Ni saa 12 na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Karibu, asante sana mwenzangu Victor Muturi. Tuanzie kwenye riadha nchini Kenya, ambapo mwanariadha nchini Kenya Beatrice Jelgat Cherop amepigwa marufuku ya ame miaka miwili na kitengo cha uadilifu cha riadha duniani AIU kupatikana kutumia dawa simwa misuli vilichukuliwa mapema Oktoba 36 mwaka huu katika mashindano ya Kuala Lumpur ya Standard Chartered Marathon, na tayari amekiri makosa yake, lakini pia amekubali hukumu iliyotolewa na AIU. Lakini matokeo yake Cherop kuanzia Oktoba 36 mwaka huu hadi kwenda mbele yamefutuliwa mbali, inaona kwamba pia mataji yake moja pia na medali kadhaa pia zifutuliwa mbali cha mbali, pia ada alizolipa kwenye michezo ya mashindano hapo awali, lakini pia kwamba hukumu hii pia inaweza kata rufaa na shirika la kuona masuala ya kusimamia misulu duniani WADA lakini pia shirika la kutoka hapo moturi. Tuangazie matokeo ya ligi za ukanda, michezo mchana wa leo na tuanzie kule Bunda ambapo Bumamuru imetoka sadu moja kwa moja na Igol Noir lakini huko nchini Kenya, mechi ya kwanza kocha mpya Burundi anaitwa Etienne Deragije akiwa klabuni Polisi ameishinda Nairobi City Stars tatu kwa moja. Lakini Shabani Mpe imetoka goli moja kwa moja na Posta Rangers, huku Gor Mahia bingwa mtetezi ikipiga Talanta FC magoli matatu kwa mwila. Na huyu hapa golkipa wa timu ya Police FC anaitwa Patrick Matasi baada ya mchezo wa leo dhidi ya Nairobi City Stars. I think meji imekuwa fiti a sababu kila mtu alikuwa anataka 3 points and uh, ukiangalia especially police football club vile imekuwa aijakuwa fiti vile especially, tumeenda so many matches. Last game kushinda ilikuwa game ya Madare mm. and I think he uh, win ni positive, na imetusaidia kusukuma team To the second win of the season. No, unajua mchezaji mwenyewe unachojua. So mimi mwenyewe nilisema nilisema niliongea na technical bench nikamwambia wanipe rest for some few matches uh, mm -hmm. so that uh, your pressure at least it cool eh? Ndio narudi nicheze. So I think walinisikiza mm -hmm. and uh, after your rest ndio maana nimerudi kupiga okay. game tena Sauti ya mchezaji ambaye ni golkipa klabu ni Police FC Patrick Matasans kwamba mm -hmm. amerejea baada ya kuwa nje kwa muda mrefu, maana kwamba ni kocha mpya Ndairagije anakuja na, na kupata ushindi wa kwanza katika mchezo wake wa kwanza. Kocha kutoka taifa la Burundi anaitwa Etienne Ndairagije. Uh, kutoka hapo motuli tuendelee katika mashindano ya kombe la mataifa Afrika kwa kilada mchezo wa handball inaendelea kule jijini Kinshasa nchini DRC. Na hii leo ni kwenye hatua za mchujo, imeanza kwenye robo finali ambapo mapema awali, Tunisia ilipiga Kongo 28 kwa 24 wakati Angola ilipiga Algeria 34 kwa 15 lakini sasa hivi uwanjani Cameroon dhidi ya Senegal kisha baadaye mchezo kati ya Misri na DR Congo kwenye robo finali kwenye michuano ya kuwania nafasi ya kwanza na mbili. Kenya imecheza na Gine kapigwa 34 kwa 12 kwa kevari, kicheza na Uganda baadaye uh, leo jioni. Uh, kutoka hapo tuelekee Uingereza, ni kwenye michuano ya klabu uh, ligi kuu Uingereza, ambapo inaendelea leo usiku katika raundi ya 14, lakini kabla hapo uh, jina la Rainbow ni gani kwa Kiswahili? Upinde Upindo wa mvua. <laughs> Sasa huko nchini Uingereza moturi ni kwamba Uh, wikendi juzi, yeah. Uh, wikendi jana katika mchezo wa Crystal Palace na Newcastle, uh, nahodha wa timu ya Crystal Palace Mark Guehi alivaa kitambara cha unahodha ambacho kilikuwa na rangi za upinde, lakini kwenye rangi hizo za upinde akaandika nembo ama maandishi ya kumpenda Yesu. Mm-hmm. Lakini shirikisho la soka nchini Uingereza FA kasema kwamba litampiga marufuku ama faini kwa kutoa maneno hayo kwenye kitambaa cha upinde, eh, cha unahodha klabuni Crystal Palace. Lakini jana katika mchezo wao na Ipswich Town, uh, beki huyu ambaye ni nahodha wa Uingereza pia aliandika maandishi ambayo kidogo yana mfano huo karibu sana, lakini safari akaandika kwamba uh, na Yesu anawapenda, Jesus loves you, katika mchezo jana dhidi ya Ipswich Town. Makosa ya hapo, ambapo kwamba shirikisho la soka nchini Uingereza FA leo imesema kwamba halitompiga marufuku ama faini magoiki sana, kwamba eh, alitoa maandishi ambayo yanakwenda kinyume na sheria za soka nchini Uingereza kwamba Eh, sheria hizo zinasema kwamba mchezaji haruhusiwi kuweza kuandika maandishi ya kijamii ama maandishi ya Kikristo kwenye maandishi ama kwenye kitambaa cha unahodha. Brentford lakini, kabla kuna mtamboni moturi, mchezo mkubwa leo siku ni kati ya Manchester na Arsenal. mm -hmm, labda kwa ubashiri wako huenda ikaishaje mchezo huu eh? Kwa sababu unajua nimetembea tembea mitaani watu wanaizungumzia sana Manchester, Manchester ndio. Asante kwa nami, bila shaka nikushukuru sana eh, Jason Sagini kwa taarifa za michezo. Tupate makala rudumu la uchumi <laughs> Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Naam, msikilizaji, mataifa 54 na ya Afrika yamekwisha tia saini mkataba wa biashara huria barani Afrika huku mataifa takriban 48 na pekee ndiyo yametia saini itifaki ya kwanza kutekeleza. Mkataba huu ni moja kati ya mikataba mikubwa zaidi ya kibiashara duniani ukitarajiwa kuondoa raia milioni 30 toka kwenye lindi la umasikini na kuongeza mapato ya bara hili hadi kufikia dola bilioni 450 ifikapo mwaka 2030. Hata hivyo, mkataba huu ambao ulianza kufanya kazi Januari mosi mwaka 2021, bado unakabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo vikwazo vya kibiashara na sheria baina ya nchi na nchi. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia mkataba huu kwa undani pamoja na suala la ulipaji wa madeni ya nje kwa mataifa ya Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu, Ali Mkimo ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana Makundi. Nam, pengine tuangazie kwa muktadha wa kiuchumi, mkataba huu unatarajiwa kuathiri vipi uchumi wa mataifa ya Afrika ikilinganishwa na mataifa yaliyoendelea? Kwanza unakwenda una kuleta tija, athari chanya, utaiangalia kwenye faida, kwa sababu imepangwa hadi ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini kufikia faida zaidi ya dola za Kimarekani trilioni ishirini na tisa imelengwa huko, lakini unazungumzia kuondoa kwenye umasikini wa watu takriban milioni thelathini. Lakini pia uh, imelenga kwenye kuhakikisha kwamba wanaondoa vikwazo vya kikodi kwa zaidi ya asilimia tisini na kuleta urahisi wa kufanya biashara. Lakini pia uh, mbali na hilo, wamelenga kuongeza biashara tunaita inter-trade ndani ya Africa, intra-Africa Eh, kuongeza ule ufanyajikaji wa biashara eh, baina ya Afrika na Afrika ili kuzipata hizo faida zake za kibiashara, lakini pia ni aina ya eh, kuchagiza kuongeza kwa bidhaa, kuhaulisha maarifa, teknolojia baina ya nchi hizi. Kwa hiyo unaweza ukaangalia zaidi kwenye maeneo hayo. E, vikwazo visivyo vya kiushuru ni moja ya changamoto eh, katika bara la Afrika vinaweza kushughulikiwa vipi ili kuufanya mkataba huu uwe na ufanisi? Kwanza ni kuyafata makubaliano yote ambayo yameainishwa, lakini e, vikwazo sio vya kikodi zinaita NTD na tariff barriers zimekuwa zikiumiza sana mipakani. Mipakani kuna paswa kusimamiwa sana. E, ukiangalia hata kwenye regional blocks, jumuiya za kikanda zinaumia sana kupitia mipakani. Mnakubaliana, lakini huku mpakani kumekuwa kuna changamoto. Sasa ni kuongeza usimamizi zaidi e, huku mipakani kwenye kufuatilia makubaliano yote ambayo yameainishwa. Sasa huko ndiko ambako panapaswa kuangaliwa zaidi ili kuondoa vikwazo sio vya kikodi, iangalie mipaka biashara ya ndani, mkataba huu unatarajiwa kukuza vipi, na ni sekta gani ambazo unaona zina uwezekano wa kunufaika zaidi? Naiona sekta ya kilimo ikiweza kunufaika zaidi kulingana na hili, kwa sababu nchi hizi tunazungumzia za Afrika zenyewe za zinategemea zaidi sekta ya kilimo kuweza kujikwamua. Sasa zinapaswa kujifungamanisha na ukuaji wa viwanda ili ziuze bidhaa. Bila hivyo, kuna nchi zitakuwa zinapokea zaidi kuliko kutoa. Kuna haja ya kuimarisha zaidi ukuaji wa viwanda ili zizalishe bidhaa, lakini bidhaa pia ni moja kati ya mambo ambayo inatija sana. Sekta ya huduma inaweza kanufaika zaidi. E, naiona pia na sekta ya utalii, japo sekta za uzalishaji naziona zikinufaika sana, yani kilimo, uvuvi, ufugaji, lakini zikifungamanishwa na maendeleo ya viwanda e, zinaweza kuongeza tija zaidi kwa kuongeza e, uzalaji wa bidhaa. Bila hivyo, nchi zenye uchumi mzuri zinaweza kunufaika zaidi na e, mkataba huu kulinganisha na nchi ambazo e, uchumi wake umekuwa ukijikongoja. E, e, e, e, tayari kuna jumuiya za kikanda, utangamano wa kikanda kama jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna Komesa, kuna ECOWAS, ambazo pia zina itifaki kadhaa za utangamano wa kibiashara. Mkataba huu unaweza kuhuishwa vipi na mikataba iliyopo, ili pengine kutoleta changamoto zaidi? Niliwahi kumsikia wa mkele mene uh, kiongozi wa secretariat ile uh, ya eneo uh, huru ya biashara Afrika, aliwahi kuzungumzia kuhusiana na mipango ambayo imeainisha mfano kama uwepo wa hiyo rec uh, ambayo tunasema ni regional economic communities mipangomyo uh, kwamba uh, mkataba huu utaenda kwa misingi ya kuangalia zaidi jumuiya hizi za kikanda kwa jumuia za kikanda utakuwa ndio msingi wa kuendeleza e, mkataba wa aina hii. Kwa hiyo e, inaweza silete sana changamoto, kwa sababu e, mkataba huu kama ukitembea ndani ya mifumo iliyopo kwenye jumuia hizi za kikanda, japo naiona changamoto ikienda kutokea kutokana na hayo yote kuainishwa, lakini itafika tu wakati lazima jumuia za kikanda wataangalia zaidi tija zao kuliko kufanya kazi na walio nje ya jumuia za kikanda. Hili eneo linapaswa kusimamiwa sana e, kwa ukubwa pengine. Kabla tujapata mapumziko mafupi, swala la ajira unalitazama vipi kupitia mkataba huu? Naona ajira zikifunguka kutokana na urahisi wa kufanya biashara eh, baina ya nchi moja na nchi nyingine, japo wale wanaozalisha zaidi watanufaika zaidi kuliko wale ambao wananunua zaidi, wanapokea tu, eh, hii kidogo inaweza kawa changamoto. Lakini kuna changamoto ya nchi za Afrika kwenye kitu kinaitwa rule of origin. Kuna watu wanaweza wakaagiza bidhaa wakasema ni za kwao, wakazipiga chapa na branding alafu wakaziuza. Uh, eh, hao wakifanya hivyo wanaweza sinufaiki, kwa sababu ukiagiza hautapata nafasi nzuri ya, ya ajira kwa sababu unauza zaidi mali ghafi. Watakuwa unufaika zaidi na ajira ni wale ambao watakuwa wana nafasi nzuri ya kuleta uwekezaji kwenye viwanda wa kuzalisha bidhaa na kisha kuuza. Lakini wale wanaonunua zaidi, wanaweza wasinufaike kwa sababu, eh, wao wananunua zaidi kwa wenzao na maana wale wenzao ndio ambao wana nafasi nzuri ya kuongeza nafasi za ajira. Lakini sasa urahisi wa kupeleka mitaji, rasilimali, eh, watu hii, eh, inaweza kuongeza zaidi nafasi za ajira. Uza, na ukiuza zaidi mari ghafi, changamoto itakuwepo hapa, lakini turudi hapa kwamba Afrika pia ina changamoto ya kutofanya biashara baina ya wenyewe kwa wenyewe. Gurudumu la uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni Gurudumu la Uchumi. Tulikuwa tukizungumzia mkataba wa biashara huria barani Afrika na sasa, tutazame kidogo ripoti mpya ya Benki ya Dunia ambayo imesema kwamba mataifa yanayoendelea hasa ya bara la Afrika na yale masikini yameendelea kulipa riba kubwa, lakini pia pesa wanazozipata, mapato wanayoyapata, wamekuwa wakiyatumia kulipa madeni ya nje, jambo ambalo limeathiri kwa kiwango kikubwa utoaji wa huduma na sekta kadhaa kuathirika kama vile sekta ya elimu pamoja na afya. Bado niko na Ali Mkimo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. A, kwenye hili swala la, la ulipaji wa madeni Ali, athari gani za kiuchumi tunaweza tukaziona kwa mataifa masikini kutumia fedha zake nyingi kulipa madeni yake ya nje? E, kwanza kabisa ni budget deficit na kisi ya bajeti ambayo imeendelea kutokea kila kukicha kwa nchi za Afrika, wanajikuta wananchi e, nyingi wanajikuta wana bajeti wana ambayo haikidhi e, kwenye kutimiza kutumiza, kutumiza mahitaji yake, kwa sababu zipo fedha wanazitumia kwa ajili ya kulipia madeni. Kinachokwenda kutokea utahitaji madeni tena, ili kuendelea kukidhi hayo mahitaji, lakini kumbuka, madeni yalipwa kwa local currency, yanalipwa kwa fedha za kigeni. Ikifanyika hivyo, wanakwenda kuipunguza akiba ya fedha za kigeni. Tumeona changamoto ambazo wamekuwa kuzipitia nchi za Afrika katika nyakati ambazo kuna uhaba wa dola, inasababisha mfumuko wa bei, hasa tunaita ile import inflation. Lakini pia unajikuta wana changamoto kubwa ya matumizi ambayo wanakutana nayo na sera zake za kifedha kushindwa kuyafikia malengo. Madeni yanapokuwa mengi, budget inashindwa kutosha huduma za kijamii, mnashindwa kuzikamilisha ujenzi wa barabara, miundombinu, na mtajikuta mkikopa tena. Na tumeona viongozi wa Afrika wakiwa wanapigia sana chapuo swala la kusamehewa madeni, na Rais Cyril Ramaphosa anachukua wenyekiti wa G20, unadhani mataifa haya yatafanikiwa? Ni kitu ambacho kinaweza kikafanikiwa, lakini e, wakiweka mikakati iliyo sahihi, na nchi ambazo zina uwezo tunasema zina e, rasilimali ambazo zinaweza kuvutia uwekezaji, ni miongoni mwa vitu ambavyo wanaweza wakaviweka kwenye masharti yao, lakini kwa nchi ambazo unaona kabisa kabisa hawawezi kuvutia vitu vya aina hiyo, ni ngumu kufanikiwa kwa kweli, iko ni kitu cha kukiangalia, lakini pia zitategemea na sababu za kijiopolitiki. Hawa wanaohitaji kuwasamehe kuwasamehe, wana malengo gani ya kibiashara na nchi hizo? Sasa hivi kuna ushindani mkubwa kibiashara. Sasa ikitokea nchi hizi zinataka kutengeneza mahusiano mazuri e, na nchi hizi ambazo zimewakopesha, wanaweza wakafikiria utaratibu wa kuweza kuwasamehe, japo e, pasina shaka, kuna baadhi ya masharti pia yanaweza kawepo hapo ndani, ndio changamoto yake kubwa, ambayo inaweza katokea wakati zinafanyika hizo debt structure. Kwa hiyo kufanikiwa huku e, kutategemea na, na, na, na vivutio vyake a, pengine swali la, la mwisho na kwa kifupi tu ukiweza ali sasa, ni majadiliano ya aina gani mataifa ya Afrika yanapaswa kufanya na, na wakopeshaji wa kimataifa kuanza kukaa chini na kuyapangilia upya eh, mipango mpangilio wa madeni, jinsi ya kulipa. Nchi za Afrika zimekuwa zikilipa zaidi hata kwenye G20. Umeona malalamiko ambayo yamekuwa yakizungumzwa hata wakati fulani aliwahi kuzungumza eh, rais wa Kenya eh, Dr William Ruto juu ya changamoto ambazo huwa zinatokea. Afrika inalipa zaidi, wakati mwingine inalipa zaidi ya mara nane ukilinganisha na mabara mengine, jinsi ambavyo wamekuwa yakilipa kwa hiyo, kuzungumza hmm, madeni haya yanaweza yakapunguzwa, lakini pia ni kupangilia mifumo ile, debt restructure, kuambiwa kwamba kwa sababu ukiangalia IMF wakati mwingine wamekuwa kwa debt restructure, lakini zinaenda mbali eh, kufika hadi wakati wa kusema kwamba mpunguze public expenditure, kwa hiyo sera zisiingiliwe, eh, sera na hizi wakati madeni haya yanapangiliwa, eh, kulipwa. Nam msikilizaji, uh, kwa kuwa muda hauturuhusu kuendelea na majadiliano yetu, lakini pengine tupatapo nafasi tutamalizia makala haya. Uh, wiki ijayo kwenye gurudumu la uchumi. Shukran Ali Mkimo uh, ukiwa hapo Dar es Salaam, Tanzania. Shukran sana Makundi. Na msikilizaji, basi na mimi ndivyo navyotia nanga kwenye makala haya ya juma hili. Usikose kuungana nami wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.