Ni saa 12 na robo saa za Afrika Mashariki. Ni muda wa kupata habari za michezo naye Yo, ni kushukuru sana Carol kwa makaribisho kabambe, na moja kwa moja tuelekee viwanjani na nikupe tu matokeo ya mechi za kufuzu kwa kombe la bara la Afrika, mechi ambazo zimechezwa muda mfupi tu ambao umekamilika. Na ni kwamba timu ya Tanzania tulizozungumzia jana, unakumbuka mm -hmm. Taifa Stars imeshinda Guinea bao moja kwa bila, mechi hii iliyochezwa kule Benjamin Mkapa nchini Tanzania, na ni kwamba taarifa hii inamaanisha kwamba Tanzania imepata imejikatia tiketi ya kufuzu kwa mashindano ya AFCON mwaka elfu mbili na ishirini na tano na mwaka ujao, na ni afueni kwa ukanda huu wa Afrika mm. Mashariki, si ndio? Sababu mm -hmm. e, ilikuwa ni Rwanda peke yake, ilikuwa ni Rwanda e, Kenya, Burundi ambazo mm -hmm. zikuwa zimeshafuzu kwa sababu DRC ilishafuzu mm -hmm. Uganda na vilevile vile Eh, eh, DRC nimetaja. mm -hmm. eh, kwa hivyo sasa inamaanisha kwamba ukanda huu wa Afrika Mashariki mm -hmm. eh, unawakilisha taifa, wakilish... lingine mm -hmm. taifa lingine moja. eh, usiku wa leo katika kundi hili eh, DRC itakuwa mwenyeji wa Ethiopia na ina maana kwamba iwapo Ethiopia itashinda ama ishindwe, basi itakuwa imeaga mashindano haya, kwa sababu ina, ina, ina, inavuta ina, mkia katika kundi hili na alama moja pekee. Kwa hivyo ikiwa mm -hmm. watashinda watakuwa na alama nne, ambapo itakuwa vigumu sana kwa wao kusonga mbele, kwa sababu guini wana alama tisa tayari. E, mechi nyingine ambayo ilikuwa inachezwa katika kundi J, e, mechi ambayo ilikuwa inahusu timu moja ukanda huu wa Afrika Mashariki ni kwamba Kenya imetoka sare tasa na Namibia katika mechi ambayo imechezwa kule Afrika Kusini kisha mechi kati ya Cameroon na Zimbabwe ni kwamba Cameroon imeshinda Zimbabwe mabao mawili kwa moja katika mechi ambayo ilichezwa kule Yaounde nchini Cameroon. E, kwa sasa Carol, e, Misri inacheza na Botswana nyumbani, kisha Mauritania inapambana na Cape Verde pia vile vile nyumbani e, ni mechi ambazo tuko tunaziangalia kwa karibu sana kwa sababu vilevile vile pia jioni kutakuwa na Kongo na Uganda ambayo pia imeshafuzu katika mashindano haya. Kwa hivyo tutakuwa tunajiburudisha vilevile na pia kuangalia ni timu zipi ambazo zinatafuta nafasi ya ishirini na tano katika mashindano ya kufuzu kwa mashindano haya Carol, tunatakia kila laheri, mm -hmm. wenzetu wa Uganda, wenzetu wa DRC. Mm -hmm. na vile vilevile Burundi mm -hmm. yake Ali Bilali Nam, tuelekee kule Rwanda a, mashindano ya mpira wa kikapu ambapo timu ya Moroko Ee, imeamua kuchukua nafasi ya timu ya Mozambique katika mashindano ya Afro Basketball, mashindano ya kufuzu mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na moroko imechukua nafasi ya Msumbiji katika mashindano hayo ambayo yataanza e, baada ya siku tatu zijazo, siku ya Jumanne. Hii ni baada ya Msumbiji kujiondoa kutokana na wasiwasi wa kisiasa ambao unafanyika kale katika taifa lao, na ni kwamba E, nafasi hiyo inamaanisha kwamba sasa Moroko itakuwa kwenye kundi moja ama kundi A pamoja na DRC, Mali na vilevile vile, e, Sudan Kusini. Mara ya mwisho Carol, kwa Moroko kushiriki katika mashindano haya ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na saba na walipomaliza nafasi ya nne katika mashindano haya. Unapenda mpira wa basketbali sana wewe Carol? Napenda sana si uongo, kwa hivyo ntakuwa nafuatilia sana matukio haya. Untakji mm -hmm. Hapa Uganda jirani wetu Uganda, timu ya Busoga United, hii ni timu ambayo inashiriki ligi kuu kule nchini Uganda, ni kwamba imemteua kocha kwa mpya wa timu hiyo ya Busoga, na ni kwamba eh, Lukula Ayeko amechukua nafasi mpya ya kuiongoza timu hii ya Busoga United katika ligi kuu nchini eh, Uganda, na tunamtakia kila la heri katika wadhifa wake huu mpya. mm -hmm. Usiku wa leo kule barani Ulaya kutakuwa na mechi kadha wa kadha za kufuzu kwa uh, UEFA Nations League, ambapo Albania itakuwa mwenyeji wa Ukraine, kisha jamhuri ya Chek ialike Georgia nyumbani, Slovakia icheze na Estonia, na Sweden ama Uswidi ukipenda ipambane na Azerbaijan, kisha katika mechi nyingine itakuwa kati ya Malta na Andora. Alafu Bosnia Herzegovina ipambane na Uholanzi. Hungary ipambane na Ujerumani. Montenegro ipambane na Uturuki, kisha Wales ialike Iceland nyumbani. Carol, najua unafuatilia kandanda sana vilevile, kando na mchezo wa basketball. Eh, timu yako ya taifa ni gani katika mashindano kama haya? <laughs> Uh, wacha tu niachane nayo kwa sababu haa mataifa yote umetaja mm -hmm. Ni yale majina magumu magumu ya Slovakia, Czech mm -hmm. Kwa hivyo mimi nitakuwa tu nafuatilia na nione tu kwa ukaribu. Asante sana. Shukran sana Karo. Na sasa tupate makala Afrika Mashariki, naye Martin Nyoni. Awali kabisa benki kuu ilianza kununua dhahabu katika miaka ya elfu mbili mpaka elfu mbili tatu ambapo ilikumbwa na changamoto mbalimbali za kiuchumi, lakini pia kushuka kwa bei na lakini pia tulikuwa tunashindwa kuthibitisha dhahabu ile tulikuwa tunainunua. Kwa hiyo tukajikuta kwamba tunapata hasara. Kuanguka kwa uchumi na kupotea kwa nguvu ya shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani sanjali na uhaba wa dola ni baadhi ya mambo yanayoifanya benki kuu ya Tanzania kuwaza upya namna ya kukabili mitikisiko hiyo. Kwa wastani, Tanzania inachimba na kuuza dhahabu nje ya nchi karibia tani 60 kwa mwaka. Uamuzi wa ununuzi wa dhahabu ndio unaopigiwa chapua kwa sasa. Tangu benki kuu ilipopewa kibali mwaka 2022 ilianza kuanza kwa kuandaa taratibu na miongozo ili kuweza kuhakikisha zoezi hili linakuwa zoezi la tija. Lengo la benki hiyo ni kutunisha akiba ya madini hayo yanayoweza kutumika kama fedha kufanya ununuzi wa bidhaa mbalimbali. Lakini sasa kwa sababu mwaka jana hatukuweza kununua dhahabu ya kutosha kwao, tunajikuta kwamba kama tuna deni. Kwa hiyo mwaka huu tunategemea kununua kuanzia tani sita na kuendelea. Kwa mwaka huu wa fedha 2024/2025, BOT imesema inataraji kununua tani sita za dhahabu kutoka kwa wachimbaji wadogo wakati na wakubwa hizi dhahabu zitakaponunuliwa zitaenda kuongeza uh, ujazo wetu katika akiba za fedha za kigeni na hivyo tutakuwa na akiba ya fedha za kigeni ya kutosha. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo tukiangaza mpango wa serikali ya Tanzania, mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza safari ya kuhifadhi dhahabu kama sehemu ya akiba yake na kutanua akiba yake ya fedha za kigeni. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Mnamo mwaka 1819 Uingereza walianza matumizi ya dhahabu na kusambaza katika nchi za Ufaransa, Ujerumani, Uswizi, Uholanzi, Marekani na kadhalika. Sekta ya madini ya dhahabu nchini Tanzania ni muhimu kwa uchumi wake ikichangia zaidi ya asilimia 4 ya pato la taifa. Nchi hiyo ina shehena kubwa ya madini ya dhahabu ikiwemo mgodi maarufu wa dhahabu wa Geita, mmoja ya migodi mikubwa ya dhahabu barani Afrika. Dkt. Anna Gustavu Limo, meneja msaidizi wa kurugenzi ya masoko ya fedha kutoka Benki Kuu ya Tanzania, awali ananipa historia ya benki hiyo kununua dhahabu awali kabisa benki kuu ilianza kununua dhahabu katika miaka ya elfu mbili mpaka elfu mbili na tatu ambapo ilikumbwa na changamoto mbalimbali mbali za kiuchumi, lakini pia kushuka kwa bei na lakini pia tulikuwa tunashindwa kuthibitisha dhahabu ili tulikuwa tunainunua kwao, tukajikuta kwamba tunapata hasara. Kwa hiyo kwa ujumla zoezi lile lilisitishwa mwaka elfu mbili na tatu baada ya kuonekana kwamba kutokana na uh, kushuka kwa bei na sababu nyingine, benki kuu ilikuwa inapata hasara. Kwa kipindi kile cha miaka kama miwili mitatu waliweza kununua tani mbili pointi tano nne sita za dhahabu na dhahabu hizi zilitunzwa katika benki kuu ya Uingereza. Baada ya kusitisha zoezi lile, benki kuu ilikaa kwa muda uh, mrefu kidogo mpaka kipindi ambacho serikali iliweza kufanya mabadiliko katika uh, sekta ya madini uh, kipindi hichi kilikuwa mwaka 2018 2019, ambapo uh, sasa yalirasi, serikali iliweza kurasimisha masoko ya madini uh, na ha, mpaka sasa hivi nadhani tuna masoko zaidi ya masoko 52, Tanzania uh, lakini pia kuanzishwa kwa viwanda vya kuchanjua dhahabu nchini ambavyo uh, vinasaidia kuthibitisha sasa dhahabu uh, ambayo mtu yoyote anaweza kainunua. Tanzania ni nchi ya 4 kwa uzalishaji wa tha dhahabu barani Afrika baada ya Afrika Kusini, Ghana na Mali, na inachangia asilimia moja nukta tatu ya jumla ya uzalishaji wa dhahabu duniani. Dkt Limo anasema kabla ya kuja na mpango huo, kwanza walifanya stadi kuweza kujua wapi pa kupita ili wasiweze kutumbukia katika shimo. Kwa hiyo kutokana na mabadiliko haya, benki kuu iliweza kufanya tafiti mbalimbali hasa ilikuwa tafiti ya kina ya kuweza kuangalia je, zoezi hili uh, kama tutaweza kuanzisha tena litakuwa ni zoezi lenye tija, na je, litaleta manufaa uh, kwa nchi ama linaweza likaleta hasara kama iliyopatikana uh, miaka ile ya elfu mbili. Baada ya tathmini hii uh, bodi ya benki kuu ya Tanzania iliweza kujiridhisha kwamba zoezi hili sasa linaweza likaanzishwa na likawa ni la thamani, na ndipo uh, mwaka elfu mbili uh, na ishirini na mbili, rasmi benki kuu ilipewa kibali cha kuanzisha zoezi la ununuzi wa dhahabu. Akiba ya dhahabu ya Tanzania inakadiriwa kuwa takribani wakia milioni 45 na uzalishaji wa dhahabu kwa Tanzania unafikia takribani tani 50. kwa mwaka Dkt. Limo anasema kwa mwaka wa kwanza walinunua kiasi gani na changamoto gani walizopitia. Tangu benki kuu ilipopewa kibali mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ilianza kuanza kwa kuandaa taratibu na miongozo ili kuweza kuhakikisha zoezi hili linakuwa zoezi la tija. Kwa hiyo ilichukua karibia mwaka mzima kuweza kuweka miundo mbinu sawa ili tuweze kuanza kuweza kununua dhahabu uh, na rasmi tulianza kununua dhahabu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na dhahabu hizo ziliweza kusafishwa hapa nchini na kwenda kupewa uh, idhibati katika viwanda vya kimataifa na kuweza kwenda kuwekezwa katika sehemu ambazo tunawekeza akiba zetu za fedha za kigeni. Na kipindi hicho tuliweza kufanikiwa kununua kilo 418 za dhahabu na zimeenda kuwekezwa katika uh, akiba ya fedha za kigeni. Katika zoezi hili tulikumbwa na changamoto mbalimbali. Hatukuweza kupata watu wa kutosha wa kuweza kutuuzia dhahabu. Hii ilikuwa ni kwa sababu kulikuwa kuna changamoto za kwanza kuwa na imani na kufanya biashara na serikali. Watu wengi walikuwa nadhani kwamba wanaweza wasilipwe malipo yao kwa wakati, lakini pia kulikuwa kuna kinzano kidogo wa taratibu za kisheria ambazo zilikuwa zinahitaji ziweze kufanyiwa kazi. Lakini tatu, kulikuwa kuna uh, taratibu za hawa watu kuweza kupata malipo ya awali kutoka kwa wafadhili ambao hawa wafadhili ni wako nje ya nchi kwao. Unakuta watu wengi sana wanaochimba dhahabu ama kuuza dhahabu tayari wameshapewa fedha awali, kwa hivyo wanapopata hii dhahabu haraka sana wanaenda wanazipeleka kule kwa wale watu wafadhili ambao walikuwa wamewafadhili dhahabu. Imekuwa ikitumika kama kigezo cha thamani kwa kipindi kirefu sana hadi sasa kama bidhaa. Thamani ya dhahabu inategemea na upatikanaji na wingi wa dhahabu na jinsi soko la dhahabu linavyotathmini mwenendo wa bei ya dhahabu. Akiba ya dhahabu fedha imekuwa ikitumika katika harakati za kuweza kujikwamua katika kipindi cha mtikisiko wa kiuchumi, mfano Urusi mwaka 2022 na Ghana mwaka 2023. Dhahabu hizi zitaendelea kusafishwa na kwenda kupata idhibati katika masoko ya kimataifa, refineries ama viwanda vya kuchenjulia vya kimataifa, na dhahabu hii itaenda kuwekezwa katika uh, sehemu ambazo tunawekeza pia akiba uh, zetu za fedha za kigeni, na na tukijumlisha na ile dhahabu ambayo tulinunua mwaka jana, tunaweza tukasema kwamba kwa mpaka sasa hivi, tumeweza kununua tani moja ya dhahabu, dhahabu ambayo ya ipo katika mfumo wa dhahabu fedha. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, nchini Tanzania utafutaji wa dhahabu umejikita zaidi kwenye mikanda ya mawe ya kijani kibichi karibu na ziwa Victoria, ambapo mabaki kadhaa makubwa yamegunduliwa na yanatengenezwa. Jumla ya uzalishaji wa dhahabu ya Tanzania ulifikia tani 55.6 katika kipindi cha mwaka wa fedha 2020-2021 dhidi 2020 ya tani 53.7 kwa mwaka wa fedha 2019-2020 na tani 42 katika mwaka wa fedha 2018-2019. Baada ya mabadiliko ya kisheria hasa yaliyofanywa katika Finance Bill Act, uh, ya mwaka huu 2024 serikali ilichukua kama mwezi mmoja hivi miezi miwili kwa ajili ya kutoa miongozo na taratibu za kuweza ku, uh, kukamilisha uh, mabadiliko haya na kufanyika kwa, kwa ufanisi. Kwa hivyo, rasmi Aa, serikali ilitoa tangazo kwamba kuanzia tarehe moja mwezi wa kumi ndipo mabadiliko haya yataanza kutumika na kuanzia tarehe mbili mwezi wa kumi Benki Kuu ilianza kununua dhahabu na mpaka kufikia aa, siku ya jana tuliweza kununua dhahabu karibia kilo mia nane na sabini ambazo thamani yake ni kama dola aa, sabini na nne milioni. Machapisho mbalimbali mbali kutoka kwa wanazuoni yanasema zipo faida lukuki za kuwa na dhahabu katika akiba ya fedha za kigeni, kwani dhahabu ina mwenendo tofauti na dola ya Marekani. Pili, dola ya Marekani haitathiminishwi na thamani ya dhahabu, lakini bei ya dhahabu inahusishwa na mwenendo wa thamani ya dola ya Marekani. Na jambo la tatu la uwekezaji katika dhahabu imekuwa ikitoa faida kubwa kuliko uwekezaji wa njia nyingine mbalimbali mbali kwa miongo miwili iliyopita. Hizi dhahabu zitakaponunuliwa zitaenda kuongeza ujazo wetu katika akiba za fedha za kigeni, na hivyo tutakuwa na akiba ya fedha za kigeni ya kutosha, ambapo itaweza kuleta faida kwenye uchumi. Ni faida mbalimbali mbali ambazo ni kama vile kuhakikisha kwamba thamani ya pesa yetu ukilinganisha na thamani ya pesa za hizi fedha za kigeni, ina maana thamani ya pesa yetu itapanda kwa sababu tutakuwa hatuna shida ya kutafuta tena fedha za kigeni. Sikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapo anaweka nukta katika makala haya ya, ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama nchini Tanzania tukiangaza mpango wa serikali ya taifa hilo mwanachama jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza safari yake ya kuhifadhi dhahabu kama sehemu ya kutanua akiba yake ya fedha za kigeni. Mwandalizi na msimulizi wako ni twa Artin Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa na uwe na wakati mwema.