahali ambapo watakubaliana, na kukubaliana kwao kusiwe tu kwa kuangalia vitu kama uchakataji, kwa sababu yale mataifa mengine wanasema, shida si utengenezaji, shida ni takataka zenyewe. Kwa hivyo tutumie mambo kama uchakataji, lakini ukiangalia hata tusema tuchakate zile plastiki na bado tunaendelea kutengeneza zingine, hilo halitakuwa suluhisho. Ye, majadiliano haya kuhusu plastiki yataendelea mwaka ujao. Niishi hapo kwa leo, ni mshukuru Bi Helen Dena, kiongozi wa mradi wa plastiki katika shirika la Greenpeace Africa kwa mchango katika makala haya. Ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika.