Nam msikilizaji, nimalizie kwa kusema wazi kwamba ilikuwa ni uh, wametofautiana kuhusu swala linalohusu ufadhili wa uh, maswala ya mabadiliko ya tabia nchi. Nam ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. Nam, karibu Emmanuel. Makundi yapi mapya katika habari za michezo? okay. Karibu nam yako <laughs> kadhaa Ruben. Asante, nianzie kule nchini Uingereza, Ruben nam. ambako kama unavyojua jana nilikuwa nakujuza kwamba huenda mm. eh, mabosi wa Manchester United wakamtangaza kocha mpya wa timu ya Manchester United, nao wamefanya hivyo hatimaye. Ulitaja jina langu, Ruben amechaguliwa kuwa kocha mkuu mpya wa klabu ya Manchester United <laughs> <laughs> wa eh, baada ya vuta nikuvute hapa na pale, Ruben Amorim sasa e kocha mkuu wa klabu ya Manchester United akitangazwa kuchukua mikoba ya ko, aliyekuwa kocha wa timu hiyo Erik ten Hag mholanzi huyu ambaye alibwaga manyanga jumaa hili baada ya matokeo mabaya. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba sasa pengine Ruben akawa katika benchi la ufundi la Manchester United, mwishoni mwa jumaa hili mm. Ama kulingana uh, uh, na ma, makubaliano atajiunga na klabu hiyo tarehe kumi na moja ya Novemba mm. Kwa hivyo mwezi huu tarehe kumi na moja mm. Eh, Manchester United itakuwa na kocha mpya, na anakuwa anajiunga katika kipindi ambacho eh, timu zinakwenda kupumzika kwa ajili ya michuano mechi za kimataifa eh, za kutafuta tiketi mechi mbali mbalimbali ikiwemo kufuzu kombe la mataifa ya Afrika na pia kombe e, la dunia na pia kombe la mataifa ya Ulaya kule e, barani Ulaya. Nikupe tu orodha ya makocha ambao wameshawahi kupita katika klabu ya Manchester United na kuhudumu katika kipindi kifupi. Yumo David Moyes ambaye yeye alihudumu kuanzia Julai mosi mpaka e, Julai mosi elfu mbili kumi na tatu mpaka Aprili ishirini na mbili elfu mbili na kumi na nne mm -hmm. na ni chini ya mwaka mmoja tu, na Ryan Giggs naye alikuwa kama caretaker, naye alihudumu elfu mbili kumi na nne Aprili mpaka Mei 2024 kwa hivyo, naye hakudumu sana, miezi michache tu. Luis van Gaal hivyo hivyo, 2014 mpaka 2016. Yuko Jose Mourinho ambaye kidogo alidumu kutoka 2016 mpaka 2018, na, na Michael Carrick, yeye alidumu kwa miezi kadhaa kama kiateka kama ambavyo sasa hivi Ruud van Nistelrooy anakiongoza kikosi hicho kwa muda. Kwa hivyo Ruud van Nistelrooy naye atajua hatima yake, ikiwa bwana Ruben Amorim atawasili, ataendelea kumbakisha kama kocha msaidizi wa Manchester United ama la, tutafa kule nchini Tanzania, mechi za ligi kuu ya soka nchini humo aa, mechi moja ilikuwa inapigwa hivi leo na, na imemalizika si amini usiamini, Ruben, dakika za nyongeza, Simba wekundu wa Msimbazi walifanikiwa kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Mashujaa, na hivyo kuongeza kasi kidogo ya kuwafukuzia ambao wako kileleni ni Yanga pamoja na Singida Black Stars. Lakini Uganda leo pia kulikuwa na mechi mbili. Moja itapigwa majira ya saa moja kwa saa za hapa Afrika Mashariki, ambapo Sports Club Vile wamefanya kweli kipigo cha mbwa mwizi kwa UPDF timu ya jeshi kwa mabao matano kwa, boyu. kwa boyu. <laughs> Ruben, ukiwa na pesa unaweza ukafanya chochote unachotaka hapa duniani. pambano la Mike Iron Tyson la kuonyesha tu furaha kwa mashabiki na jamaa ambaye ni maarufu katika mtandao wa YouTube watu wananunua mpaka kwa dola milioni mbili za Marekani. Kiti, kiti, nafasi ya kukaa mbele, mm -hmm, kuona pambano hili. Aha, watu wananunua kwa dola milioni mbili <laughs> ninatajwa ni moja ya pambano ambalo litakuwa litaingiza pesa nyingi zaidi eh, duniani. Unaona, Tyson anafanya kama Floyd Money Mayweather ambaye anapigana siku hizi yale mashindano ya onesho tu maalum, mala kuonye kufurahisha mashabiki wa masumbwi na kadhalika, lakini bwana ana pesa nyingi, milioni mbili kukaa mbele mbili hapana. <laughs> <laughs> Waendesha mashtaka nchini Afrika Kusini Ruben wametangaza kufutilia mbali mashtaka ya ufisadi yaliyokuwa na mkabili waziri wa zamani wa michezo Zizi Kodwa ambaye alikamatwa mwezi Juni kufuatia kashfa, uh, wakati wa utawala wa aliyekuwa rais Jacob Zuma. Matumizi mabaya ya ofisi yapo mm. kila mahali barani mm, Afrika friendly. Ruben, hata katika michezo haijasazwa mm. na Jana nilikwambia kuhusu kuahirishwa kwa mechi za ligi kuu ya soka kule nchini Hispania hasa katika mji wa Valencia yeah. Mashindano ya wikendi hii ya pikipiki ungeweza piki, eh, kusema kama Formula 1 lakini, hii ni ya pikipiki piki. Yeah, piki sio piki. Formula ya magari, yeah, magari <laughs> ya <laughs> magari yeah. Na hii ni ya pikipiki na yenyewe pia yameahirishwa kutokana na mvua ambazo zimeendelea kunyesha uh, kule Hispania. Kule visiwani Zanzibar, Ruben, kulikuwa na mechi za mpira wa kikapu kwa wanawake eh, kanda ya tano, eh, ambapo timu Uh, ya bandari ya hapa Kenya mm -hmm, imeangukia pua katika mchezo wa nusu fainali baada ya kufungwa na Al Ahli ya kule nchini Misri kwa nam. vikapu 104 kwa 63. APR ya Rwanda na Rej pia ya Rwanda wanachuana baadaye hivi leo katika kutafuta nam. mtu mwingine ambaye atatinga fainali. ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, ni kutakie mwanzo mzuri wa mwishoni mwa juma. Namna sasa tupate makala ya ukweli au uongo. Ujambo hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Tuko Novemba tayari. Karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo, tukielimishana kuhusu matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii kuepuka habari za kupotosha. Uko nami Jupita Mayaka nami George Ajowi katika kipindi hiki tunachokifanya kwa ushirikiano na La Benevolencia. Leo tunaangazia video inayodai kuwa msanii kutoka Ufaransa Zaho kwamba aliimba wimbo wa kusifia kundi la M23 linalo hudumu mashariki mwa DRC, wasambazaji wa video hiyo wakiashiria Ufaransa inaunga mkono waasi. Kuongeza na hayo, tunaangazia uchaguzi wa Marekani baada ya video potofu kuibuka ikimshutumu mgombea mwenza wa Kamala Harris dhidi ya unyanyasaji wa kingono. Naam, namba ya kuwasiliana nasi msikilizaji ni alama ya kujumulisha 254707888555 Nam, hujambo ndugu wa Jo. Ndio mwanzo wa Novemba. Mambo shwari upande wa kwako? Mambo shwari, tumesalia na miezi miwili tukamilishe mwe, mwaka ehe. mm -hmm. matarajio ya wako ya mwaka huu yamekamilika kiasi cha aja msikilizaji, unauliza Hillary Ngati yuko wapi, anakula upepo wa bahari na sasa, moja kwa moja tuangazie moja ya video iliyotumwa kwetu na msikilizaji, aliuliza ikiwa ni uongo au ni ukweli. Ujumbe aliutuma unasema hivi: video hii inazunguka kwenye mitandao ya kijamii ikidhaniwa kuwa ni wimbo ulioundwa na mwimbaji wa Ufaransa kwa kupongeza uasi wa M23. Je, ni uongo au ukweli? Mtumizi mwingine kwenye mitandao ya kijamii aliandika, huyu hapa mwanamuziki nyota wa Ufaransa Zaho anayeimba kwa shukuru M23 na AFC kutoka nanga wa Kongo lazima wawe na tabia tofauti dhidi ya Ufaransa kwa sababu huu ni uwasi. Kila kitu kiko wazi kuwa Ufaransa inataka kuigawanya nchi yetu, na hivyo tunataka balozi wa Ufaransa na Umoja wa Ulaya waondoke nchini mwetu ili tuokoe nchi yetu haraka iwezekanavyo. Huu ni ujumbe mzito, ndugu wa Joe, maana unahusisha uh, upande wa kidiplomasia wa nchi hizi. Baada ya kuchunguza hii video, msanii huyu hakuimba wimbo kulisi kundi la M23. Video iliyotumika ni ile ya wimbo wa mapenzi unaoitwa Everything is the same, na baada ya kuthibitisha, tumegundua waliotengeneza video hii walitaka kupotosha umma na kwa kuongeza maandishi kwenye video ya msanii huyo ili kuonekana kwamba analisifia kundi hilo la M23. Ili kuhakiki zaidi tumezungumza na mwanahabari Glodi Mirembe anayefanya kazi na Balobaki Check nchini DRC. Aliwahi kuichunguza habari hii miezi mitatu iliyopita na kuthibitisha kwamba ni ya uongo. Sisi Balobaki Check tukacheki hiyo mambo, mkiona vizuri, wakati Zaoa anaimba kwenye hiyo video ambayo walituma, mambo ambayo anaimba siyo mambo ambayo inasikika. Kwa vile ukiweza kuona video vizuri, kunakuwa kelke pare ambao ama fasi moja ambao wanaandika KineMaster, hiyo inakuwa logo, hiyo ni application ambayo walitumia ili waweze kufanya hiyo ambayo tunaita montage. E, ni kusema yote ambayo ilisemeka ni uongo. Huyo uh, ambayo anaitwa Zao hajaimba bado vitu ambavyo vinasifia mambo ya M23 waasi huko kwenye nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Asante, ni Gilodi Mirembe kutoka Balobaki Chek. Ndugu Ajoi, kuna pia swali liliulizwa kwenye mtandao wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Upapi Rugenge anaulizaje? Naam, anasema kwamba ningependa nifahamu vizuri ni hakika maaskari elfu nne wa Rwanda wako kwenye ardhi ya Kongo? nami nitampa jibu walilotoa wataalam wa Umoja wa Mataifa mnamo Julai mwaka huo, kwamba kuna wanajeshi wa Rwanda kati ya elfu tatu na elfu nne ambao wako mashariki mwa DRC. Ukweli au uongo? Nam kipindi hewani ni ukweli au uongo, tukielimishana kuhusu kuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli haswa kwenye mitandao ya kijamii. Ajui ni siku za kuhesabika sasa kuelekea uchaguzi wa Marekani, na sasa kuna video moja ya kupotosha inayotuhumu mgombea mwenza wa Democratic Tim Walz kwa madai ya unyanyasaji wa kingono. Video hii ilivutia mamilioni ya watu tangu kuchapishwa mnamo Oktoba 17 katika video hii mwanaume anayesema jina lake ni Matthew Metro anadai kuwa alipokuwa shule ya upili mwaka 1997 alinyanyaswa kingono na warlds, lakini mwanaume aliye kwenye video haonekani au kusikika kama Metro mwenyewe. Ikiwa hii ni kweli, ni tetemeko la ardhi la kisiasa inasoma tweet iliyotumwa na akaunti hii inayounga mkono mgombea Donald Trump. Tweet hiyo lakini ilifutwa baadaye. Hata hivyo, video hii iliyoibuka muda tu baada ya wals kutembelea shule ya upili ya Mankato West alikokuwa akitoa mafunzo ni ya uongo. Lakini pia tulijiuliza yuko wapi huyu Matthew Metro? Sasa gazeti la The Washington Post lilimhoji kule Hawaii, na katika chapisho lao la Oktoba 21 alijibu akisema, na ni mnukuu, huyu anayedaiwa kwenye video sio mimi. Aliendelea kusema meno ni tofauti, nywele ni tofauti, macho ni tofauti, pua ni tofauti, sijui wanapata wapi hii. Kabla ya hapo msikilizaji Metro hakuwahi kuzungumza hadharani na hakuna aliyejua alipokuwa. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555 na kwenye kitengo cha katuni hii leo, tunaungana naye Dokta Medi kutoka kule nchini Tanzania. Dokta Medi, hujambo? Ah, si jambo kabisa, mambo shwari. Nasikia jua limewaka kweli. Sawa sawa, jua limewaka sana Dar es Salaam. Asante. Ah, sasa leo unachora nini kuhusu habari potovu? Ah, leo nitachora katuni ambayo inahusu nyota wa Ufaransa wa mwanamziki anaitwa Zaho na, kwa hiyo imesambaa video ikimuhusu kwamba yeye anawapongeza waasi wa hamsini na tatu kwenye mitandao. Kwa hiyo e, nimechora katuni ambayo ina anasema kwamba ajawaunga mkono, na hiyo video imetengenezwa kuunganisha baadhi ya maneno kwamba si sahihi na ya uongo. Kwa hiyo ningependa kuambia wapenzi wa RFI waingie kwenye website yetu, ataiona ile katuni kimwonyesha Zaho akipinga kuwa hayo maneno hajaunga mkono waasi wa M23. Ni kushukuru Dr Medi na nikutakie jioni njema, asante sana na msikilizaji. Wavuti wetu ni www.rfi.fr/sw, ukweli au uongo. La benevolencia wako tayari kutoka studio b kwa tumbo hizo. E, mazami, sababu gani ambi mutu matili muziki yako ya, ya mupya umumaiva, inafaa watu uti wajue kama ulitunga nyimbo ya mupya oh. Ha, eh? Haiwezekana kabisa. Inawezekana ta kidogo eh? Hmm. Siwezi kupiga tare muziki ya zamiri mwaiba juu ya nini, lakini zamiri nini jale. Hmm. Kukamata kabisa juu imbe nyimbo ya mubaya vile ya kuchonganisha watu kuchukiana eh? Mchuma mamadani eh, hmm. Nyimbo yangu ni ya kuchochea chuki papa Hmm. Kwanza nimeendai do njoo mina stahili kupewa juu hmm. Nyimbo yangu ni ya amani. Manone, video, nye, ya hmm. Amani kali kabisa maneno nisikiliza mwaye video ya nyimbo nyeke nazunguka ku mitandao, hakuna tamizaji moyo ya amani nye iko ndani, lakini bitu gani njoo kunaongea mchoma? We hauna haya ya kuchafula karama na maevre za zamiri hmm. Iyote ni bwivu kuona kuna msanii mwenye naweza fikia ko zamiri ha, hata kidogo Mwanamke huyu asikiliza mzuri. Akili zamiri na wewe. Mm. Ulianza tu awe kutunga nyimbo ya vile kabisa. Yenye iko na unga batenda maovu kabisa mkono. Yenye biko banaleta usalama mtogo sana huko kwetu. Japo unajua kama wewe kabisa msanii mwenye unapendewa sana mwa hiki jiji yetu ya Mchoma. Mm. Wala mm. iko nyimbo yangu jua yenyewe usikilize. Sipe ka nisikia kabisa. Ah, no ah chunga. Niko na clip ya nyimbo yangu hapa kwa telefoni. Mm. Mm. Wala ikutere hii. Uh, sikilize kwanza. Uh, apana, hatiama ekuteri mzuri masikio hata tusikie maneno yenye nilimba, kisha utaniambia wapi njo kwenye nilikosea. Vraiment maneno yenye nilimba. Mm. Hey, <tik> kweli kabisa, misero na muna gani clip video inaweza kuwa na nyimbo mbili tofauti. Kweli? Mina kurapia kweli kabisa. Hai kwa inyo ni usikilize nyimbo kumitanda. Kweli kabisa. <la> Maraki njo kusema <Bondana> kuwa versio mbili ya nyimbo ya Zamiri. Mwiko mbili kabisa. Hebo hane. Tunapashu tafutele versio ya pili ya nyiko na sukuma batu mchuki. Tu kwanza, palipirate nyimbo ya Zamiri. Mehi yote lakini. Haiko kutafuta kuharibisha heshima msanii wetu Zamiri kabisa, na kutafuta kumuya kariere yake. Mi naona sasa kuko mtu mwenye aliharibisha nyimbo yangu akatosha maneno nyeni niliimba, akatiamo maneno ya mubaya. Shukrani za dhati la Benevolencia kwa tumbuizo hilo. na msikilizaji, ukitilia shaka habari yoyote mtandaoni, ni tuandikia ujumbe mfupi kwenye Facebook RFI Kiswahili nam, pia unaweza sema nasi kwenda nambari yetu ya alama ya kujumlisha 254707888555. Umekuwa nami Jupita Mayaka nami na George Ajowi, ni kutakia mwezi wa Novemba wenye mafanikio.