Dakika 15 baada ya saa 12 jioni, Afrika Mashariki. Ruben Lukumbuka, karibu na habari za michezo. Asante sana Mislet Ijai, na moja kwa moja habari za michezo zinaanzia kule Ufaransa, ambako Mislet, maafisa wa kikosi cha polisi katika jiji la Paris wanasema uchunguzi unaendelea mara baada ya kutoweka kwa mwanariadha wa Benin Odile Awa Nouanu ambaye hajaonekana uh, tangu asubuhi ya Jumanne ya Septemba 10 katika uh, jiji lililoko karibu na Rouen uh, na leo sasa ni wiki mmoja kutimia. Afisa mkuu wa jeshi la polisi katika eneo la Seine Maritime, uh, ametoa taarifa hii kupitia ukurasa wake wa mtandao wa X ama Twitter ya zamani kwamba mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu uh, mwenye urefu wa mita moja nukta saba nane odile ametoweka tangu septemba kumi kutoka uh, mji ambao unafahamika kama sotteville le rouen na kwamba alimwacha mwanaye chini ya uangalizi wa mtunza watoto asubuhi wa ya septemba kumi hiyo na mpaka sasa hajarudi kuenda kumchukua. Polisi wanasema wazi kwamba bado uchunguzi unaendelea kufanyika, na si huyo mwanariadha pekee ndiye ambaye ametoweka. Mara baada ya kufanya uchunguzi wamepata kwamba wanariadha wengi kutoka bara la Afrika uh, walitoweka, lakini baadhi walikuja kupatikana baadaye uh, baada ya kufanya uchunguzi. Hili limekuwa likiendelea ama kufanyika katika nchi nyingi kule Ulaya, hasa zaidi inapotokea ama inapofanyika uh, michezo mbalimbali mbali ya kimataifa uh, minzilet ijai. Tukiwa bado nchini uh, tukiwa bado kule Ulaya, msikilizaji leo hii kutashuhudia mechi kadhaa za ligi ya mabingwa barani Ulaya ambapo Juventus watacheza na PSV wakati Young Boys watacheza na Aston Villa mwendo wa saa mbili kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki, mida ya saa nne saa za usiku o, kwa saa za Afrika Mashariki. Bila shaka AC Milan watacheza na Liverpool wakati Bayern Munich watacheza na Dinamo Zagreb. Real Madrid watacheza na Stuttgart, huku Sporting CP watacheza na Lille ya Ufaransa. na mwendo wa saa nne kamili za usiku, Manchester United watacheza na Bansley. karata yako bila shaka <laughs> right? Ni mapema sana kuanza kutabiri mechi za klabu bingwa Ulaya. <laughs> tukiwa bado kule Ulaya, uh, nchi ya Scotland imekubali kuandaa michezo ya Jumuiya ya Madola ya mwaka elfu mbili ishirini na sita mjini uh, Glasgow, uh, licha ya kwamba kipindi hiki michezo uh, wanariadha, uh, wanariadha wengi watakuwa ni wachache kushiriki. Uh, mara ya mwisho michezo hii kuandaliwa kule Glasgow ilikuwa uh, ni mwaka ama miaka kumi na miwili iliyopita, na jimbo la Victoria kule Australia hapo awali ndilo lilichaguliwa kuandaa hafla ya michezo mingi tu, lakini lilijiondoa kama mwenyeji kwa sababu uh, ya kupanda kwa gharama, maanake walikataa maswala ya gharama kubwa, lakini mamlaka ya Australia Minslet imeahidi uh, uwekezaji wa mamilioni ya pauni ili kusaidia um, kukamilisha mpango huo. Rais wa shirikisho la michezo ya jumuiya ya madola uh, Chris Jenkins mwenyewe amesema uh, kwamba uh, watafanya kazi kwa karibu na utawala wa Uskoti ili kutangaza rasmi hivi karibuni ikiwa Glasgow itakuwa mwenyeji wa michezo hiyo. Tutoke huko Ulaya sasa, tuje moja kwa moja hapa barani Afrika na tumulike nchi ya Tanzania ambako michuano ama michezo ya ligi kuu Tanzania Bara, michezo ambayo imekamilika ni kati ya Singida Black Stars ambayo imetafuna ama imewafunga <laughs> uh, Pamba kwa bao moja kwa sifuri wakati Coastal Union imekubali kichapo cha mabao mawili mbele na na na ya Namungo na ni mechi ambayo ndio kwanza imekamilika, sijui bado na muda bado na muda sekunde kadhaa hivi nam katika sekunde kadhaa basi, nija hapa Kenya ambako mwenyekiti wa wakala wa kupambana na dawa za kutut, eh, kutitimua misuli uh, ADAK Daniel Mcdwalo amesema shughuli katika shir shirika hilo zimekwama kutokana na uhaba wa fedha e, na hiyo ni tangu mwezi Julai kwamba hawajafanya vipimo kikamilifu kwa sababu Wizara ya Fedha ilipunguza pesa hizo kutoka milioni yaani shilingi za Kenya milioni mia mbili tisini na nane <laughs> hadi Kenye, shilingi za Kenya milioni 20. Naam, Ruben. Ukata ndio umeingia. Nikushukuru. <laughs> Naam, Kasante. Tupate makala Afrika Mashariki. Hey, sisi ni suluhisho la wajasiriamali na tunabuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana na sio kwa vijana tu, kwa watu wote tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiriamali wakubwa pia na wadogo Hali ya ukosefu wa ajira katika nchi za Afrika Mashariki ni changamoto inayokumba kanda hii kwa kiwango kikubwa. Kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali yanaweza sana kupunguza changamoto za ajira katika nchi, kwa sababu watu wakishajua jinsi ya kuhendo biashara, watu wengi hawatafeli kwenye biashara. Wajasiriamali wengi wanakwama kwenye shughuli zao za ujasiriamali kutokana na kukosa stadi, ujuzi na elimu stahiki ya ujasiriamali. Mafunzo haya tunayatoa bule kabisa, bila gharama yoyote eh. hey, bule, mafunzo ni bule. Tunakukaribisha sana kwa kijana mwenzangu ambao unahangaika huko nyumbani, wewe tuone CCM Kimota Presence. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni ya shirika shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO inasema kuwa idadi ya vijana wasio na ajira duniani kote iko chini ya miaka 15. Mafunzo haya yameleta utofauti mkubwa wa kipindi nikiwa ninayo na kipindi nikiwa sina, kwamba wakati huu ambao nina mafunzo haya nimeweza kutengeneza faida, kwa maana kwamba nimeweza kukuza mtaji wangu mdogo ambao niliokuwa nao. Elimu na mafunzo jasiriamali mali yanaweza kuwa suluhisho la muhimu kwa changamoto ya ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki, kwa sababu siku hizi kuna changamoto duniani kote kwa sababu vijana tumesoma, lakini pia ajira hakuna, lakini tunapopata hayo mafunzo. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki hii leo, twatuama kuangaza na kumulika namna mafunzo ujasiriamali yanavyoweza kuwainua vijana walio kando wa Afrika Mashariki kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Malatini Nyoni na nasema karibu tuwe sote hadi tamati kwa siku ya leo. Kwa mujibu wa wanazuoni mbalimbali ulimwenguni, wanabainisha kuwa ujasiriamali ni uwezo na mtindo wa kuanzisha, kuendesha na kuboresha biashara au miradi kwa kutumia mawazo mapya, ubunifu na rasilimali na kuongeza kuwa ujasiriamali unahusisha kuchukua hatari na kuleta mabadiliko kwa kutumia mbinu na maarifa maalum ili kufanikisha malengo ya kiuchumi au ya kijamii. Witnesi Solomoni yeye ni mjasiriamali kutoka jijini Arusha nchini Tanzania, anajishughulisha na shughuli ya uuzaji wa mapambo ya nyumbani. Ananieleza jinsi safari yake ya ujasiriamali ilivyoanza. katika kazi yangu nilianza kujifunza kipindi nilikuwa nimeajiriwa sehemu, nilikuwa nauza vyombo, nikaanza kujifunza hii biashara na nikaanza kuwauliza watu maswali, nikajifunza kupitia watu, nikawa nafanya online business, kwa hiyo hivyo nikajifunza kabla hata ya kuwa na sehemu kabisa ya kwangu mwenyewe ninayo miliki na ya biashara yangu na kabla hata sijaa na jina la Witee Home Deco. Mafunzo ya ujasiria mali kwa vijana yanaweza kutoa mchango mkubwa katika kutatua changamoto ya ajira kwa njia mbalimbali mbali, kama kuwawezesha kuanzisha biashara, kwani mafunzo ya ujasiria mali huwapa vijana ujuzi na maarifa muhimu kwa kuanzisha na kuendesha biashara hii inawezesha vijana kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea ajira za nje, hivyo kupunguza ukosefu wa ajira, kama Witness Solomon anavyo kazia. Na pia mafunzo haya yamenisaidia kwa sehemu, kama kuweza kuendesha biashara yangu mimi mwenyewe, kwa sababu kwa kweli kuendesha biashara ni ngumu kama haujajifunza popote pale. Nilipokuwa nimeajiriwa nilijifunza jinsi ya kuhendo biashara, ikanisaidia hata mimi mwenyewe kwenye biashara yangu, nikaweza kufika hapa nilipo leo kwa sasa. Kwanzia nimefungua duka mpaka sasa nina mwaka kwa kawaida, afu sina mtu yote anayenisimamia, so ni mimi mwenyewe kama mimi kwa hiyo. Yani kama ni changamoto zipo nyingi, kwa hiyo kwa mfano kama ningekuwa sijapitia mafunzo yale yale ya, ya biashara yale, i think nisingeweza kufika hapa leo nilipofika, hata mwaka wenyewe usingefika, kwa sababu nilipiga changamoto nyingi sana kwenye biashara ya kwa mafunzo ya biashara. Elimu katika biashara ni kitu cha muhimu sana, ni tena cha kwanza sana, na uzoefu pia. Kulingana na shirika la kazi la kimataifa ILO, wengi wa vijana wa Kiafrika ufanya kazi kwa njia isiyo rasmi, aidha ILO inasisitiza kuwa mamilioni ya vijana kote ulimwenguni wamekwama katika hamasa yao ya kufanya kazi zenye staha na kuongeza kuwa ingawa ukosefu wa ajira kwa nchi ulimwenguni ulipungua hadi asilimia 13 kwa mwaka 2023, chini ya viwango vya kabla ya janga la uviko 19, na kushuka kwa kasi kunatarajiwa kwa mwaka huu 2024 na 2025. Nasib William Musa yeye ni mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji NIT tawi la Dar es Salaam. Anasema yeye ni mnufaika wa mafunzo ya ujasiriamali kutolewa kwa elimu kwa hii kunaweza kukaa kwa, kwa mafunzo haya ya ujasiriamali kunapunguza kuna kiasi kikubwa cha changamoto ya ukosefu wa ajira nchini. Ni kweli kabisa kwa sababu Uh, na sasa elimu hii ambayo tunayo uh, mimi na wengine imeweza kutufanya tunaweza tukasimama sehemu na tukatengeneza kipato chetu cha kila siku. Basi ingekuwa na elimu hii, pengine bado mpaka sasa bado kuna wingu kubwa la vijana ambao wako mitaani, uh, wanaendelea kuzunguka kutafuta ajira na vitu vingine kama hivyo, lakini kwa sasa eh, tumepata peace of mind kupitia elimu hii kwamba tunaweza tukakaa na tuka, tukafanya biashara zetu ndogo ndogo tukaingiza uh, shilingi ya uh, elfu, elfu mbili tukaendeleza maisha yetu bila kukaa na kuisubiria serikali kutoa ajira. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, kwa mujibu wa mkuu wa shirika la kazi la Umoja wa Mataifa ILO, Sara Alda, anasema michanganuo ya ajira na sera za umma katika eneo la Asia Mashariki inatarajiwa kuwa asilimia 4.3, nchi za Kiarabu asilimia 1, na kusini mashariki mwa Asia na Pasifiki asilimia 1. Viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana vinaendelea kupanda. Katika kukabiliana na ombwe la wajasiria mali kufanya kazi bila kuzingatia viwango na kutokuwa na elimu, shirika la EMAC Enterprises lenye maskani yake katika jiji la Mwanza limekuja na mbinu ya kutoa mafunzo bure kwa wajasiria mali kama bwana Samuel doto anavyonieleza. Hey, sisi ni suluhisho la wajasiria mali na tunabuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana na sio kwa vijana tu, kwa watu wote tunawakaribisha sana. Sisi tunawainua wajasiria mali wakubwa pia na wadogo. Kwa hiyo tunawakaribisha. Kwa wale vijana wenzangu, najua tumepata wimbi kubwa sana la vijana kukamatwa, kuishia polisi, hawana ajira, wanahangaika. Wengine wamemaliza vyuo, alafu hawana ajira, wanahangaika. Sasa sisi kama MKM tumebuni vyanzo vya kujiajiri hususani kwa vijana wenzangu, ili msiishie kukabwa, msiishie kuiba. Basi tumebuni vyanzo vya kujiajiri basi ikiwa ni tunatengeneza sabuni za maji, sabuni za vipande, shampuu Eh, batiki, chaki. Mafunzo haya tunayatoa bure kabisa bila gharama yoyote, eh, bure. Mafunzo ni bure, tunakukaribisha sana kwa hiki jana mwenzangu. Kwa upande wake Kathleen Msuya, mjasiria ya mali na mwanafunzi wa mwaka wa pili kutoka ndake Mtakatifu Agustino Bewakula, Mwanza, anapiga chapuo swala la ujasiria mali kupata mafunzo. Mafunzo mafunzo ya ujasiria mali kiufupi, ni inahusiana na akili yako binafsi, uwe na akili ya kujiongeza. Mafunzo ya darasani yanasaidia kwenye kwenye uwekezaji tu na jinsi ya kumanage pesa utakayopata kwenye ujasiria mali Mawazo na msimamo huo hauna tofauti na bwana Steven Nzoki kutoka nchini Kenya, ambaye yeye anaona kuwa swala la vijana kupata mafunzo ya ujasiria mali ni swala lenye tija kwa jamii yake. Uh, serikali ili iwezeshe vijana kupata elimu ya ujasiria mali kwa gharama nafuu, mimi nachoonelea ni kwamba wanapaswa waandae semina ili waweze kuwa kuwapa vijana elimu a ili nao waweze kujiendeleza, kwa sababu wengi watakaa pale mtaani, hakuna chochote wanachokifanya na pia waweze kuwawezesha fedha kidogo, ili waweze kuanza biashara. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo unaweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hi leo tulituama kuangaza na kumulika namna mafunzo ya ujasiriamali yanavyoweza kuwainua vijana walio ukanda wa Afrika Mashariki, kupunguza ukali wa maisha kutokana na kukosa ajira. Mwandalizi na msimulizi wako anaitwa Maratininyoni.