Saa 12 na robo Afrika Mashariki. Punde tunashuka viwanjani nam viwanjani. Tayari Omariba, Douglas Omariba yupo nami studio hapa kutujuza nini kinachojiri viwanjani ijumaa ya leo. Nashukuru sana. Kuna mengi ambayo yanaendelea, bila shaka tukielekea wikendi inakuwa ni shughuli nyingi za michezo. Tuanzie kutoka kule Nairobi nchini um, Kenya ambapo uchaguzi wa tawi la shirikisho la soka la Kenya FKF nchini kote ambao ulikuwa umepangwa kufanyika hapo kesho umesitishwa na mahakama. Chama cha soka cha Kenya KFA katika ombi lao ambacho kilienda mahakamani kimesema kwamba FKF imeshindwa kufuata sheria ya michezo na hivyo shirikisho hilo haliwezi kusimamia shughuli hiyo ambayo ingekamilika kwa kura za urais mnamo Disemba saba. Uh, tunataraji kwamba kesi hiyo itasikilizwa na kuamuliwa siku ya jumanne wiki ijayo. mm -hmm, lakini pia tukiwa hapo Nairobi tuangalie Kombe la Elgon. Hii ni Raga, ambapo Nairobi itakuwa mwenyeji wa duru ya kwanza ya mechi za kombe hilo hapo kesho, katika uwanja wa RFUEA katika jiji la Nairobi. Timu ya Kenya ya Raga, ambao ni wachezaji saba kila upande, watawakaribisha wenzao wa Uganda kuanzia mida ya saa kumi jioni Afrika Mashariki lakini kuna mechi kadhaa za raga ambazo zitachezwa kuanzia mida ya saa nne asubuhi. Kampala ndio itakuwa mwenyeji wa duru ya pili ya mechi za kombe hilo siku ya Jumamosi wiki ijayo. Nam, tukizungumzia hayo ya Uganda, tuangalie sasa soka, ligi kuu na kuna mechi moja ambayo inachezwa leo saa moja usiku afrika mashariki vipers wako katika nafasi ya tatu na wanalenga ushindi kutoka kwa express ambao wako katika nafasi ya kumi na moja ili kufika kileleni kwa kuwapiku kcca na nec ambao wako katika nafasi ya kwanza na pili kabla ya mechi zao za weekend, tuelekee kule Tanzania ya Bilali. Taarifa ambayo ningependa uniambie ni kipi ambacho kinaendelea. Mabosi wa Yanga FC walikutana jana usiku, sijui kama una hiyo taarifa. Mm hii -hmm. Inafuatia kichapo cha mechi mbili mfululizo katika ligi kuu ambapo mabingwa hao watetezi sasa wanashikilia nafasi ya nne kwa alama ishirini na moja. Nafasi ya pili, bwana, nafasi ya pili mm -hmm. Yanga, Yanga inashikilia nafasi ya pili uh, mm -hmm. wanaSingida Black Stars ndio ambao wanaongoza? Hapana, inayoongoza ni Simba, ni Simba mm -hmm. ambao wanaongoza kwa sasa mm -hmm. nam nitaweza kuthibitisha alama hizo. Nini ambacho kinaendelea, mkutano ulikuwa unahusu nini? Mkutano ulikuwa ni kujadili tu hali ya matokeo ya timu baada ya kushindwa kufanya vizuri katika mechi mbili mfululizo mm -hmm. um, kocha bado anahakikishiwa kwamba kazi yake ipo ama inakwenda vipi? Kwa sababu unajua, inapotokea hali kama hii lazima kocha aweze kujieleza, kwa nini matokeo mabaya na mara nyingi sana na hata kumekuwa na taarifa ambazo sio rasmi kwamba tayari amefungishwa virago, ila sio rasmi mm -hmm. ni taarifa za mitandaoni mm -hmm. Tusubiri kwa vyote vile taarifa rasmi ambayo itatolewa, lakini mkutano huo bila shaka hujatoka na uamuzi wowote wa mm -hmm. hadi sasa. Tuelekee kule katika ligi kuu ya soka Uingereza, ambapo mechi kadhaa zitachezwa wikendi hii lakini mechi ambayo inatazamiwa kuwa ya kusisimua ni baina ya Chelsea na Arsenal gani Stamford Bridge, ambayo itafanyika Jumapili saa moja unusu usiku majira ya Afrika Mashariki. Lakini siku hiyo ya Jumapili bado mida ya saa kumi na moja jioni Afrika Mashariki, Manchester United ambao wanatazamia ujio wa kocha mpya ugani Old Trafford, watawakaribisha Leicester City. Unazungumziaje klabu ya Manchester United? Naam, kama unavyojua, uh, ukiangalia mechi ambazo imecheza ikiwa haina kocha, kumekuwa na mabadiliko fulani. Tutarajie huenda kocha atakapowasili, mabadiliko hayo yataendelea kushuhudiwa na furaha kwa mashabiki wa Manchester United ikiwemo pia hei, itaendelea kuimarika. Jana tulipata ushindi uh -huh. mabao mawili kwa sifuri, uh -huh. lakini kisa pia ni kocha hajawasili, haja ufikiria... kocha ambayo anashikiria ba uh -huh. ikiwa kocha atawasili na mbinu zake, tutarajie labda mambo yatakuwa mazuri zaidi hapo kesho, viongozi wa ligi Liverpool watakuwa nyumbani wakiwakaribisha wana Aston Villa ugeani Anfield. mm -hmm. Timu yako iko wapi hadi kufikia sasa? Sasa timu yangu bwana, tusubiri itakavyokuwa <laughs> ni kushukuru sana na nimkaribishe Hilari Ngati na makala ukweli au uongo, ukweli au ongo na msikilizaji, ni tarehe nane ya mwezi Oktoba. Karibu katika makala haya hapa RFI Kiswahili. Hapa tukumbushe kwamba tunajifunza jinsi mitandao ya kijamii kuwa suluhu, lakini pia vile mitandao inatumika kueneza habari za kupotosha kwa leo ka nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupiter Mayaka nitaitika, katika kipindi ambacho tunakifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Leo tunaangazia machapisho yanayodai jeshi la DRC FRDC limetuma mfumo wake wa ulinzi wa anga mashariki mwa nchi bila kuitaarifu Rwanda, lakini pia tunaangazia machapisho ya kupotosha kuwa rais wa Urusi ametangaza sarafu itakayotumika na wanachama wa muungano wa BRICS. ukisema nasi kwenye namba yetu ya Habari yako Jupiter Mayaka. Mzima, nashukuru, na sijui wewe huali gani? Niko vizuri. Labda mjuze msikilizaji fundi wetu ni nani jioni ya leo. Collins Kadhambi, bila shaka wewe ulikuwa umeenda kula upepo wa bahari wiki iliyopita. Lakini nimerejea, na msikilizaji tu tukaribishe rasmi kwenye kipindi jioni ya leo. Kuna madai ambayo yanaenezwa hasa kwenye mtandao wa Facebook na pale X, lakini pia kwenye mtandao wa YouTube yakidai kuwa jeshi la FRDC kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetuma mfumo wake wa ulinzi wa anga mashariki mwa DRC katika tukio la kihistoria haswa huko Kivu. Jupiter, na nianza na chapisho ambalo lilikuwa limechapishwa kwenye ukurasa wa Facebook nasema kwamba mfumo una uwezo wa kuharibu kitu chochote au ndege inaoruka juu ya anga ya DRC, na wenye Rwanda hawakujua hili, na ndege mbili za kijasusi zisizo na rubani zimeharibiwa. Na kwenye chaneli ya YouTube tumjuze tu msikilizaji kwamba madai ni yale yale, na nikiangalia kwenye mtandao wa X sehemu ya chapisho lilisoma hivi, msikilizaji, habari tunazochapisha zinanuia kuwazuia mahasimu wetu kutushambulia. DRC imejizatiti kwa silaha kali zenye uwezo wa kuangamiza Kigali bila kutuma wanajeshi wa nchi kavu. Sasa hilo chapisho linaendelea kusema hivi kwamba DRC iko tayari kwa vita vya moja kwa moja, ambapo uharibifu wa Kigali itakuwa dhahiri. Mchakato wa Luanda umekufa. Huu ni ule mchakato wa Angola kati ya nchi hizi mbili kuzipatanisha kweli. Lakini pia tumkumbushe msikilizaji wetu jioni ya leo kwamba akaunti zote ambazo zilichapisha taarifa hii ziliambatanisha picha na katika kuhakiki tulipata picha yenyewe ni ya Desemba mwaka wa 2022. ukweli ni kwamba picha ilikuwa imechapishwa na wavuti wa Ukrainian News, kichwa kikisema kwamba Ufaransa na Italia zitaipokeza Ukraine mifumo ya ulinzi ya anga ya samp alama ya mlazo na t. Na je, silaha hizi zina uwezo gani? Katika muktadha huu Ukraini ilikuwa imepokezwa msaada huu ili kujikinga dhidi ya mashambulio ya Urusi. Msikilizaji, taarifa zinazoenea kuhusu mfumo huu kupelekwa kule DRC ni uongo, na unakuja wakati ambapo kuna uhusiano baridi kati ya nchi hizi mbili. Ukweli au uongo? Na bila shaka, asante sana wewe ambaye unaendelea kusikiliza idhaa hii jioni hii. Tukumbushe kwamba kipindi hewani ni ukweli au uongo, na uko nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupiter Mayaka. tuelekee wapi sasa Jupiter? Tunaelekea kule moja kwa moja. Unakumbuka kwamba mkutano wa BRICS ulikamilika mwezi uliopita na mataifa wanachama yalithibitisha juhudi zao za kuanzisha mfumo mbadala wa malipo unaolenga kupunguza utegemezi wa dola ya Marekani katika biashara ya, ya kimataifa na kuimarisha pia vilevile vile uhuru wa kiuchumi miongoni Wanachama. Sasa wakati wa mkutano huo ukiendelea kulia nchini Urusi, watumiaji wa mitandao ya kijamii wakitumia picha walidai kwamba rais wa Urusi huyu ni Vladimir Putin alizundua sarafu ya BRICS ambayo ingeshindana na dola, lakini msikilizaji, kumbuka kwamba madai haya ni ya kupotosha. Na sasa mda tu baada ya mkutano huo kufungwa, BRICS ilitoa hati yenye yenye kurasa 33, yenye jina la azimio, la azimio Kazan. Ingati, unajua katika mikutano mm, yote lazima kukuwe na maazimio ama ma, malengo ambayo yanakuwa yamekubaliana. Sasa ukisoma azimio hili hakuna azimio linalozungumzia sarafu ya pamoja, uh, kando na wito wa mfumo mbadala wa malipo ambao unalenga kuruhusu nchi wanachama kuendesha biashara kwa sarafu za ndani. Nasi hapa jioni hii katika kitengo chetu cha kuhakiki habari tumetumia reverse image search kwa picha ya Putin akiwa ameshikilia uh, noti na tukujuze kwamba matokeo yametupeleka katika ukurasa ulio na picha kutoka kwa vuti maalum ya mkutano huo na miongoni mwao ni picha sawa na picha za ziada za pembe tofauti za Putin akiwa ameshikilia noti hiyo. Pia tumjuze msikilizaji kuwa madai kuhusu sarafu mpya ya BRICS si mapya ingati, utakumbuka mwaka jana wakati wa mkutano wa kilele wa BRICS au kule Afrika Kusini kuna mm -hmm, picha za sarafu inayodaiwa katika mfumo wa noti na kripto zili sana, na zilishirikiwa sana mtandaoni na walakini, msikilizaji izaji picha zote za noti inayodaiwa kusambazwa mwaka 2023 inafanana na sampuli ambayo Putin alipigwa picha nayo akiwa kule Kazan, ingawa ile ya mwaka uliopita ilikuwa noti 100 wakati ya mwaka huu ni noti 50 wa habari kama ni ukweli au uongo. Wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Alama ya kujumlisha 254 707 888 555 na asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi jioni hii. Kipindi hewani ni ukweli au uongo na usiende mbali baada ya makala haya, maana matangazo yetu yatakuwa yakiendelea. Lakini kwa haraka tunaungana naye kwa njia ya simu, mchora vibonzo wetu maarufu kutoka kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rafael. Ukiwapo Bukavu, habari ya jioni? Ajambo, ndugu. Sababu ya muda, unachora nini jioni hii ya leo? Tuma, tumeamua kuchora kibonzo kuhusu ya habari ya uongo amba nazunguka kwenye nchi ya Congo, inasema ya kwamba FRDC ilirenforce systeme ya defense aerienne yabo na kuna picha ambazo zinazunguka. Hizo picha zimeonekana kuwa ni za uongo, kwa maana hizo picha zimekamatwa mu 2022, Ukraine ilikuwa ikirenforce hiyo systeme ya defense aerienne yao, alafu watu wanatumia hizo picha kusema uongo kwenye nchi ya Kongo na kusema kwamba hizo picha zimekamatwa kwenye RDC. Ah, basi ni kuache wewe uendelee kuchora katuni yako, na hapa kwenye studio Jupiter Mayaka amekusalimu wewe. mm-hmm. najua kwamba baada ya kibonzo hicho, msikilizaji anaweza kutembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw ili kutazama kibonzo chako hapo, ukweli au uongo. Unajiwaziaka na kwaka rafiki yako yeah, haumfahamie mzuri zami ndio hey, kusema nini hey. Angalia foto ya Kenya litia ku Facebook yake. Shukran za dhati la benevolensia kwa tumbo hizo hilo. Ingati, nakuambia kwamba siku moja ntaigiza tu, utaigiza <laughs> <laughs> Uko huru kuwasiliana nasi kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, lakini pia namba ya kutuma ujumbe wako kwenda na kwenda ukurasa wetu wa Facebook wa WhatsApp ni alama ya kujumuisha 254 707 888 555. Mimi siku zote ukiniita Jupita Mayaka nitaitika, nami ni Hilary Ingati. Kwa heri hadi wakati mwingine. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yao.