ya binadamu kwa kuwafurusha na kuwatesa Waislamu walio wachache sana wa Rohingia ambao wanashutumu jeshi kwa mauaji ya halaiki. Kule Abuja nchini Nigeria. Ni saa kumi na dakika 15. wakati msikilizaji, tuingie viwanjani, studioni namwona mwanamichezo Jason Sagine, karibu sana. Asante sana. Na tuanzie katika ligi za ukanda ambapo zimechezwa hii leo, na huko DRC mdamfuu liopita, Sanga Belande imepigwa na Sentlalupopo goli moja kwa bila. Lakini pia tuelekee nchini Kenya ambako kuna mechi saba leo katika ligi kusoka Kenya, Madhara imepigwa na City Stars goli moja kwa bila. Talanta akipiga timu ya Ulinzi Stars goli moja kwa bila, Shabana ikiilaza FC Lopez mbili moja. Bila shaka klabu yako hii Shabana FC kabisa, amepata ushindi kubwa ambayo mvua ambayo imekatiza lakini me, mm -hmm, mechi imekamilika kwa kupata ushindi huo. Na na ka kazi ya FC Leopards, hali ya utata na kazi yake kocha ka ya hali Kariobangi Sharks mbili kwa bila, nayo Tusker ikilaza Mara Sugar mawili kwa moja kule Rwanda. Mchezo mmoja leo utachezwa baadaye usiku APR ya klabu ya Bugesera na kule Uganda tayari UPDF imepiga Polis ama ametoka sare mbili mbili, wakati Wakiso Jansi pigwa na Ura SC magoli matatu kwa bila. Kutoka hapo tuelekee katika michuano ya Afrika kwa vilabu kaa na. Na klabu ya taifa la Sudan ni maombi ambayo hayajajibiwa <laughs> Nafikiri kutakuwa na wakiingia katika ligi kuu nchini humo, ndio kutakuwa na ubishi baadaye. Itakuwa ni zamu ya Almasri ya Misri, ya Enyimba kutoka Nigeria, Asik Mosa kutoka Ivory Coast na Jaraf ya Senegal, alafu klabu ya CSFAC na Tunisia dhidi ya Constantine kule Algeria. Stade Malina Mali dhidi ya slana Afrika Kusini, lakini pia FS, e, srs bakane ya Moroko dhidi ya sidi lunda sul ya Angola, usm Alger dhidi ya rapa kutoka Botswana, Zamalek ya Misri dhidi ya klabu ya Black Bulls kutoka kule taifa la Msumbiji. Kutoka hapo tuelekee kule DRC ambapo eh, mji mkuu wa Kinshasa unaandaa makala ya kwanza kabisa nboli kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake ambayo ilianza ameanza hii leo mapema asubuhi na muda um, mfupi kwamba kumekuwa na sherehe ya ufunguzi ambayo imekuwa imepambwa na nchini Kongo anaitwa Anitha Mwarabu. Lakini awali mapema asubuhi Senegal ilipiga Kenya vikapu ama alama 39 kwa 9, nayo Algeria ikiilaza Cape Verde 20 kwa 16, Guinea ikapiga Cameroon 12 kwa 10, nayo Angola ikiilaza Tunisia, uh, 35 kwa 23. Lakini mchezo unaendelea uwanjani sasa hivi kati ya Kongo na Misri na wanaongoza Kongo kwa alama 4 dhidi ya 3 kwenye nusu ya kwanza. Lakini baadaye usiku itakuwa ni zamu ya DRC dhidi ya taifa la Uganda majira saa 3 za Afrika ya Mashariki. Kumbuka Angola chini na ndiye bingwa mtetezi kwa mashindano haya, kishinda makala haya ya 2022, akiwa na rekodi ya kushinda mataji mengi zaidi kufikia sasa hivi mataji 15. Lakini DRC ukumbuka alifika nusu fainali, alifika finali ya 2018 akipigwa na Tunisia, wakati huo wakiwa katika nafasi ya pili. Mashindano yakamilika tarehe 27 mwezi Novemba mwaka wakati jiji kuu la Kinshasa kule DRC. Unasema DRC wakiwa nyumbani sasa wana matumaini, bila shaka tuwatakie kila laheri. Naam, kutoka hapo tuangazie michuano ya klabu bingwa Ulaya ambayo itachezwa leo usiku na ni kwamba baada ya majeraha ya mchezaji Vinicius Junior kutoka Real Madrid, raia kutoka Brazil, sasa atakuwa anachukua Neymar na Kudura na kuongoza timu ya Real Madrid leo usiku ya Liverpool. Mchezaji Kylian Mbappe akiwa basi kucheza kwa wingi kushoto, na atakuwa anaongoza jicho, kwamba wanakosa wachezaji kadhaa timu ya Real Madrid, wanazungumzia David Alaba, uh, kina Dani Carvajal, Eden Militao, uh, chama pia Rodrigo, lakini pia leo tunaona kosa huduma za jicho like, kadhaa ikiwemo Beki ungo wa kati Uh, Simikas, uh, ya mshambuliaji Diogo Jota pamoja pia na Federico Chiesa. Pia kwa na mechi saa saa ngapi? Saa tano usiku saa za Afrika ya Mashariki pia. Na mechi kati ya Red Star smias uh, mshambuliajidgohoaa ni vile umesema ni mechi kubwa, na yeyote anaweza kutoka na ushindi. Liverpool kule Uingereza wamefanya vizuri, kwa hivyo kuna uwezekano kwamba wakafanya vizuri usiku wa kuamkia leo. Na nimalizia taarifa kuhusu, ama, mwamuzi wa kati kule Uingereza David Kutambaye amekutwa na kashfa nyingine ya kupanga mechi chambali, pia maswala ya ku Uh, vuta unga na si unga wa ugali bali ni unga ambao ni unga dawa za kulevya. Na amekuwa na kashfa muda mrefu, kana kwamba huenda akapigwa marufuku ya muda mrefu pia, wakati sa uh, taaluma yake ya michezo kama meuzi wakati wa michezo kule Uingereza. Asante sana Jason Sagini, wakati tupate makala gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi Nama msikilizaji, wataalamu wanasema shughuli za utakatishaji fedha zisizodhibitiwa ni hatari kwa maendeleo ya nchi kwa kuwa zinachochea faida kwa wahalifu, rushwa na zina athari mbaya kwa utawala bora. Tatizo la fedha haramu barani Afrika lina gharimu bara hilo kiasi cha dola za Marekani bilioni 50 hadi bilioni 80 kila mwaka. Asilimia 44 ya utajiri wa kifedha wa Afrika unadhaniwa kuwa nje ya bara hilo, kwa mujibu wa ripoti ya maendeleo ya uwazi wa ushuru barani Afrika ya mwaka 2023. Nchi za Afrika zime kwa dola bilioni mbili kwa mwaka kutokana na watu kuweka wazi mapato yao, ubora wa kubadilishana taarifa na uchunguzi wa nje ya nchi. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia tatizo la utakatishaji fedha na utoroshaji fedha na mitaji nje ya bara la Afrika. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu na msikilizaji, kuzungumzia hili kwenye laini ya simu nimemwalika Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Shukran sana Makundi. Nam, pengine kwa kuanzia mazungumzo yetu uh, tutazame tatizo lenyewe. Unazungumziaje tatizo la utakatishaji fedha barani Afrika na unadhani vipi vyanzo vikuu vya tatizo hili kwenye bara hili? kuondoka kwa hiyo mitaji au tuseme inapokuja, uh, fedha ambayo haipo kwenye mzunguko inaweza pia ikaleta hapa changamoto zake. Na ukiangalia uh, mara nyingi vyanzo vinatokana na uh, ule mtindo tunasema, uh, tunasema kama vile kuna hatua tatu. Kuna hatua ya kwanza ambayo inaitwa placement. Hapa ndiko ambako uh, fedha hizi zinaingizwa kwenye mifumo, alafu kuna layering, uwepo wa miamala ambayo uh, inafanyika ile miamala ya kifedha. Ukija kwenye integration, ndiko pale inaonekana uh, kuwa halali ili hali sio walaji. Sasa kwenye placement, layering, integration, ndizo watu ambazo uh, unaona kabisa changamoto hizi uh, zimekuwa zikipitia. Sekta zipi ambazo ziko hatarini zaidi kwa utakatishaji fedha hapa Afrika? Kiangalia sekta za biashara kwa ujumla zinaweza kupitia changamoto ya hii kwa Afrika. Unaona sekta ya biashara, uh, mfano angalia kwenye hizi uh, eh, casino uh, watu wamekuwa wakizungumza wakati mwingine, japo si kote, kuna kampuni uh, mitindo ya kampuni pia uh, wakati mwingine tazita ni kampuni ambazo zinakuwa si zile zenye ofisi au sehemu fulani, kampuni za kwenye makaratasi tu. Fedha za kidigitali e, mifumo ya e, kidigitali pia e, imezungumzwa na nchi nyingi za Afrika zinaendelea kufanya tafiti e, bado hawajaamua moja kwa moja kuzikubali e, sarafu za hizo ni aina hii. Se, sekta ambazo ukiziangalia zinakuwa affected se, pengine kwa naye, tusikiliza Ali. a, atakuwa anajiuliza tatizo hili lina athari gani kwa uchumi wa Afrika? Mfano kwenye swala la maendeleo, ninapokuja swala la maendeleo na huduma za kijamii, kwanza e, inaweza kusababisha uhalifu, kwa sababu ni fedha ambazo zimeingia nje ya mifumo zinazosababisha hali ya uhalifu, lakini pia rushwa eh, inapunguza hata eh, tax revenue, inapunguza mapato ya kodi kutokana na uwepo wa aina hii ya hizi ya, ya changamoto. Lakini pia eh, ni kuongezeka kwa gharama za kufanya biashara pia makundi, kwa sababu inapotokea fedha hizi zimeingia, wakati mwingine hata biashara pia inakuwa gharama eh, kuweza kuifanya. Sasa hii nayo pia inaweza kawa ni moja kati ya changamoto kubwa. Lakini eh, eneo lingine tunasema kupungua pia kwa uwekezaji. Mwekezaji akija kuwekeza kwenye eneo lazima ataangalia je, eh, namna gani fedha ambazo zimeingia fedha zinazotoka, kwa sababu kunakuwa kuna ile tunasema kutokuwa na utulivu kwenye masoko, lakini pia sababu economic imbalance, kutokuwa na ule ulinganifu mzuri wa kiuchumi, mizania ya kiuchumi inakuwa tofauti kwa eneo moja hadi eneo lingine, na kupungua kwa mapato ya kodi kutokana na kuingia kwa fedha nyingine au kuondoka kwa fedha hiyo. Eh, ina maana kwamba hata huduma za kijamii pia zinaweza kukosekana na kuathiri wananchi, kuna mambo moja ama nyingine, lakini ndio hivyo, gharama za kufanya biashara zitakuwa ni kubwa sana. Angalia maeneo yenye machafuko, uh, fedha hizi zimeonekana na kuingia na kusababisha uhalifu uh, bila shaka ni kichocheo mojawapo cha migogoro ambayo inashuhudiwa hivi sasa barani Afrika kabisa, kabisa, kabisa. Tutazame kidogo swala la udhibiti na, na sheria. Unadhani sera na sheria zilizoko uh, kwa sasa barani Afrika zimesaidia kwa kiwango gani kukabiliana na tatizo lenyewe? Unajua e, changamoto makundi ambayo inatokea ni kwamba maendeleo ya teknolojia yameendelea ya kuwa ni changamoto sana. E, mifumo ya kifedha, mifumo ya teknolojia ambayo tulikuwa tukiitumia, japo juhudi zimeonekana kufanyika. Mfano, ukiangalia hata kwa ile East, Eastern and Southern African Anti-Money Laundering Group eh, walau walijitahidi kuona na namna gani wanaweza wakafikia kupunguza changamoto, lakini hata ile Giaba uh, ile Intergovernmental Action Group against Money Laundering in West Africa na yenyewe walijitahidi, lakini unaona kabisa kwamba bado kuna haja ya kuwa na ushirikiano wa kutoka kwa jumuiya za kimataifa mfano ile Financial Action Task Force, kwa sababu najua shida ya money laundering ni kwamba yenyewe inahitaji muwe na ubadilishanaji wa taarifa. Ni moja kati ya kitu ambacho kinaweza kikasaidia kupunguza na changamoto aina hii. Unadhani vigumu. Uh, kwa nini imekuwa vigumu kwa mataifa ya, ya Afrika kudhibiti wimbi la utakatishaji fedha na utoroshaji wa mitaji nje ya nchi? Uh, makundi kwanza, digitalization, ukuaji wa maendeleo haya ya kidigitali imekuwa ni changamoto sana kwa sababu uh, imerahisisha kufanya biashara lakini imekuwa changamoto pia uh, kwenye kuzuia haya kwa sababu unahitaji ufanye kitu kiita transaction monitoring, uzifuatilie uifuatilie, uh, miamala kuna mmoja ama nyingine, lakini pia capacity building, kujengewa uwezo nchi za Afrika. Ukiangalia teknolojia imeendelea kukua, lakini bado si kwa kasi kama kwa nchi ambazo tayari zimekwisha endelea. Lakini kumbuka, tunahitaji nchi za Afrika zinahitaji ile inaita international cooperation, information sharing kwa pamoja na jumuiya za kimataifa, kupeana taarifa kwa sababu kumbuka, fedha hizi zinapelekwa mfano nje sasa zinapelekwa nje kama, inje, kama mifumo ya taarifa la jumuiya za kimataifa haifiki inaweza pia kuwa changamoto. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo hii tunaangazia athari za utoroshaji na utakatishaji fedha barani Afrika. Uko nami Emmanuel Makundi, na kwenye laini ya simu tuko na Ali Mkimo, mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, akiwa nchini Tanzania. Awali, kabla hatujapata mapumziko mafupi, ulikuwa umegusia kidogo swala la ushirikiano wa kimataifa kukabiliana eh, na janga hili. Ushirikiano huu unahitajika sana, ni swala linalovuka mipaka ya Afrika. Pia jumuia ya kimataifa ina mchango gani katika hili? Kwanza kabisa ni kuhakikisha wao wanakuja na capacity building, wajengee uwezo hizi uh, jumuiya ambazo zimekuwepo hizi regional uh, integrations ambazo zimekuwepo walau kuweza kuzuia haya, lakini kwenye nchi moja moja wanahakikisha, wanapaswa kuhakikisha kwamba wanakuja na mfumo mzuri wa kuweza kurahisisha, lakini eh, ni wakati mzuri pia wa kufuatilia kila hatua ambayo imekuwa ikifanyika, kwa sababu kama ambavyo tumezungumza, Makundi, ukianza na hatua ya placement, wakati fedha hizi zinaanza kuwa injected iangaliwe, lakini hata layering, yule mfumo wa miamala eh, tui, iangaliwe, na ni vizuri mifumo kama hii ya Swift pia na yenyewe ikaangalia uh, namna gani miamala ya ubadilishaji fedha za kigeni pia jinsi ambavyo imekaa. Lakini sasa hizi integrations sasa, huo mfumo ambao ulikuwa unatumika kuifanya ionekane kuwa ni halali, taasisi za kifedha ziangaliwe sana. Miongoni mwa eneo ambalo unapaswa kupewa kipaumbele ni taasisi za kifedha, hasa hizi benki. Unadhani mikakati ambayo imechukuliwa hivi sasa, kwa mfano na nchi za Afrika Mashariki, watu wanapokuwa wanatuma pesa za ndani ama zile za kimataifa, wanakuwa wanaandika sababu za kutuma zile pesa na alizipataje, inaweza ikasaidia? Unadhani imesaidia? Imesaidia kwa namna fulani makundi, lakini e, kulikuwa kuna haja pia ya kuongeza zaidi e, mifumo ya, ku, ya ku audit ile mifumo ya kukagua, kwa sababu unajua mara nyingi ubadhirifu au tuseme, inapotokea e, ushirikiano ukifanyika baina ya watu zaidi ya wanne au watano walio kwenye mfumo, wakati mwingine ni vigumu sana kugundua changamoto ambazo zinaendelea. Sasa ni vizuri, e, ukafanyika utaratibu wa kufuatilia kila hatua ndani, na hizo sababu ambazo zinaainishwa, ni, ni swala ambalo umeligusia na wakati unazungumza awa. Kuhusu, uligusa kidogo kuhusu uh, swala la ukuaji wa, wa teknolojia unadhani Afrika imetumia vizuri teknolojia katika kufanya uhakiki wa miamala ambayo inafanyika? Uh, ni kweli ipo sehemu wamejitahidi kuendana na hilo, japo bado kumekuwa kuna changamoto kwa sababu ukiangalia huku mipakani pia uh, kuna haja ya kuongeza uh, uangalizi mzuri kwa sababu huku kuna kitu kinachoitwa cross border illicit financial flows, hizo fedha ambazo pia wakati mwingine uh, kuna mmoja ni kuwa zikiingia katika mfumo ambao kwa nchi za Afrika wanapaswa kuangalia pia maeneo hayo. Sasa ukizungumzia teknolojia, walau wamejitahidi, mfano kama wagiaba, lakini hata hiyo Eastern and Southern Africa Anti-Money Laundering Group na wenyewe wajaribu kuja na mifumo mbalimbali, lakini bado kuna haja ya kufungamanisha ili iweze kusomana ili kuweza kuondokana nazo changamoto. Lakini kumbuka maendeleo ya, ya kidigitali yameleta changamoto nyingine mpya, mfano kama hizo sarafu za kidigitali ambazo nchi nyingi za Afrika bado wanafanya tafiti, hawajazikubali bado, na mmoja kati ya eneo ambalo pia wengi wanaohofia linaweza kuchochea Haya, msikilizaji bila shaka utakuwa umepata faida hivi leo eh, kutokana na uchambuzi wa Ali Mkimo, mtaalamu wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania, akidadavua ama tukidadavua kwa pamoja kuhusu athari eh, za utakatishaji wa fedha na utoroshaji fedha pamoja na mitaji nje ya bara la Afrika. Shukran Ali, kutoka Dar es Salaam kwa kuzungumza pamoja nasi Jumaa hili. Shukran sana Makundi. Naam, msikilizaji, basi na kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi Jumaa hili. Usikose kufuatilia makala haya kwenye matangazo yetu ya jioni, lakini pia kwenye tovuti yetu ya www rfi fr sw. Shukran kwa mchambuzi Ali Mkimo. Kwa muda wote huo umekuwa nami Emmanuel Richard Makundi. Hadi wiki ijayo, kwa heri.