Nam saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki punde tunashuka viwanjani. Nam, Emmanuel Makundi yupo nami studio hapa kutujuza yanayojiri viwanjani. Karibu Nam. Asante Bilali, bila shaka msikilizaji wetu ni buheri wa afya popote ambako anategea sikio matangazo yetu haya ilo jioni. Nianzie kule China ambako michuano ya tenis ya China Open ha, imeendelea kutimua vumbi, na bingwa mara nne Naomi Osaka amesema hatajutia uh, kitendo chochote baada ya kuthibitisha kuwa ameungana na kocha wa zamani wa Serena Williams, Patrick uh, Moratoglu ambaye sasa atakuwa ni kocha wake. Mchezaji huyo nambari moja wa zamani wa dunia Osaka ambaye sasa anashika nafasi ya sabini na, na tatu, alimshinda Lucia Bronzetti wa Italia a, kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita tatu na sita mbili katika raundi ya kwanza ya michuano ya China Open, huku Mfaransa Borotoglu akiwa anamwangalia Osaka. Mwenye umri wa miaka ishirini na sita hivi sasa, aliachana na mkufunzi wake kutoka Ubelgiji Wimfisete mwezi huu, alipokuwa akijaribu kurejea katika hali ambayo ilimweka wakati mmoja kuwa kileleni mwa wanamichezo wa kike wenye mafanikio. Nimeona ni mara nyingi sana uk, uk, ukienda kwenye muziki, mtu anapobadili meneja mara nyingi sana sasa Kwenye mpira au kwenye mchezo kama hiyo ni sawa tu, kwa sababu utaona hata Novak Djokovic ameshabadilisha makocha mara tatu, Rafael Nadal ameshabadilisha mara mbili, Andy Murray ameshabadilisha mara kadhaa kabla ya kutangaza kustaafu kucheza tenis. Naomi Osaka pia sasa anasema anaenda kujaribu na bahati na kocha aliyekuwa namnoa Serena Williams, ambaye alipata mafanikio makubwa akiwa na, na kocha wake huyu, labda Tusubiri tuone ikiwa tatua mm -hmm. taji la uh, China Open huenda kweli eh, mambo yake yakawa yanamgeukia, namsubiri tuone. Na kamati ya Olimpiki ya kimataifa inasema kwamba ili Urusi irejeshwe kuwa mwanachama ama ianze kushiriki michezo ambayo ambayo itakuwa inaandaliwa na kamati ya kimataifa ya Olimpiki ni lazima iache eh, kwanza Urusi isitishe vita yake kule Ukraine, lakini pia eh, kamati ya Olimpiki ya kule Urusi iache kuwa ndio inaongoza kamati za Olimpiki katika maeneo ambayo imeatwa. Uh, katika ardhi ya Ukraine, nimkumbushe msikilizaji kwamba tangu Urusi ivamie Ukraine uh, kamati ya kimataifa ya Olimpiki ilitangaza kuisitishia wanachama wake, na wanamichezo wake wamekuwa wakishiriki chini ya bendera huru ya Olimpiki uh, katika michezo ambayo imeandaliwa na IOC. Kumekuwa na swali ambalo limekuwa likihojiwa, kwa nini Israel yao pia haichukuliwa hatua kama hiyo? Ni swali mtambuka na unavulisema, ni kweli kwa sababu uh, Israel imevamia Palestina uh, na Israel sasa inashambulia Lebanon kusini na mara kadhaa, Palestina imekuwa ikitoa wito kwa mashirikisho ya soka hata FIFA e, kwa nini isiiadhibu Israel kama ambavyo imeiadhibu uh, Urusi baada ya kuivamia uh, Ukraine? Ukraine sasa hizo ndo wazungu wanasema double standard. mm -hmm. <laughs> mm -hmm. Beki wa zamani wa Manchester United na Real Madrid na timu ya taifa wa Ufaransa, Rafael Varane ametangaza kucheza soka akiwa na umri wa miaka thelathini na moja tu peke yake. mm -hmm. Bilali Varane aliachana na Manchester United msimu huu na kwenda kujiunga na klabu ya Como kule nchini Italia. eh uh, juma mwezi mmoja uliopita la goti ambalo sasa ni wazi linaonyesha kwamba kupona kwake litachukua muda mrefu. Kwa hiyo mm -hmm. ameamua tu kusema bora ni nikubali mapema <laughs> na anasema ataendelea kusalia katika klabu hiyo ya Como mpaka msimu um, wa mkataba wake wa um, mwaka mmoja utakapotamatika. mm -hmm. Shirikisho la soka kule barani Ulaya UEFA limefungua zabuni ya kutafuta nchi ambayo itakuwa mwenyeji wa fainali ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya, baada ya hapo jana uwanja wa San Siro wa kule Inter wa klabu ya AC Milan uh, kuondoka Istanbul, Turuki, Galatasaray watakuwa nawakaribisha Pau katika La Liga hivi leo. Ligi kuu kutakuwa na mechi uh, Barcelona watacheza na Getafe, wakati katika kombe la ligi pale nchini Uingereza, bila timu yako ya Arsenal itakuwa nawakaribisha Bolton, na Liverpool watakuwa nacheza na West Ham United mm -hmm. Ligi kuu ya Tanzania imemalizika muda mfupi leo, picha pita mechi mbili, JKT wakiwafunga Coastal Union mabao mawili kwa moja wakati Yanga, wananchi wananchi uh -huh. wameambulia goli moja kwa sifuri dhidi ya Ken Gold katika uwanja ambao wa... ushindi ni ushindi <laughs> makundi. Na mniku, <laughs> nikushukuru sana kwa habari za na michezo. Fundi mitambo ananiambia na sekunde kadhaa za kumalizia Bilali. Mshambuliaji wa <laughs> Real Madrid Kylian Mbappe amepata jeraha la paja kabla ya kuelekea mchezo wao wa klasiko na Atletico Madrid. Nam, nikushukuru kwa habari za michezo, lakini nikukaribishe utujuze makala, Gurudumu la uchumi. Asante Bilali. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wataalamu wanasema shughuli za sekta binafsi na uwekezaji ni vyanzo vikuu vya ukuaji wa uchumi na uzalishaji wa ajira na maendeleo endelevu. Kwa wastani sekta binafsi inachangia zaidi ya asilimia 80 ya mapato ya serikali kwa watu wa kipato cha chini na kipato cha kati kupitia kodi za makampuni na mapato ya kodi kwa wafanyakazi. Sekta hii inazalisha zaidi ya asilimia 90 ya ajira katika nchi zinazoendelea kiuchumi. Zaidi ya biashara 700 za sekta binafsi barani Afrika ni kubwa na za kutosha ambapo huzalisha dola milioni 500 ya mapato ya mwaka kwa bara hilo ambapo makampuni makubwa kwa mfano yenye wafanyakazi zaidi ya 100 huzalisha kati ya dola bilioni 1 hadi trilioni moja nukta nne dola za Marekani kwa mwaka kama faida. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili inaangazia ni namna gani sekta binafsi na sekta ya umma zinaweza kushirikiana kuchochea maendeleo katika nchi za ukanda. Kuangazia hili kwenye laini ya simu tutakuwa na Profesa Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalam wa masuala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu. Pengine kwa kuanza tu, profesa, msikilizaji eh, atakuwa anajiuliza tunapozungumzia ushirikiano kati ya sekta ya umma na binafsi, tunatazama nini hasa? ya tunatazama hasa kupeleka ufanisi kwenye utendaji kwa sababu ukiangalia sekta binafsi inafanya kazi ikilenga faida, na ili iweze kupata faida inafanya kwa ufanisi zaidi kuliko serikali. Sasa hawa wawili wanapoungana pamoja, tunatarajia kwamba wanafanya kazi kwa ufanisi zaidi. Hilo ni moja, lakini la pili pia sekta binafsi ndio ambayo ina fedha, kwa hiyo wanapoungana na serikali ina maana wanakuwa tayari na mtaji wanakwenda na ule utaalamu wa kusimamia. E, kwa hiyo yote hayo kwa pamoja yanaleta ufanisi na kuleta manufaa kwa pande zote mbili, kwa serikali, lakini pia kwa sekta binafsi nam. Na sasa, ushirikiano huu, Profesa, unafanyaje kazi? Kimsingi unafanya kazi kwa, kwa kushirikiana kati ya hizi sekta, sekta mbili ama kwa upande wa fedha unaweza kukuta kwamba uh, serikali haina fedha nyingi za kutoa za kuendesha mradi fulani, au haina ujuzi fulani wa kuendesha sekta fulani, kwa hiyo wanashirikiana na sekta binafsi, kwa pamoja, serikali ikichangia kiasi fulani cha fedha. Uh, sekta binafsi nayo ikichangia kiasi fulani cha fedha, lakini pia na utaalam na huo ufanisi. Ushirikiano huu umekuwa ukipigiwa chapuo sana kwa kwa sasa duniani. Profesa, unadhani nchi zetu za ukanda zimetumia fursa hii? Kama hazijatumia vema fursa hii unadhani ni kwa nini? Katika, katika nchi ambazo hatujatumia vizuri fursa hizi ni nchi za Kiafrika ukijaribu kuangalia, kwa mfano, nitatoa mfano u kuwa na tatizo kubwa ambalo linajitokeza tangu nchi hii ilipo ilipokuwa uhuru wakati wa Nyerere mpaka leo, kuna kuwa na kutokuaminiana kati ya sekta hizi mbili, a sekta binafsi ikiamini kwamba serikali hawana dhamira ya dhati ku, kuwapa nafasi katika ku, kutenda, lakini serikali nayo ikionyesha dhahiri kwamba haiwaamini uh, sekta binafsi. Sekta binafsi ni wapigaji, ni wezi, rushwa na vitu kama hivyo, kuna kutoaminiana. Sasa kutokuaminiana huku kunaweza kukashughulikiwa vipi? Jambo la kwanza, ukijaribu kuangalia pande zote mbili zina matatizo. Nafikiri njia pekee iliyopo ni pande hizi kukaa mezani na kuongeza kuaminiana. Nikuambie ni, ni kitu, hakuna kitu ambacho unaweza ukakifanya pamoja, hata wewe na rafiki yako kama hamuaminiani Kuaminiana ndio kunako kunako kuwa kama bondi, ndio kunakuwa kama gundi inawashikanisha. Kwa hiyo jambo la kwanza, lazima sekta binafsi ijenge uaminifu kwa kazi wanazofanya kwa serikali, na serikali nayo iamini sekta binafsi kwamba sekta binafsi inaweza ikafanya kazi vizuri na bora zaidi, iamini iwape. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Alhamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi na leo hii tunaangazia ni namna gani sekta ya umma na sekta binafsi zinaweza zikafanya ushirikiano ili kuchochea maendeleo ya nchi husika. Na kwenye laini ya simu tunazungumza na Profesa Tengere Kitojo, ni mtaalamu wa uchumi akiwa nchini Tanzania. Bado uko nami Emmanuel Richard Makundi. Profesa, swala jingine linalotajwa kukwamisha ushirikiano huu ni kuwa uh, sekta hii ina udogo ama uchache ama tuseme uwezo wa sekta Uh, binafsi kuwekeza una mtazamo gani, na nini kinaweza kufanyika kuijengea uwezo sekta hii? Kuna mambo mawili. Mara zingine hayo maneno yanasemwa kwa sababu hawatai kushirikiana na sekta binafsi, utasikia tu wanasema ah, sekta binafsi hii ni ndogo, haina uwezo. Yanasemwa ili kuwatenga. Hiyo ni sababu moja wapo, lakini sababu nyingine ni kwa sababu pia ni kweli, sekta binafsi inaweza ikawa haina fedha za kutosha za kuwekeza kwa sababu ya masharti yaliyopo ya, ya ya mikopo, kwa sababu sekta binafsi nayo inahitaji kuwekeza. Ukiangalia kwa mfano, mimi nilipata bahati ya kwenda China na kuongea na baadhi ya Wachina, Wachina wa wanawezeshwa, wanaokuja kuwekeza katika nchi zetu, wengi wanawezeshwa na serikali au wanawezeshwa na, na benki za China kwamba anakuja anaona anaona fursa, anaiandikia mradi mzuri, anapeleka kule, anawezeshwa. Sekta binafsi inawezeshwa. Kwa hiyo unaposema kwamba haina fedha, wewe unayesema ndio una matatizo, kwa sababu ulikuwa inatakiwa iwezeshwe ili iweze kufanya. Na kwa nini uwezeshe sekta binafsi vizuri? Ni kwa sababu yenyewe inalenga kuleta faida, kwa hiyo itakuwa na ufanisi tofauti Unajiuliza, serikali ni nani? Ndio, kama unavyofahamu, ndio mambo hayo. Mashirika ya serikali yalikufa kwa sababu unaposema uh, shirika la umma, who is that, shirika la umma Kwao sekta binafsi hiyo hiyo, hiyo dhana sio kweli. Sekta binafsi inatakiwa iwezeshe, kwa sababu yenyewe ndio injini ya ukuaji wa uchumi. Profesa, wapo wanaosema kuwa kasi ndogo ya kukua kwa sekta binafsi kama ulivyogusia, ni pamoja na vikwazo vya kikodi na vile visivyo vya kikodi, unadhani hili linaweza kutazamwa vipi? Ya hiyo. Yeah, lipo wazi kabisa, lipo wazi kabisa. Unafahamu kumekuwa na malalamiko makubwa ya kodi, kwa sababu kodi ni chanzo kikubwa cha mapato kwa upande mmoja, lakini chanzo kikubwa pia cha gharama kwa wazalishaji au watu sekta binafsi, kwamba yale makadirio ya kodi yamekuwa ni kikwazo cha hata wao kukua. Kwa hiyo mara zingine wanasema kwamba sekta binafsi haikui, lakini kwa sababu inabanwa na hayo makodi mengi. Hata juzi tu ume, umesikia kwamba uh, chama cha wafanyabiashara wamekwenda wame kuongea na mheshimiwa na, na rais kueleza malalamiko yako, na ukiangalia ile malalamiko sehemu kubwa ni kodi. Unafahamu mgomo wa Kariakoo ulivyotokea Kariakoo, ukiangalia malalamiko makubwa yamejengwa kwenye kodi. Kwa hiyo kodi ni kikwazo, kodi inaweza kuwa kikwazo kikubwa inaweza kuwa kichocheo kikubwa, lakini sasa hivi hapo ukisikiliza wafanyabiashara wengi wanailalamikia sana kodi kama kikwazo kikubwa. Kwa hiyo ni lazima serikali inapokuwa sasa na dhamira ya dhati ya kujenga mazingira mazuri ya biashara, lazima waiangalie kodi, ili kodi iwe kivutio, kwa sababu kodi ni kitu ambacho ni cha lazima. Hakuna jinsi ambavyo tunaweza tukaacha kulipa kodi, kwa sababu ndio inachangia katika maendeleo ya nchi. Lakini kodi hiyo ni kiasi gani, ni rafiki kiasi gani kwa wafanyabiashara ili iweze kuchochea badala ya kuwa kikwazo? Unatoa wito gani kwa viongozi wa ukanda Afrika Mashariki katika kuhakikisha kwamba ushirikiano huu unazaa matunda na una unaonyesha kile ambacho uh, dunia kwa sasa imekuwa ikihimiza ushirikiano kati ya sekta binafsi na sekta ya umma katika maendeleo. Nafikiri mambo mawili au matatu. Jambo la kwanza, lazima viongozi wa serikali watambue mchango wa sekta binafsi katika kuchochea ukuaji wa uchumi. Hilo ni jambo la kwanza ambalo la muhimu sana. Jambo la pili ni kwamba serikali ihakikishe inawezesha sekta binafsi. Serikali haiwezi kufanya biashara, haiwezi kuwekeza kiasi ambacho sekta binafsi inafanya, na mara zingine hata kama inaweza inahitaji pia ushirikiano, kwa sababu, sa inje, kwa sababu serikali itakwenda kukopa pesa nje, kwa hiyo inakuwa na deni la taifa, lakini sekta binafsi ikikopa, hiyo ni biashara yao wenyewe, watajua jinsi ya kuifanya. Jambo la tatu, lazima kujenga imani kubwa Nimesema imani ndiyo gundi ya ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi, nam msikilizaji. Na kwa maneno hayo, Profesa Wetengere Kitojo ndiyo anatamatishia makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Profesa, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi. Nakushukuru sana ndugu yangu. Nam asante, msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya gurudumu la uchumi wiki ijayo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.