Msikilizaji kule Abuja, Nigeria, ni saa kumi <tune> na dakika 15. Hivi punde tunaingia viwanjani, studioni mwanamichezo Jason Sagini amewasili. Karibu. Asante sana sijui, kama ungelikua unacheza michezo, ungelikuwa unacheza mchezo upi labda? Soka. Soka. Ningekuwa golkipa kushinda unane <laughs> <laughs> na asante sana, tuanzie kule Tanzania ambapo mchezo wa jana kati ya Tabora na Singida uliofaa kuchezwa jana katika uwanja wa Ali Hassan Mwinyi na uliahirishwa. Kisa ni kwamba kulikuwa na mafuriko makubwa katika uwanja huo baada ya mvua kubwa iliyoshuhudiwa. Umechezwa leo asubuhi katika majira ya saa nne za Afrika Mashariki na mechi ikaishia sare ya bao mawili kwa mawili. Lakini nchini Kenya, Douglas, ni kwamba dunia imeanza kuadhimisha siku kumi na sita za kupinga ukatili na unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake na wizara ya michezo nchini Kenya imetangaza. Wakati nilikuwa napigwa msasa bungeni mwezi Agosti mwaka huu, niliahidi kutengeneza mazingira rafiki history kwa wanamchezo kuwa na usawa wa kushindana, kuvunja historia na kushinda mataji. Kuundwa kwa kamati hii kunaashiria malengo ya rais kuweka usawa na ujumuishwaji kwa wote. Utaona pia kando na hii kamati kuna mipango kadhaa ya mashirikisho, mashirika yasiyo ya kiserikali na ya kibinafsi yanajitahidi kuhakikisha tunamaliza kabisa unyanyasaji wa kijinsia nchini wa michezo huyo nchini Kenya, Kipchumba Murkomen akizungumza katika uzinduzi wa kamati mpya kupambana na maswala ya unyanyasaji wa, wa kijinsia nchini Kenya hii leo na. Lakini kwenye katika mashindano ya Afrika, uh, unakumbuka kwamba wikend hii tumeshuhudia TP Mazembe ametoka DRC kitangaza kuwa mshindi wa mashindano ya klabu bingwa Afrika wakina dada baada ya kuipiga eh, Far Rabat katika uwanja wa Moroko kule Moroko. Na hivi leo bila shaka CAF imezindua rasmi kikosi cha kumi na moja cha bora ama kikosi bora cha kwenye mashindano hayo na kinajumuisha wachezaji watatu kutoka klabu ya Tipi Mazembe ya DRC. Unazungumzia Vukulu Belenge kwenye safu ya mabeki, lakini pia washambuliaji Mevelin Kanjinga kutoka Tipi Mazembe, lakini pale pia Lachomata. Kiosi hiki pia kinajumuisha pia wachezaji wanne kutoka Fc Masar, e, pia wachezaji wanne kutoka mabingwa wa Tipi Mazembe chambali, pia waliomaliza nafasi ya pili Fs Rabata wawili, lakini pia moja kutokea limbukeni klabu ya Idoqwinstoa kule taifa la Nigeria. Uh, tugeukie pia mashindano ya handball bwana Douglas, uh, ni kwenye mashindano ya kufuzu kuelekea uh, Afcon ya handball mwaka ujao. Ama mwaka huu kumradhi, mwezi huu jijini, uh, Kinshasa DRC, ni kwamba timu ya taifa DRC ya mikono imeanza hatua ya mwisho kujiandaa kwa michuano ya kombe la mataifa Afrika, na ambayo itaanza tarehe ishirini na saba mwezi huu, ambao ni kesho kutwa, bila shaka wiki hii. Naam. Na timu ya Kongo imekuwa ikifanya mazoezi katika ukumbi wa mazoezi wa uwanjani Matias mjini Kinshasa tangu Jumanne wiki jana. Lakini mkurugenzi wa ufundi wa taifa la DRC, Francis Tuzolana, amesema timu yake inalenga kutinga fainali za mashindano hayo mwaka huu. Lakini kocha mkuu anaitwa Clement Mache anasema kwamba wampaka kwenye kundi gumu, lakini kwenye kundi hilo gumu, amesisitiza kwamba wana uwezo mkubwa na kwamba wamejitasha vizuri kuweza kufanya vizuri kwa mashano hayo. Kundi B inajumuisha DRC, wenyeji Angola, uh, Tunisia, Guinea, Cameroon, na taifa la Uganda. Unaona DRC wakiwa na nafasi, nafikiri kutenga finali. Kundi ni gumu, lakini walivyofanya mazoezi na, na pia kwa nyumbani, kwa hivyo naamini kwamba watakuwa na ile ubora kuweza kucheza katika ardhi ya nyumbani na pia kuweza kufanya vizuri kwa hayo kwenye kundi ba, timu ya taifa DRC kwenye handball ya Afcon ya mwaka huu. Naam. Kwenye soka, uh, Ulaya, ni kwamba kiungo mshambuliaji ama mshambuliaji timu ya taifa Misri na Hodha, lakini pia, uh, klabu Liverpool Mohamed Salah amesema kwamba amesikitikia kwamba Liverpool haijatoa nia ya kumrefushia mkataba wake labuni humo, baada ya kwamba kwa mkataba wake wa sasa unakamilika mwezi Juni mwaka ujao, na alipozidisha kandarasi yake mpya mwaka ishirini na mbili baada ya kujiunga kutokea ES Roma elfu mbili na saba hajapatiwa kandarasi mpya, maanake sasa hivi tutafikia nusu ya msimu, lakini bado Liverpool haijatoa nia ya kuweza kumweza kandarasi yake labuni Liverpool. Lakini asema kwamba yeye amesikita kwamba hajaona nia ya Liverpool kuweza kutoa mbona, mbona Liverpool hawana nia Uh, sijui lakini, labda tuweze kuwapa muda, tuweze kusubiri watakuwa natoa nia hiyo mpya. Baada ya kuwafungia magoli mawili kendi jana, na alifunga kuwapa ushindi ambao hawangepata, na bila shaka ndiye mfungaji bora msimu huu kwa Liverpool, maana uh, kwa anaongoza kwa magoli 12 kwa mashindano yote kufikia sasa hivi kule Ulaya. Lakini pia nikujuza kwamba Vinicius Junior klabu ni Real Madrid atakuwa mkekani kwa wiki tatu, kisa ni jeraha la ukano vungu wa goti katika ushindi wa jana wa Madrid dhidi ya Leganes. Magoli yote kwa bila hii itakuwa na kosa mchezo wa Liverpool dhidi ya Liverpool dhidi ya Real Madrid uh, uh, uh, Jumatano wiki hii katika michuano ya bingwa barani Ulaya. Nam uh, tuangalie ya mwisho kule EPL. Nam ni kwamba leo kuna michuano miwili EPL, mchuano mmoja EPL Newcastle wanacheza na West Ham, lakini pia Italia, Empoli Udinese, kisha Venezia dhidi ya FC Lecce. Nakushukuru Jason uh, Sagini. Tupate makala mazingira leo <muchilis> Msikilizaji, uhifadhi wa mazingira unahitaji juhudi za pamoja za kijamii, na katika kutunza misitu yetu ni muhimu pia kuzingatia maisha ya wanyama na viumbe vingine vinavyotegemea ikolojia ya misitu. Kule nchini DRC, mbuga ya Virunga, moja ya maeneo ya urithi wa dunia, inakabiliwa na changamoto ambayo, kulingana na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Congo ICCN, imevamiwa na raia katika sehemu ya Nzulu karibu na mji wa Goma. Katika makala yetu hivi leo, tunatupia jicho namna uvamizi huu unahatarisha sio tu wanyamapori wa kipekee bali pia maisha ya jamii zinazozunguka mbuga hiyo. Benjamin Kasembe amekitembelea kijiji hicho cha Nzulo katika mbuga ya Virunga. Hapa nipo Nzulo, sehemu inayopatikana katika mipaka ya mbuga ya Virunga. Imekuwa sasa kivutio kwa watu wengi ambao wanatarajia kunufaika na rasilimali za asili za eneo hili. Hesabu ya nyumba zinazojengwa kwa matofali imezidi kuongezeka kila kukicha. Raia hao wanaodai kuwa wenyeji wa kijiji cha Nzulo wanasema kutokuwa tayari kuondoshwa hapa kama ilivyotakiwa na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Kongo, ICCN. Bushashire Kahai ameijenga nyumba yenye vyumba nne eneo hili, na kwake huu ni udongo wa babu zake. Hatuko mparke, tuko kwetu tulizaliwa hapa, tumekomalia hapa, tumezala na vingine watoto hapa na tunajenga, tuko na matanke na tuko nani ya manyumba. Sasa tunasikia seme temerona nasema seme hapa ni kwake. Sie tunashangala sana kuona nasema seme ni kwake na ni kwetu. Wazazi walikufa wakatuacha hapa na tunaishi hapa kabisa, tuko bie sana me, tunashangala nasema seni parke natuko hapa na vatoto na manyumba tushajenga na matanke marobinezi kwa huku antuka tunaikala hapa, sisi tuko wakaji wa hapa nzuri. Hii ndio barabara inayotoka Goma kuelekea Sake, ndio barabara natoka Goma kuelekea Sake, unafika Sake unaenda kama ni Kichanga ama ni wapi. Hapa kwetu nzuri ndio si ni kwetu, tunapaswa pafurahia, mtu anafurahia kwao. Hapa ni kwetu, tunapafurahia sana juu kwe ba, ba, ni kwetu kwa bababu wote walituachaka watate wapapa wote ni hapa. Bila kujali utunzaji wa mazingira, wanakata miti na kuchimba mchanga, lengo ikiwa ni kumaliza msitu na kuchangia kwa maendeleo ya eneo hilo, wamesema raia hao. Okay. Nilinunua nijenge nafaa tudevelope inchi yetu i pori iishe. Unaona ngisi watu walikuwa na wao hapa hivi mbele, nilikuwa ukipita hapa hivi hapa hivi, tunasikia goma batu balisha waua ngambu wa kimoka njia nzulo baliapiga balitega batu nini rabiskadi. Me unaona ngisi nakuwa mungini lo watu wananza ikala, unaweza enda saki hata usiku na utaona pori iko iko vitu vizuri kuendelesha nchi yetu, ndo wenye wanakuambia se shie wakaji wa hapa nzulu, se tunajenga jenga muparke. parke ilikuwa ya zamani kule yulu huku, tuko mu vilaje yetu bulongo yetu, ilikuwa ka isharudi, tuko na madokima, tuko na kila kitu ya kuonyesha kama ni vilaje bulongo ni yetu hasa. Ile maneno yenyewe iko na kuiko natokea wapi? tuna tushamaliza kujenga jenga manyumba zishayalayala yala. sasa ayo, sasa mwenyana kama alikuwa na jenga mshamba ya watu ule mwenye shamba hawezi mwambia acha kujenga, tulisha jenga tulishahama ile, ile neno yenye tukua isikia inatokea wapi? Ni kusema hapa tayari serikali imeshawapa mamuko hapa tuki magendo serikali yopeke na ize sene vaache watu na kimia baende na vaotoktone ngambo ya yulu kule kwenye jishma ilisemaka vanaishia baende vakate mupaka yavo, vaache watu na kimia hapa. Hakuna tena parke ishakuwa mungini mungini, natunatafuta kutia kura na mai tuikale. Watu wengi katika maeneo jirani, hata hivyo, wanakabiliwa na umaskini wa kutisha na wanatafuta njia za kujikimu. Mbuga ya Virunga inatoa fursa za kutafuta rasilimali kama vile kuni, majani na hata wanyama kwa ajili ya biashara. Kwa miaka kadhaa, mzozo kati ya raia na shirika la ulinzi wa mazingira nchini Kongo, ICCN, umekuwa chanzo cha ukosefu wa usalama kwenye mzunguko wa mbuga hiyo shirika hilo hata hivyo limezindua kampeni za kuelimisha jamii kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mbuga na wanyamapori, huku likiapa kuwafurusha mamia wa raia hao. Uhoze Metod ni moja ya kati ya wasemaji wa shirika hilo la SSM: tunazungua hiyo kampeni, kwani tuliona watu wengi wanadanganywa wakienda kutoa pesa na kununua viwanja ndani ya mbuga la wanyama la Virunga ijapokuwa sheria inakataza hiyo, kwani kuna watu ambao wanasema au wana wana, wana dri kwa hiyo fasi na wanaujisha watu. Walienda hata kwa mahakama hao watu, lakini walishindwa na tuli, yenye naacha tunafanya kampeni ni kwa nini? Kwani hao watu walishinda kwa mahakama na sheria inaonesha kama hiyo fasi ni mbuga la wanyama, lakini wanaendelea kudanganya watu na watu wanaendelea kutoa pesa. Afisa huyo amekinyoshea kidole cha lawama kundi ndogo la watu wanaochochea uvamizi huo unaohatarisha maisha ya viumbe hai. ICCN hana shida na raia wa Nzulo, ICCN iko na shida na raia tano ambao wamekamata udongo wa Nzulo, wanaifanya yao, wanaanja yujisha, ijapokuwa hawana hiyo ruhusa na hawana vitambulisho ambayo inawaonesha kama ni wenye hiyo huduma. Lakini mzozo huo unaonekana kudumu sana, wapi kumekwama, na kwamba raia waendelee kulalamika kila siku kwamba mumewavamia. Hakuna raia ambao wanalalamika, wenye wanalalamika ni hao watu tano. Kwani wa, wanapenda wapite kwa jina ya raia na maana, ndio maana wiko na danganya raia waujishe wakue watu wengi ili waseme ni raia ndio ina shida, lakini ni hao watu tano. Hao watu tano tuliwashinda kwa mahakama, lakini shida yenyewe ngali ni hali ya hewa ya nchi, ndio inaacha tuweze kubomoa hiyo manyumba e, yenye imejengwa huko. Tunachunga tu e, wakati wakubwa watamaliza kazi ya vita tutasikia kuheshimisha sheria kwani hakuna mtu mwenye kuwa juu ya sheria. John Tsongo ni mwanahabari anayeshughulikia maswala ya maswale, mazingira mashariki ya Congo. Mimi kwa mawazo yangu nikiwa mtu anayependa uh, mazingira sana, ningeliambia watu wa nzulo na watu wa ssn pamoja na gavumenti wakae meza moja, watatue jambo lile, iwapo wata, watatoa meta fulani kwa, kwa mbuga ili kuwapea kwa, wa, wakaaji ama kama wata, watatosha hao wakaaji hapo ili wabebe wawapeleke fasi ingine ambako sio mbuga, tafadhali. Alafu kama inaonekana kama wa, hao watu wa wana wanatafuta udongo kimagendo, alafu wahukumiwe. Na kwa sasa inaonekana kwamba ni kweli mbuga inavamiwa ndio, inavamiwa kabisa, kwani ukitazama uh, kaskazini mwa mbuga, ukitazama kusini, ukitazama katikati, kote kuna matatizo. Katikati kuna vita vya M23 ambayo imeshutumiwa kuwa inakata miti kiolela mbugani. Uh, pande la kaskazini kunaonekana pia huo mzozo wa nzuri. Alafu ni kusema kwamba mbuga imeteswa sana, alafu ili isiendelee kuteswa inabidi watu wafikirie kuhusu suluhu zitakazodumu. Katika miaka ya hivi karibuni, uindaji haramu na vita kati ya makundi ya waasi na jeshi la serikali ya Kongo uliharibu mazingira ya wanyamapori wengi. Hifadhi ya Virunga iliyoundwa mwaka 1925 imekuwa ya kipekee barani Afrika kutokana na utajiri wake. Uvamizi wa raia katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga ni tatizo linalohitaji umakini wa haraka. Kwa kushirikiana, jamii, serikali na mashirika ya kimataifa wanaweza kufanya kazi pamoja ili kuhifadhi urithi wa asili wa eneo hili na kuhakikisha kuwa vizazi vijavyo vinanufaika na rasilimali hizi. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatamatisha makala yetu hivi leo. Shukran kwa mwenzangu Benjamin Kasembe kutoka nchini DRC kwa heri.