Kule Lubumbashi ni saa 11 na dakika 15. Hivi punde tunaingia viwanjani nam. Studioni Jason Sagini, karibu. Asante sana mwenzangu Douglas Omariba, umeshinda vizuri? Vyema kabisa, karibu pia nao, umeshinda vizuri. Nashukuru. E, tuanzie katika mchezo wa kimataifa wa Tongil Mod ambao ni makala ya kumi na mbili kule Mombasa Open mwaka huu, ambao nafafanyike Desemba mwa kule jijini Mombasa nchini Kenya, na tayari ameshavutia jumla wa wachezaji mia tano sabini na nne kutoka mataifa tofauti e dunia, lakini pia ni kwamba mataifa miongoni mwao wachezaji kutoka taifa la kigeni ni mia tatu ishirini na wanne kutoka mataifa thelathi na tano kenya takilishwa na wachezaji mia moja ishirini drc wachezaji hamsini na wanne lakini kongo wachezaji ishirini na watatu lakini pia uganda na burundi wakiwakilishwa na wachezaji moja kila moja kufikia sasa kufikia sasa hivi mataifa ya kigeni ambayo yamesha toa mhuri wa kushiriki mashindano hayo mwaka huu kule mombasa nchini kenya ni brazil Ufilipino, Marekani, India, Korea kusini na taifa la Ujerumani. Lakini pia ni kwamba afanyike uh, mapema Agosti, lakini akaahirishwa kisa ni maswala ya kifedha. Lakini uh, Grandmasta ambaye ni rais wa shirikisho la mchezo huo Tongilmodo kimataifa uh, Masta Hoshiko Takamitso mmoja pia na rais wa mchezo huo barani Afrika na pia nchini Kenya Clarence Mokio wameshikana mikono kuesha kwamba mashindano mwaka huu anafanyika baada ya kukosa kufanyika mapema mwezi Agosti. Na huyu hapa Master Clarence Mwakio akizungumzia maandalizi ya mchezo huo kufikia sasa hivi, ama makala mwaka huu kule Mombasa maandalizi ya edition ya Mombasa Open, International championship yanaendelea vizuri kabisa. Kwa upande wa national team yetu jasiri inaendelea kwa training yao na pia vilevile vile, nchi za kigeni pia zinaendelea na mafunzo huko kwao. Tunatarajia nchi zaidi ya thelathini na tano na vilevile kwa upande mwingine pia tumetuma request ya funding kwa wizara yetu ya michezo kupitia kwa ofisi ya waziri wa michezo wetu Mheshimiwa Kipshumba Mokomen. Tunatarajia tutaweza kuwa na mashindano mazuri uh, mwezi wa December. Tumetuma barua kadhaa kwa private sector pia na washirika mbalimbali, na tuna matumaini pia wataweza kusaidia tuweze kufanya mashindano ya kufana kabisa. Vilevile vile pia tunaomba usaidizi ama partnership kutoka uh, kwa kampuni mbalimbali mbali za kibinafsi ili tuweze kutumia fursa hii kuendeleza mchezo wa tongil mudo hapa Kenya, barani Afrika na ulimwenguni kote. Sagini umesema mchezo unaitwa Tong, Tong Ilmodo ambao mara mingi uh, unaukaribiana mona ukaribu sana na unafana sana na mchezo wa karate, lakini pia unajumuisha teknik zote na mbinu zote za, za, karate, ndondi pamoja pia na mixed martial arts. Kwa hivyo ni ya kuchanganya kwa pamoja, lakini pia hapa kuna kuchanganya zile sheria za mchezo hiyo kadhaa, karate, ndondi na pamoja pia na mixed martial arts. Kwa hiyo mchezo ambao unaweza kupata umaarufu hapa nchini Kenya, kipia barani Afrika chambali pia katika harakati za kufuzu na kujumuisha kwenye mashindano ya Olimpiki mwaka miaka ijayo. Uganda na Burundi natuma mwakilishi mmoja kufikia sahihi. kufikia sahihi tunapozungumza. Lakini kama hilo pia kumekuwa na mchezo mmoja au wale ambao ni kwenye safari ya michuano ya klabu bingwa Afrika kwa wanaume, ambayo imeanza hii leo na ni kwamba klabu ya Young Africans kutoka Tanzania imepigwa na ya kutoka kule Sudan yake kocha Florey Benge mawili kwa bila lakini pia TP Mazembe e, imetoka sare bila bila na USM Alger, mechi ambayo tumeshuhudia Yanga wakipigwa mbili bila na ni kwamba labda kocha Florei Benge maanake leo asubuhi alikutana na uh, kocha wa Tabora United anaitwa Aniset Kiasmak kwa maana pia Tabora walipiga Yanga, kumbuka, uh, kabla ya kutumwa kwa kocha Gamondi na akamwita kuja kufanya uchambuzi wa video wa kujua namna atakavyocheza dhidi ya Young Africans. Na kumbuka kwamba Aniset Kiasmak na Florey Bengo wamefanya kazi pamoja klabuni Al Hilal miaka ya zamani kabisa, kwa hivyo nafikiri kuliweza kumsaidia ule uchambuzi wake Kiasmak katika kuchambua namna atakavyocheza dhidi ya Young Africans hii leo. Uh, kwa mtazamo wako, mbona Yanga wakaonyeshwa vimulimuli leo? <laughs> Unajua ana kocha mpya anaitwa Sidramovic na ameanza kwa kipigo. Kwa hivyo labda itakuwa ni kipigo cha tatu mfululizo kwa Young Africans baada Gamone, pia, ya kufukuza Gamoni ambaye pia anafukuziwa na klabu ya Singida Big Stars baada ya kumtimua kocha wao klabuni Singida Big Stars namwita Patrick Aussems pia na msaidizi wake Dennis Kitambi, baada ya kuwa na matokeo mabovu. Najua ligi ya Tanzania kidogo imeshaanza kwamba, uh, unapotoka sare mbili na kupigwa mechi moja unafukuzwa kazi klabuni Singida Big Stars. Kumbuka Singida ipo nafasi ya nne kwa alama ishirini na nne, alama sawa na Young Africans wao pia na klabu ya Azam. Baadaye usiku itakuwa ni zamu ya timu ya Al, Al Ahli bingwa mtetezi dhidi ya Stade d'Abidjan ya Ivory Coast, Sundowns dhidi ya Maniema DRC, Pyramids ya Sagrada kutoka Angola, CR Belouizdad kutoka Algeria, Orlando Pirates kutoka South Africa kutoka kutoka Tunisia na Joliba, kutoka Mali, la, kutoka na na na Joliba Mali achambali ya kule Morocco. Kabla ni Pogba Pogba kesi yake inafaa kusikizwa, imeanza kusikizwa wa leo na ni watu sita, ikijumlisha ndugu yake Mathias, Pogba pia, na marafiki zake wa zamani watatu ambao waliweza kumlaghai, pesa na angalau kutajaribu kumtapeli takriban kima cha milioni dola mia moja thelathini za Marekani. Tupata makala Afrika Mashariki. Asante Jason Sagini, ambayo tunafanya kazi katika vyo, haja ya kufanya vyo vyetu kuwa salama dhidi ya ukatili mbalimbali ikiwemo mbali, ukatili unaotokea kwa njia ya mtandao. Visa vya ukatili wa kijinsia vinatajwa kuota na kukita bizizi katika taasisi za elimu ya juu nchini Tanzania na hata katika mataifa mengine barani Afrika. UNESCO kwa kupitia programu yake ya O3 imeanzisha kampeni kuhakikisha kampasi zinakuwa salama kwa wanavyuo ambao ni watoto wetu, huku tafiti zikionyesha zaidi ya asilimia 30 ya wanawake kote ulimwenguni wamekutana na ukatili wa namna moja ama nyingine. Katika maisha ya mwanamke asilimia 30 wanakuwa wamepitia ukatili wa aina fulani katika maisha. Shirika la moja Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO limezindua rasmi kampeni ya Kampasi Salama kama sehemu ya kupambana na visa vya ukatili wa kijinsia, sanjali na kuzindua mwongozo utakaosaidia jamii kupambana na visa hivyo. Kwetu sisi hili hii ni fursa adimu na ya kipekee, kwani tunatambua kuwa nchi yetu na taasisi nyingi za elimu ya kati na ya juu zina uhitaji mkubwa sana kwenye maeneo haya. Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wamekuwa mstari wa mbele katika kupunguza na kukabili vitendo vya ukatili wa kijinsia. Bado kuna viashiria na matukio ya vitendo vya, vya ukatili vinavyoendelea kuripotiwa kwenye taasisi za elimu ya juu na taasisi ya elimu ya kati. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki, mara hii tukimulika juhudi za kupambana na visa vya kuonea kwa ukatili wa kijinsia katika taasisi za elimu ya juu. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Maltin Nasema na karibu, tuwe sote hadi tamati. Umoja wa Mataifa na washirika wake katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki wanajitahidi kufikia malengo ya maendeleo endelevu kila uchao. Lengo nambari tano linapiga chapuo kufanikisha usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake na wasichana wote matukio ya ukatili wa kijinsia bado ni mwiba mkali kote ulimwenguni. Ripoti mpya iliyotolewa Oktoba 10 mwaka 2024 na, na shirika la umoja mataifa la kuhudumia watoto UNICEF inasema zaidi ya wasichana na wanawake milioni 370 walioko hai hi leo walikumbwa na ukatili wa kingono wakati wa utoto wao yaani, kabla ya kutimiza umri wa miaka kumi na minane. Visa vya ukatili wa kijinsia vinatajwa kuwepo katika taasisi za elimu ya juu nchini Tanzania na hata katika mataifa mengine barani Afrika. Hali hiyo inabainishwa na taasisi ya taifa ya utafiti wa magonjwa binadamu NIMRE katika matokeo ya awali ya utafiti wake uliofanyika katika vyuo vikuu vinne nchini humo. Dktri Jeri Mshana, mkuu wa utafiti katika taasisi ya NIMRE anasema katika utafiti uliofanyika katika vyuo vikuu vinne nchini Tanzania, tatizo hilo si tu linaikumba Tanzania bali ni tatizo la ulimwengu. Aina kuu tatu tumeziona za ukatili wa mitandao ambazo ziko katika viuo vyetu, na ukatili huu unafanyika una zaidi kupitia simu ambazo ni smartphones, ukilinganisha na njia nyingine, kwa mfano kama kutumia kompyuta na kadhalika. Aina ya kwanza ni ukatili wa kisaikolojia au psychological violence. Kwa hiyo hii tumeona kwamba ipo katika viuo vyetu na kama nilivyosema, katika hatua itakayofuata tutaangalia ukubwa wa tatizo hili. Aina ya pili ni ukatili wa kihisia emotional violence. Kwa hii nayo tunaiona kwamba ipo na inaathiri wote, wanafunzi wa kike pamoja na wanafunzi wa kiume. Aina ya tatu ni ukatili wa kingono au tunaita sexual harassment ambayo inatokea mtandaoni. Na nikizungumzia kwa mfano ukatili wa kihisia huu, ukatili unatokeaje? kutokana na tafiti wetu unaonyesha kwa watoto wa kike wanapitia ukatili kwa njia ya kushaming, au kum, kumfanya mwanafunzi ajisikie aibu, kwa maana ya kwamba picha au mawasiliano ambayo huyu mwanafunzi alikuwa akiyafanya na mwenzi wake, mwenzi wake anatishia kwamba usipofanya kitu fulani, eidha tusipo kuwa na uhusiano wa kimapenzi au ukiniacha, okay, ukaniacha ukatafuta mpenzi mwingine, basi hizi picha nitazisambaza. Shirika la Umoja wa Mataifa linayohusika na masuala ya wanawake pamoja na ofisi ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu ya Umoja wa Mataifa zinasema mahala hatari zaidi kwa wanawake ni nyumbani. Sanjari na hayo, Dr Mshana anaongeza, ukatili wa kijinsia ni tatizo kubwa nchini kwetu, lakini duniani. Kwa mfano, ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake unaoathiri zaidi ya asilimia thelathini ya wanawake katika maisha yao. Katika maisha ya mwanamke asilimia 30 wanakuwa wamepitia ukatili wa aina fulani katika maisha. Tunajua kutokana na tafiti zilizofanyika nchini kwetu kwamba hili ni tatizo kubwa kwa makundi mbalimbali mbali, watu wazima wanawake kwa wanaume, wanawake wanaofanya kazi katika sekta mbalimbali, lakini pia tunajua kutokana na taarifa mbalimbali tunazozipata kwamba ukatili unatokea pia kwa vijana wetu. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa kampeni ya Kampasi Salama chini ya shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni UNESCO iliyofanyika katika chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania south campus ya Mwanza, Profesa Hamisi Malebo, katibu mtendaji wa UNESCO anabainisha kuwa ni ukweli usiopingika kuwa katika mfumo wa elimu kuanzia chekechea hadi vyuo vikuu, masuala ya unyanyasaji wa kijinsia yamekuwa yakijitokeza. Habari za matukio ya unyanyasaji wa kijinsia yameanza kuonekana kama ya kawaida katika jamii yetu kutokana na kuongezeka kwa taarifa za vurugu, mashambulio, unyanyasaji na mifumo duni ya unasihi na usaidizi katika kampasi za vyuo vikuu eh, na vyuo vya kati, UNESCO kwa kupitia programu yake ya o tatu imeanzisha kampeni kuhakikisha kampasi zinakuwa salama kwa wanavyuo ambao ni watoto wetu na tunawategemea kuchukua hatamu za uongozi wa sekta mbalimbali mbali katika nchi yetu katika siku za usoni. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, ripoti hiyo pia inasema idadi kubwa zaidi ya mauaji yanayofanywa na wapenzi wa karibu wa familia ilikuwa barani Afrika, na kiwango cha wastani cha waathiriwa 21,700 mnamo mwaka 2023 na Afrika pia ilikuwa na idadi kubwa zaidi ya waathiriwa ikilinganishwa na ukubwa wa idadi ya watu wake, kiwango kikiwa ni waathiriwa 2.9 kwa kila watu laki moja. Kwa wanazuoni wengi wanaotoka katika familia na kwenda vyuoni, kampeni ya Kampasi Salama imeegama katika mataifa sita hadi sasa barani Afrika kwa lengo la kufikia adhma ya kuondosha matendo haya. Mkuu wa mkoa wa Mwanza ndugu Saidi Mtanda anasema serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wamekuwa mstari wa mbele katika kupunguza na kukabili vitendo vya ukatili wa kijinsia . Uanzishaji wa miradi pamoja na kampeni mbalimbali mbali zenye malengo ya kuzuia na kutokomeza vitendo vya ukatili wa kijinsia ni utekelezaji wa sera ya taifa ya ya sera ya taifa ya jinsia na maendeleo ya wanawake toleo la mwaka ishirini na tatu pamoja na mkakati wake wa utekelezaji wa sera hiyo. Jukumu hili linahusisha uratibu na ufuatiliaji wa juhudi za kuzuia na kutokomeza vitendo vya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia katika ngazi mbalimbali mbali kwa kushirikiana na wadau. Kwa hiyo UNESCO ni mdau ambaye kwa sasa anashirikiana na serikali kupitia wizara hii ya maendeleo ya jamii, lakini pia kupitia wizara ya elimu katika kutokomeza vitendo vya ukatili ambavyo vimetajwa hapa. Wenzetu wa UNESCO wametueleza kupitia risechi ambayo imefanyika kampeni ya kampasi salama chini ya mradi wa O3 Plus. Unatajwa utanufaisha taasisi 26 za elimu ya juu nchini Tanzania. Walengwa wa kampeni ya kampasi salama chini ya mradi wa O3 Plus wanasema wanajiona salama chini ya kampeni hiyo katika kufikia ndoto zao. Kwa majina anaitwa Bahati Sai Makoda, ni mwanafunzi wa chuo cha Mtakatifu Agustino. Nikisema safe campus kampeni, namaanisha nini? Huu ni mradi ambao umekuja na mpango wa kuzuia unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ambao unaendelea una hususani kwa kuvioni na unaowakabili asilimia kubwa ni vijana wa vioni na wa elimu ya chini. Profesa William Palagio, mtendaji mkuu wa chuo cha uhasibu Tanzania anasema juhudi za pamoja zinahitajika katika kuwawezesha wanafunzi kufikia ndoto zao. Ni upende usiopingika kuwa sisi tuliopewa dhamana ya kuongoza taasisi hizi tunao wajibu mkubwa wa kuhakikisha kuwa kila kijana anayeanza mwaka wa kwanza anamaliza masomo yake akiwa na weledi na afya njema. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama na kuzitazama juhudi za kupambana na visa vya kuenea kwa ukatili wa kijinsia katika taasisi za elimu ya juu. Mwandalizi na msimulizi wako Natwamaltiminyoni, hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema. RFI unataka kuwaona watangazaji wako wapendwa. Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW.