Imetimia saa kumi na mbili na dakika kumi na tano saa za Afrika Mashariki. Hivi punde ni habari za michezo. Douglas Omariba, karibu. Nashukuru Victor Moturi. Hivi ni kuulize, ungekuwa mchezaji, ungekuwa unashiriki mchezo upi? Masumbwi. Kwa masumbwi kabisa? Unaona, ungefika kimataifa ama ungemalizia kule nyumbani? Kulingana na kimo cha mwili wangu <laughs> <Tumataifu. laughs> Tuanzie basi mchezo wa basketball, ama ni mpira wa kikapu huu. Mechi za kufuzu ligi ya mpira huo zinaendelea katika jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Ni mashindano ambayo yanafanyika katika uwanja wa michezo wa Kasarani Indoor Arena, na usiku wa leo Victor, Minam. City Oilers kutoka kule Uganda wana kibarua kigumu midi ya saa mbili unusu Afrika Mashariki wakati wataingia uwanjani kukabana kona wenyeji Nairobi City Thunder. Mm -hmm. Ni mechi ambayo uh, bila shaka inasubiriwa kwa hamu na mashabiki haswa kutoka kule nchini Kenya, lakini kuna mechi nyingine ambayo inaendelea kwa sasa kati ya Ururan kutoka Burundi dhidi ya Krioli Stars kutoka Cape Verde. Kumbuka timu kumi na mbili zitafuzu ili kushiriki mm. E, ligi hiyo hapo mwakani, na timu hizo zitagawanywa katika makundi matatu: Kalahari, Nile, na pia Sahara mm. na mtuelekee kule Gini, taarifa ambayo bila shaka umekuwa nayo mkanyagano katika mechi ya kandanda ambayo ilikuwa inaandaliwa kwa heshima ya mkuu wa kijeshi wa Gini, ambayo imesababisha vifo vya takriban watu hamsini na sita kwa mujibu wa taarifa ambayo imetolewa na serikali mashabiki katika mchezo huo. Kwa mujibu wa wale mashuhuda wanasema kwamba um, ni mji mji wa upili kwa ukubwa wa Nzerekore walivamia uwanja baada ya mchezaji mmoja kutolewa nje kwa kadi nyekundu na penalti ikatolewa. Um, ni uamuzi ambao bila shaka au kuwafurahisha baadhi ya mashabiki. Polisi wakalazimika kutumia vitoa machozi, kwa sababu hali ilikuwa inazidi kuwa mbaya zaidi. Kuna mawe ambayo yalikuwa yanarushwa, lakini upinzani unashtumu mamlaka ambazo zinaongozwa na jeshi kwa kile wanasema ni kuhusika moja kwa moja na janga hilo. Sijui Victor mtazamo wako utakuwa upi eh, katika tukio hili ambalo ni uchunguzi tu kuendelea kufanywa. Najua watu wa hamsini na sita ni watu wengi sana. E, katika swala hilo la kimchezo, unajua mchezo ni watu wanafaa kutangamana mm -hmm, e, kuleta furaha furaha, na nafikiria uchunguzi ufanyike zaidi, na ni mechi ambayo basi, mkijua ni timu kama kule nchini Tanzania Yanga na Simba wakicheza uende kule nchini Kenya AFC Leopards Gor Mahia, hivi punde nimeona Shabana sijui na nani, lakini mechi ambayo inakuwa na msisimuko na inabidi maafisa wa polisi kujipanga vizuri. Na mtuangalie katika ulingo wa riadha. Letsile Tebogo kutoka nchini Botswana na Sifan Hassan kutoka Ethiopia ndio washindi wa tuzo za mwaka huu za wanariadha bora. Tebogo alituzwa upande wa wanaume, huku Sifan akituzwa upande wa akina dada. Ni katika hafla ambayo ilifanyika usiku wa kuamkia leo. Mwanariadha Kelvin Kiptuma kutoka nchini Kenya, ambaye alipongezwa katika hafla ya mwaka jana, alikumbukwa kwa kimya cha muda mm -hmm. baada ya kufariki kwenye ajali ya barabarani mapema mm -hmm. mwaka huo. Na mtuelekee kule Urusi, rais wa taifa hilo Vladimir Putin ametangaza leo kuahirisha tena hadi wakati ambao haujulikani michezo ya urafiki ya dunia, michezo ambayo vikta ilikuwa inaonekana kwamba ni mbadala kwa mosco kwa michezo olimpiki ambayo ilikusudiwa kufanyika mwaka huu. Kumbuka walipigwa marufuku kushiriki michezo olimpiki kutokana na zile sababu kwamba walivamia Ukraine, lakini kwao wakaona kwamba ni uamuzi ambao haukuwa mzuri kwao. Kwa hivyo wakachukua hatua Rais mwenyewe akasema watakuwa wanaandaa e, michezo hiyo ambao waliita urafiki e, michezo ya urafiki wa dunia. Lakini bila shaka ilikuwa ifanyike Septemba ikaahirishwa, ikaahirishwa hadi mwaka ujao elfu mbili ishirini na tano, lakini pia imeahirishwa sasa hadi wakati ambao hatujui ni upi. Hiyo michezo ni kualika mataifa mengine yangealikwa, ama ni... naam, kushiriki Naam. Eh, <laughs> staki ni kuuliza kama yako ngenda lakini, tumalize na kwa kuangalia baadhi ya michezo katika ligi za soka mataifa mbalimbali mbali, ambazo zitachezwa leo la ligi kule nchini Uhispania. Usiku wa leo, Sevilla watakuwa na Cabana Co na Osasuna. Lakini uh, mechi za Serie A kule Italia usiku wa leo, Roma watacheza na Atalanta. Nam uh, nikushukuru sana Omariba kwa habari hizo za michezo. Basi tupate makala uh, mazingira leo dunia yako kesho. Wiki mbili zilizopita mkutano wa kimazingira wa COP 29 ulifanyika jijini Baku, Azerbaijan, huku ukiwaleta pamoja viongozi wa dunia kujadili jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Hata hivyo, mkutano huo ulikamilika bila makubaliano mwafaka baina ya mataifa maskini na yale tajiri, huku ufadhili wa dola trilioni 1.5 ukihaidiwa. Hii leo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, tunaangazia maazimio yaliyofikiwa na jinsi yatasaidia umwezeshaji wa mazingira kwa njia moja au nyingine, hasa kwenye bara la Afrika. Katika makala haya nitamjumuisha Amos Mamenya, mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la Greenpeace Africa nchini Kenya. Mimi ni Victa Moturi na ninaanza kwa kumuuliza tathmini yake kuhusu mkutano huo. Asante sana um, Greenpeace Afrika ilijumuika na mashirika mengine ikiwemo serikali katika mkutano mkuu wa mabadiliko ya tabia nchi katika nchi ya Azerbaijan kule Baku. Haya yalikuwa makala 29, na katika mkutano huu tulikuwa tunaangazia sana masuala ya fedha. Ukiangalia bara la Afrika limeadhiriwa sana na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi kukiwemo masuala kama ya mafuriko, ukame. Na haya masuala yote yanaweka sana changamoto katika jamii zetu, ikiwepo kuharibu ajira za watu, hasa sana wakulima. Ukiangalia hapa Kenya, mwezi wa nne na mwezi wa tano, tulikuwa na mvua kali sana, ambayo iliweza kufanya jamii kuondoka katika makao yao, kwa hivyo wakati viongozi wa Kiafrika na nchi zingine ambazo zinaendelea kustawi walipoenda katika Baku walikuwa na lengo moja, lengo la kufanya mazungumzo na wenzao ambao wanatoka nchi ambazo zimestawi, ili kuweza kupata mafaka ambapo zile nchi zimestawi ziweze kuwa zikileta msaada kwa nchi ambazo zinaendelea kustawi, ili kudhibiti makali haya ya mabadiliko ya tabia nchi lakini kwa kukasirika sana kutokana na nchi za Kiafrika, malengo yetu hayakuafikiwa hata wakati mmoja. Tukawa na viongozi wa nje ambazo zinastawi kuweza kuondoka katika mazungumzo temporali, lakini wakarudi na wakalazimishwa kukubaliana na fedha ambazo zilikuwa zinapeana, ambazo ni za hali ya chini sana, bilioni mia tatu za dola na ukilinganisha na malengo ambayo tulikuwa nayo, ilikuwa kwamba uh, kila mwaka nji ambazo zimesitawi ziweze kuwa zikitoa kwa njia ya msaada trilioni moja nukta tatu uh, kila mwaka kuafikia mwaka wa elfu mbili na thelathini, uh, ili kuweza kusaidia jamii zetu, kusaidia nji zetu kudhibiti changamoto ambazo zinaletwa na mabadiliko ya tabia nji na sasa vile eh, mliweza kuondoka katika baadhi ya mikutano kule Baku. Je, sasa nini kifanyike? Maanake sasa mshaondoka, na pengine hizo bilioni mia tatu ambazo mliweza kuahidiwa. Je, unaona kwamba uh, mkizichukua zitapiga hatua moja au nyingine katika maybe kuimarisha mazingira? Miaka ambapo inaendelea kuzidi, tumekuwa tukiona changamoto sana katika mazungumzo haya Nchi ambazo zimesitawi, zile ambazo zimeleta, zimechangia pakubwa sana katika mabadiliko ya tabia nchi, huwa zinakuja ili kusaparatisha yale maafikiano. Na ukiangalia hata hizi bilioni mia tatu um, za dola ambazo waliweza kuahidi zinakuja kwa njia ya madeni. Ukiangalia hapa Kenya tuna changamoto za madeni, nchi mingi Afrika ziko na madeni makubwa, kwa hivyo hizi fedha hazitasaidia jamii zetu kuweza kudhibiti makali ya mabadiliko ya tabianchi kwa sababu zinaongeza tu mzigo wa madeni katika nchi ambazo zinaendelea kustawi ikiwemo nchi za Kiafrika na nchi kama Kenya. Kwa hivyo tumekasirishwa na mwenendo ambao umekuwa ukiendelezwa na nchi ambazo zimesitawi kwa miaka ambayo um, ya hivi majuzi katika mazungumzo haya ya mabadiliko ya tabia nchi. uh, uh, uh, sasa ukiangalia okay, katika uh, fedha hizo mulizopewa pengine yale mazimu mlikuwa nayo. Mikutano hii imekuwa ikiendelea, uh, si mara ya kwanza, si mara ya pili, na mnasema kwa, hamjaridhika kama bara la Afrika ambalo linachangia asilimia ndogo sana sana ya uharibifu wa mazingira, ni mikakati gani mtaweka kuona kwamba kwa kweli siku zijazo mnaweza kuimarisha mazingira yenu, kwa sababu kule hamtambuliki? Ni hivyo, ni ukweli kwamba lazima pia um, tuweze kuwa tunajipanga huku nyumbani ili kuweza kuendelea kutunza mazingira na pia kuhakikisha kwamba jamii zetu hazipotezi kwa hali kubwa sana uh, kutokana na changamoto ambazo zinaletwa na, na mabadiliko ya tabianchi. Kile ambacho mkutano huu wa Baku umeweza, uh, kusaidia ni kwamba asasi za kiraia civil society na mataifa ambayo yanastawi yaliweza kuja pamoja, na hili ni swala la maana sana, kwa sababu kukuja huku kwa pamoja kwa asasi za kiraia na pia mataifa ambayo yanaendelea kustawi kutasaidia sana, ili kuweza kuleta ideas ambazo zitasaidia sisi wenyewe tuweze kuwa tukikuwa kipaumbele katika kudhibiti makali ambayo yanaletwa na, na mabadiliko ya tabia nchi. Ukiangalia katika jamii zetu, wakulima na washikadau wengi wako na ideas ambazo zinaweza saidia sana kudhibiti haya mabadiliko ya tabia nchi, ni sapoti tu huwa hawapati, kutokana na kifedha na teknolojia. Na kwa kuungana na serikali ambako Baku, matokeo ya Baku yameweza kurahisisha, itakuwa vizuri sana ya serikali kusaidia jamii ziweze kuwa zikitumia maarifa ambayo tayari wako nayo kudhibiti haya makali ambayo yanaletwa na, na mabadiliko ya tabia nchi. Bwana Wamenya, akuzungumzia swala la teknolojia. Je, mlipokuwa kule na swala hilo lilipewa uzito gani? Ukiangalia katika convention yenyewe inasema kwamba yale mataifa ambayo yako na uwezo na yamechangia pakubwa katika kuleta haya mabadiliko ya tabia nchi yawe kipao mbele kusaidia yale mataifa ambayo ni victims wa uh, mambo ambayo wanafanya na, ukiangalia haya mataifa ambayo yana uwezo, baadhi ya uwezo ni teknolojia, na katika convention kuna yale ma provisions ambazo zinasema kwamba waweze kuwa wakipeana kile kinaitwa means of implementation, na means of implementation inakuwa ni kifedha na pia kiteknolojia. Ndio sababu wakati negotiators wa nchi ambazo zinaendelea kustawi, na ikiwemo Afrika, walikuwa wanasema kwamba hatuwezi ahidi kwamba tutafanya hili isipokuwa, ah, nji ambazo zimestawi ziweze kutueleza kwamba zitaleta msaada kwa njia gani, njia ya kifedha, njia ya kiteknolojia, kwa sababu kuna teknolojia ambazo zinasaidia sana ah, kudhibiti haya makali ikiwemo teknolojia za ah, sola ambazo zinaleta umeme ama ah, kawi ambayo ni safi ambazo zinachangia pakubwa sana katika kupata suluhisho kwa mabadiliko ya tabianchi. Viongozi wetu walikuwa wanasema kwamba hizi teknolojia ni za bei ghali sana. Katika kusaidia nchi ambazo zinasitawi kuweza kuweka hizi teknolojia, ni vizuri zile ambazo zishastawi na ambazo ziko na responsibility kubwa ya kuleta mabadiliko ya tabianchi ziweze kuwa zikileta hizi teknolojia katika njia ya technology transfer, ili kusaidia jamii zetu ziweze kuwa zikiendelea kuzalisha. Kwa mfano, wakati mvua inakosekana ni mikakati gani sasa mwaweka, eh, tangu mtoke kule Baku, pengine mlichukua kipi kusema kwamba mtakuja kukifanya kukitekeleza katika bara hili, kwamba kusaidia kwa eh, baadhi ya mataifa katika bara hili kuweza kuimarisha mazingira? Tumeunda Climate Justice Movement kwa baadhi za nchi za Kiafrika, na hii movement lengo lake ni kuleta hizi ideas pamoja, yakiwemo kuafikia malengo ambayo yatasaidia bara la Afrika kuweza kudhibiti makali ya mabadiliko ya tabia nchi. Sasa kulingana na matokeo ya Baku, hili kongamano la Climate Justice Movement limekuwa activated kabisa ili kwamba tuweze kuwa tukiangalia kinyumbani ni suluhisho gani ambazo tuko nazo ambazo zinaweza tusaidia sisi wenyewe kuweza kukabiliana na makali ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi. Na mwisho kabisa e, mshirika mkuu wa ufadhili wa maswala ya mazingira amekuwa e, ni Marekani na sasa uongozi mpya unaingia kwamba Bwana Trump upande wa ufadhili wa mazingira kidogo yeye anasema kwamba hayuko pale. Je, mtafanya nini? Uh, ukiangalia mambo ya uh, mabadiliko ya tabianchi kuweza kupata suluhisho, sio kama ukuta ambapo ukitoa mawe moja ukuta unaanguka. Ni kama trampoline ambayo hata nyuzi moja ikikatika, unaweza tumia nyuzi zingine kuweza kuendeleza mziki. Kuondoka kwa Marekani katika makubaliano ya kudhibiti mabadiliko ya tabianchi haimaanishi kwamba uh, wengine hawataendelea. Kutakuwa na uongozi mpya uh, Afrika sasa iko na nafasi ya kipekee ku kuongoza uh, ulimwengu mzima katika kupata suluhisho kwa mabadiliko ya tabia nchi asante ah, sana na kwa kufikia hapo ndipo nakamilisha makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho nimekuwa naye Amos Wamenya mtaalamu wa mazingira kutoka shirika la Greenpeace Africa ambaye ametufafanulia kwa kina maazimio yaliyojadiliwa kwenye mkutano wa COP 29 uliofanyika kule Baku, Azerbaijan mimi ni Victor Moturi kwaheri