Imetimia saa 12 na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Jason Yes, Sagini karibu. Mambo, mambo vipi? Ko vizuri <laughs> mchezo wa basketball Afrika Mashariki hapa nchini, Kenya jana, uh, ya ya ya hizo za kufuzu mechi ambayo alikutana nayo katika hatua makundi Ijumaa juma, wiki jana naalapiga uh, Thunder uh, crst kutoka kule Angola. Kwa hivyo itakuwa ni mechi ya kuania bingwa katika ukanda wa sita Afrika Mashariki na Kati. Mm, uh, lakini kama na basketball tuangazie mechi ya CHAN mwaka ujao ambayo inafanyika katika ardhi za Afrika Mashariki Uganda, Tanzania, pamoja pia na Kenya, Februari mwaka ujao. Lakini wakaguzwa viwanja kutoka CAF walikuwepo nchini Tanzania pamoja na Uganda pamoja na Kenya hivi karibuni. Lakini walionyesha kuridhika kwao kwa maandalizi wanayofanya Uganda pamoja na Tanzania, lakini hawajaridhika na maandalizi wanayofanya Kenya kufikia sema na kwamba wanasema kwamba A Kenya ipo kama asilimia arobaini pekee kuelekea kuandaa AFCON na machane mwaka ujao masema kwamba uh, e, ina siku ishirini na nane kuelekea kuandaa hiyo michuano ya chama mwaka huu, ili kuweza kuwa tayari lakini bado kuna dukudu kwenye e, maswala ya bati la uwanja ni kanopi, amefikiwa asilimia arobaini pekee ikiwa huku, uh, miundombinu ya sauti uwanjani humo imefikia asilimia kumi peke yake, lakini pia unazungumzia uwanja wa Nyayo ambao lazima ufanywe karabati kadhaa, ikiwemo kazi kubwa ni kwenye zulia la uwanja ambao lazima ukunyevunyevu, mm -hmm. ili kuzuia mpira kudundadunda, lakini pia wanafanya pia kazi viwanja kadhaa ikiwemo pia viwanja vya mazoezi vya Kasarani annex moja pia na polisi sako, lakini kufikia sasa hivi taifa la Kenya halina kamati andalizi. Moja pia ni kwamba taifa jirani la Tanzania pamoja na Uganda pia wao watayari wameshaandaa, wameshatenga kamati za maandalizi nchini hiyo kwa ajili ya CHAN mwaka ujao kulingana. Unaona kwamba mechi hizi huenda zikachezwa katika mataifa haya mawili. Ah, ee, sijui maana kwamba bado hatujapata taarifa rasmi ya mwisho kuelekea kuandaa CHAN mwaka ujao. Kwa hiyo tusubiri tusubiri tuweze kujua kama wataweza kuondoa Kenya kuweza kuandaa CHAN mwaka ujao kwenye na handball tuangazie handball ambapo ni kwamba hii leo kumekuwa na mchezo kandaa kadhaa kwenye kombe la mataifa Afrika, inaendelea ni kwa mapema awali. Uganda ilipigwa na Gini 42 kwa 22 huko Tunisia, ikiilaza Cameroon 21 kwa 20 kwa moja pia. Sasa uwanjani Cape Verde na Misri, na wanaongoza Misri kwa 25 dhidi ya 24, eh, lakini Kongo ipo mbele 6 kwa 5 dhidi ya Senegal, mm -hmm. Lakini, baada ya sekunde zamu ya Algeria Kenya, kisha uh, DRC cheza na Angola katika mchezo wa mwisho wa makundi. Kwenye kombe la mataifa ya Afrika kwa handball, kwa upande wa kinadada. Kutoka hapo tuangazie michezo kule ughaibuni, kwamba klabuni Manchester ni kwamba kocha mpya Ruben Amorim amesema kwamba yeye hafurahii jinsi mashabiki wanavyozidi kumwimbia nyimbo za sifa. Maana anasema kwamba lazima watoe hizo nyimbo hizo kwa sifa kwa ajili ya makombo wao, ndio anacheza uwanjani, lakini yeye yupo nje ya uwanja. Na amesema kwamba huenda karejea beki ambaye ni kutoka taifa la Ufaransa mbili kumi na tisa Leny Yoro ambaye aliingia klabuni Manchester msimu huu akiwa amesajiliwa kwa tepepa, dola ikiwa ni milioni sitini na tano dola za Marekani moja pia. Alikuwa alipata jeraha mapema msimuni ulipoanza, mm-hmm. Lakini ana kurejea hapo kesho kwa mchezo dhidi ya Arsenal uwanjani Emirates saa tano usiku. E, lakini leo pia kuna mechi kadhaa kwenye raundi ya nne ya EPL inaanza leo bila shaka. Nanazungumzia mchezo kati ya Crystal Palace alafu wacheze Leicester City dhidi ya West Ham. Kumbuka ni mechi ya kwanza ya kocha mpya wa Leicester City anaitwa Ruud van Nistelrooy. Lakini pia kule Hispania kuna mchezo mmoja Mallorca dhidi ya Barcelona ambao walipoteza mechi hiyo ya ukendi dhidi Spalmas, na ngalau, mm -hmm. ya Las Palmas naarajia kutafuta angalau kuwa mbele ya Real Madrid kwenye jura la ligi, ligi ya la ligi Hispania. Kwenye ndondi uh, moturi ni kwamba nam mm -hmm. raia kutoka taifa la Uingereza Daniel Dubois anapangiwa kutetea ubingwa wake wa heavyweight kwenye ndondi dhidi ya bingwa zamani Joseph Parker eh, mnamo Februari mwaka ujao mm -hmm. katika ardhi ya Saudi Arabia. Kumbuka uh, Dubois huyu alimlaza Anthony Joshua uh, mwezi Septemba mwaka huu katika taji ama pambano lanapiginiwa la IBF belt. Lakini pia unazungumzia kwenye Formula 1 uh, bodi ya simamizi ya mchezo wa kuendesha magari duniani F1 motorsport inataka kubadilisha hmm, sheria zake ili kupunguza njia ambazo e, uongozi wake unaweza kuwajibishwa katika watu mbaya ambao umeshuhudiwa hivi karibuni. Maanake mm -hmm, unajua mm -hmm. kwa msimu huu akenda kamilika hivi karibuni, kwa hivyo na salamu, kuna moja pekee likuamisha msimu mpya ama msimu huu wa Formula 1 kwenye motorsport. Na namni nikushukuru sana Sagini kwa habari hizo za michezo, na sasa tupate makala Afrika Mashariki <tune> Afrika Mashariki EAC ni moja ya mashirika ya kikanda ya Afrika ambayo imekuwa na mchango mkubwa katika kukuza ushirikiano na maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika eneo la Afrika Mashariki. Nipongeze na nitoe asante kubwa kwa wazee wetu kwa uamuzi wao wa kuanza tena jumuiya hii baada ya kuvunjika huko nyuma. Jumuiya hii ilianzishwa rasmi mnamo mwaka 1999, lakini ilifuata misingi ya ushirikiano wa kanda ambao ulianza hata kabla ya hapo. Jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu <tis> pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Historia ya ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ilianza mwaka 1967 wakati wa kuanzishwa kwa jumuiya ya Afrika Mashariki ya kwanza ambayo ilikuwemo nchi za Kenya, Uganda na Tanzania. Jumuiya hii ilivunjika mwaka 1977 kutokana na saba changamoto mbalimbali mbali za kisiasa na kiuchumi. Kama uamuzi huo ungetekelezwa mwaka wa 1963, kungelikuwa hakuna matatizo ya Idi Amini wa Uganda, na hata matatizo ya Rwanda na Burundi yangetatuliwa mapema. Baada ya kuvunjika kwa EAC ya kwanza Nchi za Kenya, Uganda na Tanzania ziliendelea kufanya juhudi za kurejeshwa kwa ushirikiano wao, na mwaka 1999 walikubaliana kuanzisha jumuiya mpya ya Afrika Mashariki. Wanachama Somalia ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tunatuama kuangaza na kumulika safari ya miaka 25 tangu kuanzishwa upya kwa jumuiya, sote, jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1999 99. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ina wanachama nane kwa sasa, ambao ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Sudani ya kusini na Somalia. Malengo makuu ya EAC ni kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za Afrika mashariki katika maeneo ya biashara, uchumi, miundombinu, elimu, afya na utawala. Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Ndova anatoa mafanikio ya miaka 25 tangu kufufuka kwa jumuiya hiyo, jumuiya imepiga hatua kubwa katika kukuza biashara na kukuza maendeleo endelevu pamoja na kuhakikisha amani na usalama kwa wanachama wote. Utekelezaji wa malengo makuu ya jumuiya kama umoja wa forodha, soko la pamoja na juhudi zinazoendelea kufikia umoja wa fedha na shirikisho la kisiasa ni ushuhuda wa kujitolea kwetu katika kukuza umoja na ushirikiano wetu kwa faida za wakazi wa jumuiya ya Afrika Kwa upande wa umoja wa forodha, utekelezaji wa mkataba wa umoja wa forodha pamoja na taratibu nyingine za kisheria zimesisimua ukuaji wa viwanda na tumeona biashara zikipanuka. Kupanuka kwa namba katika biashara kunachangia ukuaji wa kiuchumi, kukuza mashirikiano ya umoja wa Afrika Mashariki na jumuiya inayokuwa kwa kasi kiuchumi. Jumuiya inalenga kujenga soko moja la kiuchumi la kikanda ambapo bidhaa, huduma na watu wanaweza kusafiri kwa urahisi katika nchi wanachama. Katika kilele cha maadhimisho haya ya miaka 25 yaliyofanyika katika jiji la Arusha nchini Tanzania, panapo makao makuu ya jumuiya hii, mwenyeji ni Rais Daktari Samia Sulu Hasani akawapa pambaja waasisi wa, wa jumuiya hiyo na kuongelea juu ya swala la kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ya nchi. Nipongeze na nitoe asante kubwa kwa wazee wetu akiwemo mzee wetu Yoeri Kaguta Museveni, lakini Daniel Arap Moi, uh, Benjamin William Mkapa, kwa uamuzi wao wa kuanza tena jumuiya hii baada ya kuvunjika huko nyuma, na leo tuna miaka 25. Masuala haya ya mabadiliko ya tabia nchi yana gharama kubwa kwenye nchi zetu. Kwa mfano, Tanzania sisi tunatumia asilimia nne mpaka tano ya GDP yetu kwenye masuala ya kupambana au ya pato la taifa, kwenye masuala ya kupambana na uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi. Aniseme kwa mfano, tukiangalia tu swala la upotevu wa misitu kwa Tanzania, kila mwaka tunapoteza karibu ekari elfu, uh, laki nne zinapotea kwa watu kukata, uh, kwa ajili ya kupikia, lakini pia kwa matumizi mengine kwa, kutokana na hayo, Tanzania tumejiengeji kwenye njia nyingi za kufanya marekebisho. Kwanza tumekuja na sera ya kupanda miti na tukazitaka wilaya zetu, kila wilaya ipande miti milioni moja laki tano kwa mwaka. Historia ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inaanza mwaka 1967 na, na, na kuanguka kwake kwa mwaka 1977 na kurejea kwake mwaka 1999 kwa na na Yoeri Kaguta Mseveni Tibu Haburwa, rais wa Uganda na mmoja wa viongozi waliotia nia katika kufufuka kwa jumuiya hii anasema, wakazi wa eneo hili wamekuwa pamoja kwa muda mrefu wakiongozwa na eneo la muunganiko wa kibiashara kutoka pwani kwenda bara hadi eneo la maziwa makuu. Kama nilivyosema siku iliyopita, kama uamuzi huo ungetekelezwa mwaka wa 1963 kungelikuwa hakuna matatizo ya Idi Amini wa Uganda, na hata matatizo ya Rwanda na Burundi yangetatuliwa mapema, na tungepunguza umwagikaji wa damu na watu kupoteza maisha. Shirikisho la Afrika Mashariki ingekuwa rahisi kupambana na changamoto za Sudani Kusini na Somalia. Tunapaswa kujikumbusha wenyewe tunapokuwa na eneo lililounganishwa kibiashara, hakuna nchi inayoitwa Marekani. Wanaineo, lililoungana kibiashara na kufanya biashara kutoka pwani hadi Uganda hakuna nchi ya Marekani. No. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, Jamhuri ya Somalia ni mwanachama mchanga kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hassan Sheikh Mahmud, rais wa shirikisho la Jamhuri ya Somalia, anasema wanajiona fahari kubwa ndani ya jumuiya hii. Wanachama Somalia ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki umehitimisha safari ya muda mrefu ya kujiunga na jumuiya za kikanda na maendeleo. Tumejaribu mara kadhaa kujiunga na jumuiya nyingine za ushirikiano wa kiuchumi katika pembe ya Afrika, lakini kwa sababu mbalimbali mbali haijafanya kazi. Ndio, tumeamua badala ya kuanzisha jumuiya nyingine, kwa nini tusijiunge na jumuiya iliyopo na iliyoonesha mafanikio kwa watu waliopo? Kwa muda wa miaka kumi, Somalia imekuwa ikiomba kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais wa Jamhuri ya Kenya William Ruto amechukua nafasi ya wenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC. Kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Sudani ya Kusini, Salva Kiir akizungumza katika mkutano wa 24 wa kawaida wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki ulioketi jijini Arusha nchini Tanzania. Rais Ruto anasema anajitolea kuendeleza amani, utulivu na kukuza maendeleo ya kiuchumi, biashara na uwekezaji ndani ya Afrika Mashariki sanjari na kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi. To... sote tunafahamu siyo rahisi kuwekeza au kuvutia uwekezaji, sio rahisi kufanya biashara, sio rahisi kuwekeza hadi kuwe na amani, usalama na utulivu, sio rahisi na ndiyo maana ni lazima kuwe na juhudi za pamoja kuhakikisha kanda yetu inakuwa na amani na kuwekeza katika usalama na utulivu wa kanda yetu. Ndiyo sababu ya kwa nini Kenya inawekeza kufanya kazi na Sudani Kusini kama tulivyoombwa na Rais Salva Kiir alipotuomba kutoa jukwaa kwa ajili ya Sudan Kusini kuzungumza wenyewe. Kenya ipo tayari na inapatikana kufanya hivyo. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hiliyo tulituama kuangaza na kumulika safari ya miaka 25 kwa kuanzishwa upya kwa jumuiya ya afrika mashariki mwaka 1999 mwandalizi na msimulizi wako naitwa maltin nyoni hadi wakati mwingine kwaheri kwa sasa na uwe na wakati mwema Ni kushukuru sana Martin Nyoni na makala hayo, Afrika Mashariki.