Kumi na mbili na robo, saa za Afrika Mashariki. na sasa tupate habari za michezo naye George Ajoi, hujambo? Ni kwa salama sana Karol, na nashukuru sana sijui wewe? Mi ni mzima pia, buheri wa mm -hmm afya nam. Ningependa tuanzie kule ambapo tuliachia jana, ambapo sasa ni wazi kwamba Tanzania, Uganda na vilevile DRC zitawakilisha ukanda huu wa Afrika Mashariki katika mchuano wa AFCON ambao utafanyika kule Moroko mwaka ujao, na Emmanuel Makundi alituandalia taarifa ifuatayo kuhusiana na timu ambazo zimeshafuzwa katika mashindano haya. Hebu tumsikilize. Tanzania imefuzu kushiriki michuano hii baada ya hapo jana ikiwa nyumbani kufanikiwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Gine na kuifanya ifikishi alama kumi nyuma ya vinara wa kundi lake DRC. Na hii itakuwa ni mara ya nne kwa Tanzania kucheza AFCON. Uganda kwa upande wake yenyewe ilifuzu baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya Congo Brazzaville, ambapo itakuwa ni mara ya nane katika historia yake kushiriki michuano hii mikubwa barani Afrika. Kwa upande wake DRC imefuzu katika michuano ya mwakani licha ya za michezo yake miwili ya mwisho dhidi ya Guini na Ethiopia. Mataifa mengine jirani ya ukanda wa Afrika Mashariki yaliyofuzu ni pamoja na Zambia, Msumbiji, Sudan, Zimbabwe, Afrika Kusini na Angola. Aidha, Algeria, Misri, Tunisia, Benin, Burkina Faso, Kamerun, Guinea Equeta, Gabon, Mali, Nigeria, Senegal na mabingwa watetezi Ivory Coast pia zimefuzu, huku Moroko wakipata tiketi hiyo kama wenyeji wa michuano hii. Nam Karo, tunasubiria mashindano haya kwa hamu na gamu kule Moroko, sindio? mm -hmm. Lakini yani, nasikitika kwamba nchi yako kwa mara nyingine imeshindwa kujipatia nafasi katika mashindano hayo mm -hmm. muhimu katika ukanda huu wa Afrika. Tutatazamia kwenye televisheni sisi pamoja na wachezaji wa timu ya taifa Harambee Stars <laughs> turejee hapa nchini Kenya, ambapo sasa ni wazi kwamba Kenya itakuwa mwenyeji wa mashindano ya baina ya vilabu mchezo wa mpira wa kikapu eh, ukanda huu wa Afrika Mashariki, na ni kwamba timu kumi na sita zitashiriki katika mashindano haya ambayo yataanza Novemba ishirini na nane hadi Disemba tatu. Na moja kwa moja timu ambazo zitakuwa zitashiriki ni pamoja na City Oilers kutoka Uganda, NBA Academy ya Uruni Burundi na MBB ya Afrika Kusini pamoja na Brave Hearts kutoka Zambia na Metro Magic ya Malawi na vile vile Basketball Football Fox kutoka kule Sudan Kusini. Kumbuka kwamba mashindano haya jinsi ambavyo nimetaja yanaanza Novemba 28. Tuelekee kule Uingereza ambapo timu ya Manchester City, awa ni mabingwa watetezi wa ligi kuu nchini Uingereza, mm -hmm, wameongeza muda wa meneja wao Pep Guardiola kandarasi yake ambayo ilikuwa kamilike mwaka huu. Sasa ni wazi kwamba kandarasi hii itaelekea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na sita na Guardiola ambaye ana umri wa miaka hamsini na tatu alijiunga na, na Man City mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na ameshinda mataji kumi na nane hadi kufikia sasa yakiwemo mataji sita ya ligi kuu nchini Uingereza mawili ya FA na ligi na klabu bingwa barani Ulaya, kama sikukosea, Joi. Wakati mm -hmm. alijipatia mataji mengi katika mm -hmm. msimu uliopita alikuwa amesema, yani alikuwa anafunga ukurasa huo tena, ameona nini kipya? <laughs> nadhani ni posho. Unajua, mahali pana pesa kuna ushawishi mkubwa sana. Hata wewe ukiambiwa kwamba leo hii kituo fulani kimekuita, alafu irefiwa amua kuongeze posho utasalia tu hapa hapa na mimi lakini, sasa hofu yangu ni kwamba mm -hmm. e, hakuwe na rekodi mzuri alafu mm -hmm. msimu huu <laughs> e, afanye mambo vibaya mambo ya kuwe kinyume mm -hmm, kwa sababu Liverpool pia wanafanya vizuri safari hii, e, wamejipanga. mm -hmm. raundi nam tuangazie kandanda timu za zilizo timu ambazo ziko kusini mwa Amerika zilikuwa na mechi mbalimbali mbali za kufuzu kwa kombe la dunia, na ni kwamba Argentina ilishinda Peru bao moja kwa bila Chile ikaishinda Venezuela mabao manne kwa mawili. Brazil bado inaandikisha matokeo mabaya, kwa sababu ikiwa nyumbani ilitoka sare ya bao moja kwa moja na Uruguay. Hii ina maana kwamba timu eh, timu ambayo inaongoza jedwali ni Argentina ikifuatwa na Colombia, Uruguay, Brazil ni ya nne, kisha Ecuador ni ya tano na Paraguay ni ya sita. Kumbuka kwamba timu hizi sita zitajikatia tikiti ya moja kwa moja ya kufuzu kwa kombe la dunia. Ni malizie na tenisi ambapo gwiji wa tenisi raia wa Hispania Rafael Nadal amestaafu rasmi katika mchezo wa tenisi baada ya kubanduliwa katika hatua ya robo fainali ya mashindano ya Davis Cup. Kumbuka kwamba Oktoba mwaka huu ali tangaza waziwazi kwamba atastaafu katika mashindano haya ya tenisi mwaka huu, na sasa ni rasmi. Anaondoka na katika mashindano haya ya tenisi akiwa na mashin, akiwa na taji mataji 22 ya mashindano ya Grand Slam. Nakumbuka kwamba yule ambaye ako karibu sana na yeye katika kushinda taji hili ni Roger Federer na Novak Djokovic. Nam, asante sana jui, na sasa tupate makala ya gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, mataifa wanachama wa jumuiya ya soko la pamoja kwa nchi za Afrika mashariki na Kusini, komesa yako mbioni kuimarisha na kupiga jeki sekta ya ngozi ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeonekana kudorora kutokana na changamoto za biashara hiyo zilizochangiwa na kufurika sokoni kwa bidhaa za ngozi kutoka mataifa ya ughaibuni kama vile Uchina, Ulaya na hata Marekani. Katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati ni asilimia kumi tu ya ngozi inayouzwa katika mataifa ya kigeni licha ya kuwepo na mifugo ya kutosha kwenye nchi wanachama. Kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili, tunaangazia changamoto kwenye sekta ya ngozi na namna wataalamu na wafanyabiashara wanavyoweka mikakati ya kuboresha biashara ya ngozi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Wiki hii nimeshirikiana na mwenzangu Victor Moturi ambaye hivi karibuni alihudhuria kongamano moja jijini Nairobi lililowaleta pamoja wataalamu na wafanyabiashara wa ngozi kutoka mataifa ya nchi wanachama wa Komesa, ambapo alianza kwa kuzungumza na Nobi Macharia, mkurugenzi wa viwanda vya kilimo nchini Kenya. Sekta <laughs> hii ya ngozi tuseme, haijafanya vizuri miaka kama pengine kumi hivi imepita, lakini kwa serikali yetu ya Kenya kwanza, ya saa hizi kuna mikakati inawekwa ili tuirudishe mahali ilikuwa hiyo miaka ya zamani. Kwa maana tunaona, tukiongea maneno ya ngozi, tunaongea juu ya mkulima ambaye anaweka mifugo. Mifugo ni ng'ombe, mbuzi, kondoo, ngamia. Hao ndio wenye tunaweza sema kwa nchi hii tuko na wingi, na tukiangalia kama ni maneno ya nafasi za kazi, hii ni sekta ambayo inaweza toa nafasi za kazi nyingi. Pili tunaangalia pia maneno ya mkulima, mbali na nyama pengine hatujui kwamba e, ngozi inaweza kuwa hata ni ya dhamana zaidi kushinda uh, nyama. Lakini sisi kama wa Kenya, hata tuseme wa Afrika, tunaangazia sana maneno ya nyama, lakini kama tunge pia angalia maneno ya ngozi tunaweza kutoa hizo nafasi za kazi tunahitaji, tunaweza kutoa hiyo ut utajiri kwa wakulima wetu, kwa wafanyabiashara na na kadhalika na. Zamani sekta hii ya ngozi, hata nikiwa mdogo zamani, ilikuwa inafanya vizuri sana mm. pengine ni wapi mambo yalienda mrama? Kuna wakati tulianza maneno hii ya uh, st structural adjustment programs nikisema kwa Kiswahili, na tukafanya ile tulisema liberalization ndio tukaanza kuleta vitu tu kwa wingi bila pengine kufata utaratibu fulani, na hapo ndio tuliona kwa ile Kiingereza wanasema that is when the rain started beating us. Na unakuta kuna viatu vipya lakini vy vya bei rahisi, viatu vya vikukuu ambavyo pia ni vya bei rahisi vinaingia hapa, na unakuta hivyo vilianza kupiga maneno ya utengenezaji wa wa kutumia ngozi na kutengeneza bidhaa zinatokana na ngozi hapa nchini. Lakini sasa tuseme hayo yako nyuma yetu na tunaangazia hii sekta ya ngozi kama nchi, na miaka miwili mitatu tunaona itarudi mahali inatakikana, kwa maana mikakati ipo ambayo inajaribu kuangalia changamoto ambazo wa wawekezaji kwa hiyo sekta wanapata wana, wana na unajua kwamba sekta hii ina ushindani mkubwa, hasa katika kanda ya Afrika Mashariki. Naona kwamba pia eh, katika wa, mataifa wanachama uh, wa Komesa na changamoto hizi ambazo zilizopo nchini Kenya, mtaona kwamba mtawezana na, na soko ama ushindani mkubwa wa soko katika kulinganisha sekta hii ya ngozi. Nafikiri kitu lazima tujue ni kwamba hata Komesa tukisema Komesa kama tungetengeneza bidhaa na sisi wenyewe tunanunua na tunajiuzia, hiyo ni, op ni, ni opportunity kubwa sana tulisema intertrade yetu iko chini sana. Kama tungeweza tu kuongezea asilimia tu hata itwende 50% of intertrade COMESA, na Afrika kwa general, tuko na soko ya kutosha ya kuuza bidhaa ambazo sisi tunatengeneza. Na ya pili ni ile tumesema tubadilishe mindset yetu kama wa Afrika, kama wa Kenya ati kitu ambacho kimetengenezwa Italia ama wapi ndio kizuri. Hatujui chetu pia kina nafasi. Pengine kama serikali ya Kenya ameweka bajeti ya pesa ngapi kuweza kuona kwamba kwa kile sekta hii -hmm. itaweza kuimarika. Kwa maneno ya bajeti, tunafanya hii sekta ya ngozi kwa ile tunaita uh, whole of government approach na value chain approach. Kwa hivyo tutaangalia katika upande wa kilimo uh, wafugaji ni nini itahitajika? Nani anaongoza hapo? Tuseme ni livestock, livestock. Sasa watatenga waseme tunataka kufanya ABCD, ile imekubalika, so wao watatenga biashara hiyo. Kama ni maneno ya market access trade, pia watafanya yao. Kama ni maneno ya manufacturing, ile idara ambayo inahusika itafanya hivi. Kuna ile inasemwa tunaweka so much in the leather because inawekwa katika idara kulingana na yale mahitaji ma, ma, ma yako. Licha ya changamoto hizo ambazo tunapitia na kwa sasa, pengine, sasa hivi Kenya inazalisha tani ngapi ya ngozi na inauza wapi? Kama sasa, kila mwaka huwa ng'ombe kama milioni tatu huwa zinachinjwa, kwa hivyo unaweza kusema tunatoa ngozi karibu milioni tatu lakini ukienda kwenye watu wenye wanatumia ngozi kufanya hiyo value addition, unakuta hauzipati. Sasa swali huwa zinaenda wapi? So hapo ndio tunataka M. Moja ya ile kitu inatokea ni kwamba e, ile maneno ya quality haizingatiwi. Kwa hivyo hata ikijaribu kupeleka kwa tannery zinakuwa rejected mingi. Ile kazi kubwa iko ni kufanya kwamba ile ngozi zinatolewa kwa mifugo yetu ni ya ile kiwango inatakikana na watu wa, wa tandari. So hiyo figure ndio tunataka sasa tuanze kusema tu, tuwe na mabandas. Tunaita mabandas. Mahali kuna slota kuwe na mabanda. Alafu kuwe na maofisa ambao wanaangalia hiyo quality. Inawekwa vizuri because usipoweka ngozi vizuri inaoza. Kwa hivyo hayo mambo yakiangaliwa, utakuta tukipata ngozi ambazo ziko available for Gurudumu la uchumi. Makala sahihi na Emmanuel Makundi. Mimi nimeitwa Bwana Kamwanga Masankisi Jerome na nimetoka nchi Republic Democratic du Congo. Nam leo tuko katika maonyesho ya sekta ya ngozi, yani leather expo. Je, pengine kule DRC nyinyi mnafanya vipi katika sekta hii huko DRC? Kweli tuna business imefanyika kati ngozi na kuna watu wamefanya viatu vya ngozi vizuri sana vizuri sana, hivi hivyo viatu vimepita hata vyenyewe tuna import kutoka Europe, ama country nyingine. Lakini wale watu wamefanya ile kazi, wana magumu sana, na hiyo magumu imetoka ku finance ya kwanza, ya pili imetoka ku hiyo wameita management skills imekosekana sana Sasa tuliwaza kama vio vitu mbili kama vimeonekana, nawaza sekta itaendelea vizuri sana wewe. Hmm, kama mfanyabiashara wa sekta ya ngozi ama mtaalamu wa sekta ya ngozi, pengine ungependa nini serikali ya DRC ifanye kuimarisha, uh, sekta ya ngozi katika nchi yako ya DRC? serikali faya anasaidia wale watu wafanye viato kwa ajili ya kuvalisha wa polisi policemen, vilevile na kuvalisha wa soldiers. Hiyo ni market kabambi sana, market kabambi sana. Wakifanya hivyo, nata wale watu wamekosa finance, kama wanakuwa na contract na ami na polisi, si banki itakuja na itawapa fedha si hata wale wa specialist management watakuja nao, watasema tutamisaidia juu mudeliva hiyo good kwa, kwa ami ama kwa polisi. Sasa tumesema government afungue macho, akamate wale watoto, awasaidie au wapatie market, kwani wale watoto wafanye viato juu ya ami yetu na polisi yetu, vile vile kuchanga na ku, kwani tuna mining kule na wale watu wametumika kati mining, wamevaa viato sana hiyo nao ni nikwao vile tumewaza, mzee. Naam msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Victor Moturi, ndiyo tunafikia tamati ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Makundi, kwa heri.