Ni saa kumi na moja na dakika kumi na tano maeneo ya ndosho kule Goma, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI Kiswahili michezo. Tayari mwenzangu Emmanuel Makundi amejazana studioni, monsieur, bonsoir. Bonsoir Robin, ça va? Oui ça va très bien, na oui, bila shaka ni... Niko vizuri Man... sana. Niko ile kabisa, Manchester United <laughs> iko nani, Manchester United, kama ulivyokuwa umegusia katika muhtasari, wamemtimua aliyekuwa kocha mkuu wa timu hiyo Erik ten Mholanzi, Erik ten Hag uh, baada ya kuanza msimu vibaya huku uh, mshambuliaji wa, wa, zamani wa klabu hiyo Rud van Nistelrooy akitangaza uh, ya kuwa kocha wa muda. Hivi sasa Manchester United inashikilia nafasi ya kumi na nne katika jedwali eh, la maorodha mm, ya msimamo wa ligi kuu ya soka kwa kupokea vipigo takribani, imepokea kipigo cha nne mwishoni mwa juma kutoka kwa West Ham, na wameshinda mechi tatu tu kati ya nne zilizopita katika mashindano yote. Pia wako na nafasi ishirini na moja eh, kati ya timu thelathini na sita ambazo zinashiriki michuano ya ligi ya Uropa yeah, uh, kule barani uh, Ulaya mtandao um, na tovuti ya klabu ya Manchester United imeandika kuthibitisha kufutwa kibarua kwa Eric Ten Hag ambaye alipewa kandarasi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Alifanikiwa kushinda uh, taji la Karabao mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kombe la FA mwaka elfu mbili na ishirini na nne, lakini hiyo haikutosha kuwashawishi mashabiki wa Manchester United ambao wameona kocha huyo amekuwa na mwenendo usiokuwa mzuri. Sasa nani ni kama, yakina, na, nani. Nani kama ilikuwa matarajio ya mashabiki wa... mashabiki wengi wa Manchester man, ni kiwemo ilikuwa na... anataka afutwe kazi <laughs> <laughs> sasa ni akina nani wanaotajwa ni pamoja na kocha wa muda alitangazwa sasa Ruud mm. van Nistelrooy huenda akapewa kandarasi ya kudumu lakini yupo Graham Potter, yupo mm. eh, kocha wa zamani wa timu ya taifa ya Uingereza Gareth Southgate, yupo pia Simone Inzaghi uh, yuko pia kocha wa zamani wa Manchester United aliyekuwa chini ya Sir Alex mm. Ferguson uh, Kieran McKenna, lakini yupo pia Javi Hernandez uh, yuko Zinedine Zinedine Zidane Zidane zizu, mm. yuko pia Zinedine Zidane, zizu, wanatajwa yuko pia Roberto De Zerbi, hao wote wanatajwa uh, huenda wakarithi mikoba na katika hao wote hapa, hapa zizi eh? Robert rezerbi u uh, nafikiri nafikiri nani na U, nikitazama hiyo orodha yep. Naona labda Graham Potter ana nafasi kubwa e, na pengine Zinedine Zidane sina uhakika, kwa sababu alishasema, mm -hmm. E, kidogo anapumzika katika masuala na ya soka, lakini huwezi kujua, pesa inaweza ikamshawishi, mm -hmm. akarudi, wanacha ndio maana nimemtaja hivyo. <laughs> <laughs> Leo hii Ruben kule katika mm -hmm. jiji la Paris kutafanyika sherehe za kumtuza e, mchezaji bora wa dunia katika zile tuzo maarufu za Ballon d'Or do. mm -hmm. Hii itakuwa ni mara ya kwanza, kwa sababu leo hii hakutakuwa na jina la Lionel Messi wala Cristiano Ronaldo, tangu mwaka msimu wa elfu mbili ishirini na tatu eh, tangu msimu wa elfu mbili na tatu ambapo mm, eh, tuzo hizo zilikuwa zinatolewa, kulikuwa na msururu wa Cristiano Ronaldo, Messi, Cristiano Ronaldo, m Messi, Messi, Cristiano Ronaldo. Sasa enzi yao imetamatika na leo hii pengine Vinicius Junior wa klabu ya Real Madrid huenda akatangazwa mshindi um, katika tuzo hivi leo. Wakati huu klabu yake Real Madrid imesema itasusia tuzo sherehe za hivi leo mm -hmm. kwa madai ya kwamba walizusha kwamba huenda Vinicius Junior asingehudhuria sherehe za kupokea tuzo. Nikafikiri pengine ni sababu ya hasira <laughs> kipigo cha Barcelona. Hapana Ruben <laughs> nikisalia Ufaransa, wataalamu wa maswala ya haki za binadamu wamekashifu nchi ya Ufaransa wakisema sheria yake ya kupiga marufuku wasichana na wanawake wanaoshiriki michezo wanaovaa uh, nikab ama hijabu, hijabu, kutocheza uh, kutoshiriki michezo ni swala ambalo halikubaliki na ni kinyume cha haki za binadamu, wakitaka Ufaransa kupitia upya sheria hiyo <laughs> na kuiondoa kule nchini Zambia, Ruben eh, shirikisho la soka barani afrika CAF lakini pia viongozi wa nchi ya Zambia wameendelea kuomboleza kufuatia vifo vya wachezaji takriban saba wa klabu ya Chavuma Town Council ambao wamefariki katika ajali ya basi eh, hivi leo, na watu wengine kumi na mbili wamejeruhiwa. Kwa hivyo ni ni tukio ambalo wa linajiri wakati, mm -hmm. siku ya jana kule nchini Tanzania yeah. Eh, klabu ya JKT iliandika kwenye ukurasa wake kwamba basi lake pia lilipata ajali yeah, lakini hakuna kifo, ila wachezaji kadhaa walijeruhiwa. Tuombee ahueni ya katisi haraka. Naam. Na Ruben Naam. Jijini Kinshasa Oktoba 30 kutafanyika sherehe kubwa ikiwa ni karibu nusu karne imeshapita ama karne moja imeshapita tangu Rambo in the the Jungle. Jungle. No, ilifanyika katika jiji la Kinshasa, kati ya Muhammad Ali ambaye alipigana na George Foreman Oktoba, no. eh, 30 mwaka 1974 katika pambano ambalo linatazamwa na linatajwa kama moja ya pambano kubwa zaidi la ndondi mm -hmm, kuwahi kutokea duniani. Ni sherehe ambazo zinakwenda kumbukizi na kuenda kufanyika aa, ni pamoja zimeandaliwa pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya marekani ambapo mabondia kadhaa kutoka barani afrika wamealikwa kwenda kupigana katika jiji la kinshasa kuadhimisha rambo in the jungle <laughs> nakumbuka na wakati ule ilikuwa chini ya enzi za marehemu mobutu seseseko muhamad ali alipewa tuzo kubwa pale na, na, ni kushukuru sana uh, emmanuel makundi kwa habari hizo za michezo excellent. na sasa tupitie makala mazingira leo dunia yako kesho Mskilizaji, ripoti mpya ya shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP inatoa himizo kwa mataifa ulimwenguni kujitolea kwa pamoja kupunguza asilimia420 ya uzalishaji wa gesi chafu kila mwaka ifikapo mwaka 230 kuiana na mkataba wa mazingira wa Paris. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde kuhusu pengo la uzalishaji wa gesi chafu na sharti, mataifa yazibe pengo kubwa lililopo katika ahadi mpya za kukabiliana na tabia nchi pamoja na kuchukua hatua ya haraka ambayo imetolewa ikiangazia mianya iliyopo katika sera na ufadhili, lakini pia athari zinazokumba watu dunia na uchumi. Mwenzangu Jupita Mayaka alifuatilia kikao cha kutolewa kwa ripoti hiyo pia kuzungumza na mtaalam Daktari George Mwaniki ambaye ni mkuu wa ubora wa hewa kutoka taasisi ya World Resources Institute, barani Afrika. Katika kikao na wanahabari wakati wa kutoa ripoti ya hivi punde kuhusu mwanya uliopo katika utoaji wa gesi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema iwapo hatua hazitachukuliwa ulimwengu utazama zaidi katika majanga. Yeah, ujumbe wa leo kuhusu ripoti ya mwanya uliopo katika utoaji wa gesi chafu ni wazi. Tuko kwenye mazingira magumu, magumu. Kwenye mazingira magumu, iwapo hayatashughulikiwa tutaingia most katika majanga ya hali ya hewa na watu maskini ndio waathiriwa zaidi. Sera za sasa zinatupeleka katika janga la kuongezeka kwa nyuzi joto hadi 3.1 kufikia mwisho wa karne hii. Hatuna muda, lazima sera zitekelezwe, ufadhili uwepo ili kufikia malengo. Ripoti hii imetolewa kabla ya majadiliano ya kila mwaka kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa 29, ya COP 29 yatakayofanyika kwanzia Novemba 11 hadi 22 kule Baku, Azerbaijan. Mkutano wa COP29 unafungua ukurasa wa kutekelezwa kwa mipango mipya kuhusiana na hali ya hewa. Kufikia mwaka ujao, serikali zimekubaliana kupunguza utoaji wa gesi hamijoto na kuangazia uchumi kupitia kila sekta. Lazima pia tuondokane na utumizi wa mafuta ya kisukuku. Mambo ya ufadhili pia yataangaziwa kwenye COP29. Mataifa yanayoendelea yanahitaji usaidizi ili kukumbatia utumizi wa nishati safi. Msikilizaji, kutokana na kauli yake Guteres, nimezungumza na Dktr George Mwaniki kutoka shirika la World Resources Institute, akiwa ni mkuu wa ubora wa hewa barani Afrika. Bwana George, karibu na wewe. unazungumziaje hii ripoti ya swa mianya iliyopo, lakini pia sera ambazo ni changamoto? Jambo la kwanza ni commitment za serikali kupunguza emissions ya hizi greenhouse gases, kuonekana kwamba serikali commitment yake haijatia bidii ya kumake sure kampuni zenye zinatoa uchafuzi wa hewa na hizi ma greenhouse gases, hazijakabwa ama kujakuwa na sheria ya kutosha kuzuia uh, hizo emissions. Jambo la pili, ufadhili. Ukiangalia duniani, mambo ya ekonomi haijashika vizuri uh, bado kuna nchi kadhaa ambazo zimeingia kwa recession. Uh, ukiangalia sera ambazo zimewekwa kwa hii mambo ya, um, ya emissions uh, hizo sera wakati uh, uchumi unaanguka, hizo sera nchi nyingi huwa zinazisahau na zina kwanza ama zinaangalia sana mambo ya uchumi. Aa, na sana sana, serikali zikiwa na hizo competing challenges ya, ya uchumi na emissions huwa wana prefer kuweka sera ambazo zitafufua ama zitainua uchumi. Kila baada ya miaka mitano nchi zinapaswa kuwasilisha malengo yao na hatua walizopiga, na kwa mjibu makubalia wa makubaliano ya Paris, kila nchi inapaswa kuchukua juhudi za kupunguza utoaji wa hewa chafu na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wakati huu bara la Afrika likisalia nyuma bara ra Afrika tuko nyuma bado. Ukiangalia in terms ya pesa ambazo tu Afrika yote imeweza kumobilize kutoka hizo nchi za, za nje na kwa mashirika ambayo ilitengenezwa na COP 16 kama the green climate fund kila mwaka tunapata karibu dola bilioni mia mbili, lakini so far Afrika mwaka wa ishirini na mbili walipata kama hamsini Uh, bilioni za dola, kumaanisha tuko na deficit ambayo ni three times uh, yenye tulipaza uh, sana sana uh, tukifanya hiyo reporting ya venye ya Afrika imefanya, uh, sidhani tumepiga hatua uh, uh, kubwa inavyostahili. Uh, ukiangalia agensi ya hatua ambazo tunastahili kuwa tumechukua bae wakati huu na zeje tumechukua, bado kuna balance kubwa sana na lazima tuongeze effort na ambition ya kureduce emissions na bado ya kukrieta decisions kwa wananchi. Bwana Mwaniki, kabla tuendelee, tusikiliza kauli ya mkurugenzi mkuu wa shirika la UNEP Inga Anderson kuhusu ufadhili Pesa ambayo tunawekeza leo, tuhakikishe kuwa pesa hizo zinaenda katika teknolojia na miundombinu ya kesho na siyo ya zamani. Lazima tutambue kuwa wakati tunahitaji pesa kwa ajili ya mambo mengine, kukiwemo migogoro, huwa tunapata. Na huu ndio mgogoro mkubwa, mabadiliko ya hali ya hewa ukilinganisha. Okay, kauli yake. Mbinu mojawapo ni utumizi wa magari ya umeme. Unafikiri tumekumbatia mbinu zingine kama nishati ya upepo. Unajua, sitaki kusound kama sioni chochote kizuri <laughs> belei lakini, <laughs> ukiangalia, uh, kwa hiyo hali ya kutumia gari za stima uh, kampuni kama Ford hii inatengeza magari Marekani no. uh, juzi ilisema ita itafunga mtambo wa kutengeneza gari za stima mm -hmm. Uh, venye wameangalia ekonomi wakaona, kutumia hiyo gari ya mtambo wa stima, lazima kuwe na charging stations za kutosha. Hizo stations lazima zitengenezwe zi kutumia pesa ya serikali ama pesa ya umma, na wakaangalia wakaona serikali haiweki mikakati ya kutosha kuweka hizo investment. Hiyo gari za stima zilikuwa very promising, lakini kwa sababu zinahitaji investment kubwa kutoka kwa serikali ama pesa ya umma, uh, bado inanipea wasiwasi kama hiyo ndiyo solution yenye tunatafuta lakini, tukikuja Afrika kwa hizo magari za stima tuki, tukiangalia sana pikipiki piki na hizi zingine zinaitwa tuktuk ama three wheelers, hizo sana sana ndizo zinatumika mashinani ama kwa town. Uh, hizo ni rahisi sana kuzifanya uh, zikuwe za stima kwa sababu unaweza fanya unawezafanya uh, battery swapping ambayo kwa magari itakuwa uh, shida kidogo. Msikilizaji, nchi zenye utajiri mkubwa zimetajwa katika ripoti hii kuongoza katika utoaji wa gesi chafu kwa asilimia themanini, na mara nyingi ndio wafadhili wa mabadiliko ya hali ya hewa. Hilo si jambo rahisi kutatua. Gesi na petroli, hizo ni vitu ambazo zinashikilia uchumi ah. Uliona wakati vita ya Ukraine ilianza Europe, ah, walikuwa wamesema watatoka kutumia gesi waende kutumia renewable energy. Ah, lakini wakati waliangalia bei ya ya unit ya ya energy ama ya stima, walionelea afadhali wa wachukue gesi kutoka Marekani hata kama iko bei kali kushinda gesi ya Russia, ili uchumi yao iendelee. Ukiangalia venye tunaendelea na investments. Uh, Afrika tumegundua deposits mingi za gesi, lakini tunaambiwa na nchi za kimataifa kuwa tusi exploit hizo resources kwa sababu zitachafua nchi zaidi, na wa Afrika wanasema nyinyi mme exploit zetu, mbona mtaki tu exploit zetu so kuna mvutano huko pale, ambao mwaka wa 2030 sioni kama tutakuwa tumetatua hayo na kupata uh, stima ambayo inatosheleza ku, kuendeleza makampuni magari, na mambo yingine ya kiuchumi. Sioni kama kuna very uh, strong viable options uh, bado tutategemea uh, hii mafuta mafuta ya gari ama petroli uh, na gesi. Kwa hivyo hii mikutano ya kopu ishiri na tisa, ishiri na nane, thelathini, tuachane nayo au nadhani lazima tubadilishe venye tuna i approach kwa sababu, tukienda pale tunalaumiana uh, walio nchi ambazo zimeendelea zinalaumiwa zina kwamba ziliendelea zili kwa sababu ya kutumia hizi gesi. Nchi ambazo hazijaendelea uh, sana sana sana za Kiafrika zinasema kama mtaki tutumie rasilimali uh, yetu kuendelea, basi mtupee pesa na ukiangalia uh, mkutano uliokuwa Kenya Africa Climate Week. Naam. Uh, Afrika Afrika ilikuwa inataka kubadilisha hiyo uh, mawazo. Kufikia mwaka 2030 nchi zinapaswa kuwa zimepunguza utoaji wa gesi chafu kwa asilimia 42, ni miaka sita tu kutoka sasa. Inger Anderson akieleza kuwa ni jukumu la kila mtu kufikia malengo ya mabadiliko ya hali ya hewa. I urge everyone. Nasihi kila mtu, tafadhali kusiwe na gesi joto tena. Tumie mkutano in wa mwezi ujao wa COP29 ili kupiga hatua kuunda jukwaa na kuweka mbinu bora kwa kila nchi kukabiliana na utoaji wa gesi chafu ambazo zinalenga kufikia viwango vya nyuzi joto 1.5 mwaka 2030, hadi pale tutakapofikia viwango vya sifuri kufikia mwaka 2050. Naye na mtaalamu wetu hii leo Dr George Mwaniki kutoka shirika la World Resources Institute, mkuu wa ubora wa hali ya hewa.