Na saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki punde tunaelekea viwanjani. Nam Emmanuel Makundi tunamaliza Juma. Nam, Juma. Wiki imeisha Bilali. Kuna nini? <laughs> Yako mengi lakini acha nianzie hapa nchini Kenya msikilizaji mashindano ya bara la Afrika ya kuendesha baisikeli eh, makala ya 13 yataandaliwa nchini Kenya kwa mara ya kwanza ambapo zaidi ya waendesha baisikeli mia moja wanatarajiwa kushindana mwezi ujao. Mwandishi wetu wa michezo Jason Sagini amehudhuria uzinduzi wa mashindano hayo. Hivi leo na hii hapa ni taarifa ambayo ametuandalia punde tu muda mfupi uliopita. Tayari mataifa kumi na nne yamejiandikisha kushiriki kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa shirikisho la kuendesha baiskeli nchini Kenya, Kelvin Mwangi, ambaye amesema wanatarajia zaidi ya mataifa ishirini kushiriki kufikia tarehe ya mashindano, Oktoba 9 hadi 13 tatu, katika kaunti tatu za bonde la Ufa, Nandi, Wasingishu na Elgeyo Marakwet. Mikakati imeshapangwa pamoja na kaunti komishna wa hizo kauntis, barabara zitakuwa zinafungwa, itafunguliwa kutoka saa tisa na nusu na kwa kila kona kutapata iko polisi na utampata iko marshal wako pale kuhakikisha usalama upo, na pia kuna ambulensi kadha wa kadha ziko kwenye maeneo tofauti kwenye barabara. Nahodha wa Kenya Nancy Akinyi, anayeorodheshwa wanne Afrika, kwa furaha, ameelezea utayari wao kama wenyeji. Ninafurahi sana kupata hiyo nafasi ya kuweza kufanya resi kubwa kama hiyo nikiwa nyumbani. Naona Tim Kenya tuko redi sana, sana, sana. Kwa wasichana naona tuko redi sana, tutajikakamua na tumefanya mazoezi kwa barabara, tuko redi. Wale wenzetu wanakuja watafurahia sana. Mwendesha baiskeli nambari moja Afrika Biniam Girmey kutoka Eritrea aliyeweka historia kuwa mwafrika wa kwanza kushinda jezi na mkondo wa Tour de France atashiriki makala mwaka huu. Nahodha wa Kenya Nansi Akinya Kinya anasema ina maana kubwa sana kwa wale athletes. Ta wanajitokea watalan vitu mingi kutoka kwake. Biniam alikuwa teammate wangu World Cycling Center 2019. Kipchumba Kipchumba Murkomen ni waziri wa michezo nchini Kenya. But really our hope. Tumaini letu ni tushirikiane tuhakikishe tukio hili linaboresha sekta ya utalii. Uendeshaji baiskeli ni kitu kubwa hapa Kenya kama riadha. Tutahamasisha kizazi kijacho watakaochukulia baiskeli kama mchezo. Mashindano hayo yatajumuisha vitengo vyote vya chipukizi na uendeshaji mahiri. Jason Sagini, Nairobi, RFI, michezo. Nam, asante Jason. Na kwa kuwa Bilali nimetaja baiskeli, mwendesha baiskeli kinda wa raia wa Uswizi Muriel Frey amefariki dunia baada ya kuanguka na kugonga kichwa katika mashindano ya dunia ya baiskeli ya para ya nchini Uswizi. Mwanamchezo huyo mwenye umri wa miaka 18 tu alianguka wakati wa mbio za jana na alipelekwa hospitali na helikopta, lakini hata hivyo madaktari walishindwa kuokoa hai wake. Useme inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Kabisa nikiachana na basi na tanzia na mambo ya baiskeli, mchezaji nambari nne wa zamani wa dunia wa mchezo wa tenisi, Caroline Mfaransa Caroline Garcia ametangaza kwamba hatashiriki mashindano mengine msimu huu kwa kuwa amesema, amechoshwa na hali ambayo inamsumbua ya msongo wa mawazo. Amesema kwamba huwa anapata shida na wakati mgumu sana pale ambapo anakuwa anapoteza mchezo na mashabiki kwenye ukurasa wa mitandao ya kijamii wanakuwa wanamshutumu na kumrushia maneno ya kejeli, hali ambayo imemfanya asifurahishwe na kutangaza kwamba atakaa pembeni kwa muda. Wafanyakazi waliondoa nembo ya olimpiki Bilali, kutoka katika mnara wa Eiffel Tower, lakini ni kwa muda tu, kwa sababu meya wa jiji la Paris Anne Hidalgo alisema kwamba inaondolewa, lakini wanatengeneza nembo nyingine ya olimpiki ambayo itarudishwa, mpango ambao umewagawa Wafaransa ambao wanaamini kwamba unaenda kuharibu Eiffel Tower ambayo ilikuwa ni nzuri, tunaongezea nakshi eh, nakshi nakshi nyingine ambayo haina msingi na michezo mm -hmm. ya olimpiki ilishamalizika Paris. Alafu ukiambiwa kwamba urembo mwingi uharibu. <laughs> Kabisa, ni kama ambavyo watu walikuwa wanaweka kufuli kwenye daraja, lilikuwa linazidiwa uwezo na kufuli, ndio ambacho nataka kukifanya mm -hmm. Anne Hidalgo ni malizie tu Bilali na ratiba ya mechi za mwishoni mwa juma hili kule barani Ulaya na hapa Afrika. Hapa Afrika leo usiku kutakuwa na mechi ya Super Cup ambapo Al Ahly watakuwa na wa kibarua wa dhidi ya ndugu zao wa Misri Zamalek. Mchezo ambao watajua nani sasa atakuwa kinara hapa Afrika. Kule Ulaya kesho Newcastle watakuwa na Manchester City. Timu yako Arsenal, Shika Bunduki wa London, watakuwa na kibarua dhidi ya Leicester City. Kesho kutwa Manchester United watakuwa na Tottenham Hotspur. Hapa nchini Kenya kesho Gor Mahia watacheza na Mathare United. Wakati katika ligi kuu ya Tanzania kesho, eh, tunatarajia kuwaona Coastal Union wakiwa na Pamba na timu ambayo imepanda daraja msimu huu ya Pamba FC. Na ni kushukuru sana Emanuel Makundi, na nimkaribishe mwenzangu hapa, na kujia na makala ukweli uongo, ukweli au uongo. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya RFI Kiswahili, kipindi ya ni ukweli au uongo kila siku ya Ijumaa tunaangazia taarifa za kupotosha mitandaoni. Kwa leo kwa nami Hilari Ngati, nami siku zote ukiniita Jupita Mayaka nitaitika. Kipindi hiki tunakifanya kwa ushirikiano na la Benevolencia. Leo tunaangazia machapisho nchini DRC lakini pia vile Kenya yakidai kwamba chanjo dhidi ya mpox zinalenga kupunguza idadi ya watu barani Afrika. Kweli kabisa, kuongeza na hayo, ni video ya zamani ikionyesha Israeli kushambulia jumba huko Gaza, na wala si shambulio katika ubalozi wa Japani. Namba ya kusema nasi anza na alama kujumulisha 254707888555 Habari ya leo, Jupita Mayaka. Mwezi unaelekea kutamatika, malengo yako yamefika wapi? Malengo yangu yako shwari kabisa, yako kwenye laini <laughs> lakini kadhalika, leo ni siku ya utalii. Kuna mitambo wame wameshatoka kule kwenye mbuga ya wanyamapori kadhambe <laughs> <laughs> basi, msikilizaji tukaribishe rasmi kwenye kipindi jioni hii, ambapo tunaanzia kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wizara ya Afya baada ya kutangaza kupokea chanjo dhidi ya mpox, uvumi umeenea mitandaoni wa hivi punde ukiwa ni kwamba chanjo inalenga kupunguza idadi ya watu. Kuna video iliyochapisha kwenye TikTok lakini pia kwenye WhatsApp na Instagram ikiwa na madai haya, tusikilize sauti ya video hiyo. Kongo ndiyo kitovu cha ugonjwa huo, na inaelezwa wazi kuwa ni mashariki mwa DRC ambayo inalengwa. Njilindeni, msiamini mambo haya, sio ya uhakika. Chanjo hazikutengenezwa mesha ugonjwa bali ni kudhibiti kuenea kwa watu. Jupiter, mtumizi mwingine kutoka Kenya, naona unaangalia hapo kwenye uh, TikTok alisema vipi, serikali government... imetangaza kuwa ina pania kutumia bilioni 6.7 kwa chanjo dhidi ya mpox. Kila Mkenya itabidi atoe hamasisho kwa watu wa kijijini. Pigia wajomba wenu, shangazi, binamu, wazazi wenu, waambie wasipokee chanjo yoyote kutoka kwa serikali. Hili ndilo lengo la chanjo kupu Idadi ya watu duniani. Kill you softly. Lakini mwingine akadai kwamba chanjo zilizoko nchini Ufaransa zinalenga jamii ya wapenzi wa jinsia moja na watakaopokezwa ni watu wa mashariki mwa DRC. Lakini msikilizaji wetu Joni, hii kuweka wazi ni kuwa nchi nyingi zimeahidi kutoa chanjo ya mpox ikiwemo Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na Umoja wa Ulaya pamoja na Japan. Lakini je, madai kuwa chanjo hizi ni za kupunguza idadi ya watu nchini DRC ni kweli? Tumepata kuzungumza na daktari, lakini pia mtaalam anayeshughulikia mpox kule Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, anaitwa Chris Kasita. Hebu msikilize. Ni kweli, nimeona video nyingi zikienezwa mitandaoni kwamba chanjo dhidi ya mpox ni mbaya sana, kwamba inasababisha matokeo mabaya kama vile mwili kupoza na kuondolewa kwa nguvu za viungo muhimu. Na niseme tu kwamba ni uongo. Utaona mtu akieneza habari hizi za uongo kwa umma, wakati yeye mwenyewe hajapewa chanjo hiyo. Na mara zote, wakati watu hawana taarifa za kutosha, huamini kiurahisi na kuanza kuongea haidhuru nini kuhusu chanjo hiyo. Bwana Chris, habari pia inasambazwa kwamba chanjo hii imeanza kutolewa nchini DRC. Je, huu ni ukweli? nam nam, ndio, usambazaji unapangwa kufanyika hivi karibuni, na wakati huu mikutano inaendelea pamoja na washirika wetu, ili kuanza usambazaji wa chanjo katika mikoa sita ya kwanza inayohusika. Msikilizaji huyo, ni Chris Kasita, ni daktari lakini pia mratibu wa maswala ya mpox nchini DRC. Hapo awali, msikilizaji, pia tumeangazia madai kuwa ugonjwa huo ulitengenezwa kwenye maabara, lakini habari hiyo si ya kweli. Ukweli au uongo? Shukran sana msikilizaji wetu jioni hii kwa kuichagua RFI Kiswahili, tukikuletea kipindi hiki moja kwa moja kutoka Nairobi, Kenya. Je, wewe ni balozi wa habari za ukweli kwenye mitandao ya kijamii? Uko nami Hilary Ingati nami ni Jupiter Mayaka. Habari nyingine tunayoangazia, kuna picha za shambulio la anga la Israeli kwenye jengo huko Gaza zimesambazwa katika mitandao ya kijamii kwa lugha ya Kichina ambayo ilidai kuonesha ubalozi wa Japani katika mji wa pwani wa Tel Aviv nchini Israeli Shambuliwa. Hapa kwenye TikTok naona video ya tarehe ishirini ya mwezi Agosti ilikuwa na maandishi yaliyosoma hivi: ubalozi wa Japani nchini Israeli umevamiwa. Lakini msikilizaji, video inayosambaa mitandaoni haionyeshi ubalozi huo wala hakuna taarifa rasmi kuhusu ubalozi huo kushambuliwa. Tulipotafuta mtandaoni, matokeo yalitupeleka kwa video sawia na hiyo iliyochapishwa na kituo cha habari cha Aljazira mnamo Mei tarehe kumi na tatu. Video hii ya Aljazira ilikuwa na kichwa kinachosoma hivi, Israeli imeharibu mnara wa tatu wa Gaza. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 707 888 555 Asante sana msikilizaji wetu kwa kuendelea kusikiliza kipindi jioni hii. Ni RFI Kiswahili, kipindi ya wani, ni ukweli au uongo. Na kama kawaida yetu kwenye kitengo cha katuni, leo tunaungana naye e, Rafael toka kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, haswa kule Bukavu. Habari ya jioni e, Rafael, na labda nikupe nafasi kumweleza msikilizaji unachora nini jioni ya leo. Jambo ndugu, kwenye wiki hii tumeamua kugusia hiyo habari ambayo inasema ya kwamba vaksin ya mpox inatumikishiwa kwenye nchi ya Kongo na nchi ya Kenya kwa ajili ya kupunguza uwingi wa watu. Hiyo habari imechunguzwa na imeonekana kuwa ni ya uongo, alafu kibonzo kinyewe ambacho tumechora kwenye wiki hii kinaeleza vizuri hiyo habari, alafu hiyo tena inatukumbusha ya kwamba inatufaa tuwe makini sana wakati tunapoangalia mahabari kwenye mitandao kwa maana wingi ya hizo mahabari inaonekana kuwa ni za uongo. Tukushukuru sana na tukutakie jioni njema huko Bukavu, wasalimu wasikilizaji wetu kule, na niwakumbushe tu kwamba wakitaka kuona kibonzo chako ambacho wamekichora wewe, wanazatembelea wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw ukweli au uongo. Ni malali yenye vaetranger valikreik. Sikia kwanza, we mvuye kure kwa hatari kwetu, sikule kwava mvuye kure ndio kutokea hii malali. Sikia habari, eh, mupenda, unaweza kusema mambo ya vile kwa juu ya nini? Bari varafiki yako yenye viko nakushawishi usifate kanuni za kujikinga e. Banastahiri kupata maripinzi pamoya na wewe, we mvuye kure. Kwanza <laughs> marafiki yangu venye nilikuwa nakunya na hapo na pombe kule kukilavo, mm -hmm. Bali sema wazi wazi kama nyemu tuletee malali juu mtuue. Wewe uko na kitam lakini batiyenu mubaya, Mungu iko upande wetu na kingalikia na tukinga. Una kichwa timamu mpenda, eh, uko nasema bitu gani? Lakini usikuwa naaminia watu wenye wako wanakwambia kama hii magonjo haiko. Mtu asikudanganye mpenda Oy. Batu mingi waisha patikana na hii malali malalimwa hii dunia dunia mzima. Mm. Unasikia hey? <laughs> Unawaza kama ukikatala kujikinga au ukamate hii magonjwa sawa, vile muza ndio itakuepusha isikukamate <laughs> <laughs> papa, unajidanganya. A, Zamir, ni kweli ndio uko unasema, eske mimi nafanyaka miza <laughs> hivi karibuni nitaigiza kama kinamchoma oh na joli <laughs> lakini salamu pia zimfikie Johan de Flandahuni, mkuu wa la Benevolencia, na ukitilia shaka habari yoyote mitandaoni, tutumie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa arifa ya Kiswahili, lakini pia namba yetu ya WhatsApp ukianlama kujumulisha 254707888555 kiondoka mitamboni na kuambia kwamba uchika kovu asiyekuwa na jeraha. Kwa heri, tukutakie mwezi mwema ujao.