Msikilizaji, ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Naam. Uh, tayari Emanuel Makundi yuko nami stidioni. Makundi, sielewe mbona unaniletea maji ya moto. <laughs> <laughs> <laughs> karibu tupate uh, yanayojiri viwanjani. Nam, asante. Nianzie hapa nchini Kenya. Ruben, kama unavyofahamu mm. Uh, nchi ya Kenya hasa shirikisho la soka hapa nchini Kenya linajiandaa kwa uchaguzi mkuu mwezi Disemba uh, mwaka huu, ni mwezi ujao tu mm. Kampeni zikiwa zimeshika kasi na uchaguzi katika uh, yale mashirikisho mengine ya ya kanda ama kaunti mm -hmm. ukiwa una na kulikuwa na kesi mahakamani ambayo awali mahakama ya eh, awali ilizuia kwa muda a uchaguzi huo kufanyika, lakini hivi leo mahakama kuu eh, imeondoa zuio lililowekwa na kuiagiza bodi inayosimamia uchaguzi kumjumuisha aliyekuwa mwenyekiti wa FKF kule Mombasa mm -hmm. Salim Alsaid eh, kwenye sanduku eh, la kura, kura. Said alikwenda mahakamani eh, kupinga kutupwa nje katika orodha ya wagombea. Ni uchaguzi ambao umevuta hisia kwelikweli, na hii uamuzi e, huu wa mahakama unatoa fursa sasa kwa wagombea kuendelea na kampeni za lala salama, lakini alisema kwamba hatua hiyo inakiuka haki yake kabisa. <laughs> na nikisalia hapa hapa nchini Kenya, mke wa mwanariadha wa zamani wa Kenya Samson Kandie eh, ni miongoni mwa washtakiwa eh, waliofikishwa mahakamani wakishtakiwa kwa makosa ya kumuua eh, mumewe. Inasemekana washukio hawa walitoroka katika eneo la tukio eh, kabla ya kukamatwa baadaye. Na mauaji ya Samson Kandie yanaongeza dha ya wanariadha katika eneo la North Rift ambao vifo eh, vyao vi vimehusishwa na vurugu ama za kimapenzi ama ya nyumbani. Na miongoni mwa wanariadha wengine mashuhuri ambao walipoteza maisha kwa matukio kama haya ni pamoja na mauaji ya Agnes Tirop na mumewe mwaka elfu mbili na ishirini na moja Damaris Mudhe na hivi majuzi kifo cha Rebecca Cheptegei raia wa Uganda ambaye alimwagiwa petroli na kuuawa na mumewe. Matukio haya yamekuwa yakiendelea kuongezeka na hata hivi karibuni, unakumbuka tulizungumza kuhusu ripoti iliyotolewa iki watak, ikizitaka mamlaka uh, kuweka mikakati kuhakikisha kwamba inawasaidia wanariadha wanapokuwa wanapata mafanikio na wanapokuwa wapate mafanikio na wanapokuwa wanalalamika kwamba labda wana ugomvi mm -hmm. wa kinyumbani ni kweli kabisa. Nam, hivi sasa kuna mechi inaendelea katika klabu bingwa barani Afrika kwa upande wa wanawake. Hii ni ligi ya wanawake ya klabu bingwa ambapo University of Western Cape ya kule Afrika Kusini hawajafungana mpaka sasa na Igle de, ma, de la Madina e, kutoka kule Senegal e, mchezo huu bado unaendelea. Baadaye Far Rabat ya Moroko watakuwa na kibarua dhidi ya tupuisa anglebe Mazembe, timu ya wanawake ya Mazembe ambao e, wapo kule Moroko katika michuano hii mikubwa kabisa a, barani Afrika. Kama unavyofahamu, Alhamisi ya wiki hii kuna mechi za kimataifa za timu za taifa zitakuwa uwanjani barani Ulaya na huku barani Afrika, lakini barani, barani Ulaya mechi inayotazamwa ni kati ya Ufaransa na Israel mm-hmm. Mechi ambayo beki wa kati wa Ufaransa eh, Dayot upemekano anasema kwamba huenda ikashuhudiwa na mashabiki wachache zaidi. Hii ni kutokana na tukio lilotokea Amsterdam, Uholanzi, wiki iliyopita ambapo mashabiki wa Israel walivamiwa na mashabiki ambao walikuwa wanapinga Israel, uvamizi wake kule Palestina. Politics ama siasa imekusha ingia eh, hapa katikati. Kwa hivyo, uh, rais Emmanuel Macron atarajiwa kushuhudia mchezo huu na ulinzi utaimarishwa maradufu. Zaidi ya polisi elfu mbili na mia tano eh, wameshasambazwa katika jiji la Paris kuhakikisha kwamba mashabiki eh, wa Israel ambao watakuwa kushuhudia mchezo huo hawashambuliwi kwa namna yoyote ile, Naum. Na serikali ya Israel imeomba Ufaransa kwa kuhakikisha kwamba inatoa ulinzi kwa mashabiki wake nam. Taarifa ya Tanzia Ruben, ni kutoka kule Ecuador ambapo mchezaji wa kimataifa wa Ecuador ambaye Marco Angulo ambaye alikuwa anakipiga katika ligi kuu ya soka ya kule nchini Marekani akiwa na umri wa miaka 22 amefariki dunia mwezi mmoja tu baada ya kujeruhiwa vibaya katika ajali ya gari eh. klabu yake imetangaza eh, Angulo alikuwa pamoja na marafiki zake wawili ambao nao walifariki dunia katika ajali hii, na kupa picha gani na kupa picha kwamba lazima wachezaji wanapokuwa wanapata mafanikio wa haki kuhakikisha kwamba eh, wanajilinda. Unaweza ukawa na gari nzuri Lamborghini, mm -hmm. unataka kuliendesha kwa spidi, matokeo yake ndio yanakuwa wa kama, kama huzuni zaidi. na mpale Uingereza, mwamuzi wa ligi kuu ya soka hapo nchini Uingereza, David Coote amesimamishwa baada ya video inayodai kumuonyesha kitoa kauli za dharau eh, kwa klabu ya Liverpool pamoja na meneja wake wa zamani Jurgen Klopp, na ilisambaa katika mitandao ya kijamii. alitoa maneno ya kejeli mm -hmm. na kashfa na kudhihirisha wazi kwamba hakuwa anaipenda klabu ya Liverpool na pengine maamuzi yake alipokuwa ya anachezesha moja ya mechi ya Liverpool yalikuwa yanaegemea upande wa timu nyingine, kitendo ambacho eh, shirikisho la soka pale Uingereza limesema kwamba ni kitendo ambacho hakikubaliki. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo. Asante. Namna, sasa tugeukie makala ya Afrika Mashariki. ikifika mwaka 2050 usugu wa vimelea utakuwa ndio unaongoza kwa kuua duniani kwao ndio maana tumejikita saizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu wakati ugonjwa sugu wa vimelea dhidi ya dawa ovida ukitabiriwa kuongeza kwa vifo duniani ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini hili ni kubwa na limeendelea kuongezeka mwaka elfu mbili na kumi na nne na watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa yanasababishwa na vimelea ambao ni sugu lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili. Watoto wachanga chini ya mwezi mmoja na watoto njiti wanataja kuwa miongoni mwa makundi manne hatarini kuupata. Ni kweli, nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi, lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa, lakini huimalizi vimelea. Vya uvida vimegawanyika katika makundi ya bakteria, virusi, fangasi, minyoo na jamii za parasite wakiwamo wanaosababisha ugonjwa wa malaria. Kitu cha kwanza sisi tunafanya tafiti. Tunapofanya tafiti, tafiti zinaonyesha ukubwa wa tatizo, viashiria vyake na mbinu za kupambana nazo. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ugonjwa huo husababisha vifo vya watu laki saba kwa mwaka, ikitabiriwa hadi kufikia mwaka 2030 unaweza kusababisha vifo vya watu milioni 10 kila mwaka na ili kuyakabili lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja, kwa sababu magonjwa hatujui yana yanaweza kawa kutoka kwenye mazingira, wanyama, binadamu, wote lazima tuwe na huu mkakati wa afya moja, na umeonyeshwa kabisa mkakati wa afya moja ni muhimu sana kuifanya dunia iwe salama. Msikilizaji wa Arafii Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Leo tunatua nchini Tanzania, tukiangaza kuongezeka kwa visa vya ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Kwa siku ya leo, kuna wakati fulani, huenda ulipata kuugua au kushuhudia ndugu yako au jamaa yako wa karibu akiugua ugonjwa fulani, kisha akaanza kutumia dawa za kutibu ugonjwa husika, na pindi alipopata unafuu akazipa kisogo dawa hizo. Kuzidi kushika kasi kwa ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa uvida ni swala inayochochewa zaidi na mtindo wa maisha. Nikizungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Mwanza nchini Tanzania, wanasema pindi wanapojiona kuwa wanapata unafuu huzipa kisogo dawa na hata wakati mwingine huzitupa kabisa. Naitwa Steven, steven David. Uh, ni kweli kabisa nishai kuugua na kwenda kupewa dozi hospitali, lakini kicho nifanya nisimalize dozi na nikutozingatia tu, yani ule taratibu ambao nilipewa na madaktari. Pia kwa muda mwingine nilikuwa naona zile dawa ni kama chungu yani, muda mwingine yani asikumaliza yani kutokana na changamoto za kuzingatia maelekezo kutoka apana kwa wataalamu madhara. Hapana, kwa kipindi kii nikuwa sifahamu, lakini kwa sasa hivi nishaelekezwa, kuna baadhi ya madhara unaweza ukayapata kwa kutokumaliza dozi. Nisitisha dozi ambayo niliopewa kwa sababu niliona nimepata nafuu, niliona najisikia vizuri, naendelea ni vizuri, nikaachana na dozi, maana dozi nilipewa kwa sababu ya kunisaidia niepukane na udhaifu niliokuwa nao. Hey, ilikuwa sahihi kwa sababu hasa ninatumiaje dozi, namalizaje dozi na kati alini nishapata unafuu. Naitwa Ibrahim Samuel. Nasikumaliza kwa sababu sababu nilivyotumia nikawa nijisikia mwili kama ushaanza kutengamana, ndo maana ni nikaailisha kuendelea na kutumia ile dozi. Kwangu mimi kiito nifanye nisimalize ile dozi nilikuwa natumia. Yaani nilikunywa dawa, kasikia yaani dawa zilinishinda kwa kweli. Zilikuwa chungu, sijui niseme kama hivyo. Kwa hiyo nikaona ni siwezi kuendelea dozi nzima ya siku nne wakati dawa ni ziko hivyo. Niliamua kuacha tu. Bwana Eric Tumsifu anasema ukubwa wa dozi alizopewa ulimfanya akache dozi hiyo, na anasema alikuwa hajui madhara ya uamuzi wake. Ni kweli nimewahi kwenda hospitali na nikapewa dozi, lakini inafikia tu unatumia kwa siku kadhaa, lakini uimalizi kutokana na sababu ya kwamba zile dawa ambazo tayari umeshatumia zimekupa uafadhali kuto, kuku, kuku, kuku, kuzidi kule mwanzo kabla hujapata uja dozi. Sasa inatokea kwamba unaacha kumeza kwa sababu tayari umeshaona mwili umekaa umekaa vizuri unaona, na bila kujali kwamba yani, kiusu, kiusu, kutakuwa na shida gani, labda ugonjwa utajirudia utafanyaje? Lakini kiufupi ni nikupuuzia tu, labda kwamba tayari nimeshapona, kwa sababu nilipopata tu ile dozi nikaona mwili umekaa vizuri, sikujua kwamba kutakuwa na madhara mengine, ndo maana nikafanyaje, nikasitisha kabisa. Mkurugenzi wa masomo ya uzamili na uzamivu kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Sayansi za Afya na Tiba Shirikishi kuhas Profesa Jeremia Sen anasema ugonjwa wa usugu wa vimelea dhidi ya dawa UVIDA ni tatizo ambalo limeendelea kuongezeka duniani ambapo mwaka 2014 zaidi ya watu laki saba walifariki dunia kutokana na ugonjwa huo, lakini ilipofika mwaka 2019 idadi ya waliofariki iliongezeka na kufikia milioni 1.2 huku takwimu za WHO zikionyesha kuwa kwa sasa ugonjwa huo husababisha vifo vya watu milioni moja nukta tatu kila mwaka na huchangia vifo vingine milioni tano. Ni kubwa na limeendelea kuongezeka. Mwaka elfu mbili na kumi na nne watu takribani laki saba walikuwa wanapoteza maisha duniani kote kwa ajili ya magonjwa yanayokuwa, yanayokuwa, yanayokuwa yanasababishwa na vimelea ambao ni sugu. Lakini mwaka elfu mbili na kumi na tisa takwimu ziliongezeka kidunia kutoka laki saba mpaka milioni moja na laki mbili. Takwimu za Tanzania hatuna taarifa zinazoonyesha ukubwa katika eneo lolote, lakini kuna taarifa moja ambayo ilitolewa ambayo inasema kwamba takribani watu elfu hamsini na nne wanapoteza maisha nchini Tanzania kutokana na usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa hiyo, kwa tatizo pia ni kubwa nchini Tanzania. Mamlaka hazipo nyuma katika kuchukua hatua za kukabili changamoto hiyo. Profesa Seni ambaye ameshiriki kutengeneza mpango mkakati wa kitaifa wa kukabiliana na usugu wa vimelea ulioanza mwaka elfu mbili na kumi na saba na unaendelea hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nane Anasema tafiti zilizofanyika kwa zinaonyesha tatizo hilo linaathili zaidi watoto chini ya mwezi mmoja, watoto njiti, wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji na wagonjwa ambao wapo vyumba mahututi. Anasema watoto chini ya mwezi mmoja wanapata vimelea hao kupitia kwenye kitovu ambacho kimekuwa wazi baada ya kuzaliwa, endapo hakitafanyiwa usafi pasavyo. Kwa tafiti ambazo tumefanya hapa, tatizo hili zaidi linaathiri watoto walio chini ya mwaka, wa mwezi mmoja ha, lakini pia watoto ambao ni njiti, wagonjwa ambao wamefanyiwa upasuaji, lakini pia wagonjwa ambao katika vyumba mahututi au tunasema kwa Kiingereza intensive care unit au ICU. Kwa hiyo ni makundi manne ambayo yanaathirika zaidi kutokana na matatizo na, na, na, na, na usugu wa vimelea dhidi ya dawa. Aidha Profesa Sen ameeleza kuwa watoto njiti wapo hatarini pia kuathirika na ugonjwa huo, ambapo kinga yao ya mwili haijaimarika kulinganisha na watoto wengine. Sababu zinazosababisha ni mtambuka. Kama nilivyosema, kuna sababu ambazo zinatokana na watu wenyewe na hapa tunaongelea matumizi yasiyo sahihi ya dawa lakini kuna, kuna sababu ambazo zinatokana na mifumo yetu, kwamba kuna baadhi ya maeneo bado hatuna uwezo wa uchunguzi, na hii tunaongelea zile hospitali kuanzia za wilaya kushuka chini. Hospitali za mikoa na rufaa zenyewe uchunguzi uko vizuri, kwa sababu hakuna uchunguzi thabiti wa kujua ni vimelea gani wanasababisha magonjwa hayo, kwa inakuwa watu wanaweza wakatumia dawa bila kujua dawa thabiti za matibabu. Hali duni ya uchumi ni sababu nyingine ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa kwa kuwa baadhi ya watu wananunua dawa na kutumia bila uchunguzi na ushauri wa kitaalamu. Lakini pia kuna, kuna tatizo pia la kiuchumi tafiti moja, kuna moja kati ya utafiti mkubwa ambao umefanyika hapa umeonyesha uhusiano wa moja kwa moja kati ya usugu wa vimelea dhidi ya dawa na tatizo la umaskini. Umaskini kwa maana kwamba mtu hawezi akanunua dawa, dawa za kutosha kumaliza dozi aliyopangiwa kama ni siku tano au saba. Lakini pia umaskini unaweza ukasababisha mtu asiweze kwenda kwenye vituo vya afya kwa sababu ya gharama za usafiri lakini vyote hivi vinaweza vikapelekea sasa mtu kunywa dawa kwa dozi isiyotakiwa au kutumia tu dawa bila kufuata ushauri wa wataalamu au kufuata matokeo ya uchunguzi. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, viongozi wa dunia na wataalamu wa afya mwezi Septemba mwaka huu waliketi kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York nchini Marekani ya kusaka suluhu ya janga lililokomaa usugu na vimelea dhidi ya dawa na hatimaye kupitisha azimio la kisiasa la kukabiliana na tishio hilo la kiafya linalozidi kuwa kila uchao. Na lengo la azimio hilo ni kupunguza vifo vihusikanavyo na UVIDA kwa asilimia kumi ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Profesa Steven Mushana, naibu makamo mkuu wa chuo wa utawala kutoka Kuasi, anasema UVIDA usipodhibitiwa huenda ukawa tishio zaidi kwa ulimwengu ikifika mwaka elfu mbili na hamsini usugu wa vimelea utakuwa ndio unaongoza kwa kuua duniani. Kwa hiyo ndio maana tumejikita sahizi kufanya utafiti huu ili kuja na suluhu. Msikilizaji wa rafii Kiswahili, na kufika hapa unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulituama nchini Tanzania tukiangaza kuongezeka kwa kwa visa vya ugonjwa usugu wa vimelea dhidi ya dawa UVIDA. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatiminyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa