Ni saa kumi na mbili na dakika 15 saa za Afrika Mashariki. Na sasa ninaungana naye Ruben Lukumbuka, ambaye leo ametuandalia habari za michezo. Karibu. Asante sana mwenzangu Carol Cori, na moja kwa moja natumai msikilizaji hu na neno, nianzie nchini Kenya, ambako mwanariadha wa Kenya Imaculate Anyango bingwa nambari mbili wa dunia katika mbio za kilomita kumi amesimamishwa kwa muda kushiriki kwenye mashindano ya riadha baada ya kubainika kuwa alitumia dawa zilizopigwa marufuku kumwongezea nguvu. Anyango Carol mwenye umri wa miaka ishirini uh, na minne huenda akafungiwa miaka minne kutoshiriki kwenye mashindano ya riadha. Nyota ya mwanariadha huyu imeonekana kuanza kutikisika mara baada ya kuwa Mkenya wa pili kwa upande wa wanawake kukimbia mbio za kilomita kumi chini ya dakika ishirini na tisa. Carol, niambie hili unaliweza hey. <laughs> Siwezi, lakini kwa kweli nasikitika sana kwamba wakati nyota yako inaanza kung'aa, unapata pigo, pigo mara moja yani, kazi itasimama kwa karibu miaka mne e, ikiwa uamuzi huo utasimama kabisa. Ni kweli kabisa, na mi binafsi naamini kwamba sina mfano wangu kwenye maswala ya riadha, sababu siku hizi najaribu kupambana na, na uzee nikikimbia, nikikimbia kila jioni <laughs> natumai mimi situmii <laughs> dawa ku, za kusisimua <laughs> misuli ni hapana. Oh, acha kuongea hayo saizi. Kule DRC, timu ya Daring Club Virunga sasa imewapata wadhamini wake rasmi, na hawa ni Serve Air ambayo ni kampuni ya usafiri wa anga na Modern Construction ambalo ni kampuni ambayo ni kampuni kubwa ya ujenzi uh, kule DRC. Uh, Carol, taasisi hizi mbili kuu zitaunga mkono juhudi za viongozi wa klabu ambayo ni maarufu kule Kivu Kaskazini katika mji wa Goma, uh, DC Virunga, na tayari mkataba wa udhamini umetiwa saini wiki hii katika mji wa Kinshasa kati ya rais mratibu wa klabu hiyo naibu wa kitaifa Patrick Munyomo na mkurugenzi mtendaji wa DC Virunga Harish Jaktani. Nimemuuliza Richard Muhima, huyu ni mwandishi wa habari za michezo kule Goma, nini tathmini yake kuhusu uh, hatua hii ambayo imefikiwa, naye ameniambia Unajua, derinke Virunga kwa sasa ni timu ambayo imepata viongozi ambao ina, ina, ambao wana, wana haja ya kuona timu iendelee mbele. Ndio kwa maana viongozi wa timu ya Virunga wametafuta wadhamini huku na huku, ili waone gizi ya kupata fedha ya kusaidia timu ifiki kwa malengo zake. Uh, ni kusema ni kitu ya mzuri sana kwa hiyo timu ya Virunga. Unajua timu ya Virunga ni timu ambayo ishafanya jijina, uh, na ni timu ambayo ina, inatafuta kuendelea mbele zaidi, na inataka kwenda kwenye ligi kuu uh, ya Kongo. Ndio kwa maana viongozi wanaendelea kupambana ili wapate wazamini na hiyo kupata wadhamini ni kitu kizuri sana, kwani unajua timu kwa sasa inaongozewa na watu, lakini watu wa, ambao wanapasha, wanapasha saidiwa na wadhamini tathmini yake Richard uh, uh, Muhima. Huyo ni mwandishi wa habari uh, za michezo kule Goma, uh, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwingineko katika tenis, Uganda imesema iko tayari kuandaa hafla mbili kuu za shirikisho la kimataifa la mchezo wa tenis ITF, Men's, uh, World, uh, Tennis Tour, mwaka huu 2024. Natumai nimetamka vizuri, ni Kiingereza. <laughs> Uh, kwa muda wa wiki mbili zijazo mashindano ya tenis yataanza katika mji mkuu wa Uganda Kampala, katika uh, tenis ya dunia mwaka huu 2024. Uh, mashindano haya yanarejea Uganda mara baada ya kukosekana kwa miaka mitano tangu uh, yalipofanyika mara ya mwisho Mei 2019 katika uwanja wa tenis wa Lugogo. Tuelekee kule Ulaya leo hii katika uh, nchi ya Ufaransa, ligi kuu ama Ligue 1, Olympique de Marseille watachuana na Angers, wakati kwenye ligi kuu nchini Uhispania huko Leganes watapambana na Valencia na katika Seri A huku Italia, Napoli watacheza na Como, huku Hellas Verona wakicheza na Venezia. Niishia hapo kwa sasa, shukrani likumbuka. Karibu tupate makala ya ukweli ya uongo ilo ringati pamoja na Jupiter Mainga. Je, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, hapo ulipokwema mwezi mpya umekuanzia vipi? Karibu kwenye kipindi hiki cha ukweli au uongo kwenye idhaa hii unayoipenda cha mno. Hapa ni kuangalia jinsi ya kutambua habari za kupotosha mitandaoni, lakini pia jinsi ya kuepuka kuzisambaza kwa leo. Kwa nami Hilari Ngati na me siku zote ukiniita okay, Jupiter Mayaka nitaitika. Salamu pia ziwafikie washirika la Benevolencia. Leo tunaangazia machapisho yanayodai kuwa Kenya imeweka masharti ya viza kwa raia wa Kongo wanaoingia nchini humo, lakini pia tutakueleza kuhusu video ya zamani kuhusu uwepo wa digri gushi ili ili kuwanufaisha wanasiasa nchini DRC. Kweli kabisa. Kuongeza na hayo, tutaangazia picha ya majaribio ya kijeshi kati ya Marekani na Japani iliyopotoshwa kama mgogoro kati, katika bahari ya kusini ya China. Namba ya mawasiliano anza na alama kujumulisha 25477888555 Habari ya jioni, Jupiter Mayaka. Mwezi mpya umeanza, mwaka unayoyoma, mwezi mpya mambo mapya. Funda mitambo Collins Kadhambi. Karibu sana msikilizaji. Kuna habari mitandaoni iliyodai kuwa Kenya haitawaruhusu tena raia wa Kongo kuingia nchini humo bila viza, lakini pia ni habari ya uongo ambayo inatokana na tafsiri potofu. Inasema hivi: taarifa rasmi kutoka kwa urais wa Kenya, kwa uamuzi usioweza kubatilishwa na rais wa jamhuri ya Kenya William Ruto, kuanzia sasa wakongo wote hawana tena haki ya kusafiri kwenda Kenya bila visa. Hii ilisoma nakala iliyotiwa saini Agosti 25 mwaka jana. Tumetafuta maneno muhimu kwenye mitandao ya kijamii kama vile Kenya RDC visa, na tumepata barua kutoka idara ya uhamiaji ya Kongo maarufu kama DGM ya tarehe mosi ya mwezi Septemba mwaka wa 2023 ilieleza uondoaji wa visa kati ya Nairobi na Kinshasa. Chanzo chetu katika ubalozi wa DRC jijini Nairobi kimetuarifu kwamba Kenya na RDC zilikubalia na kuondoa hitaji la viza na kwamba mpango huo bado ungalipo. Kwa hivyo, msikilizaji, iwapo kuna yeyote anayekulipisha viza, itabidi tumefuatilia kwa kina. Lakini pia msikilizaji wetu, jioni hii tumeangalia pia kwenye wavuti wa mashirika mbalimbali ya habari nchini Kenya na kule DRC, na hatujapata taarifa ya hivi karibuni inayozungumzia kurejeshwa kwa hitaji la kuwepo kwa visa kwa raia wa DRC wanaozuru Kenya. Tukiwa bado kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapa tunaangalia video nyingine inayosambaa ikidai kuwa vyuo vikuu kwenye taifa hilo vinatoa shahada bandia kwa watu binafsi bila wahusika kuhudhuria masomo kwa wakati unaostahili hapa. Ingati mtumizi mmoja aliandika kwenye mtandao wa X: Degri feki za vyuo vikuu zinasambazwa RDC, wanasiasa ndio wananufaika. Fuatilia ripoti hii kutoka France 24 na Profesa at Amaindo. Lakini tukujuze kwamba waliosambaza video hii katika siku za hivi majuzi walitumia video ya miaka saba iliyopita, wakati kituo cha Fran Vencat kilifanya uchunguzi kuhusu suala hilo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kumhoji Profesa Alphonse Maindo katika chuo cha Kisangani. Hebu sikiliza kauli yake wakati huo. Kuna mwanafunzi wa darasa la kwanza kiwango cha pili katika chuo chetu kikuu anayesomea masuala ya kisiasa na ambaye hakufuata shule wala masomo yoyote ambayo alishiriki. Cha kushangaza niliona anapewa cheti na alama za juu, kwamba amepita, amefaulu mitihani wakati hajashiriki masomo yoyote. Nilisema hapana. Na hili haliwezekani. Hii ni kulemaza maendeleo ya nchi na elimu yetu, na pia ni kuharibu uaminifu wa chuo chetu kikuu katika nyanja za kimataifa. Ndio sababu inaniumiza, kwa sababu watu kama hawa watajikuta na kazi nzuri akiwa na vyeti, lakini hamna kitu chochote ndani ya vichwa vyao, hamna maarifa. Bila shaka umesikiliza kauli yake, Profesa Alphonse Maindo wa chuo kikuu cha Kisangani, wakati huo alipokuwa zungumzia swala hili miaka saba iliyopita. Ukweli au uongo Ijumaa ya kwanza ya mwezi Oktoba hapo ulipokwema msikilizaji, kipindi unachokisikiliza hewani ni ukweli au uongo katika idhaa ya RFI Kiswahili. Hapa sisi sote ni mabalozi wa kueneza habari za ukweli, haswa kwenye mitandao ya kijamii. Habari nyingine tunayoangazia ni picha ya zamani ya zoezi la jeshi la Marekani na Japan ambayo inatumika visivyo kuonyesha sintofahamu kati ya meli za China na Marekani karibu na eneo ambalo linazozaniwa katika bahari ya China Kusini. Picha hii ni ya mwaka elfu mbili kumi na saba na ilitolewa katika video iliyochapishwa kwenye YouTube na kutumika mara kadhaa kusambaza habari potovu. Picha inaonyesha meli mbili kubwa baharini. Licha ya kwamba YouTube ilisema klipu hiyo ilitengenezwa kwa madhumuni ya burudani, watumiaji wengi wa mitandaoni walionekana kuiamini. Msikilizaji, sasa tukujuza kwamba dai hilo kwenye video ni la uongo. Utafutaji wa picha kwa kutumia mbinu ya TinEye unaonyesha kijipicha tu kikiwa na meli ya Marekani na Japani katika bahari ya China kusini mnamo Mei tarehe 27 mwaka 2017. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 -855 -855. Asante sana msikilizaji wetu kwa kuendelea kutusikiliza jioni ya leo. Na sasa umewadia ule muda wa kuungana naye mchora vibonzo, na leo tuko Nairobi tunaungana naye mchora vibonzo maarufu Mado Mado, Mado. Habari ya jioni. Unachora nini Johnny, ya leo kwenye mchoro wangu? Uh, leo hii naangazia habari za kupotosha zinazodai serikali ya Kenya imerejesha hitaji la viza kwa raia wa Kongo wanaozuru Kenya. Huu si ukweli. Kwanza, DRC sasa ni uh, mwanachama wa jumuia ya Afrika ya Mashariki. Pili, nchi uh, hizi mbili ziliondoa hitaji hilo Uh, Septemba mwaka uliopita na hakuna mabadiliko tunayojua. Na wachora vibonzo wanne hivi kwenye uwanja uh, wa ndege wasafiri wawili wakiwa na mshangao, na mwenye kueneza uvumi huo uh, pamoja na afisa wa uhamiaji. Ndiyo, naam, ndiyo hivyo basi. Kwa hivyo niwakumbushe tu wasikilizaji kwamba wewe ni mtaalamu wa nyimbo za kule Kongo na unazipenda sana. <laughs> Ndiyo, rumba, rumba, tuna- tunaipenda sana kwa hivyo msikilizaji, kutaka kukiona kibonzo chake Mado, unaweza katembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw/ Ukweli au uongo. Mchomana Jolie, leo mmetuandalia nini kwenye tumbo hizo? Hey, nchoma sinishe kwanza mziki. Sawa. Hey, na wasi tupoke kati yetu, honorable Zamiri mwenye takwa, karibu ni hapa chefu wa village yetu. Hey, oui. <coughs> Ndiyo. mm. Sawa vile muliona kumitandao, hakuna mm-hmm. akuna kandidati mwenye naweza pingana na mie Kwa ile uongozi wa chefu wa kijiji. Voilà. Wandugu, tu ushangili mheshimiwa son excellence honorable Zamiri. Mwesomi mkubwa. Asante sana. Yeah. Asante sana. <coughs> Wandugu wa penzi, mm. Ile poste ya uongozi ni yangu, sababu mie niko na masomo na ujuzi yenye inahitajika kwa kufanya ile kazi. Mie siko sawa vile vale bengine venye wakusomaka, mie ni mm -hmm. mm. somea kuchuo kikubwa sana kuli mchoma, na mwangalie <coughs> <coughs> mzuri diplome yangu nilikuya nayo hapa <coughs> na msikilizaji kutilia shaka habari yoyote kwenye mitandao ya kijamii tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa facebook wa r kiswahili lakini namba yetu ya whatsapp ipo wazi unaweza kutuma ujumbe wako ukianza alama kujumuisha 254707888555 ukiniita jupita mayaka nitaitika nami ni hilari ngati hadi wiki ijayo kwa heri