Dakika 15 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, Ruben Lukumbuka, karibu na habari za michezo. Kuna nini viwanjani jioni hii? Asante uh, uh, sana, Jai, kuna mengi tu uh, katika habari za michezo jioni hii ikiwemo pia tanzia, lakini nitaanza moja kwa moja na um, habari za michezo ama michuano ambayo ilianzisha pazia la michuano ya kombe la klabu bingwa barani uh, Ulaya huko ambalo lilifunguliwa hapo jana na leo michezo hiyo itaendelea. Na hivi ni kabla kumjuza uh, msikilizaji kuhusu matokeo ya mechi za jana, nimkumbushe tu ratiba ya mechi za leo ambapo uh, uh, Bologna watawakaribisha Shakhtar Uh, huko Sparta Prague wenyewe watacheza na na Salzburg. Celtic watacheza na Slovan. Club Brugge watacheza na Dortmund. Mechi ambayo tunaangazia sana katika awamu hii ya habari za michezo minzi lete ijai ni, ni mechi kati ya Manchester City na Inter Milan, ambapo itapigwa leo mwendo wa saa nne uh, usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa nini tunaangazia? Kwa sababu ni mechi muhimu ambapo kama anavyozoea kusema Emmanuel Richard Makundi mtoto hatumwi dukani, eh, Manchester City kucheza na Inter Milan. Nimemuuliza mwandishi wetu wa michezo Paul Nzioki, tathmini yake ni ipi kuhusiana na mchezo huu? Na asante Bwana Ruben, uh, ni kweli kabisa usiku wa leo Manchester City itakutana tena na Inter Milan katika mechi ya kwanza ya hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa msimu wa mwaka mbili ishirini na nne ishirini na sasa, hii ikiwa ni siku ya pili ya mechi hizi za mechi za klabingwa barani Ulaya. Mechi hii inafufua kumbukumbu za fainali ya mwaka ishirini na tatu ambapo Manchester City walishinda goli moja kwa sifuri. Sasa katika mchezo wa leo Manchester City wanaingia katika mchezo huu wakiwa na fomu nzuri wakiwa hawajapoteza mechi yoyote kwenye ligi kuu nchini Uingereza, huku Erling Haaland akiwa ndiye kinara wa mabao na akiwa ameanza msimu kwa kasi akifunga mabao tisa katika mechi nne. Hata hivyo wachezaji kama Nathan Ake wataikosa mechi hii kutokana na majeraha nam. Lakini pia Njoki, vipi kuhusu Inter Milan ambao na wenyewe wanekuja wamekuja mitukutu, maanake ni kana kwamba wamejiandaa vilivyo kuikabili Manchester City. Itakuwaje leo kwa upande wa Inter Milan? Nao hawajapoteza mechi yoyote katika Asiria a kule Italia. Msimu huu Inter Milan imewahi kupata ushindi dhidi ya timu kubwa za Uingereza, ikiwa ni pamoja na Chelsea na Liverpool wakiwa katika ubora wao. Kwa hivyo leo Inter Milan watakuwa wanatafuta ushindi ambao wamekuwa wakipata wakikutana na timu kubwa kutoka England ila kama Manchester City itakuwa ni vigumu. Kwa hivyo ni mchezo ambao ni asilimia hamsini kwa hamsini timu zote mbili zikiingia katika mechi ya leo. Nam asante sana Paul Nzioki namna hiyo, huyo ni mwanamichezo wetu hapa Radio France International, idhaa ya Kiswahili asante sana Nam pia Minlet. Eh, kule barani Ulaya kuna habari hii ambayo imetufikia hivi punde, ni, ta, ni habari ya taanzia tanzi, mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Italia Salvatore Schillaci anayejulikana jina la utani Toto, uh, na kwa ustadi wake kwa kushinda kombe la dunia mwaka 1990, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 59 tu. Shirikisho la soka la Italia lenyewe limetangaza leo Jumatano. Salvatore Shilachi alichezea klabu ya Inter Milan kabla ya kuhamia Juventus katika kati ya mwaka 1986-1992 ambapo alikuwa mshambuliaji asiye na mfano wake kwa mujibu wa shirikisho la soka la Italia. Taarifa familia yake kwa vyombo vya habari hii leo inasema kwamba Salvatore Schillaci alikuwa akiugua uh, saratani ya utumbo mpana kwa miezi kadhaa na kwamba alilazwa hospitalini wiki iliyopita tu katika uangalizi maalum, na amefariki dunia akipatiwa matibabu mapema leo asubuhi. ni ruhusu minzi leti kati ya sekunde chache zinazobaki tu hapa jioni hii, DRC imekuwa ikijiandaa kuingia dimbani katika mechi yake ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji walio na umri usiozidi miaka ishirini ukipiga na Equatorio Guini wakati majirani zao Congo Brazzaville wenyewe wamechuana na Chad. Upate makala Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi, Gurudumu la Uchumi. Na msikilizaji, kwa mujibu wa Benki ya Dunia, ni asilimia 49 tu ya watu wazima wanamiliki akaunti benki, takwimu za hivi karibuni zikionyesha ongezeko la asilimia 55 mwaka 2021 kutoka asilimia 43 mwaka 2017. Hata hivyo kiwango hiki kikiwa kidogo kilinganisha na wastani wa kidunia wa asilimia 76. Ujumuishaji au tuseme ushirikishwaji wa kifedha kidijitali, digital financial inclusion, ni moja ya kichocheo kikubwa cha maendeleo ya kiuchumi kwa mataifa ya Afrika kwa sasa. Utumia fedha kwa njia ya simu ukionekana kukumbatiwa kwenye mataifa mengi hivi sasa barani Afrika, Kenya na Afrika Kusini zikiwa vinara. Hata hivyo, licha ya hatua zilizopigwa katika kukuza ushirikishwaji wa kifedha kidijitali barani Afrika kuna mapungufu katika upatikanaji wa akaunti za wanawake pamoja na watu wazima masikini watu wazima wenye elimu watu wazima walioko vijijini pamoja na vijana. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia sekta hii na nini kifanyike kuondoa changamoto zilizoko barani Afrika. Jina langu Emmanuel Richard Makundi. Karibu na msikilizaji, kuzungumzia hili nimemwalika kwa njia ya simu Ali Mkimo. Yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Ali, karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Shukran sana Makundi. Nam, pengine Ali, kwa kuanza tu mazungumzo yetu, tunapozungumzia ujumuishaji kifedha kidijitali tunamaanisha nini hasa? Ni kuwa na gharama nafuu ambazo zinahusisha eh, watu wote ambao wanaweza wakafanya miamala kidigitali na ina maana tunaondoa matabaka. Hakuna watu wa kipato cha juu, kipato cha kati wala cha chini, wote kwa pamoja wanapaswa kuwa included, wawepo kwenye mifumo jumuishi eh, ya kifedha ambayo inahusisha uh, majukwaa ya kidigitali. Kwa hiyo ukizungumzia ujumuishwaji wa mifumo ya kifedha kidigitali, tunasema ni kujumuisha eh, watu wote bila kujali kipato, wawepo kwenye mifumo lakini ziwe ni huduma ambazo nafuu zinapatikana kwa urahisi, na ziwe zina option nyepesi za watu kuweza kuzitumia. Pengine tuangazie mazingira ya sasa. Unazungumziaje kwa sasa hali ya ujumuishaji wa mifumo ya kifedha kidijitali barani Afrika na unadhani nini kimebadilika katika muongo mmoja uliopita? Ukijaribu kuangalia, kuna maendeleo makubwa yamepigwa, hasa kwenye miamala ambayo inahusisha mitandao ya simu. Tunasema huduma jumuishi za kifedha zinazohusisha mitandao ya simu zaidi Uh, sasa hivi unaona kwa nchi za Afrika wamekuwa wakitegemea matumizi ya mitandao ya simu kwenye kufanya miamala eh, ile ya kifedha. Lakini unaona kabisa sekta ya kibenki bado inajikongoja kwa namna moja ama nyingine, imekuwa eh, inajikongoja kutokana na kwanza, eh, ukiangalia ule urahisi wa kuitumia mifumo ya kidigitali kupitia sekta ya kibenki, makato aliyokuwepo, lakini ufungamanishwaji uliowekwa kwenye mitandao huduma za mitandao ya simu ya kifedha na huduma za kibenki, ufungamanishwaji ufunga wake bado umeonekana kuwa na gharama kidogo, ni maana unaweza kuona imekuwa ikijikongoja. Lakini ukirudi kwenye eh, miamala ya simu au tunasema huduma za kifedha kupitia mitandao ya simu hii imepiga hatua sana kwa nchi za Afrika, na ujumuishwaji sasa hivi umekuwa ni mkubwa. Ukiangalia kwa baadhi ya nchi za Afrika zinazidi zaidi ya asilimia sabini. Tanzania, tulipota Finscope elfu mbili na ishirini na tatu inakuonesha sio tunasema ile inclusion uh, financial inclusion imefikia asilimia 76. Unaona kabisa kuna hatua ilipigwa. Nchi kama Kenya, uh, zaidi ya asilimia 70 ilifikiwa, uh, tangu mwaka 2017. Unaweza kuona sasa hivi itakuwa hatua ambayo imeongezeka, ni hiyo zaidi ya hiyo asilimia 75 ambayo imekuwepo sasa. Pengine unazungumziaje, umegusia swala la teknolojia, unazungumziaje sasa teknolojia zinazoibuka kama vile za blockchain na akili mnemba na kutuma pesa kwa njia ya simu kunavyobadilisha ujumuishaji wa, wa, wa mifumo ya kifedha barani Afrika? Uh, ukijaribu kuangalia, uh, uwepo wa teknolojia za aina hii zinaweza kuwa na tija sana, japo nchi nyingi za Afrika ujumuishwaji wake wameangalia kwenye tafiti, kwanza wengi wanaangalia athari kwanza, uh, zaidi ya tija ambazo zimekuwepo sasa. Uh, vizuri kujiandaa na mabadiliko haya yanayokuja, ina maana atakwenda kugusa miamala ambayo tumekuwa tukifanya, huduma za kifedha ambazo zimekuwepo. Nadhani ujumuishwaji uangalie, uh, zaidi uwepo wa benki kuu za nchi za Afrika kuja na mifumo ambayo wanaweza kanufaika na teknolojia hii. Kwa hiyo benki kuu za nchi za Afrika zijiandae ili mm. ujumuishwaji huu ukija, kuwe kuna senta ya pamoja ya kuweza kufungamanisha huduma za aina hii. Hivi sasa hali kuna jumuiya kadhaa barani Afrika au na hata ya hapa Afrika Mashariki, na tunapozungumzia hili tunazungumzia utangamano wa watu kiujumla. Unadhani ni muhimu kiasi gani kwa huduma za kifedha kidijitali na ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa kufanikisha hili? Zimekuwepo sistemu mbalimbali, mfano uh, unaweza kuangalia mfumo mwaka elfu mbili na kumi na nne wa East Africa ambao tunaita ile East Africa payment system. Yenyewe ililenga zaidi kufungamanisha nchi za, za Afrika mashariki kufanya biashara kwa urahisi e, na kwa thamani ya sarafu zao kuweza kufanya biashara kwa pamoja. Lakini e, hata eneo huru la biashara Afrika wana ile ile pan Africa ile pan african uh, payment system ambao wameianzisha ambako watu wanafanya biashara kwa pamoja, regardless ya uh, thamani ya sarafu ambazo wako nazo na utofauti wa sarafu zao. Unaona kabisa system hizi zipo na zinalenga kuleta amani lakini eh, bado kumekuwa kuna changamoto ya mifumo kusomana. Hiki kitu wanakosa kukiangalia sana nchi za Afrika, lakini pia hata Afrika mashariki kuona eh, kwa ujumla Afrika mashariki pia kuona namna gani wanaweza eh, wakaja na mfumo ambao unaweza ukaleta urahisi wa kusomana, lakini kufungua zaidi eh, biashara kwa ukubwa. Kwa hiyo ukiangalia, eh, mifumo ipo ambayo inahusisha ujumuishwaji. Sasa hii isomane ili tuweze kunufaika zaidi Afrika mashariki, Afrika mashariki kwa ujumla na jumuia nyingine za kikanda. Na msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia sekta ya kifedha na ujumuishaji kupitia njia za kidigitali uh, barani Afrika, Afrika na namna Afrika inaweza kutumia fursa hii kwa maendeleo ya kiuchumi. Tunazungumza na Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Ali, tukiwa tunaelekea ukingoni, unafikiri nini kimekuwa kikwazo kufikia ushirikishwaji mkubwa wa mifumo ya kifedha kidigitali barani Afrika, hasa katika maeneo ya vijijini? Mijini kidogo hatua inaelezwa kupigwa. Ukiangalia oh, okay, makundi hata ripoti za Finscope, zinakuonesha kwamba kipato imekuwa moja kati ya changamoto kubwa, kwa sababu zaidi ya asilimia sitini ya wananchi ambao wakiulizwa kwenye hizi survey wanakwambia ni kipato ndicho ambacho kinasababisha sisi uh, tusizifikie hizo huduma jumuishi za kifedha, kwa sababu hizi huduma jumuishi za kifedha uh, zinahusisha pia uh, unakwenda kugusa maswala ya insurance pia mifuko ya hifadhi za jamii. Unaona kabisa wengi hawana hata ufahamu wa uwekezaji wa aina hii, lakini mifuko ya hifadhi ya jamii inahusisha watu walio kwenye mifumo rasmi ya ajira. Sasa pia unaona na kabisa hawa nao hadi wawe kwenye mfumo rasmi wa ajira ndio ambao waweze kuwepo kwenye huduma jumuishi za kifedha kifedha. Sasa ili hawa waweze kuwa kwenye huduma jumuishi za kifedha, wanapaswa kuwezeshwa kwanza. Kipato imekuwa changamoto, elimu pia ni changamoto. Leo hii wengi eh, wanaona kukaa na fedha ndani walau inatija tija kuliko kuzipeleka benki. Hii pia imekuwa <coughs> changamoto, lakini pia huko benki na kwenye makato aliyokuwepo amekaa katika mfumo gani. Unaweza kuona changamoto makundi. Naam, kumekuwa na mjadala pia ku pambano dhidi ya umasikini na huduma za uishaji wa kifedha kidijitali, kama mtaalamu unazungumziaje mambo haya mawili uh, Ukiangalia okay, sasa hivi uh, shughuli nyingi za uh, digitali, elimu inapaswa kuwepo kwa ukubwa ili kuleta uwezeshwaji. Mwanzoni au alizungumza kwa ziara, wanawake wameonekana kuwa nyuma zaidi kwenye mfumo wa kidigitali. uh, hawa wanahitaji elimu zaidi, jepo limekuwa ni kubwa. uh, wengi wanaofahamu juu ya matumizi ya kidigitali. Sasa ili kupambana na umasikini uh, viungo vikubwa kidigitali inapaswa kupelekwa zaidi na mitaala ibadilike Afrika iwe ni mitaala ambayo inaheribisha mtindo wa kisasa wa kidigitali kuona namna gani biashara nyingi zinafanyika kidigitali na manufaa yake anaweza kupatikana ili kupambana na umasikini hasa gapu hilo kuwepo tunaweza kuliondoa kwa kubadilisha kwanza mitaala kisha tuwe namna gani tunaweza kunufaika na hiki ambacho kinakuja na tusiogope kuendana na mabadiliko ya teknolojia hata kama ni teknolojia itakayotuathiri tujiandae nayo ili tuweze kupambana nayo ume, umegusia kidogo lakini unadhani una nini kifanyike kuonge kuongeza uelewa lakini pia uaminifu wa huduma jumuishi za kifedha kidijitali hasa kwa hadhira ambayo haina utamaduni uh, wa, wa kibenki kama ambavyo umetoka kugusia mwanzoni. Kidogo kwanza kabisa ni kufanya huduma ziwe rafiki zaidi. Huduma zikiwa rafiki, uh, uaminifu utaongezeka, lakini pia ni wakati wa hizi taasisi za kifedha kufika mbali zaidi huko vijijini, kuona namna gani wanaweza wakawafikia wengi zaidi, lakini tuhakikishe kwamba hasa mamlaka ambazo zipo zizungumze na wale wanaotoa huduma hasa kupitia mitandao ya simu ambako wengi ndo wamekuwa ki, wakihusika huko. Ee, makato ambayo yamekuwepo ziwe ni huduma ambazo rafiki zaidi. Ujue kuifikia financial inclusion, inabidi huduma zipunguze makato. E, ili kuwe kuna huo urahisi. Leo hii ukiangalia e, hata watu ambao wanataka kuwatumia fedha ndugu zao walio nje wa ya nchi diaspora, na wenyewe wamekuwa wakizungumzia juu ya changamoto ya makato. Wakati mwingine, hili nalo pia liangaliwe na msikilizaji kufikia hapo. Na kwa maneno hayo ya Ali Mkimo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi, uh, sina budi kukunja jamvi la makala ya gurudumu la uchumi kwa Jumaa hili. Ali, shukrani kwa kushiriki pamoja nasi uh, Jumaa hili Shukrani sana Makundi. Naam, msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri.