Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Na sasa tupate habari za michezo na Jo. Hujambo leo. Si jambo Carol, tunaelekea kumaliza juma hili, lakini tumesalia na kesho Ijumaa, mm -hmm, alafu tutakamilisha wiki, si ndio? mm -hmm. Naam, ningependa tuanzie kule nchini Rwanda, ambapo sasa ni wazi kwamba Rwanda na taifa la Moroko watakuwa mwenyeji wa mashindano ya mpira wa kikapu eh, ukanda wa Afrika ama ukipenda Africa Basketball League Conference ambao utaanza eh, kuanzia Aprili tano mwaka ujao eh, kule nchini Moroko jinsi ambavyo nimetaja na vilevile vile Rwanda. Na kumbuka kwamba mashindano haya yataanza tarehe tano Aprili na fainali zitaandaliwa Juni tarehe eh, kumi na nne kule Pretoria, nchini Afrika kusini. Eh, timu kumi na mbili zitashiriki katika, kutoka mataifa kumi na mbili kutoka barani Afrika zikishiriki katika mechi arobaini na nane kule Moroko, Rabat, Dakar Senegal, Kigali Rwanda, na fainali jinsi ambavyo nimekwambia itaandaliwa Pretoria kule Afrika Kusini. APR ya Rwanda itakuwa inawakilisha taifa la Rwanda kwa sababu au ni mabingwa ya tetezo wa mashindano ya ligi kuu nchini Rwanda. Najua unafuatilia sana mchezo huu wa mpira wa kikapu upande gani lakini na, nafikiri haikuweza kujipatia nafasi kwa mara nyingine tena, tutaitazama <laughs> kwenye televisheni <laughs>. Turejea hapa nchini Kenya e, tuangazie kandanda, na ni kwamba mechi ya kukata na shoka ya watani wa jadi kati ya timu ya AFC Leopards dhidi ya Gormahia ambayo ilitarajiwa kuchezwa siku ya Jumapili, sasa ni kwamba mechi hiyo haitachezwa kutokana na kile ambacho waandalizi wa ligi wanasema kwamba ni ukosefu wa uwanja salama wa kuandaa mechi kama hile. Kumbuka kwamba e, uwanja wa Nyayo unakarabatiwa, okay, na, pia, kwa sababu ya mashindano ya Chan na vilevile vile mashindano ya kushiriki kombe la bara la afrika ambayo ukanda wa afrika mashariki utaandaa baadaye sijui kama ndio sababu niliona hilary ngati ambayo ni balozi wa fc ameondoka kama sura imemshuka yeye ni balozi na mwekezaji pia. Uh -huh. <laughs> usisahau hivo Nam. Sasa, ni, ni jambo la kusikirisha kwa sababu wengi sana walitarajia mechi hii kwamba ingeleta msisimko jijini nairobi vilevile eh, vile wafanya biashara wangevuna pakubwa na watani wa jadi hawa wanapokutana wange, pia inaleta msisimko wa aina yake katika soka ya Kenya na ni biashara pia, mm -hmm. Kwa sababu huwa kuna kuwa na watu wengi ambao wanajitokeza na vilevile pia familia zinaenda pale kujiburudisha mm, kando na kukaa nyumbani na labda kutazama televisheni. Tusalie hapa nchini Kenya, ambapo raga ya wachezaji saba kila upande, kocha Kevin Wambua ametaja kikosi cha wachezaji kumi na watatu ambao watashiriki katika mashindano ya Dubai eh, ambayo yataandaliwa baadaye eh, mapema mwaka ujao eh, mwezi wa Januari na ni kwamba katika msururu huo wa Dubai, Kenya imeorodheshwa pamoja na eh, mabingwa wa Dubai au ni Ufaransa, eh, Australia, Afrika Kusini katika eh, kundi A na Shujaa itakuwa inashiriki katika mashindano in hayo ikiwa na vijana chipukizi safari hii eh, ikilinganishwa na miaka iliyopita, kwa sababu pia inaunda timu ya siku zijazo. Timu hiyo itasafiri kwenda Afrika Kusini kabla ya kujiunga na wenyeji wa, wa, wa mashindano haya kule Dubai katika mashindano ya raga ya wachezaji saba kila upande. Nilitaka tu kuuliza jojajoi, mm -hmm, mchezo huo ilikuwa inashabikiwa sana na wanawake katika miaka iliyopita, sijui kama sasa nao, kuna uh, watu ambao ni wadogo umri, sasa sijui kama bado hali iko hivyo. Majenzi wana, wanafuatilia mchezo huo kwa kina sana, sijui ni kwa nini, sijui kwa sababu wale vijana huwa wana, wana misuli katika sehemu zote za mwili ama Hapa jijini Nairobi, mm, huwa kuna msongamano mkubwa sana wa magari wakati ambapo mashindano haya yanaendelea. Nimalizie kule Uingereza ambapo wikendi hii timu ya Ipswich itakuwa mwenyeji wa Manchester United. Na bila kusahau kwamba Manchester United itakuwa namkaribisha kocha wake mpya Ruben Amorim katika timu ya Manchester United. Tunatarajia kuona, eh, jinsi ambavyo, eh, ataiongoza timu hiyo. Kama atabadilisha kikosi, mm -hmm. Naam na, kama kutakuwa na mabadiliko makubwa ama hali itakuwa ile ile tu ya Manchester United lakini vilevile vile pia timu ya Chelsea imepata pigo baada ya na nahodha wake Reece James kupata jeraha la mguu, na inamaana kwamba hatashiriki mechi kati ya Leicester City. Shukrani juu jajoi tupate marudio. Wimbi la siasa. Hujambo msikilizaji na karibu katika makala ya wimbi la siasa. Leo tunaangazia vita kule Ukraini, ambapo juma hili Kiev iliadhimia kaivamia wanajeshi wa pande hii pigana karibu kila kona ya nchi hiyo. Aidha, ni juma hili pia ambapo Marekani imeruhusu Kievo kutumia makombora yake ya masafa marefu ili kushambulia ardhi ya Moscow, uamuzi ambao Urusi imeutafsiri kama uchochezi zaidi wa vita. Kunisaidia katika kuangazia hili niko na mchambuzi wa masuala ya usalama Richard Tuta, lakini pia niko na mchambuzi wa sera na siasa za kimataifa Torostad Alenga. Karibu sana wageni wangu. Asante sana. Thank you. Karibu. Naitwa Douglas Omariba. Tuanze na wewe Bwana Lenga, unazungumziaje vita hivi nchini Ukraine siku elfu moja baadaye? Um, hili ni swala ambalo itakumbuka kwamba Biden ambaye ni rais wa Marekani kwa sasa, akingojea kumpa hatamu za uongozi Trump, alisema kwamba ameweka ule mstari mwekundu ambao Urusi ikiuvuka basi itabidi naye pia aweze kuidhinisha vitu fulani kufanyika, na mstari huo ulishavukwa na Urusi. Maanake, mashambulizi ambayo yamekuwa ya hapa awali kuelekea Ukraine kutoka Urusi, inasemekana kwamba yalishirikisha taifa pia la uh, Korea Kaskazini na pia Uchina. Basi hapo ikawa Marekani lazima ijibu, na inapojibu, kwa hivyo tunaweza kuitazama kwa mitazamo miwili. Mtazamo wa kwanza ni kwamba Uh, tunapomwelewa Putin ni mtu ambaye kumsitisha au kumsimamisha lazima pia nawe uje na kifua na nguvu, mwonyeshe kwamba haya hayatafanyika. Hilo mwanzo litasaidia Ukraini kuweza kujistiri katika kipindi hiki cha mashambulizi ama vita. Sehemu ya pili, tunapoangalia mashambulizi haya ya mabomu ya masafa marefu, tuyaangalie yatakuwa yatupwa kiholela kuelekea kuka, katika nchi ya Urusi ama kuna vifaa fulani ambavyo vitalengwa kama vile uh, kambi za kijeshi zile miundo msingi. Kama ni hivyo basi itakuwa sawa, lakini kama zitatupwa tu kiholela kuingia katika ardhi ya Urusi, basi kufikia uh, malengo mengine tofauti. Nami ni kushukuru sana, turudi kwako Bwana Richard. Tuta sijui ameligusia Bwana Lenga, unazungumziaje uamuzi wa Marekani kwamba imeruhusu makombora yake yatumike na Kiev ili kuushambulia Urusi? Kinachoendelea kule Ukraine ni kile ambacho kama wale ambao wanashiriki katika dance watakiita kwamba ni dance ya twist. Kwamba kuna wakati ambapo utakuta kwamba ni Russia ndio inayotekeleza mashambulizi, kuna wakati unakuta kwamba ni Ukraine ni inatekeleza Shambulizi kuna wakati unakuta kwamba ni Ukraine ndiyo inajilinda dhidi ya mashambulizi, kuna wakati unakuta kwamba ni Urusi ndiyo inajilinda dhidi ya mashambulizi. Sasa yale ambayo yanayotokea sasa, kwa sababu ya kupewa ruhusa na Amerika kwa Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu ienda ikaashiria kwamba itaifanya Urusi ikawa yes na uoga kiasi, kwa sababu muda huu wote wa siku ya elfu moja imekuwa kwamba uh, Ukraine imeweza tu kuyatekeleza mashambulizi katika miji ya mipakani na Ukraine, lakini kwa hivi sasa utakuta kwamba inaashiria kwamba hizi kombora za masafa marefu zina uwezo ya kufika mahali popote kule nchi ya Urusi ina uwezo pia ya kuweza kuzishambulia sehemu za e, zile ambazo tunaita strategic installation zote katika nchi Urusi. Enda ikawa kwamba hii itaashiria Urusi kwamba e, sio kwamba ilikuwa imefikiria hapo awali kwamba ilikuwa tu ni yeye kutekeleza mashambulizi labda. Sahizi sasa itaiashiria Urusi kwamba hata Urusi pia iko tayari kugongwa na katika hiyo kuwa tayari kugongwa, ienda ikawa kwamba itaregeza makali ya hizi vita. Na bwana uh, tuta tukiwa hapo, Kremlin imeonya kwamba itajibu shambulio lolote la Ukraine na awali imetishia kwamba itatumia silaha zake za nyuklia. Iwapo itatekeleza tishio hili itamaanisha nini? Hizi ni tishio baridi kwa sababu uh, sio urahisi nchi yoyote kwa hivi sasa kutumia zana za nuklia, kwa sababu wakati ambapo utatumia hizi zana, unaashiria kwamba hizi zana pia zinaweza katumiwa dhidi yako, kwa vile hizi nchi zote ziko na uwezo wa kinuklea e, Ukraine na washiriki wake wa karibu wako na uwezo wa kinuklea. Rusia na washirika wake wakikaribu wako na uwezo. Kwa hivyo chaochie kile ambacho tunastahili kujiuliza, ambazo huwa kinaulizwa katika masuala ya vita ni kwamba Urusi lazima ijiulize, ikitumia zana za nuklea dhidi ya Ukraini na Ukraini pia ikaamua kutumia zana kama hizo dhidi yake inaweza kastahimili? Ndio usianze vita na ikawa kwamba wewe unarusha mawe, mko kwa nyumba ya kioo. Nam, asante. Turudi kwako Alenga. Urusi inaonya kwamba hatua ya Marekani itasababisha vita vya dunia. Unaona tunakaribia. Uh, nafikiri tuko katika hali ya utepetevu, maanake Ukraini uh, uh, ina marafiki wa kimataifa, na basi kuna masuala fulani yakifanyiwa dhidi ya Ukraini itabidi mataifa hayo yaweze kujibu. Na kwa upande wa siasa za ulimwengu, tunaona kwamba jambo hili ni jambo ambalo linagusa watu wengi na jinsi linavyogusa watu wengi, wakishaanza kupeana usaidizi wao wa moja kwa moja, tunajiuliza basi, ni yupi ataingia tena? Ni yupi ataongezeka tena? Na tunavyoangalia labda historia kuangalia vita vya kwanza vya dunia na vita vya pili vya dunia, tunaona kwamba vilianza na mtu mmoja, vilianza na taifa moja, na kuanzia hapo uh, vita vikaenea uh, sana sana ukanda mzima wa Uropa. Bwana Tuta, sijui unakubaliana na kauli hii ya Lenga. Sioni kama kwamba kutumiwa kwa hizi zana ama mabadiliko katika uh, vita hivi vya Urusi na na Ukraine kama yanaenda yanaweza yana kaleta vita vya tatu vya dunia, haiwezekani kwa sababu ukiangalia wale wote ambao wanaounga Urusi mkono utakuta wanaounga Urusi mkono kwa umbali na hawata hawataki kujulikana hawataki kutangaza kwa uwazi kwamba sisi tunai um, tunaiunga Urusi mkono, kwa sababu wanajua kuitangaza kwa uwazi kwamba wanaunga Urusi mkono, huenda wakatekelezwa na nchi zingine za ulimwengu katika nafasi za kibiashara, katika nafasi za kisiasa. Kwa hivyo si, sioni, na saa hizi pia utakuta kwamba <laughs> dunia ina changamoto nyingi sana eh? Ukumbuke kwamba saa hizi kule Mashariki ya Kati kuna vita vingine. Rais mteule Donald Trump atashughulikia vipi mzozo huu tofauti na mtangulizi wake rais anayeondoka Joe Biden? Uh, sidhani kwamba ataondoka pakubwa katika ile hatua ya kuweza kusaidia Ukraine, maanake falsafa inayotawala Marekani huwa ni kwamba wanajaribu sana kusaidia yule ambaye hana uwezo zaidi, na pia huwa katika siasa zao wanajaribu kudhibiti siasa na hali ya ulimwengu mzima, yaani kama vile wanavyosema the big brother, wanajaribu kustahimilisha na kusimamisha na kusitisha uh, mambo mengi yanapoendelea kufanyika katika pande nyingi za dunia. Basi msimamo huo sidhani kama ni msimamo ambao Trump ataondoka kwa huo msimamo, manake ni msimamo ambao unatawala taifa zima la Marekani. Nam, asante ni kuja kwako Bwana Richard Etuta. Kwa nini Urusi inakasirikia Marekani kwa kuruhusu Kiev kutumia silaha zake wakati yenyewe inatumia wanajeshi wa Korea Kaskazini kupigana katika vita hivi? Ni kwa sababu uh, Urusi inajua kwamba itaathirika sana na, na utumizi wa hizi makombora za masafa marefu. Kwa hivyo sio jambo ambalo wangesherekea kwa sababu wanajua hadhari za hizi zana ambazo Amerika imeruhusu Ukraine kutumia na wanajua kwamba itabadilisha mwelekeo wa hivi vita, kwa sababu kama kwamba hivi kombora zikirushwa zitafika katika mji mkuu wa Urusi hata wananchi wa kule hawataweza kustahimili madhara ambayo yatatokea na haya makombora, na waki wakishindwa kustahimili makali ya haya makombora, basi nao kutakuwa na sababu za siasa kule kule Urusi, za kutaka mabadiliko, za kutaka uh, vita ziachwe zi, zi, zi, zi, zi, zi, zi. Kwa hivyo ni kitu ambalo sio jambo la kuchukuliwa kwa urahisi hivyo utumizi na kutotimiwa hizi zana. Huenda hata ikawa kwamba Ukraine hazitatumia haya makombora, labda ilikuwa tu ni njia moja ya kumtisha Putin akaweza kusalimu amri. Na msikilizaji, hapo ndio nahitimisha makala ya leo, wimbi la siasa na wageni wangu ambao wamenisaidia hapa kuangazia swala hili. Nimekuwa na naye bwana Richard Tut ambaye ni mchambuzi wa masada ya usalama, lakini pia nimekuwa naye mchambuzi wa sera na siasa za kimataifa Torostad Alenga ni washukuru sana wageni wangu. Asante sana, naitwa Asante. Na Douglas Omariba hadi wakati mwingine, kwa heri.