Dakika 15 baada ya saa 12 jioni, Afrika Mashariki. Roben Lukumbuka, najua ni Jumaa na wikendi inapowadia, bila shaka kuna mengi ambayo yanatarajiwa kufanyika. Kuna nini kwenye michezo jioni hii? Ni kweli kabisa, mi nzilete ijai kama wanavyosema. Ni kweli kuna mengi tu ambayo hmm, uh, yatafanyika wikendi hii na nikianzia kule nchini Ufaransa. Uh, ni kwamba mkurugenzi wa kitengo cha waendesha baskeli amewateua waendesha baske, baskeli mashuhuri wa nane Julien Bernard, Romain Gregoire, Pavel Sika, Sivakov, Rudy Molard na David Godu ambao watashiriki katika mbio za baskeli uh, hapo Septemba 29 huku Bruno Armiral na Tibo Gernalek wenyewe ambao waliwahi kushinda katika mashindano ya kimataifa kwenye mbio za baskeli uh, kule Zurich wenyewe watashiriki. Kwa hivyo eh, ni mojawapo ni moja ya michezo ambayo itang'ara uh, wikendi hii kama ulivyosema. Uh, minlet ijai kutoka Ufaransa tuje sasa barani Afrika na hasa zaidi niangazie, mwanadada huyu mmoja ambaye anaichezea timu ya taifa ya wanawake ya Sudan Kusini, Filda Bandas Licha ya kukosolewa na chuki, kama mwenyewe amesema, ameamua kuishi kikamilifu ndoto yake, kutokana na mapenzi yake ya asoka. Ni mmoja wa wachezaji wachache wa kike Minslet, na wa kipekee wanaofanya mazoezi ya mchezo huu wa miguu kwa kiwango cha juu nchini humo. Fildabandas ni mmoja pia wanasoka kutoka klabu moja ya wanawake nchini humo, ambao watu wengi wanasema wamedhamiria kuvunja kanuni za mila na tamaduni katika jamii anakotokea, ambapo kwenye uh, jamii yake mwanamke hana haki ya kushiriki shughuli yoyote inayotawaliwa na wanaume. Mm -hmm. Kwa hivyo hata hivyo, hivi tuma hivi majuzi mwenyewe alishiriki mechi ya soka ya wanawake iliyoandaliwa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini ili kuhamasisha amani na kuunganisha jamii hasa zaidi vijana, na amezungumza na vyombo vya habari na ametoa kauli hii. Mimi hujiuliza ikiwa nitafanya mazoezi na wavulana naweza kuwa bora zaidi kuliko wengine. Kwa nchi yangu nataka amani na upendo. Nataka wasichana wenzangu kufuata nyayo zangu. Kuna wazazi wengine hawataki wasichana wao kucheza mpira wa miguu, lakini nataka tu kuwaomba wawaruhusu wasichana wao kucheza. Ni Filda Bandas, huyo mwanamichezo, mwana mwanamke, msichana niseme, uh, kule Sudan Kusini, ambapo amemaanisha kuwa soka pia ni kiunganishi na chachu ya amani. Sudan Kusini, kama unavyojua minslet, ni nchi ambayo imepitia mambo mengi, hasa zaidi kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe mara kwa mara, na tumesikia kwamba hata zaidi upande wa wanawake, ambapo kama nilivyosema kwa mujibu wa taarifa hii ni kwamba mwanamke hana haki ya kushiriki kwenye shughuli yoyote ile ambayo wanaume wanatawala. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo Filda Bandas ameonyesha ulimwengu kwamba mwanamke pia anaweza. Natumai kwamba wasichana wengine watafuata nyayo zake bila shaka. Kweli kabisa. Na ni mjuze msikilizaji kwamba mechi kadhaa uh, zinaandaliwa hivi leo ambapo klabu ya Ser Belouizdad ya Algeria inajiandaa kucheza mechi yake dhidi ya, ya AS Duane Wagadugu ya Burkina Faso katika kuwania kufuzu kwa kombe la ligi ya mabingwa kwa mataifa ya Afrika hivi leo mwendo wa saa mbili uh, usiku kwa saa Afrika Mashariki. Wakati katika michuano ya kuwania kombe la shirikisho kwa mataifa ya Afrika, Zamalek Sporting Club ya Misri yenyewe inajiandaa kukabana ko na polisi ya Kenya wakati Renaissance Sportive de Berkane ya Morocco wenyewe watacheza na Dadje FC ya Benin. Na kule eh, Tanzania, timu ya Azam FC iliichapa KMC mabao manne kwa sifuri katika mchezo wao wa ligi kuu ya NBC Tanzania, ikiwa uwanja wa ah, halmashauri ya manispaa Kinondoni KMC complex Mwenge kule Dar, Tanzania, Dar es Salaam Tanzania. nam nikumbuka, nikushukuru. Na tupate tu makala Ukweli au Uongo, Ukweli au Uongo. Mambo vipi, msikilizaji wa RFI Kiswahili? Je, kwenye simu yako umekutana na habari za kupotosha na ulichukua hatua gani? Karibu kwenye makala haya tukiangazia habari za kupotosha mitandaoni kwa leo. Mimi naitwa Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka, kwenye kipindi hiki cha ukweli au uongo tunachokifanya kwa ushirikiano na la Benevolencia na leo tunaangazia machapisho yanayodai kuwa video inaonyesha naibu wa rais nchini Kenya akimtuhumu rais Ruto kuhusika na rushwa. Kadhalika msikilizaji, tutaangazia jibu gushi la Trump kwa njama ya mauaji inayoenea mitandaoni. Ili kuwasiliana nasi, namba yetu ni anza na alama kujumulisha 254707888555 Habari ya jioni, Jupiter Mayaka. Niko mzima ingati, nakwambia leo nimefanya usafi. Unajua leo ni siku ya kimataifa ya kufanya usafi <laughs> <laughs> inabidi, inabidi kabisa <laughs> <Punduotina>. <laughs> He Collins Kadambi, bila shaka. Na msikilizaji nasi tunatumaini kwamba umekuwa na siku njema na karibu kwenye kipindi hiki cha ukweli au uongo. Tuanzie kule nchini Kenya ambapo mwezi Juni wakati ambapo wabunge nchini humo walikuwa wakijadili mswada tata wa fedha wa mwaka huu, uvumi ulienea kuwa wabunge walipokea shilingi milioni mbili sawa na dola za Kimarekani elfu kumi na tano ili kuunga mkono mchakato huo. Sasa mwezi uliopita, video iliibuka mtandaoni ikidai kumuonesha naibu rais Rigathi Gachagua akimtuhumu rais William Ruto kwa kuwahonga wabunge ili kupigia kura mswada huo hata hivyo, video hii ilibadilishwa na ni ya zamani. Video asili ilichapishwa mnamo Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja ikimwonyesha Gashagwa akimtuhumu wakati huo Rais Uhuru Kenyatta kuwahonga wabunge kupitisha mswada wa mageuzi ya katiba maarufu kama BBI. Kwa hivyo, msikilizaji, hebu tusikilize sauti kutoka kwenye video iliyochapishwa Agosti saba kwenye mtandao wa TikTok yake Gashagwa. Wakaongea wakasema, basi mwambie rais kama anataka tupitishe, sisi tunataka hongo ya shilingi milioni mbili, tununue kila mtu gari. Rais alipokuja akaambiwa, hii, watu wamesema, bila milioni mbili ya gari hatupitishi nini. Yai, rais akakubali. Hiyo ni ufisadi ama si ufisadi? Ni ufisadi ama si ufisadi? Video hiyo yake Gashagwa ndio ambayo inasambaa kwa sasa, lakini ya mwaka 2021 na uchanganuzi wa karibu wa klipu unaonyesha kuna sehemu ambayo imeondolewa, ishara kwamba huenda ilikarabatiwa kidijitali. Lakini msikilizaji, katika utafutaji wetu wa maneno muhimu, kwa mfano, tulitumia maneno Gashagwa amtuhumu Ruto kwa kuwahonga wabunge. Kwenye Facebook na Google, ikaleta klipu iliyochapishwa na mashirika mawili ya Nchini Kenya ambayo ni The Standard na Daily Nation miaka mitatu iliyopita. Kipindi hicho ingati, uh, Rigathi Gachagua alikuwa ni mbunge, na wakati huo Ruto pia alikuwa ni naibu rais. Na nisome maandishi katika video moja, Mbunge wa Mathira Rigathi Gachagua amtuhumu Rais Uhuru kwa kuwahonga wawakilishi wadi kutoka Mlima Kenya kupitisha ripoti ya BBI. Pia hii video haina uhusiano wowote na mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne. Kweli sahu shaenda Mlima Kenya shafika kule kule, mzuri kweli ukweli au uongo. Na msikilizaji wetu iwapo ndio unafungulia redio yako jioni ya leo unachokusikiliza hewani ni kipindi ukweli au uongo. Hapa RFI Kiswahili hapa unaelimishana, kwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli haswa kwenye mitandao yetu ya kijamii msikilizaji, ili kujua kama video inayosambaa ni ya ukweli au la, angalia nembo, angalia kama imesambazwa katika mashirika rasmi, angalia pia ubora wa video na salama kule nchini Marekani kuzuia jaribio la pili la kumuua mgombea mteule wa urais wa Republican huyu ni Donald Trump mnamo Septemba 15 mwaka huu. Hata hivyo madai ya mtandao ni kwamba rais huyo wa zamani alichapisha ujumbe unaosomeka sifuri kwa mbili baada ya kupigwa risasi ni uongo. Kwa hivyo tukijuze kwamba chapisho linalosambazwa linajumuisha picha ya skrini inayodhaniwa ni ya chapisho kwenye jukwaa la mtandao wa kijamii la Truth Social ambalo linasema hivi, sufuri mbili, likirejelea matukio mawili ya mauaji ambayo yalifeli dhidi ya Trump, lile la Septemba na lile la mwezi Julai. Walakini Trump hakuchapisha ujumbe huo kwenye mtandao wa Truth Social akisema sifuri kwa mbili. Baadaye, wasifu wa rais huyo wa zamani pia hauonyeshi ujumbe unaolingana na picha za skrini zilizoshirikiwa mtandaoni. Lakini pia msikilizaji wetu, tukujuze kwamba katika kuangalia vyanzo vya Marekani, hakuna vyanzo rasmi vya habari vinavyorejelea chapisho hilo nalosema sufuri mbili. Trump alichapisha maoni yake ya kwanza kwa tukio hilo akisema anashukuru vyombo kwa vyombo vya sheria kwa kuzuia jaribio la mauaji dhidi yake. Mtandao wa Truth Social hutumia fonti mbili tu, ni ile ya Inter na Poppins, na wala hailingani na uandishi katika picha ya skrini bandia. Habari hizi za kupotosha zinafanyika kuelekea uchaguzi mkuu nchini Marekani wa mwezi Novemba mwaka huu, ambapo hapa RFI Kiswahili tutakujuza moja kwa moja kinachoendelea kule Marekani. Iwapo unataka kujua wa habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555. Asante kwa kuendelea kuisikiliza idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kipindi hewani ni ukweli au uongo kwa nami Hilari Ngati na mwenzangu Jupita Mayaka. Lakini pia kwenye njia ya simu tunaungana naye mchora vibonzo kutoka Nairobi, Kenya, Celestin. Celestin, habari ya jioni? Salama sana, tunashukuru kuungana nasi kwenye kipindi cha ukweli au uongo. Umeamua kuchora kibonzo kipi katika makala ya leo? Nitachora kuhusu jinsi matamshi ya kitambo yanaweza rudi na kumletea mtu shida baadaye ikiwa itatumika visi. Hivyo kama jinsi naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua amefahamu sasa. Mnamo 2021 alimtuhumu sana rais wa awali Uhuru Kenyatta kuhusu hongo, na sasa video hii inatumika vibaya katika muktadha wa sasa ambapo rais ni William Ruto. Nimechora Gachagua akiwa amebeba mzigo ila mzigo huu ni ulimi wake mwenyewe ambapo unageuka na kumletea hatari kubwa. Celestine, shukuru sana. Hapa Kenya, Rigathi Gachagua vijana wanamwita Riggy G. Na uwe na jioni njema. Asante sana, shukran. Asante, na nimkumbushe msikilizaji kwamba katuni yake Celestin unaweza kuipata kwenye wavuti wetu wa www.rfi.fr/sw/ Ukweli au uongo. Yote mtakunyeya kwanza mtari li... ni bara ya Jolie ndio napana kwa vura kabisa. Nini? Eh, hey. Mpenda. <laughs> inaonekana ni vya kweli yenye bako wanasema kama myomba yake na Jolie mm, alipokea rushwa ya mamilioni. So. Jo kufutika aibu na makosa ya shefu wa eh, hii kijiji. Antuka mambo yote kwa. <laughs> ni franka tu zenye mtu alipata munjia mbaya ndio ni zaharibisha kufanya karamu ya hiyo. Eh. Kwa mpenda token mtu wewe nafasi ingine. Kweli kabisa siwezi itika Jolie anze kwa complice na myomba yake mambo ya manyanga vraiment. <laughs> No, mbona Jolie Shukrani timu nzima ya La Benevolencia kwa tumbuizo hilo la kuelimisha ote ukishuku habari yoyote mitandaoni tuandikie ujumbe kwenye ukurasa wetu wa wa Facebook waoa Kiswahili. Lakini msikilizaji, pia unaweza kutuma video au ujumbe wote ambao unashuku kwenye mtandao wa kijamii kwenda namba yetu yaukian kujumuisha 258mimi ni Jupita Utma, kakumbuka heshima ya mtu ni utu, nami ni hila ringati hadi uikijayo. Kwa heri, kwa heri.