Ni saa kumi na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Martin Nyoni atakujia na makala ya ya Afrika Mashariki, lakini kwanza tuanze na habari za michezo. Kiswahili michezo na Emmanuel Makundi. Karibu Makundi, habari za jioni? Salama kabisa Ruben. Ni, ni kweli kabisa. <laughs> Karibu. Asante Ruben, nianzie katika jiji la Paris ambapo Drum. jana jioni kulikuwa na zile tuzo maarufu za Ballon d'Or ambazo zilishuhudia mchezaji wa Manchester United Rodri akipewa tuzo imezua gumzo kwelikweli, si tu eh, katika jiji la Paris ama nchi ya yeah. Ufaransa lakini duniani, kwa sababu ya tuzo. Wengi waliamini yeah. kwamba mshambuliaji wa Real Madrid Vinicius Jr angeweza kupewa tuzo hiyo mm -hmm. lakini haikuwa hivyo, na amepewa Rodri, na mashabiki wengi wa soka wana baadhi wamegawanyika, wanasema Rodri alistahili, lakini Vinicius Jr ndio alistahili zaidi kwa sababu ya kuisaidia timu yake ya Real Madrid kufanya vizuri zaidi. Uh, hata hivyo, jana jioni, kabla tunamaliza matangazo yetu, nakumbuka no. Mm-hmm. Real Madrid walisema hawatohudhuria hizo sherehe za jiji la Paris yeah. Kwa kile ambapo wamesema hawaheshimiwi na waandaaji wa tuzo hizo, kwa kuwa waliamini Vinicius anastahili kushinda tuzo hiyo. Hata hivyo, Vinicius ameshinda am... uh, tuzo ya miongoni mwa wachezaji wale uh, bora, lakini sio bora kidunia mm. Uh, katika orodha ya wachezaji ambao wame, wamepewa tuzo kama kikosi cha wachezaji kumi na moja cha Ballon d'Or pia uh, Vinicius alijumuishwa, lakini klabu ya Real Madrid ilishinda tuzo ya klabu bora uh, duniani, lakini hata hivyo hakuna aliyekwenda kupokea tuzo hiyo na wakisema kwamba pengine hii inaweza ikawa ni mara yao ya mwisho eh, kutaka kujumuishwa katika uh, tuzo zinazoandaliwa na Ballon d'Or kule nchini Ufaransa. Uh, uf na kama ulivyosema jana, majina yale tuliyazoea, Cristiano Ronaldo hatukuyasikia, na Messi hayakuwa, haya hayakuwemo haya katika hmm. orodha kwa sababu umri umekwishakuwa tupa mkono na hmm. Ronaldo yuko zake Saudi Arabia anakula pension hmm. sawa na me, na Messi, <laughs> Messi ambaye yuko Marekani anakula pension lakini i pia ilikuwa inawaniwa na Jude Bellingham pia wa klabu ya Real uh, Madrid. Madrid. Wote hawa Uh, waliambulia tuzo tu ya wachezaji mahiri lakini sio wachezaji bora wa dunia kwa kuwa yeah. Kwa nimesalia katika maswala ya kabumbu, uh, kocha wa zamani wa zamani klabu ya Arsenal Arsen Venga ataongoza uh, jopo kazi la shirikisho la kabumbu duniani FIFA kuhusu kuangazia ustawi wa wachezaji huku ukiwa na wasiwasi kuhusu kalenda ya soka duniani. Mapema mwezi huu uh, ligi kuu za kule barani Ulaya pamoja na uh, chama cha wachezaji wa kulipwa FIFPro uh, waliwasilisha malalamiko yao ya kisheria kwa FIFA na tume ya Ulaya kupinga kile ambacho unasema ratiba ngumu ambayo imetolewa na FIFA kwa wachezaji kushiriki mashindano ya back to back unamaliza ya ligi kuu na uko katika Champions League upo katika Europa League upo katika klabu bingwa ya dunia ambayo imebadilishwa mtindo um, unakuwa na timu zaidi ya 32 wachezaji watachoka kwa hivyo walikuwa wanataka FIFA iangalie kwa hivyo, jopo kazi limeundwa ili kutathmini kuangalia namna gani kalenda ya soka inaweza kurekebishwa kutoa nafasi kwa wachezaji kupata ahueni Kule nchini Misri mchezaji wa klabu ya Zamalek Mustafa Shalabi pamoja na Nabil Emadu wamehukumiwa kifungo cha mwezi mmoja jela na kutozwa faini ya dirham laki mbili sawa na dola za Marekani elfu hamsini na tano kila mmoja kwa kufanya shambulio wakati wa mechi ya nusu fainali ya kombe la Super Cup la Misri mwezi huu. Eh, kule Umoja wa Falme za Kiarabu, mahakama ya kule Abu Dhabi imeamua kule nchini Tanzania leo hii kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya soka nchini humo. Coastal Union walichomoza na ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Kagera Shuga, wakati Kengol wakitoka sare ya bao mawili kwa mawili na Dodoma Jiji. Mchezo kati ya Simba na JKT kama nilivyokwambia jana uliahirishwa kutokana na ajali ambayo wachezaji wa JKT waliipata wakirejea katika mechi yao dhidi ya Dodoma. Kule nchini Marekani, katika mpira wa kikapu sasa, Ruben, wachezaji wawili wa Phoenix Suns Kevin Durant pamoja na Devin Booker waliisaidia timu yao kuichabaza eh, Los Angeles Lakers kwa vikapu mia moja na tisa eh, kwa mia moja na tano, hii ikimaliza eh, ule ubabe wa Los Angeles Lakers wa kutopoteza mechi yoyote tangu msimu umeanza, mara ya kwanza, bila shaka ya kwanza mm -hmm, wanapoteza Los Angeles Lakers, bila shaka ni ma, ma, mabingwa wa ma, ligi kule Marekani ya kule kule NBA. Kule turejee Ufaransa tena, Ruben. Mm. Tour de France. Sasa inarejea tena msimu wa elfu mbili ishirini na nne, elfu mbili ishirini na tano na sasa kwa mara ya kwanza baada ya mwaka uliopita mashindano haya kutomalizika, kumalizikia kule uh, Nice. Sasa yatamalizika katika jiji la Paris na pia mbio za wanawake zimeongezwa hadi raundi ya tisa, lakini za wanaume zitabakia hatua eh, ishirini na moja ya mzunguko na <laughs> <laughs> Martin Nyoni na makala Afrika Mashariki. Pango hili liligundulika mwaka elfu moja mia tisa na moja. Na mzee mmoja aliyekuwa naitwa kweketemketo ko aligundua kivipi. Huo mwaka kulikuwa na njaa sana Nandete kipatimu ndani ya wilaya Kilwa, mkoa wa Lindi, kusini mwa Tanzania. Mwaka elfu moja mia tisa na tano baada ya vita majimaji kuanza kulina Nandete, wazee pamoja na watoto na akina mama walikuja wa kujificha hapa ardhi ya Wamatumbi wachokonozi wa vita vya Majimaji vilivyoibuka mwaka 1905 hadi 1907. Lakini hii sehemu ambayo mnaiona ni sehemu ya mavumziko kwa pale wanapofika wageni wa aina mbali mbali huwa wanakuja hapa. Kwa mfano kama ni wageni ambao wanakuja kwa ajili ya mila na desturi kwenye tambiko huwa wanafikia hapa. Utaratibu kama unakuja kwenye mila, huwa viatu tunaacha pale pembezeni mwa jiwe lile pale. Mapango ya walipojificha wapiganaji kuweka mikakati yao, sanjali na kuzihifadhi familia zao, kwa sasa yamegeuka kuwa simulizi ya kusisimua kwa kila anayegonga hodi katika eneo hili ha. waliweza kuishi hapa kwanza, huwa na hewa nzuri ambayo ilikuwa haiwazuru. Cha pili kupatikana maji, ambayo maji yalikuwa yanapatikana humu. Eneo la Kipatimu lina utamaduni mzuri uliojengwa juu ya historia yake ya vita. Miongoni mwa watu wa Kipatimu, kuna hadithi nyingi za mashujaa waliohusika katika vita vya Majimaji. Inawezekana yakafanana yaka, kwa sababu vita ilikuwa kubwa vita ilikuwa kubwa na ndiyo maana tukaona kwamba pafike mahala sasa, kama ingekuwa pamewezekana wale Wajerumani na ndio serikali yetu wakishirikiana na, na Wajerumani walifaa sasa walau kutu, kutulipa kwa sababu watu tuliopoteza ni wengi sana. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo ni sehemu ya pili ya kuangazia historia ya vita vya majimaji katika ardhi ya Wamatumbi, eneo lenye historia ya kipekee inayohusiana na vita vya majimaji tukiangaza matumizi ya mapango kama sehemu ya kujificha kwa wapiganaji. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Vita vya Majimaji vilianza mwaka 1905 na kuendelea hadi mwaka 1907. Lengo la vita hivi ilikuwa ni kupinga ukoloni wa Ujerumani na kutetea uhuru wa Afrika. Kipatimu ilikuwa ni moja ya maeneo muhimu ambapo wapiganaji walikusanyika na kupanga mikakati ya kupambana na mkoloni. Katika vita hivi, Wajerumani walijaribu kudhibiti maeneo mbalimbali, lakini wapiganaji wa Kipatimu walikuwa na mbinu za kipekee. Kutumia maarifa ya eneo na mazingira yao, walifanyikiwa kuanzisha mapambano makali dhidi ya mkoloni. Mmoja ya mambo ya kipekee kuhusu Kipatimu ni uwepo wa mapango ambayo yamekuwa yakitumika kwa karne nyingi. Mapango haya siyo tu ni sehemu ya kuziishi, bali pia yalitumika kama makazi ya siri kwa wapiganaji wa vita vya Majimaji. Ni lango la kuingilia katika mapango ya Nangoma katika ardhi ya Umatumbi, inatajwa kuwa ni pango kubwa zaidi katika nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Historia inaonyesha kwamba pango hili lilitumika wakati wa vita ya Majimaji mwaka elfu moja mia tisa na tano hadi mwaka elfu moja mia tisa na saba. Familia za wapambanaji zilikuja kuishi hapa katika kipindi chote cha vita na kufanya kuwa sehemu salama zaidi kwa familia ambazo zilikuwa zikiishi katika eneo hili. Kwa hivi sasa, eneo hili linabakia kuwa sehemu ya kihistoria na wageni hufika hapa kwa ajili ya kujionea pango hili, lakini pia kufanya tambiko na sala ambazo zimekuwa zikifanyika katika eneo hili kama sehemu ya kuenzi historia na utamaduni. Kuingia katika pango hili, inakufaa kufuata taratibu za kimila, kama Bwana Mshama Omari Mayubi, mkazi wa kitongoji cha Nangolo kijiji cha Nanembo anavyonipa maelekezo ya awali. Hili pango ni pango la Nang'oma, lakini hii sehemu ambayo mnaiona ni sehemu ya mapumziko kwa pale wanapofika wageni wa aina mbalimbali, huwa wanakuja hapa. Kwa mfano kama ni wageni ambao wanakuja kwa ajili ya mila na desturi kwenye tambiko, huwa wanafikia hapa. Utaratibu kama unakuja kwenye mila, huwa viatu tunaacha pale pembezeni mwa jiwe lile pale unaoliona pale pembeni, huwa ndo tunavulia viatu. Kama ulikuwa na ilisi uwaga nayo, atuendi nayo huko bondeni kama unaenda kufanya maombi, maana ni sehemu ya mira. Kwa hiyo vitu vyote vinaachwa pale, unaenda wewe kama wewe, ndio chifu anainuka hapo, anafuatana nao pamoja na sisi viongozi, anaenda naenda kufanywa maombi hapo bondeni, alafu kisha taratibu zingine zinaenda. Lakini vile vile, ili pango, mgeni ambaye alianza kuja kutembelea kwenye ngazi za serikali alikuwa Zakia Meghji, waziri wa, wa mali asili na utalii, ndio alikuja. Kwa hiyo hii ilikuwa sehemu ya mapumziko, lakini vile vile hili jiwe hili liliwekwa kama meza kwa ajili ya kuja kusainia. Kwa hiyo kwa hapa palikuwa sehemu ya mapumziko na ndo sehemu ya mapokezi. Kifupi, mapango na maeneo mengine ya kihistoria yanaweza kutembelewa na wageni. Hii inatoa fursa nzuri ya kuangazia historia ya eneo na kuhamasisha kizazi kipya kuhusu umuhimu wa uhuru na umoja. Eneo hili lina historia ya kipekee inayohusiana na vita vya Majimaji na matumizi ya mapango kama sehemu ya kujificha kwa wapiganaji. Pango ndo hilo. Baada ya kupata maelekezo, safari yangu ya kuingia ndani ya pango la Nangoma inashika kasi sasa, kwa mwendo wa taratibu, kwani hapa ni mteremko mkali. Ukiwa na pupa, waweza kuangukia uso na kukosa radha ya hadithi ya kusisimua inayosimuliwa katika pango hili juu ya vita vya Majimaji. Kitambo kidogo na wasili katika pango hili lenye ukubwa wa aina yake. Omari Shukuru Mungu Mbonde, yeye ni kiongozi wa mila na tamaduni katika kabila la Wamatumbi wenyeji wa hapa wanamwita Mkulungwa, na hapa ananisimulio kwa ufupi juu ya pango hili la Nangoma. Pango hili liligundulika mwaka elfu moja mia tisa na moja na mzee mmoja aliyekuwa anaitwa Kwekete Mketo ko aligundua kivipi? Huo mwaka kulikuwa na njaa sana, alikuja kwenye poli hili kuja kuemea kutafuta chakula, mizizi poli, kwa sisi wa matumbi tunaita ndengende. Baada ya kuliona akarudi nyumbani kwenda kuwaelekeza wazazi, wazee wenzake, akiwaambia kwamba mimi nimeenda kwenye ule msitu mkubwa katika kutaruki kutafuta chakula kwa maana ya mizizi poli nimeona kitu cha ajabu pango. Ndipo walikusanyika wazee wenzake kuja hapa na kuiona na kuanza kukubariki. Mahusiano ya vita ya Majimaji na pango hivi mwaka elfu moja mia tisa na tano baada ya vita Majimaji kuanza kule na ndete, wazee pamoja na watoto na akina mama walikuja kujificha hapa. Kwa hiyo ukiuliza mahusiano gani ya vita Majimaji na hapa, mahusiano ya hapa ni sehemu ambayo walitumia kivita ili jificha hapa akina mama, watoto na wazee. Wakati wa vita vya Maji Maji waliishi kwa hapa kwa muda gani? Hapo waliishi kwa kipindi kirefu kwa sababu ile vita ilichukua miaka miwili. Waliishi kwa kipindi kirefu mpaka ile vita iliisha. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili. Mapango mengine yanayopatikana hapa ni pango la Namahingo kavu na Namahingo lenye maji. Historia inaonyesha kuwa wakati wa vita vya Maji Maji, familia za wapiganaji waliishi katika pango la Namahingo kavu huku wakivuka na kwenda kuchota maji katika pango la namaingo lenye maji. Bwana Ahmad Amari Ndungwi, yeye ni mtembeza watalii katika pango hili ili ilikuwa ili pango lilikuwa linatumika, walikuwa kuna watu walijificha kipindi hiko na kujificha kwao walikuwepo, makazi yao yalikuwa umumu, na baadhi ya watu watu wengine huwaga wanakwenda kuna pango lingine upande wa pili kwenda kuchota maji kuwaletea pango hili, kwa hiyo kupata huduma kwa ajili ya maji. Pengine pango hili linaweza kukadiriwa kubeba watu wangapi? Kwa ukija ukiliangalia pango hili, linaweza likabeba hata watu elfu mbili na zaidi ya hapo linaweza likabeba, na lipo vizuri, lipo kwa upana, lipo hewa safi, haina athari ya aina yoyote lipo vizuri tu. Aya, kwa hiyo pango hili kwa kipindi kiko cha vita ya nini ya maji maji, ndio ilikuwa pango la maficho yao na baadhi ya wakina mama ndio walikuwepo humu, baadhi ya wakina wazee wazee kwenda kuchota maji kuwaletea huduma humu, ilikuwa inatumika. Kwa hiyo hadi mwisho wa vita vya maji maji katika jamii ya Wamatumbi, wanawake wengi walishiriki kwa namna moja ama nyingine katika kusaidia harakati hizo, ingawa wengi hawatajwi katika vitabu vya historia, kama na Mtabila na Upunda ambaye wa matumbi wanamtaja kuwa ndiye mwenye kujua dawa ya Majimaji kuliko Kinjikitile Ngwale. Nafasi ya wanawake wa Kimatumbi walijificha, walikuwa wengi wengi, ndio maana tukazungumzia kwamba walikuwa wazee, akina mama na watoto, wale wakuwa tuseme wasiopungua hata zaidi ya elfu mbili elfu tatu kwa sababu hili lilikuwa wanatumia si watu wa wa eneo hili tu, na maeneo mengine kwa sababu ngome nyingine ya kujificha kwa Wamatumbi iliyokuwa ilikuwa inatumika ni hapa na Ng'oma pamoja na Maingo, alikuwa mpango mwingine, lakini ilikuwa ngumu kuyafahamu. Kwa hiyo haya mawili ndio walikuwa wakina mama, walikuwa wengi tu. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapa anaweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki leo ni sehemu ya pili ya kuangazia historia ya vita vya majimaji katika ardhi ya Wamatumbi, eneo lenye historia ya kipekee inahusiana na vita vya majimaji. Hadi wakati mwingine, maandalizi na msimulizi wako natoa Martin Nyoni, nasema kwa heri na uwe na wakati mwema. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr.