Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki, na mara moja tunaungana na Paul Nzioki anatuletea habari za michezo. Karibu. Sante sana Aro, nianze na ratiba ya michuano ya soka ambayo itakuwa inachezwa leo katika ligi mbalimbali. Nianzie Ufaransa a ambapo Monaco itakuwa inakabiliana na Brest, lakini PSG ikishuka uwanjani dhidi ya kule Ujerumani, Bundesliga, Bayern Munich itakuwa inakabiliana na Nabur. Nchini Kenya mechi imekamilika, imekamilikakc2 dhidi ya alanta baniksr kwa sifuri dhidi ya polis, na kule Tanzania Simba imepata ushindi wa goli moja moj dhidi ya Pamba Jiji. Hispania, Hetafe itakuwa inapambana na Real Valladolid. Nchini Kenya, Karo, mm -hmm. Unajua kuna maswala ya wachezaji na kandarasi mm -hmm. Mchezaji anapoona ameitwa katika mashindano makubwa ya dunia mm -hmm. anataka kandarasi ambayo inafanana na mashindano sasa. mm. Uh, manawadha wawili wa timu ya taifa ya Kenya, wachezaji saba kila upande ya shujaa mm. ya raga hiyo mm. E, Tony Onyango pamoja na Vincent Onyala ambao waliongoza timu hiyo katika mashindano ya Pari Olimpiki lakini pia kwenye huu msururu wa kuja kurudi kwenye HSBC duniani mm. Sasa wao wamegoma kabisa, wamesema mm. watu tia saini kandarasi waliopewa kwa sasa. Wanadhani kwamba pengine ni mataifa mengine yanalipa ama ni Kenya kwa sababu kama ni wana, Kenya wana malipo haiwezi kuwa yani, mashindano ni makubwa sana, mm -hmm. ukiacha kombe la dunia la raga ni msururu wa HSBC mm. Kwa hivyo wanasema yale ni mashindano ambayo mastaa wanacheza, na wanasema ina, ina, fununu za nyuma ya pazia, wanasema mshahara huu unafaa kuwa nusu milioni hela ya Kenya. Hmm, lakini lazima wakumbuke pia <laughs> yeah, uh, uzalendo kwa sababu ni eh, bendera ya Kenya ambayo wanapeperusha hmm. kule. Naam, sasa kocha Kelvin Wambua amezungumza na amesema kwamba anasubiri labda, baada ya mechi mbili tatu, watakuwa wamepanga mambo yao vizuri na shirikisho la raga nchini Kenya na watakuwa wanajiunga na timu. Wakati huo unafahamu kwamba kumekwepwa na vita kule Sudan mm -hmm. Lakini watu wanaishangaa timu yao ya taifa ya nah. soka Ehe, hey, inang'aa, sasa hivi imefuzu kwenda AFCON. Watu wanasema Kenya kuna amani, lakini mm. timu ya taifa <laughs> haipo katika mashindano ya AFCON. Sisi tutakuwa watazamaji wa mtacheza tu kwenye runinga. Sasa wachezaji baadhi yao wamezungumza na mm. wamesema kwamba ile hali ya vita bado ina, inawapa motisha ni kama tu ile Bright Stars ya voliboli, basketball mm. uh, timu ya Sudan Kusini mm. ambao pia walisema kwamba ule mvutano wa uongozi pale nchini pia unawapa motisha kwamba wanaona, wacha tucheze, tutafute namna nyingine ya kuunganisha jamii, kwa sababu wanaona viongozi wao wa wameshindwa mm. nam. Wakati huo pia kwenye tenisi, Jannik Sinner huyu ni mchezaji mkubwa kwa sasa, aa, ni bingwa mtetezi e, wa ma, ma, mashindano kadhaa makubwa ya tenisi. Sasa amesaidia taifa la Italia, taifa lake hilo kuibuka na ushindi mnono dhidi ya Argentina ambao waliitinga nusu fainali ya kombe la Davis Cup uh, dhidi ya Australia. Sina ambaye ni nambari moja duniani aliiweka Italia katika uh, nafasi nzuri baada ya kumshinda Lorenzo Musetti, na wakati huo pia inasemekana kwamba huyu mchezaji kesi yake inatarajiwa kwamba itakuwa inasemekana mapema mwakani mapema mwaka, mwaka ujao, kwa sababu huyu bwana ana kesi ambayo alikamatwa nayo mwaka huu. Lakini wachezaji wenzake wa tenisi wamekuwa wakiuliza ni kwa nini mm, shirikisho la tenisi duniani waliendelea kumwambia ku, ku, kwamba anafaa kuendelea kwa kucheza wakati ana kesi. Wanasema kwamba angefaa kukaa nchi, lakini amesema kwamba nadhani ni bahati upande wake. Unadhani kwamba kuna bahati kama hiyo, umepatikana na kesi, lakini unaendelea kucheza? Pengine Nzioki kwanza amkumbushe msikilizaji, kesi hiyo ilikuwa ina, inafananaje? Ana kesi uh, e, ndani ya uwanja mm. Uh, inasemekana kwamba amevunja sheria za tenisi mm. na baadhi ya sheria ambazo amevunja kuna, kuna mikakati ambayo unafaa kufuata kama mchezaji wa tenisi mm. kwamba unafaa kwenda kufanya vipimo, ndio mm. usipatikane kwamba umetumia dawa za uh, kutimua misuli, wanasema ulaji muku wale, wanasema kwamba anatumia dawa, mchezaji anakuwa mahiri zaidi uwanjani mm. Sasa yeye anasema kwamba alipitia vipimo vyote kabisa msimu huo mm. na anasema hana kesi eh, lakini wachezaji wenzake wamekuwa wakisema kwamba kama una kesi nenda, malizana kajibu kesi, kwa... Eh, malizana na kesi kwanza, na wakati huo mabingwa wa Ulaya Hispania walipangwa dhidi ya Uholanzi katika robo fainali ligi ya mataifa, na Ufaransa itakuwa inapambana na Croatia. Sasa hii itakuwa ni mechi ya marudiano fainali ya kombe yeah, la dunia eh, mwaka elfu mbili kumi na nane mm. Wakati huo Italia ikatamenyana na Ujerumani, na Ureno itacheza na Denmark. Asante ah, sana Paul Nzioki. Tupate sasa makala ya kweli au uongo, Hilaringati pamoja na Jupiter Maiaka. Ukweli au uongo na msikilizaji wetu, tunatumai umekuwa na siku njema. Karibu kwenye makala ya ukweli au uongo, hapa kwenye idhaa uipendayo RFI Kiswahili. Hapa tunasemezana jinsi tunaweza kutumia mitandao ya kijamii vizuri, ili tuepuke kupotoshwa, lakini pia tusipotoshe umma. Uko nami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka, katika kipindi hiki tunachokifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Msikilizaji, mmoja ya habari tunayoangazia leo ni machapisho kwenye TikTok ya kidai mwaniaji wa wenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Raila Odinga kutoka kule Kenya amejiondoa kwenye kinyanganyiro hicho. Bila shaka, habari nyingine tunaangazia ni picha zilizotengenezwa kwa kutumia akili mnemba, ukipenda Artificial Intelligence au AI, kuonyesha waziri mkuu wa Israeli amelazwa uh, hospitalini. Kusema si tuandikie ujumbe kwenye namba yetu ya WhatsApp, anza na alama kujumulisha 254707888555. Habari ya jioni, Jupita Mayaka. Mwaka unaelekea kukamilika, sijui malengo yako umewafikia ama bado unapambana. Mungu aendelee tu kuongoza, shikilie usukani. Mimi ni shwari kabisa, bila <laughs> shaka, nawe msikilizaji wetu, tunatumai kwamba mwaka unazidi kuwa vizuri hapo ulipo, na malengo yako pia unaenda kuyafanikisha. Leo tuanze kwa kuangazia chapisho kwenye TikTok linalodai kuwa aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya na anayewania kuwa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, Raila amolo odinga amejiondoa ili kuangazia uchaguzi wa Kenya, mwaka 2027. Lakini huu ni uongo mnamo. Oktoba 24, akaunti moja ya TikTok ilishiriki sauti ya Raila Odinga akizungumza na wanahabari, na yalisoma maandishi kwenye klipu hii, yalisomeka hivi Kwenye Google matokeo yalituelekeza kwenye chaneli ya YouTube ya Azimio TV inahusishwa na Odinga, na tukapata hotuba sawa na iliyoangaziwa kwenye chapisho la TikTok. Katika hotuba yake iliyo kwenye YouTube, ukilinganisha sauti inayotumika kwenye TikTok inapotosha. Ni ishara iliyotolewa kwenye video ya YouTube, Odinga akizungumza na wanahabari wakati huo siasa za Kenya na kwenye hotuba hii hakuna sehemu ametaja kuwania urais nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini na saba, lakini msikilizaji wetu utakumbuka kwamba mapema mwezi huu wa Novemba ikiwa tarehe 8 Odinga alikuwa jijini Addis Ababa kule Ethiopia, ikiwa ni zaidi ya wiki mbili baada ya chapisho hilo kusambaa kuwa amejiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho ni uchaguzi ambao utafanyika Februari mwakani kule Adis Ababa, Odinga akiwa na matumaini ya kumrithi Musa Faki Mahamat. Na tukumbushe kwamba, msikilizaji, kuna wagombea kadhaa ambao wanaania uwenyekiti huo, na hapa RFI tutakujuza nani atakayeshinda itakapofika mwezi Februari mwaka ujao. Ukweli au uongo. Na hapo ulipo tunatumai kwema. Tuko katika harakati za mwisho wa kumaliza mwaka kama tulivyoanza kusema kwenye kipindi na kwenye kipindi hiki, tunaendelea kuhimizana kwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli haswa kwenye Facebook, Instagram, X na hata kule kwenye TikTok. Jioni hii uko nami Hilary Ngati, nami ni Jupiter Mayaka na fundi wetu wa mitambo ni George Maina. Sasa hivi majuzi kumekuwa na uvumi unaoenea mitandaoni kuhusu hali ya kiafya ya waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, picha pia zikisambaa kuwa amelazwa hospitalini. Unajua Mayaka, tangu eh, vita vianze kule Gaza kumekuwa na habari no. mingi zaidi za kupotoshwa mm -hmm. ikilinganishwa na Israeli na Gaza na Lebanon yenyewe mm -hmm. picha za kupotosha na video za kupotosha, lakini msikilizaji, usikuwe na shaka hapa, RFI sisi tunakujuza ili ukaweze kuelimika vizuri zaidi. Ukweli ni kuwa picha inayoshirikiwa ilitengenezwa na akili mnemba maarufu kama artificial intelligence na imekuwa ikisambazwa mitandaoni miezi kadhaa iliyopita. Sasa swali watumizi wa mitandao ya kijamii wanauliza ni hili hivi: je, Netanyahu amelazwa hivi karibuni baada ya kuugua? na sasa picha inayosambazwa Netanyahu anaonekana amelala katika kitanda cha hospitali akiwa amefunga macho na amewekwa kwenye mashine ya oksijeni. Ngati ukichunguza picha hii, kuna vitu vinaifanya kutoaminika. Ngozi ya Netanyahu imelenika sana, na pia ukiangalia mabega hayaonekani kuwa kama kawaida, lakini pia mashine ya oksijeni pia ukiangalia rangi nywele zake hazifanani na baada ya kuthibitishwa picha hii ilitengenezwa na kilimnemba. Tulikagua picha hii kupitia vigunduzi kadhaa vya AI haswa ambayo si vya kulipiwa kama Hive Moderation na kukawa na uwezekano wa asilimia tisini na tisa nukta mbili ya kutumia AI na pia kwa kutumia reverse image search. Picha hii iliyotengenezwa na AI imekuwa mtandaoni ngati tangu Novemba mwaka 2023 mwaka jana, na ni Jumatatu hii tu ambapo Netanyahu alionekana hadharani akiwa kule bungeni wakati wa kamati ya mambo ya nje na ulinzi. Kwa kweli, tukumbusha kwamba hakuna chanzo cha kuaminika ambacho kiliripoti kulazwa hospitalini hivi karibuni kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555. Tunakushukuru sana msikilizaji wetu kwa kuweza kuchukua nafasi yako kusikiliza makala haya na kuyaangalia kwenye mitandao yetu ya kijamii. Na leo tunaungana naye mchora vibonzo wetu mashuhuri kutoka jijini Nairobi, Celestin. Habari ya jioni. Nairobi kuna baridi zaidi, labda. Kwa haraka, unaweza kumjuza msikilizaji jioni hii unachora nini? Naam, si jambo Hilary. Katika makala ya leo nitachora kuhusu zile habari potofu kuwa aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania uwenyekiti wa umoja wa Afrika. Wa Kenya tumejulikana sana katika zile mbio za kuruka viunzi au steeple chase. Kwa hivyo nitamchora huyu bwana Raila akiwa mbioni, ila ana kibarua kikubwa cha kuruka vile viunzi viunzi vyenyewe vikiashiria habari potofu mitandaoni. Bila shaka, Celestin, tukuache wewe uendelee na shughuli zako za jioni, na tumkumbushe msikilizaji wetu akitaka kuona kibonzo chako anaweza kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw kukitazama kibonzo chako. Celestin, kwa heri. Na msikilizaji, kutoka studio B tupate watumbizaji wetu la benevolencia moshere kuyangali mm. kurusha kwa marea mingi sana kumtandao siko mingi sana mopenda mimi nilikwambiaka oui. kama itakuwa mia oweye mm. njo atachaguliwa kwa kiongozi wa hi kijiji mm. hakuna mtu mwenye atakubali achaguliwe kwa kiongozi wa hi kijiji <coughs> na wakati niona kama bahati yetu inapunguka ya kuchaguliwa, mm. njo pale sasa nipata wazo ya kutumia njia amanyanga ah. oui. antu koko na sheria ii kijiji ni yetu. Huyu ni mwanaume vraiment mara tete kabisa kijiji yetu. Mon cher mon penda. Toi eh, aussi. Na <laughs> <laughs> ungeza niita hata chef Zamiri. Wape kununa kama biko wazi. Mimi nishapita hata mbele <laughs> kuchaguzi yenyewe ifanyiziwe. Sasa oh, bwana. Rafiki yangu mko hapa? Atuko hapa. Pole kwanza kabisa rafiki yangu. Pole kabisa. Mimi napaswa kupatia chupa moyo ya bure. Juni tie Zamiri moyo bwana. Mimi, me lakini joli. Wako mbiaye. Eh. Njoo kusema nyamuna habari. Habari gani? Ema Zamiri. Na ukurasa wetu wa Facebook ni RFI Kiswahili, kule unaweza kutuachia ujumbe ikiwa unashuku habari yoyote iwe barua video au picha. Lakini pia namba yetu ya WhatsApp iko wazi ukianza na kujumuisha 254707888555 umekuwa nami Jupiter Mayaka, nami ni Hila Ringati. Kwa wasikilizaji wetu wa Bukavu na Goma, Jupiter Mayaka anakuja huko wiki ijayo, mtampokea <laughs>