Dakika 15 baada ya saa 12 jioni afrika Mashariki, muda wa kupata habari za michezo. Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Minletijai. Nianzie nchini Rwanda, huko ambako michuano ya tenis ya Rwanda Open uh, M25 imerejelewa tena katika jiji la Kigali ambapo inatarajiwa kuanza kutimua vumbi kuanzia tarehe 23 mwezi Septemba hadi 29, na ni michezo ambayo washindi watakuwa wanaorodheshwa katika kamati ya kimataifa ya mchezo wa tennis ATP, eh, kujumuishwa katika vile viwango vya wachezaji bora wa mchezo wa tennis duniani na mshindi anatarajiwa kuondoka na kitita cha dola Uh, za Marekani elfu, mia, elfu tatu mia sita wakati kila atakayefuzu katika hatua inayofuatia atajinyakulia uh, dola elfu mbili mia moja ishirini minlet wakati, uh, katika michezo ya wa wachezaji wawili wawili uh, kila mmoja atakuwa anapewa dola elfu moja mia tano hamsini za Marekani. Tutoke kule Rwanda tuje hapa nchini Kenya, ambako timu ya uh, Gormahia hii leo imewasili salama kule Cairo nchini Misri, tayari kushuka dimbani siku ya Jumamosi kukipiga na timu ya Al Ahili eh, katika mechi ya ligi ya mabingwa Afrika. Mwenyekiti wao Ambros uh, Rashier anahisi kwamba mabingwa hao mara ishirini na mbili wa Kenya wana kile wanachohitaji kupata uh, matokeo chanya huko Cairo, licha ya kupoteza uh, kwa tatu kwa nunge katika mkondo wao wa kwanza uliochezwa ambao walipiga hapa Nairobi Jumapili iliyopita. Alhaili ndio uh, mabingwa wa sasa wa CAF na wameshinda taji hilo mara kumi na mbili kwa jumla kutoka Kenya sasa twende moja kwa moja kule Chad ambako uwanja ni... tangazo muhimu kwa mashabiki wa soka kule Chad, uwanja wa Idris Mahamat Uya ambao ulifungwa kwa zaidi ya miaka miwili eh, kwa ajili ya kazi za ukarabati, ili kufikia viwango vya vi kimataifa, sasa unatarajiwa kufunguliwa rasmi kwa umma tarehe 15 mwezi Oktoba. Sio mimi nayesema, minslet ni waziri wa michezo wa Chad, Abakar Germain Oumi, ambaye amemwambia mwandishi wa RFI idhaa ya Kifaransa, uh, kule N'Djamena, na amesema a partir du 15 une fois qu'on a receptionne Kwanzia tarehe 15 Oktoba, baada ya kukabidhiwa uwanja, tutaiandikia FIFA barua kwa sababu ni wao ambao watatuma wachunguzi na watapanga lini timu yao itakuja kukagua uwanja na viwanja vingine. watakavyotuambia ni sawa, basi tutazindua michuano ya CHAN. Tunaendelea kufanya kile ambacho tunachokiita diplomasia ya michezo. Inabidi CHAN ijulikane kupitia kubit... michezo leo. Nampongeza na mpongeza kocha wa timu ya taifa ambaye pia si amefanya kazi kubwa mbomadono mbomadono na muhimu. Shida kwangu ni kwamba timu yetu ya taifa inapoteza mechi nyingi sana. Tutakuwa na mechi mbili dhidi ya Zambia Oktoba uh, lakini pia zambi e mbomadono Zambia itakuwa mwenyeji wetu nasi tutaipokea Zambia na tuna uhakika wa kufuzu. Abakar Jerma Omi, huyo ni waziri wa michezo Wachade pale alipozungumza na mwandishi mwenzetu wa habari wa idhaa ya Kifaransa, RFI ya Kifaransa, kule Njamena. Nesta ya Mgoto, nimalizie na habari hii minslet. Klabu ya Saudi Arabia Al Nasri hapo jana ilitangaza kumteua Mwitaliano Stefano Pioli kuwa kocha mkuu ambapo uh, ambako pia anachezea star wa Ureno Cristiano Ronaldo. Na ni rasmi. Uteuzi huu unakuja um, siku moja baada ya kutimuliwa kwa Mreno Luis Castro, ambaye Jumanne ya wiki hii alitangaza kuachana na klabu hiyo baada ya kuanza vibaya msimu wa ligi kuu uh, kule Saudi Arabia, pamoja na klabu uh, bingwa huko Asia sijui bado na sekunde chache katika sekunde chache zilizobaki hapa naona eh, ni mjuzi msikilizaji kuhusiana na, na mechi kadhaa ambazo zinaandaliwa, ambapo hivi leo Atalanta watacheza na Arsenal uh, yake, eh, ya, yake nani <laughs> Jupiter Mayaka, Atletico Madrid watacheza na RB Leipzig, niishi hapo Barcelona wakicheza na, na Monaco. Karibu msikilizaji katika makala wimbi la siasa juma hili. Uko nami Ali Bilali, na hii leo tunazungumzia kuhusu hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi wa urais kule nchini Sudan, hatua ambayo imekuja baada ya wadau wengi kukosoa kile ambacho kilichokuwa kikiendelea kuonekana kwamba muda wa maandalizi ya uchaguzi huo ni mfinyu na serikali kuamua kuahirisha uchaguzi huo ambao ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi mwaka huu. Na kujadili swala hili nitakuwa nao Abdulkarim Atiki Watiki kutoka nchini Tanzania. Karibu Abdulkarim Atiki Watiki. Asante sana, nashukuru sana. Nam, lakini pia nitakuwa naye Dr. Bran Wanyama kutoka Bungoma nchini Kenya. Asante ah, asante nashukuru, asante kunikaribisha. Nam, nianze na wewe Dr. Bran Wanyama, kwanza unazungumziaje hatua hii ya kuahirishwa kwa mara nyingine tena uchaguzi huu kule nchini sudani Kusini? E, kwa kweli kuahirishwa kwa uchaguzi kule Sudani Kusini kwa miaka miwili kidogo ni pigo pigo kubwa sana za juhudi kubwa za kujaribu kuleta ahweni amani kule Sudan Kusini kwa sababu sasa ni kama mbegu ya demokrasia ambayo ilikuwa ikichimbuka, sasa ni kama imefinyiliwa, haitakuwa tena na nafikiri uamuzi huu umetokea wakati ambapo ukuwa umechelewa kiasi, kwa sababu watu wametarajia kwamba uchaguzi umekurubia, na sasa kwa sababu ya muda ambao waliobaki kufikia uchaguzi tangazo kama hili bila shaka linawatia hofu watu wengi, linasambaza fikra za watu wengi, na haliwapatii matumaini raia ya kawaida. Lakini kabla ya tangazo hili, tumeshuhudia hali kidogo. Kumekuwepo na mzozo wa kiusalama, kumekuwepo na maandalizi dhaifu. Tume ya kuchagua, ya kuandaa uchaguzi kidogo imekuwa na, na, matatizo yake. Kumekuwa na balaa njaa, miundo msingi imeharibika. Kwa hivyo hata yale maandalizi yaliyokuwepo, wengi tuliona kwamba maandalizi haya, nafikiri kwamba hayangeweza kufikisha taifa hili katika uchaguzi ambao ungeweza kuaminika, kwa sababu ya makundi mbalimbali ambayo yanazozana na kuvutana, upande wa Salva Kiir, upande wa Riek Machar, upande wa viongozi wengine, kidogo kulikuwa na hali aste aste Nam Abdul Karimu Watiki, si mara ya kwanza uchaguzi huu unaahirishwa. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa maana ingine tena uchaguzi huo uliahirishwa. Ukiangalia, unafikiri serikali ama viongozi walioko madarakani wanayo dhamira dhati ya kuandaa uchaguzi huu? Rushwa na ufisadi inaitafuna Sudan Kusini. Rais Salva Kiir ameshindwa kabisa kabisa kuwadhibiti wasaidizi wake katika wizi katika rushwa na katika ufisadi. Kwa hiyo huwezi ukafanya uchaguzi ambao unaoaminika ikiwa kama una, una yani huna pesa ya kutosha ya kusimamia huo uchaguzi, na jambo ambalo linalifanya Sudani sasa pamoja na rasilimali zake zote pamoja, eh, na, na na na uchumi, na, na uchumi ambao ungeweza kuinuka, lakini pia na ukiangalia bomba la mafuta lenyewe pia limepatwa na matatizo huku kutokana na vita ya Sudani Khartoum inayoendelea kwa hiyo imekuwa taa mapatikano ya fedha amekuwa kidogo na hata wananchi wanaona bora hilo bomba lilipopasuka kwa sababu hawapati faida yoyote kutokana na mapato hayo mafuta naam na, Dr. Brian Wanyama ukiangalia kinachoendelea huko nchini sudan ni serikali ya muungano lakini kwa nini wameshindwa kuafikiana juu ya swala hili la kuondokana na serikali ya muungano na kuandaa uchaguzi baadaye ipatikane serikali ambayo itakuwa imechaguliwa na wananchi. E, ningependa tu kuongezea jambo ambalo Watiki ameguzia. Unajua, sasa hali hii ya kutoaminiana kati ya washikadau katika serikali hii ya muungano kidogo ndio imefanya kuwepo na kuahirishwa kwa uchaguzi, na kama ulivyosema ni kwamba si, si, si mara ya kwanza, si mara ya kwanza. Mna... swala la uchumi badala mm, ndugu na... Atiki ameguzia ni swala ambayo lina uzito kabisa, kabisa kabisa katika taifa la Sudan. Ndio, Dkt. shikilia hapo hapo. Abdul Karim Atiki, ukiangalia kinachoelezwa kule Sudan, tume ambayo inasimamia utekelezaji wa makubaliano wa amani yao inaeleza kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo hayajatekelezwa tangu patikana kwa makubaliano hayo mwaka 2018. Unafikiri nini kimekuwa kikwazo hapa? Dakta Wanyama anasema kwamba ya inawezekana kabisa kwamba katika hii serikali ya umoja hao wameamua kuitafuna nchi yao wote wawili. Uh, ule, ule uzalendo wa Riek Machar umepotea na ule msimamo wa, wa Rais Salva Kiir kwa kusema kwamba ataleta amani na umepotea, kwa sababu katika muda wote huo hawajafanya maandalizi yoyote ya kuweka kanuni mpya, katiba mpaka leo bado inayumba, haijajulikana ni katiba ipi inayofuatwa. Yaani wamekaa kama ni watu ambao wanaviziana viziana sasa, na dunia na Afrika Mashariki na IGAD na wale wote ambao walikuwa wanatizama hapo pia watizame na hali ya uchumi. Wananchi wa Sudani wana, wa, asilimia sabini wana njaa. Sasa hiyo nchi itakuwa namna gani? Watu wachache wanafaidika na hali ya Sudani na watu wengi wanataabika na hali ya Sudani. Na Dr Bran Wanyama, kwa hali ilivyo, huoni kwamba hata mwaka elfu mbili ishirini na sita miaka miwili baadaye, huoni kwamba tutara-, tutarajie pia kusikia uchaguzi huu ukiahirishwa? Kwa kweli, wajua, ndilo tatizo kubwa, ndilo tatizo kubwa ambalo lipo kule Sudani Kusini, kwa sababu ndugu Atika ameguzia suala hili la amani, kwamba mapendekezo mengi hayajatekelezwa. Tume ya uchaguzi ipo lakini haina nguvu na uwezo. Hali ya usalama hawajaboreka, barabara, miundo msingi ni mbovu. Waziri huyu ambaye anasimamia mambo ya transition, waziri huyu anaitwa Martin Eila Lumuro, kidogo anagusia swala hili na anasema kwamba serikali itahitaji miaka miwili ndio iweze kujipanga ili taifa hili liingie katika uchaguzi. Lakini sasa kwa sababu tayari kuna ule mtindo mtindo wa kuahirisha uchaguzi, huende e, pia wakaahirisha uchaguzi huu kwa sababu sasa viongozi wenyewe wananufaika na hali iliyopo. Nafikiri kafuao ni kwamba huenda, kwa sababu ya hali iliyoko wakati huu, huenda wengi wao wakaenda nyumbani. Naam e, Abdul Karimu Watiki, uligusia hapa swala la kuwepo kwa hali ya kutoaminiana, na labda unafikiri sasa e, nini kiandaliwe hapa au nini kifanyike, ili kuondoa hali hii ya kutoaminiana, itapofikia mwaka elfu mbili ishirini na sita kila kitu kiwe tayari na uchaguzi ufanyike, wapewe wananchi wa Sudani. E, kauli kauli haipo kwa watu wenye silaha wala vikundi vya vya vya, vya kijeshi. Kauli ya Wasudani iko kwa wananchi wa kawaida wa Sudani. Iwekwe uchaguzi uliokuwa huru na wa haki na ulio na, na, na, wa uwazi ili wananchi wachague provided kama wachaguekama anavyosema Doktor Wanyama wengi ambao wanakuwepo hapo serikalini hawatorudi. Ina, inawezekana kabisa, sio ritma charu wala sio huyo na Salvakiri wanaweza kurudi, kwa sababu hata wao wenyewe wameshaonekana kwamba hawapo ha, katika mustakbali mwema wa wa taifa, wa taifa zaidi ya kuangalia maslahi yao binafsi. Na kwa kumalizia, Dr. Brian Wanyama, uh, ripoti kuhusu swala la demokrasia linaonyesha kwamba kumekuwepo na upungufu mkubwa sana wa uaminifu kuhusu swala zima la demokrasia hasa wapiga kura wameonekana kupungua kwa kiasi kikubwa. Labda unafikiri nini kifanyike sasa ili kurejesha huu uaminifu ambao umekuwa ukionekana baada ya matukio kadhaa katika mataifa mbalimbali swala mbali? E, hilo linauana kabisa na swala hili ambapo ni matatizo gani ambayo yanakumba kusiwepo kusiwepo na uchaguzi swala ya idadi ya watu sensa. Kule Sudani Kusini inaendelea mpaka leo hakuna hisabati kamili ya kuonyesha idadi ya watu ni wangapi, kumaanisha kwamba wale wana wanaoshiriki uchaguzi ni wangapi. Pili, kuna hali ya katiba, katiba ingali inaboreshwa, inatandikwa, inaboreshwa, haijapitishwa, haijakubalika tatu ni kuandikishwa kwa vyama vya kisiasa. Sasa mambo haya matatu ya kuunganika pamoja kidogo yanaleta hali ya kutuaminiana. Nam Abdul Karimu Hatiki, tukimalizia, unafikiri kuna mkono wa nje katika sakata hili ambalo inaendelea huko Sudani Kusini? Sasa e, tota, hawo wanje ndio wanashughulikiwa nao kwa sababu mataifa makubwa ya yapo, Wachina wa wapo, kuna mataifa makubwa hapo yamekaa, e, Umoja wa Falme za Kiarabu wapo pia, wanafanya biashara ya hayo mafuta. Wao walishamaliza mafuta yao wamekuwa machache wachache sana huko Dubai. wa, wa, wakiweka amani wataweza kufanya biashara, lakini hii habari ya kuweka mirija na kunyonya nyonya na kuwafanya watu wa Sudani wataabike hii haipendezi. Nami nikushukuru sana Abdul Karim Atiki kwa kushiriki nami katika makala yetu wimbi la siasa. Asante sana Bilali na asante sana Dr. Wanyama. Na nikushukuru pia Dr. Brian Wanyama kwa kushiriki nasi katika makala haya. Asante sana mtangazaji Bilali na vilevile ndugu yangu Atiki, kwa muda mrefu hatujaonana namtakia kila la heri asante. sana naam, ni sanke kushukuru sana, pia msikilizaji ambao umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya. Tukutane tena tukijaliwa.