Na saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Namtayari Emmanuel na Makundi yupo nami studio hapa karibu. Makundi nam, asante Bilali. E, nianzie katika mchezo wa masumbwi. Mapromota Frank Warren pamoja na Eddie Hearn wametetea ushiriki wa nchi ya Saudi Arabia kwenye ndondi baada ya ukosoaji uliozingira uh, pambano la Daniel Dubois dhidi ya Anton Joshua kwenye uwanja wa Wembley uh, jumamosi iliyopita. Pambano hilo liliandaliwa na Riyadh, pamoja na Tuki Al Kashin, mwenyekiti wa mamlaka ya jumla ya burudani kule Saudi Arabia. Imekuwa Saudi Arabia ikikabiliwa na ukosolewaji, ukiukaji wa, wa haki za binadamu, na imekuwa ikilaumiwa kwa kutumia michezo ikiwemo ngumi ili kuboresha taswira yake ya ndani. Utakumbuka katika, katika fainali za kombe la dunia zilizofanyika kule e, watetezi wa haki za binadamu walikosoa sana FIFA kuipa Saudi Saudiarabia e, na Qatar kuandaa fainali za kombe la dunia na katika mchezo um, wa tenis pamoja na michezo mingine ya riadha, ni kuambie Bilali Serena Williams pamoja na Alex Ohaniew kwa wanariadha ambao watashiriki eh, katika mbio hizo kwa upande wa wanawake, ambapo mshindi anatarajiwa kupewa uh, dola za Marekani laki ushindi ni jumla ni dola laki tano na mshindi ambaye atakuwa anapatikana katika kila kategori atakuwa anajambulia dola elfu sitini. Hii ni zaidi ya ile ambayo ina, zawadi ambayo inatolewa katika michuano inayoandaliwa na Diamond League ambapo mshindi eh, katika kila kategori anapewa dola elfu kumi na tano. Watu na pesa za kusumbua watu kabisa <laughs> <laughs> chama cha mchezo wa ngumi duniani kimemteua Ganad Golokavi eh, kama mwenyekiti wa kamisheni yake mpya ya Olimpiki. Bingwa huyo wa zamani wa uzito wa kati alipewa jukumu la kusaidia chombo hicho kujiimarisha kamas shirikisho la kimataifa linalotambuliwa na mchezo huo mche. Chama hicho kilizinduliwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, kina wanachama arobaini na wanne na kinatarajiwa kuziba pengo lililoachwa na chama cha ngumi cha kimataifa IBF ambacho kiliondolewa a kutambuliwa mwaka jana na kamati ya kimataifa ya olimpiki a, na ilitaka kuundwa kwa chombo kipya cha mchezo wa masumbwi ili eh, kujumuishwa katika michezo ya Olimpiki ya Los Angeles mwaka elfu mbili na ishirini na nane mwaka huu ndio maana wanaona katika michezo ya Paris ya kukuwa na mashindano ya masumbwi ya uzito wa juu, eh, wa juu kwa sababu ya kukuwa na chama ambacho kinasimamia mchezo huo mm -hmm na shabiki mmoja kule Uhispania aliyemdhalilisha mshambuliaji wa Real Madrid Vinicius Junior na mchezaji wa Villa Real Samuel Chukwueze katika mchezo michezo miwili dhidi ya Mayoka mwaka jana amekutwa na hatia na kuhukumiwa kifungo jela, kifungo cha nje. Real Madrid imethibitisha ime katika ukurasa wake. Shabiki huyo ambaye hakutajwa jina katika taarifa ya shirikisho la soka kule Uhispania La Liga alipewa pia alipewa kifungo cha miezi kumi na mbili baada ya kuomba radhi katika barua aliyomwandikia Vinicius, lakini pia alipewa mafunzo ya namna ya kukabiliana na ubaguzi wa rangi. Vinicius unajua ni ana asili ya watu weusi kutoka kwenye <coughs> Brazil na amekuwa akifanyiwa vitendo vya udhalilishaji uwanjani, hata mara kadhaa amekuwa akisusia mechi na kulia kabisa. <coughs> <coughs> na kuelekea Bilali kuna takwimu ambazo zimetolewa na eh, ka, wizara ya ulinzi ya Uingereza ambayo inasema kwamba eh, wanamichezo ama mashabiki wa soka ambao wanafanya fujo viwanjani, idadi eh, imeongezeka kwa zaidi ya asilimia kumi na nne hasa kutoka Uingereza, na utakumbuka kwamba katika michuano ya Uro mwaka huu kule Ujerumani mashabiki kadhaa wa Uingereza walikamatwa baada ya kufanya fujo kabla ya pambano lao na Ujerumani. Na hii inamaanisha kwamba sasa, wizara ya mambo ya wizara mambo ndani inatarajia kutangaza kati zaidi ya kukabiliana na vurugu kwenye viwanja vya michezo. Leo hii kutakuwa na mechi kadhaa za Europa League ambapo kule Amsterdam, Ajax watakuwa na kibarua dhidi ya Beshiktas wakati eh, kule Lyon nchini Ufaransa, Lyon watakuwa na kibarua dhidi ya Olympiakos wakati katika jiji la London Tottenham Hotspurs watakuwa na kibarua dhidi ya Karabakh. Leo hii nchini Tanzania, Bilali, kutakuwa na mtanange wa Mzizima derby ambapo Azam FC matajiri na waoka mikate wa pale jiji la Dar es Salaam watakuwa na kibarua dhidi ya Simba katika mchezo ambao utapigwa majira ya saa mbili na nusu usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Kule nchini Uganda mechi zilizomalizika, Sports Club Villa waliwafunga BUL kwa bao mbili kwa moja wakati Lugazi walitoka sare bila kufungana na Vipers. Wakati katika ligi ya Rwanda Polisi waliwafunga Kiov kwa mabao manne kwa sifuri. Na kwa kuwa nimeitaja Rwanda, bodi ya ligi kuu ya nchini Rwanda imesema itakuwa tayari kufanya mazungumzo na wafadhili ikiwa watatoa dau la si chini ya faranga za Rwanda milioni mia saba. Ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, nimkaribishe mwenzangu hapa na makala, wimbi la siasa Makala ya wimbi la siasa. Msikilizaji, tunaangazia kauli ya mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Muhoozi Kainerugaba ambaye alisema kwamba hatagombea urais katika uchaguzi wa mwaka 2026 isipokuwa ataelekeza nguvu zake jeshini, huku akimuunga mkono baba yake Rais Yoweri Museveni ambaye anatarajiwa kugombea tena urais mwaka huo. Katika taarifa yake, Muhoozi ameonekana kuweka wazi kuwa ataendelea kutumikia uh, nchi yake kama mkuu wa majeshi. Akisema kuwa hakuna kitu kitakatifu zaidi hapa duniani kuliko jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, na kaongeza kuwa Waganda hawatakubali nchi hiyo iongozwe na mtu ambaye si mwanajeshi ama polisi. Kauli yake inamaanisha nini? Na wananchi wa Uganda wenyewe wanasemaje? Kuangazia hili nimewaalika kwa njia ya simu Kenneth Lukwago, ni mwandishi wetu akiwa pale Kampala, Uganda, na pia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania itakuwa naye Lugete Musa Lugete siyasa, nyote, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na za kikanda. Nyote karibuni sana Thank you. Na, nianze nawe Lukwago moja kwa moja, kauli hii ya jenerali Muhoozi Kainerugaba imepokelewa vipi na wananchi wa Uganda? Um, siwezi kukwambia imepokelewaje kwa sababu um, sio mtu ambaye wananchi wa Uganda walikuwa wanaangalia kwa makini sana kuwa kama ni mtu ambaye anaweza kugombea urais. Ilikuwa inajulikana kwa wazi, walikuwa wanachezacheza tu mchezo wa kisiasa, na kwa sababu uh, inajulikana hapa ya kwamba um, rais Yoweri Museveni akiwa bado ni mzima na hana ugonjwa wowote ambayo unaweza ukamukandamiza, uka, uka ataendelea tu kuwania urais, na kwa hivyo hii tu ilikuwa tu ni mchezo wa kisiasa kujaribu kuvutia uh, wa vijana kwa ajili ya kujaribu uh, kumsahau uh, Robert Chagulanyi. mm -hmm. E, kwa sababu unajua ya kwamba amekuwa akifuatiliwa sana na wavijana vijana. Kwa hivyo sio kitu ya kushangaa sana sanamooza alivyotangaza ya kwamba hata kugombea urais. Nam nije kwako Lugete, Rais Yoweri Museveni Uh, natarajiwa kugombea tena urais mwaka wa elfu mbili ishirini na sita. Unakumbuka alichaguliwa tena kwa muhula wa sita mwaka wa elfu mbili ishirini na moja baada ya kuwa madarakani tangu mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na sita. Unafikiri watu wa Afrika Mashariki wanamtazama vipi kiongozi huyu? Kwa kweli uongozi wa Jenerali Yoeli Kaguta Museveni tangu achukue nchi akitokea Poridi mwaka themanini na sita na kufanya mapinduzi dhidi ya Jenerali Tutwa Okelo umekuwa na sura mbili. Sura ya kwanza ni mtu ambaye anataka madaraka kwa njia yeyote, na sura ya pili unamtazama kama bwana mapinduzi wa kiuchumi. Ni wazi kwamba Museveni tangu achukue nchi mwaka themanini na sita Uganda imepiga hatua kiuchumi na kujaribu kuimarisha miundombinu na mambo kadhaa kuliko ilivyokuwa kabla yake. Lakini kingine Mseven anatazamwa uh, kama mtu ambaye anajiku, anakumbatia madaraka na hataki mtu mwingine aingie madarakani. Kwa hiyo Mseven ana sura mbili, sura ya udikteta ndani yake kakuwa iko madarakani tangu mwaka themanini na sita na sura ya pili ni kama mwanamapinduzi hivi, amejaribu kuibadilisha Uganda toka alivyoichukua na mpaka sasa hivi, kuna mabadiliko watu wanayaona ya kiuchumi na kijamii. Mm -hmm. Nije kwako Lukwago, wewe huko pale mjini Kampala. Mara zote Jenerali Muhozi Kainerugaba amekuwa akitumia Twitter ya zamani X kuwasilisha jumbe zake na, na, na anaposema Waganda hawatakubali nchi hiyo iongozwe na mtu ambaye si mwanajeshi ama polisi atakuwa anamaanisha nini? Anamaanisha tu ni ao peke yake ambao ni wateule ambao wanakubaliwa kuwa uongozi wa, wa, wa nchi hii, lakini nafikiri hiyo kauli yake ni ongo kwa sababu Uganda hapa hawa limesha kuwa na viongozi ambayo sio wanajeshi na kwa hiyo anajaribu tu kuonyesha ya kwamba wale wote ambayo wanajitokeza, uh, kuwania urahisi, eh, kama hawajakuwa kwenye jeshi hawakubaliki, hawatakubaliwa, hawatapewa nafasi. Na hii inamaanisha ya kwamba watatumia mbinu za kijeshi kuona ya kwamba hata kama hao watu wamechaguliwa hawataingia madaraka. Kwa hivyo nadhani tu ni hiyo fikira yao ya kwamba wale watu pekee ambao wamekuwa kwenye jeshi ndio wanakubaliwa kuwa viongozi uh, hapa Uganda, na nafikiri hiyo ni hali mbaya sana, kwa sababu ni kinyume cha sheria, kwa sababu katiba ya Uganda inasema ya kwamba mtu yoyote ambaye anatimiza uh, sheria ama ana haki kujitetea na kuania urais. Kwa hivyo uh, nafikiri hiyo kauli yake ni mbofu sana na ni kinyume cha katiba ya Uganda. Nam Lugete, kwa mtazamo wako o, dhamira hii ama kasumba ya kutumia mtandao wa X na Jenerali Muhozi Kainerugaba inatafsiriwa vipi katika eneo hili la Afrika Mashariki? Yule Muhozi Kainerugaba amekuwa akitumia ukurasa wa X almaarufu Twitter kujaribu kuzishambulia kisaikolojia nchi zingine. Hakuna nchi yoyote ya Afrika Mashariki, iwe Tanzania, iwe Kenya, iwe Rwanda, iwe Burundi, ambayo inaweza ikamuunga mkono Muhozi kana rugaba. Nam Lukwago, tukiyaelekea tamati ya makala binafsi, unazungumzia vipi mchakato wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na sita kule Uganda? Aa, naweza nikasema hivi, tume ya uchaguzi tayari imetoa aa, mpango ambaye wale ambaye wanataka kuwania ofisi tofauti za uchaguzi wanaweza wakafata shida kubwa ambayo iko ni kuona ya kwamba wale wa upande wa upinzani hawakubaliwi kufanya shughuli zao aa, kutafuta kura ama kujipanga kufungua ofisi sehemu tofauti tofauti hawakubaliki. Na kwa hivyo wamewawacha tu, yani wamewafungia, naweza nikasema wamewafungia katika ofisi zao. Utakumbuka hapo majuzi chama cha NUP kilikuwa kinajaribu ku um, kuanzisha kampeni kwa ajili ya kuwateua wale ambao watagombea na wale ambayo watasimamia uchaguzi, lakini eh, polisi iliwaambia hawakubaliwi kuendelea na hiyo shughuli. Na hivi juzi uliona kenye kilitokea walipo uh, tumia kitoa wa machozi kumjeruhi Bobby Wine uh, mm. Na kwa hivyo hali ya uh, kisiasa sio nzuri hapa. Uh, lakini tu tu naangojelea kuona nini kitatokea. Na Lugete unazungumzia vipi e, michakato ya uchaguzi inavyofanyika katika nchi zetu hii za Afrika Mashariki huku vyama vya upinzani vikionekana kutengwa? Ni, ni kwa sababu tu hizi nchi za Afrika zilazimishwa kupokea mfumo wa vyama vingi, haikuwa hiari yao. Ndio maana wamekuwa wakitumia nguvu za kijeshi na vyombo vya ulinzi na usalama kujaribu kuwaminya wapinzani ili wasitariwe makucha yake. Kwa upande wa nchini Uganda, kwa miaka mingi bwana Mseven alikuwa akitengeneza wapinzani wake kuanzia Kizza Besigye na Amara Mbabazi, lakini sasa jasho zinamtoka kwa sababu Bobi Wine siyo mpinzani aliyemtengeneza. Mara nyingi Mseven amekuwa akitengeneza wapinzani wake wenyewe na kwenda kushindana nao kwenye, kwenye sanduku la kura, lakini upinzani wa Bobi Wine sio upinzani aliyotengeneza yeye ni ye, upinzani ulioibuka kwa ajili ya kumtoa madarakani, na ndiyo maana amekuwa akitumia nguvu za kijeshi na vyombo vya ulinzi na usalama kujaribu kumsambaratisha kabisa ili abaki na wapinzani ambao anaowataka yeye. Katika kumalizia, mara moja tu, shikilia tu hapo hapo, nimalize nawe. Je, kwa mtazamo wako unaona kauli ya Jenerali Muhozi Kainerugaba kwamba nchi ya Uganda inapaswa tu itawaliwe na mwanajeshi au polisi, hiyo inaweza kuathiri vipi mchakato huo uchaguzi? Kwa kumalizia tu kwa sekunde chache, athari yake ni kubwa, kwa sababu nchi haipaswi, uchaguzi haupaswi kuongozwa kijeshi, wala nchi haipaswi kuongoza kijeshi. Nchi na kuongozwa kwa mujibu wa taratibu sheria, na katiba ya nchi husika. Katiba ya Uganda haisemi kwamba rais wa Uganda lazima awe mwanajeshi. Ni uongo, na huu tapeli anaufanya ni kujaribu kumnyima nguvu na kujaribu kumtisha saikolojia mgombea wa chama cha NUP, Bobi Wine. Na, na waganda walipuuze mwaka 2026 waende wamchague kiongozi wanaoona kwamba ataweza kuwavusha kisiasa, kiuchumi na kijamii. Na mtumalizie nawe, Lukwago, wewe unasemaje kuhusu hilo? Kwa kweli katiba ya Uganda uh, ifanye kazi. mm -hmm. Uh, kwa hivyo watu wajitokeze wajitetee, na uchaguzi huwe uh, kwa msingi ya yale mtu ambaye anataka kufanya, yani, nchi inaweza ikaendeleaje? Kuna mipango gani ambayo wewe mtu ambaye anawania uraisi unataka kufanya kulingana na matatizo ambayo yanaikumba nchi no. Kwa hivyo kujitokeza na kusema ni wanajeshi pekee ambaye wanapaswa kuongoza nchi ni uongo kabisa, ni kitu ki, kibaya sana ambaye nadhani, uh, watu wote ambao wanatetea demokrasia wasikubali nam ni kushukuru na sana Kenneth Lukwago, nikumbushe kuwa wewe ni mwandishi wetu na umekuwa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka Kampala uh, kule Uganda. Asante sana, karibu. Nam ni kushukuru vilevile Lugete, Musa Lugete, wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na za kikanda na umekuwa ukizungumza nasi kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania.