Ni saa 12 na robo, saa za Afrika Mashariki. Katika safu ya michezo, namkaribisha Victor Busu kututembeza katika viwanja mbalimbali. Nam, asante sana mwenzangu Carol. Tuanzie kule kusini mwa bara la Afrika, timu mbili kutoka ukanda huo ambazo zitafuzu katika fainali ya soka barani Afrika mwaka ujao kwa wachezaji wenye umri wa miaka ishirini. Uh, timu zitafahamika baadaye leo baada ya mechi za nusu fainali. Uh, timu ya taifa ya Angola inamenyana na Afrika Kusini, lakini Zimbabwe itachuana na Zambia. Mataifa mengine ambayo yamekwisha fuzu mpaka sasa ni pamoja na mabingwa watetezi, watetezi Senegal, Uh, sierra Leone, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na congo Brazzaville na jioni hii pia kumekuwa na mechi za nusu fainali kwa nia taji la Kosafa. Haya ni mataifa kusini mwa Afrika. Uh, timu ya taifa ya Afrika Kusini ambao ni wenyeji wa mashino haya uh, wameifunga Angola bao moja kwa sifuri. Na mechi ambayo mpaka sasa haijamalizika ni kati ya Zimbabwe na Zambia. Muda um, mfupi uliopita, timu zote mbili zilikuwa sare ya mabao mawili kwa mawili na sasa ni uh, upigwaji wa penalti, na bila shaka mshindi atacheza na Afrika Kusini katika fainali itakayochezwa siku ya Jumamosi. Sasa Buso, nilikuwa nafikiria mkiwa majirani ambao mna uhusiano mzuri kama sasa, Zimbabwe na Zambia, si popote tu ikienda ni sawa aka, ama wakati mwingine hata unatoa goli. Ukiona katika soka kuna kitu kama hicho <laughs> lazima uh, timu zote zipambane ili bingwa apatikane leo hii, kuna mechi tatu za ligi kuu ya soka Tanzania Bara, na mechi ambayo imekamilika ilianza saa kumi kamili saa za Afrika Mashariki, klabu ya KMC ikicheza nyumbani jini Dar es Salaam, imeishinda Kagera bao moja kwa sifuri, lakini kuanzia saa kumi na mbili na nusu Young African Sama Yanga itamenyana na Pamba Jiji na baadaye saa tatu usiku klabu ya Namungo itachuana na, Mungo, itachua na Azam FC. Nchini Uganda leo hii kuna mechi mbili tu za ligi kuu ya soka nchini humo. Klabu ya Kitara ikiwa nyumbani kwao kule Hoima imepoteza mechi yake ya tatu mfululizo baada ya kufungwa na Police fc bao moja kwa sifuri, lakini kuanzia saa moja jioni, saa za Afrika Mashariki, Express fc ya Kampala inachuana na NEC katika mechi nyingine ambayo pia inasubiriwa kwa hamu kubwa sana. Kule barani Ulaya usiku wa leo kuna mechi kadhaa za kutafuta nafasi ya kufuzu hatua ya mwondoano kutafuta ubingwa wa taji la ufa ya Europa League. Klabu ya Olympiacos itacheza na Praga, Real Sociedad nayo itacheza na Anelich, huku Poto wakikaribisha Manchester United. Katika hatua nyingine ni kwamba kuna michuano ya kuwania taji la ufa Conference League. Klabu ya Chelsea itacheza na Gent huku Fiorentina ikimenyana na the, news, the, the new Saints na Legia Woso itacheza na Real Betis. Bila shaka ni klabu ambazo karo hujazoea kuzisikia. Hmm, ninafahamu Porto na Sociedad <laughs> <laughs> Real Sociedad ni klabu ya kutoka kule nchini Hispania, lakini Olympiacos ni klabu kutoka kule nchini Ugiriki. na nahodha wa timu ya taifa ya soka ya Ufaransa Kylian Mbappe ambaye amepata jeraha la a, paja hivi karibuni akicheza klabu yake Real Madrid ameachwa nje ya kikosi cha timu yake ya taifa ambayo itapambana mwezi huu wa kumi a, kwenye michuano ya kutafuta taji la a, mataifa la UEFA a, kocha Didier Deschamps amethibitisha hilo, na sasa ambapo atakuwa nje wakati timu yake itakapocheza na timu ya taifa ya Israeli na Ubelgiji. Me... Israeli, ha, Israeli ipo pamoja mm, na changamoto za vita, ipo kwenye michezo um, hii ya kandanda uh, ipo sana na e, bila shaka utazama mechi hiyo, huona watakavyokuwa wanacheza. Tuko na sekunde kidogo, malizia neno. Ni Messi ameifungia ya klabu yake um, mabao mawili uh, klabu yake ya Inter Miami kule nchini Marekani uh, na kuishinda uh, klabu ya Columbus Crew mabingwa watetezi mabao matatu kwa mawili nama napenda ni kushukuru sana uh, Victor Abuso. Naamini siku moja utakuwa na wewe mkufunzi hivi, ama sijui mchezaji, naona umri umesha kwenda. Tupate makala ya mm wimbi -hmm. la siasa na Benson Okoli. na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Juma hili utakuwa nami Benson Wakuli. Shaba yetu inalenga wapi juma hili? Shaba yetu inalenga siasa za Kenya, ambapo bunge la taifa hilo limeanzisha mchakato wa kumuondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua kwa misingi mbalimbali. Kwa hivyo, msikilizaji, tunaangazia tu kuona ni vipi mchakato huu utakapokwenda hadi kumalizika. Nitakuwa naye wakili wa maswala ya katiba kutoka nchini Kenya, ambaye anafahamika kama wakili Dani Kanukach, ambaye ataangazia tu kikatiba huu mchakato utakuwa unachukua sura ipi. na baadaye pia nitazungumuza na mchanganuzi wa maswala ya kisiasa wa muda mrefu Bwana Martin Andati, kuangazia mchakato wa kumtimua naibu rais Rigathi Gachagua utakuwa na athari gani katika siasa za Kenya. Karibu msikilizaji. Moja kwa moja, bwana wakili Dan Kanokach, nikuulize tu, umekuwa ukifuatilia mchakato um, huu wa kumtimua naibu rais Rigadi Gashagwa, ni vipenge gani vya katiba wa bunge wanavitumia ili kumwondoa madarakani naibu rais Rigadi Gashagwa? Naam, kwa hakika ukiangazia yale ma mambo ambayo yameorodheshwa, si mambo tunaweza tukayachukulia na kusema ya kwamba si mambo mazito, kwa sababu ukiangalia katika hayo nguzo ambazo nimekueleza kikatiba, basi anaweza akafurushwa kutumia sababu zile, wakati ambapo wanasema ya kwamba amejaribu kususia ama kusema mambo ama kushurutisha mkuu um, wa idara ya NSIS. Kwa hivyo mambo ambayo wanapeleka kwangu kama wakili yanatosha kuweza kuwa nguzo ama msingi wa hiyo harakati ya kujaribu kumfurusha ofisini. Nam wakili yeye mwenyee amenukuliwa akisema kwamba hawezitimuliwa peke yake, maana walichaguliwa kwenye tiketi moja na Rais William Ruto. Katiba inawatenganisha ikifika mahali kama hapa, ama ni kweli wanaweza timuliwa wote? Yote kwa jumla inaitwa ofisi ya lakini ukiangalia katiba inaonyesha kwamba ni mtu binafsi ambaye anachaguliwa kuwa rais, na wakati anachaguliwa atakuwa ameshateua ni nani anasimama na yeye, kama uh, running mate, ama atakuwa naibu wa rais. Kama ni wewe ni naibu wa rais, ndio umeshindwa kufanya kazi yako, um, kuna ubadhirifu ama umetumia mamlaka yako vibaya, ni wewe binafsi ambaye hoja inapelekwa pale, uh, bungeni ya kuweza kufurusha. Haimaanishi lazima ipelekwe wakiwa wawili, na ndiposa katiba imesema kama ataweza kufurushwa, basi naibu wake ndi anachukua ushukani anakua rais. Sasa iwapo kweli mswada huu utafaulu na naibu rais atimuliwe, anaweza fuata njia gani za kikatiba kujaribu kutetea cheo chake mbali na bunge kumtimua? Uh, naibu wa rais ako na fursa ya kipekee ya kuweza kuenda kotini. Kwa hivyo akiwa na lalama yoyote, ataweza kuwasilisha pale katika mahakama kuu. Kama Supreme Court itasema ya kwamba alingatuliwa na hakuna sheria ambayo ilikiukwa, basi naibu rais ataacha kuwa naibu rais wakati huo kwa hivyo wakili, kile unachosema ni kwamba huu mchakato si mchakato wa siku moja, ni mchakato mrefu sana. Tukisubiri kila kitu kikamiliki, ni mchakato ambao bado itachukua miaka mingine miwili, kwa sababu koti pia, tunajua Kenya haifanyi kazi kwa mwendo wa kasi vile tunatarajia. Kwa hivyo ni jambo ambalo halitaisha wakati huu na msikilizaji, baada ya kupata mtazamo huo wa kikatiba sasa, tuangazie kisiasa. Kumtimua naibu rais Rigathi Gachagua itakuwa na athari gani kwenye laini ya simu? Pia naungana naye bwana Martin Andati, mchanganuzi wa muda mrefu wa siasa za Kenya nam kwa kwanza, tuma bwana Martin Andati, we mwenyewe unazungumziaje mchakato wa kumuondoa madarakani naibu rais Rigathi Gachagua? Unajua kuna madai kwamba alichangia upande wa hela, na pia unajua yeye ndi alikuwa sasa kama anavurugana na, na ile rais wa zamani Huruko mlimani kwa hivyo atakuwa amepoteza mtu mmoja wa ndani, lakini unajua siasa hubadilika kila uchao. Na na bwana Ndati, je, haya madai ambayo yamekuwepo kwamba watu wa karibu wa rais wanamhujumu naibu rais kweli, hili linaweza fanyika bila rais kufahamu? Na hata baada ya Rigadhi Gashagwa kuzungumzia ile hadharani, hatujamwona rais akilizungumzia. Je, kweli kuna uwezekano kwamba hili linaweza fanyika bila rais kufahamu? Haliwezi vile, Rigadhi anasema wale amb bao wanafanya yale ambayo wanafanya hawawezi fanya yale yanafanya bila rais, so vita vinatoka kwa rais. Na ni bayana kwamba ukiangalia wale wandani wake wakina Faruk Kibet na wale wengine ambao ni wandani wa rais hawawezi fanya yale ambayo wanafanya bila rais kuambia. Kwa hivyo ni wazi kwamba hivyo vita vinatoka kwa rais. Kama ingekuwa e, e, rais hataki angekuwa ashawaambia wachana na haya hayo, lakini ukiona yeye amenyamaza kimya na wanaendelea vile wanavyoendelea, kwa hivyo ni bayana kwamba hiyo vita inatoka kwa rais. Bwana Martin Andatu, umekuwa ukifuatilia sana siasa za Kenya kwa muda mrefu, shida inaweza kuwa ilitokea wapi kati ya uhusiano wa hawa viongozi wawili walikuwa wa ndani sana eh? Unajua, ni kama Rigathi alianza kujipanga eh, kuanza kuwa na nguvu huko mlimani, na rais alipata kura za mlimani pitia ile kazi nyingi yeye alifanya mwenyewe, kwa hivyo hakutaka Rigathi alikuwa na, sasa imefika mahali anajaribu kushikilia mlima na anataka kwamba kama rais anataka kuongea na watu wa mlima apitie kwake, ilhal rais alikuwa anataka vile alivyoenda mlimani bila kupitia Uhuru na bila kupitia mtu yeyote aendelee kuwa hivyo. Kwa hivyo hapo ndio imezua utata na utetezi na sasa, uh, bwana ndati iwapo kweli mswada wa kumtimua bwana Rigathi utaondolewa, watu wamekuwa wakimpigia upato a Kithure Kindiki, na unakumbuka kwamba hata wakati uteuzi ukifanywa watu walikuwa wanasema kwamba Kithure ndiye alikuwa anafaa. Sasa kuna uwezekano, iwapo Rigathi ataondolewa, Kithure atajaza hii nafasi ama patatafutwa mtu mwingine? E, nafikiria ndio kusukua na mushkil, ataweka Kindiki kwa ajili hawezi toa kiti wakati huu mlimani. Ukitoa mlimani, utakuwa umeleta shida kubwa kisiasa. Kwa hivyo kuna uwezekano mkubwa kwamba atapatia Kindiki. <tipos> Bwana Ndati, hesabu ya Rais William Ruto kumkimbilia Raila Odinga ina maana gani? Uh, kuelekea siasa zenyewe hata za mwaka elfu mbili na ishirini na saba, e, anafikiria anaweza arithi zile ngome za Raila na pia imemsaidia sasa, wanakuwa na idadi bungeni. Unajua hapo mbeleni hangepata idadi za kutosha kuweza kumtimua huyu, lakini sasa akiongeza idadi za wabunge wake na wale maseneta, basi anakuwa na idadi za kuweza kutimua Rigadi. Bwana Ndati, kutimuliwa kwa Rigadi kwa athari yeyote kisiasa kwa hui. Ruto eneo la mlima kunayo, ehe, mlima tayari ni kama kuna shida hata kabla ya vita vyao na Rigadhi. Kwanza tayari walikuwa washakuwa na rais, amekuwa na shida na watu wa mlimani. Kwa hivyo kumtimua huyu sasa inafanya huko kunaharibika kisiasa zaidi. Kuelekea maneno ya rais Rigadhi Gashagwa, ana chaguo gani baada ya kutimuliwa, tuseme bwana uh, Martin Andati E, unajua akingoja atimuliwe kupitia ile kura ya impeachment itamaanisha hawezi simama kiti chochote, lakini kama ni mwerevu, akiona kura ina- inaelekea mahali ambapo watamtimua basi inabidi ajiuzulu, ndio aweze kuwa na nafasi ya kuweza kuendelea kupigana katika eh, siasa, lakini kama atangoja atimuliwe na pitishwa bungeni na Seneti, basi itakuwa mambo yake kisiasa itangumu, hata atakuwa kama Waichitu ile alikuwa gavana wa Kiambu ama Songo ambaye alikuwa gavana Nairobi, ambayo hawezi kubaliwa kuwania kiti chochote. <mulia> Je, ni kweli kwamba anasema, Rigathi mwenyewe amenukuliwa akisema kwamba haiwezekani, uh, atimuliwe peke yake. Kama ni kutimuliwa, watimuliwe wote, kwani kwa walichaguliwa wote. uh, hii inawezekana, bwana Ndati, ama ni kiburi tu cha kisiasa? Anacheza siasa. Unajua, ukitimuliwa autimuliwi kama, tiket, una kama, kama, kama tiketi, mnatimuliwa kama kama moya binafsi, huwezi timuliwa kama tiketi. Bwana Ndati, kuna tatizo sana katika uongozi wa kuwa na naibu rais ambaye, uh, sasa anaona kama kwamba pia alichaguliwa, anajiona kwa kipande, upande mwingine kwamba yeye pia ni rais, sababu anasisitiza kwamba alichaguliwa yeye, hakuteuliwa. Na wengi wamekuwa wakipendekeza kwamba sasa pengine wakati umefika katiba ya Kenya iangaliwe kwa jicho la pili, waone kwamba uh, kiti hiki cha naibu rais anateuliwa ili kusiwe na mzozano kama uliopo. Wewe kama mchambuzi wa, wa siasa hili unalizungumziaje? Sigadi anafanya vile Uhuru, Ruto alivyofanya wakati alikuwa naibu wa rais. Sasa yeye akifanyiwa vile alivyofanyia Uhuru awezi kusema kwamba sasa katiba ibadilishwe kwa ajili huyu anafanya vile ye alivyofanya, si hata ye alikuwa anafanyia vilevile e, akijihisi kwamba kama yeye ni ni mwenza wa rais Mwana ndati. Mwisho kabisa kabla ni kuachilie, sasa hatima ya kisiasa kijumla Kenya itakaaje iwapo kweli naibu rais Rigathi Gachagua atatimuliwa? Mwisho wa siku e, siasa zinaanza kubadilika kiasi, lakini unajua tayari mlima ni kama ishawachana na, na rais Ruto, kwa hivyo unaona anajaribu kutengeneza timu mpya ambaye anaweza kufikiria inaweza kumjaribu kumsaidia hapo mbeleni kisiasa, kutafuta kura ile ya mwaka ishirini na mbili na saba. Tumeona ushirikiano wa aina fulani hivi wa viongozi wa Azimio wakiongozwa na aliyekuwa makamu rais Stephen Kalonzo Msioko wakimkaribia karibia Rigathi Gashagwa hivi, tunaweza tabiri kwamba wanaweza mwisho wa siku wakaungana hawa viongozi. E, wanajaribu kuona kama wataweza fanya kazi hapo mbeleni. Najua Rigathi pia anatarajia hao waweze kushikana na yeye, na waone kama anaweza shikana mlimani na wale ambao wako kwa upinzani sasa hivi. Naam, bwana Martin Ndati, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi, nikuache uendelee na shughuli zako. Sawa, shukrani na msikilizaji, kwa nukta hiyo makala ya Wimbi la Siasa yanafika kikomo. Umekuwa nami na jumahili Benson Wakoli, hadi makala mengine ya Wimbi la Siasa. Basi, kwa heri.