Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki. Punde tunaelekea viwanjani Namtayari Manuel Makundi ameungana nami hapa studio. Karibu nam. Asante Bilali. Bila shaka, msikilizaji wetu ni Buheri wa afya pale anapotegea sikio matangazo yetu haya ya jioni. Nianzie hapa nchini Kenya. Bilali, utakumbuka kwamba kwa kwa miezi kadhaa kumekuwa na mvutano ndani ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, kuhusu uchaguzi e, wa kutafuta nafasi ya kumrithi Nick Mwendwa ambaye e, ni rais wa sasa wa shirikisho la soka hapa nchini Kenya. Watu walipelekana mahakamani hapa na pale, lakini uh, kukaundwa bodi ya, ya kusimamia uchaguzi ambayo sasa baadhi ya wagombea eh, walio wanaowania kuchaguliwa kuongoza shirikisho hilo wametishia kwenda mahakamani kuishtaki bodi ya uchaguzi. Na unajua kama ukienda mahakamani kuishtaki bodi ya uchaguzi, kwa maana nyingine, bodi italazimika ama ivunjwe na mahakama mm -hmm. na pia unakumbuka kwamba shirikisho la kabumbu duniani, FIFA, linakataza masuala ya soka kwenda kufikishwa mahakamani. Kwa hivyo pia kuna wasiwasi, je, huenda eh, uchaguzi ukaahirishwa, mabodi hii ikavunjwa, eh, madai ya wagombea hawa watatu wanasema kwamba hawana imani ikiwa e, bodi hii ya uchaguzi itakuwepo katika yes, makao makuu ya shirikisho la soka oh, iondolewe pale ilipo, iwekwe sehemu nyingine ambayo itakuwa ni huru bila kuwa na kushawishi a, baadhi ya wagombea kupata a, kura zaidi. Na kwa kuwa nimetaja shirikisho la soka hapa nchini Kenya, na litaja shirikisho la soka nchini Uganda, ambapo makamu wake wa rais a, Justus Mugisha amesema kuna haja ya viwanja vya nchi hiyo kuboreshwa ikiwemo vile vya vilabu, lakini akatoa wito kwa serikali kuondoa kwa vifaa vya michezo vinavyohusika na ujenzi wa viwanja ili kuchochea uwekezaji kwenye sekta ya michezo nchini humo. Uh, ukanda wa Afrika Mashariki ni miongoni mwa ukanda ambao hauna viwanja bora uh, venye hadhi ya kimataifa mm -hmm. Ukienda Tanzania, labda na uwanja wa Nyua Amani ule ulioko Zanzibar, Benjamin Mkapa, na ule wa Chamazi e, complex. Hapa Kenya unazungumzia nyayo na Kasarani ambao e, bado hujathibitishwa na CAF kutumika. Kwa hivyo unaona, hata timu ya taifa ya Kenya na kwenda kucheza michezo yake za Taifa, nje ya viwanja vingine. Ukienda Uganda bila na mbole ule uwanja mkubwa zaidi, viwanja vingine vyote haviko hadhi sawa, na utakumbuka kwamba Kenya, Tanzania na Uganda watakuwa wenyeji wa michuano ya Chan mwakani na pia kombe la mataifa ya Afrika 2027. Kwa hivyo uwekezaji wa kwenye viwanja unahitajika kabisa, na, na msamaha wa kodi kutoka kwa serikali pengine unaweza kuchochea watu kuwekeza zaidi eh, katika michezo na kule barani Ulaya uh, Bilali utakumbuka kwamba Arsenal timu yako ilikuwa uwanjani mwishoni mwa juma na Manchester City tukashuhudia mm -hmm. vurugu za mwishoni mwa mchezo ambapo wachezaji wa Arsenal na Manchester City walirushiana maneno ya hapa na pale. Sasa leo hii Michael Arteta akati anaojiwa na waandishi wa habari aliambiwa kwamba mtindo aliotumia kuzuia eh, katika mechi yake na Manchester City ni kama alitumia nguvu za giza. Arteta nasema leteni ushahidi kwamba nilitumia nguvu za giza kuwafanya wachezaji wazuie namna ambavyo walizuia. Ikanikumbusha kwamba hapa Afrika Mashariki eh, tunashuhudiaga Simba na Yanga watu wakiwa wana, wanazihusisha wana sana na imani za kishirikina. Unajua tofauti <laughs> ya Afrika na Ulaya wenzetu <laughs> mm. kule ni kweli wana, inawezekana wanatumia nguvu za giza lakini, lakini ni ngumu kuthibitisha naam. Huku kwetu ni dhahiri shahiri, watu wanaenda uwanjani, wanafukua wanafukia mm -hmm. Anaona paka mweusi au <laughs> <laughs> ndege amekuja uwanjani, oh, moshi uwanjani, vitu <laughs> kama <ilu>. hivi <laughs> kwa hivyo, anasema kwamba yeye wachezaji wake walicheza kama alivyowafundisha na mm hakuna -hmm. nguvu za giza zilizotumika kwa wachezaji wake kuzuia. Lakini wakati huo Eric ten Hag amemtetea mchezaji wake, eh, Marcus Rashford akisema kwamba alimwacha katika mechi ya Muacha, eh, weekendi waliopata sare dhidi ya Crystal Palace sio kwa sababu nyingine zozote, lakini anaamini ni mchezaji bora kwa sasa. Leo hii kule barani Ulaya kutakuwa na mechi kadhaa za ligi kuu za soka ambapo, kule Italia Serie A Atalanta wana kibarua na Como. Wakati katika La Liga Uhispania, Sevilla watacheza na Valadolidi, Valencia watacheza na Osasuna na Real Madrid watakuwa na Alaves. Wakati leo katika kombe la ligi, Manchester City watakuwa na kibarua dhidi ya Watford na Chelsea watakuwa na kibarua dhidi ya Barrow kule mjini. Nchini Uganda, mechi iliyomalizika muda mfupi uliopita ya ligi kuu polisi walitoka sare ya bao moja kwa moja na Bright Stars. Nikiwa naelekea kumalizia, Rafael Nadal amejumuishwa katika kikosi cha Uhispania kwa ajili ya fainali za nane za kombe la Davis Cup ambazo zinatarajiwa kuanza mwezi Novemba, ni katika mchezo wa tenis. Na wakati huo mchezaji nambari mbili kwa ubora wa mchezo wa tenis kwa upande wa wanawake, Ariana Sabalenka atarejea uwanjani kwa mara ya kwanza tangu ushindi wake wa US Open, eh, kwa kucheza katika michuano ya China Open, ambayo inatarajiwa kungoa nanga uh, wiki eh, inayokuja mm -hmm. Ni hayo tu katika michezo. Fundi mitambo na inaambia bwana, <laughs> angalia muda wako. Naam, ni kushukuru sana Emanuel Makundi, nimkaribishe Bi Carol Kurir na makala ya siha njema. Lugha ya alama ni lugha kuu ya mawasiliano ambayo, eh, jamii hii ya watu wenye uziwi wanaitumia kama njia kuu ya mawasiliano kwao. Ni Daktari Edifonsi Mkama, mhadhiri wa lugha ya alama, anasema jamii inafaa kutambua, jamii ya watu wenye uziwi wana haki ya kupata taarifa mbalimbali kama walivyo watu wa makundi mengine. Hawa wagombea lazima wajifunze lugha ya alama, lazima waijue lugha ya alama. Hawa wagombea lazima wajifunze matumizi ya lugha ya alama, jamii lazima ijifunze matumizi ya lugha ya alama. Siku ya Kimataifa ya Lugha ya Alama waadhimishwa kote ulimwenguni ifikapo Septemba 23, na ni fursa ya kipekee kusaidia na kulinda utambulisho wa lugha na utofauti wa kitamaduni wa watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia na watumiaji wengine wa lugha za alama na, moja, na, na, na, na, na vitu vingi ambavyo tunavizungumza au tunavisherekea ndani ya, ya mwezi huu ni kuweza kuifundisha jamii e, kuhusu dhana ya uziwi, kitu gani uziwi, unapatikanaje? madhara ya uziwi. Wakati wa sherehe za mwaka 2024, ulimwengu unaangazia tena umoja unaosababishwa na lugha za alama. Viongozi wa dunia na maafisa wengine wa serikali wanakaribishwa kusaini kauli mbiu ya mwaka huu: jiandikishe kwa haki za lugha za alama. Kila palipo na mtu yote mwenye uziwi basi anapata haki ya mawasiliano haki ya mawasiliano ambayo sisi ndio lazima tujifunze kuwasiliana kwa lugha ya alama kwa sababu wao hawawezi kwa namna yoyote kuwasiliana kwa njia ya mazungumzo. Kumbu kumbu ya mazungumzo. Ulimwengu unapokaribia kumbukumbu ya miaka ishirini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya haki za watu wenye ulemavu, CRPD, uliopitishwa Desemba mwaka elfu mbili na sita, baadhi ya vyuo vikuu vya ukanda wa Afrika Mashariki vimekuwa kinara katika kutoa mafunzo kwa lugha ya alama. Lazima jamii ijifunze. Sisi ni wengi au ni wachache? Msikilizaji wa, wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama kuangaza siku ya kimataifa ya lugha ya alama na namna taasisi za elimu ya juu zinajikita katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha hiyo, na leo tunatokea katika mkoa wa Tabora nchini Tanzania. Mwandalizi na msimulizi wako naitwa Martin Nyoni, nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kulingana na shirikisho la kimataifa la wasiokuwa na uwezo wa kusikia, kuna zaidi ya watu milioni 70 wasiokuwa na uwezo wa kusikia duniani kote. Zaidi ya asilimia 80 yao wanaishi katika nchi zinazoendelea. Kwa pamoja wanatumia lugha zaidi ya mia tatu tofauti za alama. Lugha za alama ni lugha kamili zenye asili ya kipekee, tofauti na lugha za kuzungumza. Pia kuna lugha za alama za kimataifa ambazo zinatumika na watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia katika mikutano ya kimataifa. Inachukuliwa kama aina ya lugha ya alama ya pijini, ambayo ni ngumu kwa lugha ya asili za ishara na ina msamiati mdogo. Daktari Eldefonsi Mkama ni mkuu wa idara ya elimu maalum kutoka chuo kishiriki cha mtakatifu Agustino cha Tabora Amukta. Awali ananijuza nini maana ya lugha ya alama? Lugha ya alama ni mfumo wa mawasiliano unaotumia tahajia ya vidole, finger spelling lakini zaidi kutumia mikono, kutumia unyumbufu wa mwili na kuzingatia mjongeo wa mkono na spidi wa mkono na pamoja matumizi ya mwili wa mwanadamu vyote hivyo vinaunganishwa kwa pamoja, vinapata kitu kinaitwa lugha ya alama. Kwa lugha ya alama, si tu inatumia tahajia ya vidole, si tu inatumia mkono, si tu inatumia mwili. Vyote hivyo kwa pamoja tukivijumuisha, ndio tunaita lugha ya alama. Mkataba wa haki za watu wenye ulemavu unatambua kukua kwa matumizi ya lugha ya alama, ikiweka wazi lugha ya alama ziko sawa katika hadhi na lugha za kuzungumza, na inawajibisha nchi zinazoshiriki kuwezesha kujifunza lugha za alama kwa kuanza utambulisho wa lugha za jamii ya watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia. Lugha ya alama ni lugha kuu ya mawasiliano ambayo eh, jamii hii ya watu wenye uziwi wanaitumia kama ya eh, njia kuu ya mawasiliano kwao na sio tu kwa jamii yetu nyuziwi lakini kwa jamii yote ambayo tunaita deaf community, kwa community nzima ya, ya watu nyuziwi. Tunapoongelea community nzima ya watu nyuziwi haimaanishi tu watu nyuziwi isipokuwa hata wale wasio na uziwi kama mimi ambaye naweza nikatumia lugha ya alama ili kuweza kuwasiliana na jamii hii. Katika matumizi ya lugha ya alama ni moja kati ya nyenzo ambazo zinatangaza utamaduni uh, wa, wa, wa, wa viziwi deaf culture, deaf culture. Mmoja kati ya vitu vikubwa kabisa ambavyo vinaonyesha e, utamaduni wa viziwi ni matumizi ya lugha. Umoja wa Mataifa umepiga kura kuidhinisha Septemba 23 kama siku ya kimataifa ya lugha ya alama ili kuhamasisha ufahamu na umuhimu kwa lugha hiyo katika matumizi ya haki za binadamu na watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia. Daktari Mkama anasema kuwa siku hii inatumika kuikumbusha jamii juu ya dhana ya uziwi. E, kwa kawaida mwezi huu wa tisa wote huo tunauita ni mwezi wa uh, uziwi, ni mwezi wa kutoa taaluma mbalimbali kuhusiana na hili uh, swala la uziwi. Na, moja, na, na, na na vitu vingi ambavyo tunavizungumza au tunavisherekea ndani ya, ya mwezi huu ni kuweza kuifundisha jamii e, kuhusu dhana ya uziwi: kitu gani uziwi, unapatikanaje, madhara ya uziwi na haki za watu wenye uziwi. Iota viziwi, lakini watu wenye uziwi. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wana zaidi ya vyuo vikuu mia mbili ambavyo kwa siku za usoni baadhi wamekuwa kinara katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha ya alama ili kuwezesha watu wenye uziwi kuweza kufikia lengo la kusoma masomo ya elimu ya juu. Azimio la siku ya lugha ya alama linatambua kuwa upatikanaji wa mapema wa lugha ya alama na huduma katika lugha hii, ikiwa ni pamoja na elimu bora inapatikana katika lugha ya alama na ni muhimu kwa ukuaji wa maendeleo ya mtu asiyeweza kusikia na muhimu kufikia malengo ya maendeleo yaliyofikiwa kimataifa. Chuo kikuu kishiriki cha Mtakatifu Agustino cha Tabora Amukta, kama ilivyo kwa chuo kikuu cha Nairobi nchini Kenya, au Makerere nchini Uganda, na hata chuo kikuu cha Rwanda nchini Rwanda, ni baadhi ya vyuo vikuu vinavyotoa shahada kwa lugha ya alama. Sisi kama taasisi ya elimu ya juu e, na ambayo tumejikita zaidi kwenye e, taasusi hizi au taaluma hizi za ulemavu, ukiwemo uziwi, tunapokea lugha hiyo kwa, e, kwa mwono, mwono huo kama ni lugha kuu ya mawasiliano, na kama ilivyo Kiingereza, kilivyo Kiswahili, kilivyo Kichina, kilivyo na e, lugha nyingine yoyote, ndivyo ilivyo lugha ya alama. Na ndivyo ambavyo tumekuwa tukielekeza jamii na kuitaka jamii ielewe hivyo, ikiwepo wanafunzi tunaofundisha e, wanapaswa kujua hicho kitu na kuhakikisha kila palipo na mtu yote mwenye uziwi basi anapata haki ya mawasiliano, haki ya mawasiliano ambayo sisi ndio lazima tujifunze kuwasiliana kwa, kwa lugha ya alama kwa sababu wow, wao hawawezi kwa namna yoyote kuwasiliana kwa njia ya mazungumzo. Kwa hiyo hapa lazima tuangalie flexibility, namna gani sisi kama jamii ya watu tunaozungumza tunaweza tukachangamana na jamii hii ya watu wenye uziwi. Ndio maana hapo mwanzo kuhusu nilisema eh, community hii ya yeah, viziwi Muktadha wa pendekezo la siku hii ilitolewa na shirikisho la kimataifa la wasiokuwa na uwezo wa kusikia WFD, shirikisho la mashirika 135 la kimataifa la watu wasiokuwa na uwezo wa kusikia linalowakilisha haki za binadamu za watu milioni 70 wasiokuwa na uwezo wa kusikia duniani kote. Azimio namba a mkwaju res mkwaju 72 mkwaju 161 lilidhaminiwa na wajumbe wa kudumu wa Antigua na Barbuda na kuidhinishwa na nchi 97 wanachama wa Umoja wa Mataifa na kupitishwa kwa kauli moja tarehe 19 Desemba elfu mbili na kumi na saba. Tunapaswa kusajili lugha katika mifumo, tunapaswa kusajili lugha katika mchakato wote ya uchaguzi, ili jamii hizi tusiziache nyuma na zenye ziwe sambamba, ziwe sehemu ya haki yao katika kutumia, katika kupiga kura, kuchagua na kuchaguliwa, lakini pia katika kushiriki kwenye kuiendeleza au kuiongoza nchi yao. Siku ya kimataifa ya lugha ya alama ilisheherekewa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nane kama sehemu ya wiki ya kimataifa wasiokuwa na uwezo wa kusikia. Daktari Mkama anatoa ujumbe gani kwa jamii? Kwa hiyo wito wangu kwa jamii, lazima tubadilike, tumchukue kila mmoja, tumwingize katika jamii zetu, katika maana ya, katika maana ya jamii jumuishi, si tu watu wenye ulemavu wa uziwi, lakini hata wengine wote. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo. Tulitoama kuangaza siku ya kimataifa ya lugha ya alama na namna taasisi za elimu ya juu zinajikita katika kutoa mafunzo kwa kutumia lugha hiyo. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.