Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili, michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Emmanuel, habari za jioni. Salama kabisa Ruben, bila karibu shaka sana. ni buheri wa afya. Ni kweli kabisa, nimeanza wiki vizuri, na wewe je? Njema kabisa <laughs> nianzie kule nchini Uingereza. Ben eh, Ruben eh, kocha mkuu mpya wa Manchester United Ruben Amorim wajina. anasema kwamba yeye sio mtu wa kujisifia sana, wajina wako kuhusu uh, ugumu wa kibarua ambacho kiko mbele yake anapoenda kuchukua mikoba ya kukinoa kikosi cha Manchester United, United. Mchezaji huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 39 alichaguliwa ali ama aliteuliwa eh, kwa mkataba wa miaka miwili na nusu, uh, ah, mapema mwezi huu wakati akihamia Old Trafford. Uki hataweza kuanza rasmi kazi yake, kwa sababu bado vibali vitakuwa vijakamilika, na kama unavyojua mm. Uingereza ilijitoa kwenye umoja wa Ulaya. Kwa hivyo ah, kwa raia kutoka mataifa mengine ya Ulaya kuingia Uingereza unahitaji visa. Naam. Na, na unahitaji pia work permit, ni kweli kabisa, ili uruhusiwe kufanya kazi. Tunatumai atapata vibali hivyo mapema, na jana baada ya kushuhudia timu yake ikipata ushindi wa mabao manne kwa mawili dhidi ya klabu yake ya, ya zamani ya Braga, Braga. Eh, alikuwa really a... na haya kusema, ninayo furaha na kwa mara nyingine ulikuwa usiku mzuri. Najisikia niko tayari kwa changamoto mpya. Mimi sio mjivuni, sababu najua hautakuwa rahisi, itakuwa tofauti sana na ngumu, lakini niko tayari nasikia amani na naweza kujikita katika kazi yangu mpya, na nasubiria kwa hamu kuanza kazi. For start. Ni waji na Ruben uh, Amorim yeah, ambaye sasa anaripotiwa kuwa amekusha wasili katika jiji la Manchester uh, tayari kwa taratibu nyingine ikiwemo kupata vibali vya kufanya kazi uh, katika nchi ya Uingereza. Na kama unavyojua, jana katika mechi za ligi kuu ya pale nchini Uingereza ilikuwa ni kukamilisha ratiba ya mzunguko uh, wa awali kabisa wa ligi hiyo na duniani kote nchi ligi mbalimbali mbali, zinasimama mm-hmm, kuanzia wikendi hii kupisha mapumziko ya kimataifa ambapo timu za taifa zitakuwa katika viwanja mbalimbali kutafuta nafasi ya kukata tiketi ya kucheza kombe la dunia, lakini barani Afrika hivyo hivyo na, na kombe la mataifa pia mm, ya Afrika. Kwa hivyo kwa wale wapenzi wa ligi kuu ya hapa Kenya, ligi kuu ya Uganda, ligi kuu ya Rwanda, ligi kuu ya drc, DRC. ligi kuu ya Tanzania mm. itabidi wasubiri kwa takriban juma moja na nusu, kama sio majuma mawili kabla ya kuanza kuendelea tena kufuatilia. Lakini kwa sababu nimetaja jana katika ligi kuu ya Uingereza kulikuwa na kipute cha aina yake ambapo eh, Arsenal walikuwa wanakibarua dhidi ya Liverpool katika mchezo ambao eh, na Chelsea kwa mradhi katika mm -hmm. mchezo ambao eh, umeshuhudiwa eh, vilabu hivi vikitosha na nguvu ya bao moja kwa moja, na hii inamaanisha kwamba sasa eh, Chelsea upo katika nafasi ya tatu ya msimamo wa ligi kuu ya soka y pale nchini Uingereza. Michael Arteta na laumu mm -hmm. eh, majeruhi Eh, ya wachezaji wake ambayo eh, wanayo no. Utakumbuka Jumamoja iliyopita kulikuwa na mjadala mkali kuhusu Ballon d'Or mm -hmm. ambapo mchezaji no. Rodrigo, eh, Rodri wa klabu ya Manchester United ndiye alipewa tuzo hiyo, lakini imefahamika kwamba eh, waliopiga kura ambao waandishi wa habari wa duniani zaidi ya mia moja duniani duniani hushirikishwa kupiga kura kuchagua nani anampigia kura, na mataifa karibu yote ya Afrika mm -hmm. yalipiga kura kwamba Vinicius Junior Brazil mm -hmm. ndio awe mshindi wa tuzo ya Ballon d'Or. Lakini, mm-hmm, haikuwezekana kwa sababu ni Rodri ndiye aliyechukua nafasi hiyo ya kwanza na Vinicius alishika nafasi ya pili, ya pili. Kumekuwa na mjadala ni kitu gani kikubwa Rodri alikifanya kumzidi Vinicius Junior. <laughs> beki wa Rwanda anaishi anayekipiga kule Marekani Fanuel Kavita pamoja na kipa wa Kaizer Chiefs Fiacre Ntwari wamewasili nchini Rwanda tayari kwa maandalizi na kujiunga na kikosi cha timu ya taifa Amavubi. Kama ilivyokuambia ni mapumziko timu na zinajiandaa. Amavubi najiandaa dhidi ya Libya pamoja na Nigeria eh, kutafuta tiketi ya kufuzu kucheza AFCON ya elfu mbili na ishirini na tano katika basketball E, Ruben mabingwa no. wa Libya Al Ahli Tripoli e, Sport Club wa, na klabu ya Mali Stade Malien wamefuzu kwa ligi ya mpira wa kikapu ya Afrika Bal 2025 baada ya kutinga fainali ya ligi ya daraja la magharibi e, nchi za ukanda wa magharibi e, ambapo sasa inamaanisha e, kwamba Al Ahli Tripoli baada ya ushindi wake dhidi ya Stade Malien, Stade Malien, Stade Malien kwa vikapu 71 kwa 68 wao wanafuzu e, katika hatua inayofuata na nakama unavyofahamu mchezo basketball, wa kikapu, wa basketball a mpira wa kikapu umekuwa ukipigwa sana chapua hapo katika ukanda wa Afrika Mafika mashariki na, na hasa Rwanda ambayo imejenga uwanja wa kimataifani kweli kabisa, hata ya hivi majuzi tu tulioshuhudia michuano ambayo ilifanyika pale na watu wengi walikaribisha. Ni kushukuru sana Emmanuel kwa habari hizo za michezo, na sasa tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. mm -hmm. ekelezaji mkutano wa hali ya hewa COP 29 umeanza rasmi kule Azerbaijan, washikadau mbalimbali wakijumuika kuangalia mienendo ya mabadiliko ya tabia nchi na hatua ambazo zimepigwa lakini pia kutoa mapendekezo jinsi ya kushughulikia majanga na mipango kabambe. Kabla ya mkutano huu shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira UNEP, limekuwa likitoa ripoti mbalimbali kuhusu hali ya utekelezaji wa hatua za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Nikiangazia ripoti ya juma lililopita, shirika la UNEP linasema wakati athari za hali ya hewa zikiongezeka na kuathiri watu walio hatarini zaidi ulimwenguni kuna haja ya mataifa kuongeza juhudi, lakini pia kujitolea kwa ufadhili kuanzia COP29. Msikilizaji, katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ukiwa nami Jupita Mayaka, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. mwaka huu tumeathirika zaidi kutokana na viwango vya juu vya joto Janga hili la hali ya hewa linaathiri afya, linaathiri maendeleo na kuvunja misingi ya maisha. Wasiojiweza na walipa ushuru ndio ambao wanaathirika zaidi, our wakati, our wakati sekta husika haswa viwanda vya mafuta ya kisukuku ikivuna pakubwa. Kila nchi inapaswa kuwa na mbinu za kujikinga kutokana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Baada ya ujumbe huu, unaungana naye mtaalamu wa mazingira Fezol Issa kutoka nchini Tanzania. Karibu Fezal, na unazungumziaje ripoti hii? Uh, ripoti hizi zote mbili zimeonyesha hali ya hatari uh, duniani. Moja kwa kuongezeka kwa utoaji wa gesi joto kwa takriban asilimia moja nukta tatu kwa mwaka katika kipindi cha ha, miaka ya karibuni, badala ya upunguzaji wa, wa hizo gesi joto lakini pia hili limesababisha kuongezeka kwa uh, kiwango cha joto duniani kama mnavyoweza uh, kufahamu. Kidunia makubaliano ilikuwa ni kufikia nyuzi joto moja nukta tano gesi joto kinachotolewa sasa hivi, uh, dunia inaelekea kufikia nyuzi joto tatu, hiyo ni kufikia uh, mwisho wa karne hii. Kwa hiyo ni uh, hali ya kushtusha na inayoonyesha jitihada uh, kubwa zinahitajika kuchukuliwa na hapo kwenye jitihada, ndiyo ripoti nyingine ya pili ya, ya kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi inapogusia na kuonyesha kwamba bado masuala ya kukabiliana na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi yako nyuma, ikiwemo katika upatikanaji wa fedha ambao unachukua kiwango kidogo sana kidunia. Nikirejelea ujumbe wake Guterres tutawajibishaje wachafuzi wakuu wa mazingira ili kuondoa ule mzigo kwa walipa ushuru katika mataifa yaliyoathiriwa. Uh, Jitihada kadhaa zinatakiwa ziendelee kufanyika hususan katika mataifa yaliyo endelea. Moja ambalo ni kubwa na la wazi kabisa ni upunguzaji wa uh, utoaji wa gesi joto kwa namna tofauti ikiwemo kupunguza matumizi ya mafuta uh, gafi, uh, makaa ya mawe na vyanzo vingine vya, vya nishati ambavyo ni chafuzi, lakini pia kuenda kuwekeza zaidi katika uh, nishati jadidifu uh, katika uzalishaji, lakini pia na masuala mengine ya kuchochea uh, uchumi ikiwemo masuala ya kilimo uh, usafiri uh, na kadhalika. Tukirudi hata kwenye ripoti zilizotoka inaonyesha kwamba ili kufikia lengo la wastani wa joto moja nukta tano uh, kunatakiwa kupunguza kwa gesi joto kwa asilimia uh, arobaini na mbili kufikia elfu mbili na, na thelathini na pia kupunguza kila mwaka sio chini ya asilimia saba nukta uh, tano. Uh, ili kufikia uh, lengo hilo kwa elfu uh, mbili na thelathini na tano, nchi zilizoendelea kama tunavyojua, kama wanavyoitwa G20 peke yake zinachangia takriban asilimia themanini ya, ya utoaji wa uh, gesi joto, wakati ukiangalia kama bara la Afrika kwa zaidi ya nchi hamsini inachangia tu asilimia tano za uh, utoaji wa, wa gesi joto duniani na wakati wa kutoa ripoti hii, Mkurugenzi Mkuu wa UNEP Inga Anderson amesihi ulimwengu kutufumbia macho suala hili kwa kuwa watu maisha yao na asili ambayo wanaitegemea iko katika hatari kutokana na matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na tumesikia kutoka kwa katibu mkuu kuhusu mafuriko mabaya, joto jingi kupita kiasi, na ukame mbaya zaidi Africa, ndani ya miaka mia moja kusini mwa Afrika. Jambo la msingi ni kuwa watu haswa wale maskini na wasiojiweza ndio wanaishi kuathirika na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kusema ukweli, hakuna kisingizio kwa ulimwengu so no kutokumbatia no uhimili na hilo linahitaji adaptation kufanyika haraka. Bwana Fezal, umemsikiliza mkurugenzi Inga. Tuzungumzie sasa masuala ya ufadhili, na ripoti imeashiria kwamba kuna pengo kubwa kati ya mahitaji ya fedha na zile fedha ambazo zinatolewa. Uh, swala la upatikanaji wa, wa fedha za uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi lakini pia na upunguzaji wa uh, gesi joto ni swala muhimu sana katika nyanja um, hii unapozungumzia masuala ya, ya mabadiliko ya tabia nchi na hususan, tukirudi nyuma uh, miaka kadhaa uh, iliyopita, katika mkutano kimataifa wa kimataifa wa kumi na tano pale jijini Copenhagen nchini Denmark, ambapo lilifikiwa lengo la kutoa fedha dola uh, bilioni mia moja kwa, kwa mwaka kutoka kwenye nchi zilizoendelea uh, na kwenda kwenye nchi zinazoendelea uh, ili kusaidia katika kuhimili na uh, kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, na hii walishurutishwa kufanya hivyo na sio uh, kama msaada hiyo mpaka kufikia elfu mbili na ishirini lengo hili litakiwa li, litimie aa, lakini baadaye kaongezewa muda mpaka kufikia elfu mbili na ishirini na tano. Kwa bahati mbaya, kutokana na ripoti rasmi ambazo zimetoka, um, lengo hili bado halijafikiwa aa, japo kuna baadhi ya ripoti linaonyesha kwamba limefikiwa, lakini ki, katika majadiliano aa, ni kwamba lengo hilo la dola bilioni mia moja uh, uh, kwa mwaka bado alijafikiwa hasa na hususan fedha za uhimili uh, uh, wa mabadiliko ya, ya tabia nchi ambayo ndio kitu muhimu kwa nchi zinazoendelea uh, ikiwemo nchi za bara la, la, la Afrika. Mkutano wa kop ishirini na tisa umeanza rasmi na mataifa yameomba kuimarisha juhudi za kuwa na azimio moja jipya kuhusu ufadhili wa hali ya hewa sawia, pia na kuimarisha juhudi zao wenyewe katika mkutano huu wa ishirini na tisa wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi. Swala hili la fedha za uhimili na kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ndio kipaumbele kikuu, na hasa nchi mbalimbali zinaangalia ni kiwango gani ambapo kitawekwa sasa kuakisi mahitaji hayo. Napofikia swala la upunguzaji wa gesi joto na utoaji wa fedha, hayo ni maeneo au ajenda ambazo huwa ngumu kuwafikiana kwa nchi ambazo ni wanachama wa mkataba huo wa mabadiliko ya tabia nchi aa, duniani. Kwa hiyo viwango vimependekezwa, ni nchi sasa kujadili na kuona namna gani aa, vinaweza kutoka, lakini swala lingine lilikuangalia hapa ni kwamba katika mifumo hii moja fedha hizi zinaangaliwa zinatoka wapi katika vyanzo au uh, taasisi za umma, ambapo serikali kwa sababu majadiliano haya ni kati ya serikali na, na serikali uh, lakini pia kuangalia ni namna gani sekta binafsi inaweza kuchangia katika utoaji wa fedha hizi katika masuala tofauti uh, kujenga uh, uwezo, uh, teknolojia, uh, upatikanaji wa maji mbegu na kadhalika. Kwa hiyo kuelekea mkutano huu, swala hili linategemewa kuwa ni gumu uh, zaidi uh, kuafikiwa uh, ili kunapoenda uh, mwaka ishirini na tano mwaka elfu mbili na ishirini na tano uh, swala hili liweze kufanyiwa kazi. Ni kushukuru Fezo Isa, mwana mazingira kutoka Tanzania kwa mchango wako. Msikilizaji, miongoni mwa mapendekezo katika ripoti hii ni kuundwa kwa mikakati ya uhimili kwa kuzingatia uelewa kamili wa mahitaji badala ya kutoka kwa mtazamo wa kusukuma teknolojia fulani na kuifanya kuwa sehemu ya mikakati mipana ya maendeleo. Hadi hapo sina la ziada. Rais wa zamani wa Marekani, Barack Obama, wakati mmoja alisema hivi, "Sisi ni kizazi cha kwanza kuhisi athari za mabadiliko ya hali ya hewa." na kizazi cha mwisho ambacho kinaweza kufanya jambo kuhusu hilo. Umekuwa nami na Jupita Mayaka. Hadi wakati mwingine, kwa heri.