Dakika 15 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, tupate habari za michezo. Ruben Lukumbuka, kuna nini kwenye michezo jioni? June, hii jioni hii minletijai kuna mengi. Nianze na taarifa hii ya rais wa shirikisho la soka barani y Afrika, CAFE Dr. uh, Mo, uh, Patrice uh, Motsepe a leo mchana ameongoza kikao cha awali cha kamati ya utendaji uh, ambayo e, iliyoandaliwa jijini e, Nairobi nchini Kenya kwa mara ya kwanza, ambapo wamezungumzia mengi tu na kwa undani wa yale e, yaliyozungumziwa hapa, mwandishi wetu Jason e, <laughs> nimitaka kusema Jason Luneno, huyo ni rafiki yangu, ndo tumetoa kuongea naye Jason Sagini, yeye amehudhuria kikao hicho na hii hapa ripoti yake. Kikao hicho cha wajumbe kiliangazia maswala ya uongozi, mustakabali wa fedha, ukuaji wa soka na mashindano yajayo ya, ya CAF. Rais Motsepe amesisitiza pakubwa kuhusu uadilifu na uongozi. tunajaribu kutoa mchango us, wa unyenyekevu kuhusu uongozi, tunajaribu pia kuishi kwa njia inayoonyesha haki, usawa, reflex, na demokrasia. Watu si wajinga, parents, wanaweza kuona tunapopotosha. Kwa hivyo so tunataka kuhakikisha kwamba tunafanya vitu ambavyo vinaashiria uadilifu uongozi na tunajaribu uh, kuboresha sababu ndio lengo letu kuu hapo jana Rais Mosepe alizuru uwanja wa Kasarani na Talanta zinazofanyiwa ujenzi ili kuandaa AFCON ya mwaka 2027 huku akidai ameridhishwa na kazi inaendelea. Nikiangalia it... it... barabara can't zenu hoteli, nchi hii imeendelea sana. AFCON 2027 itakuwa ya mafanikio makubwa. Dhamira na kujitolea kwa marais wa nchi hizi tatu, Rais Ruto, Ruto uh, Mama Samia na Museveni, sehemu hii ya dunia inapiga hatua kubwa sana kupitia soka, imerasimishwa mashindano ya CHAN itakayoandaliwa kati ya Kenya, Uganda na Tanzania. Itaanza tarehe 1 Februari hadi 28 mwaka ujao, huku mechi za kufuzu zikichezwa kati ya Oktoba na Desemba mwaka huu. Rais Mosepe amesema anapania kuongeza kiwango cha tuzo kwa washindi wa mashindano hayo. Aidha, Rais Mosepe alikwepa kubainisha ikiwa atawania muhula wa pili au la, akidai swala muhimu kwa sasa ni kuboresha soka la Afrika zaidi. Sorry, <laughs> Mkutano mkuu wa Kafu 46 umehamishwa kutoka DRC hadi Ethiopia mwezi ujao. Jason Sagini, Nairobi, RFI Michezo. Nam, huyo ni ripoti ya mwandishi wetu Jason Sagini. Na kwenye michuano ya kufuzu kwa kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana, ama wachezaji walio O, o, na umri e, wa miaka chini ya ishirini ambayo itapigwa leo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakaribishwa na Chad, wakati Equatorial Guinea wenye watacheza na Kongo Brazzaville hapo kesho. Kamerun watakuwa dimbani kukipiga na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Minsileta katika sekunde chache zilizobaki, timu ya FC Saint Eloi Lupopo ya DRC yenyewe imeanza vibaya mchana mchuano wake wa kwanza wa kufuzu hatua ya makundi ya kombe la shirikisho kwa mataifa ya Afrika, katika mchezo wake wa hapo jana wa kukubali kichapo cha bao moja kwa sifuri dhidi ya Bravos do Maquis katika uwanja wa Estacione Nasionale de Tundara, Tundavara, Tundavala. Nimemuuliza Christian uh, mususu siembe, huyu ni mwandishi wa habari za michezo akiwa kule Goma nimemuuliza na tathmini vipi mchezo wa FC sante loi Lupopo, naye ameniambia kama timu ya FC sante loi lupopo toka DRC Congo iliweza kabisa kujaribu na kucheza vizuri. Unajua, huenda goli za hivyo zinakuwa zikijazwa kwa dakika za msho, ni wakati timu iliweza kujaribu kuzuia, kujaribu pia kutafuta kupata goli, lakini mambo yakishindikana kwa dakika za msho, kama mchoko unakuja ndio unaweza kuona timu inaweza kupata yani, kujazwa goli za hivyo, yani Lupopo kabisa walikuwa na hiyo fursa tangu mwanzo hata katikati ya mechi lakini, mchoko huu wa mshomsho ndio iliweza kusababisha timu iweze kupata goli kwa marudilio. Nadhani timu ya Lupopo itaweza kujikaza mjini Lubumbashi, yaani goli moja si nyingi, watajikaza na watafunga hata goli la pili, ili waweze kuvuka kwa mechi za kufata. Nam ni kwamba uh, mizi leti vijana wa Muhammad uh, Magasuba lazima warejeshe bao hili katika mechi yao ya marudiano iliyopangwa baada ya wiki moja katika uwanja wa Frederik Kibasa Maliba ili kufuzu kwa hatua ya makundi ya kombe hilo la shirikisho. Naona muda wangu umekwisha, nakushukuru Ruben nikumbuka. Karibu tupate makala Mazingira leo dunia yako kesho. Mabadiliko ya tabia nchi yanapozidi kukumba ulimwengu, mataifa mbalimbali mbali yamo mbioni kukabiliana na hali hiyo kwa kutumia mbinu mbalimbali za kilimo. Nchini Kenya, licha ya eneo la kusini mashariki kujulikana kwa ukame, wakulima hasa vijana wamegeukia kilimo cha mmea wa azola kwa kutumia vidimbwi ili kupata lishe kwa mifugo wao kama vile mbuzi na ndege, baada ya maeneo hayo kupoteza mifugo wengi kutokana na ukame uliosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi, huku zaidi ya vijana elfu moja wakihamasishwa. Kwenye makala haya ya mazingira Leo dunia yako kesho, tunaangazia juhudi za vijana hao wanavyokabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kupitia upanzi wa zao hili la azola. Zola. Mimi ni Victor Muturi. Kijiji cha Kasinga, kaunti ya Machakos nchini Kenya, Geoffrey Msembi anashughulikia vidimbi vitatu ambavyo vimejaa mmea wa azola. Mmea huu wa azola unajulikana sana kwa lishe bora ya mifugo. Huu mmea unaitwa azola huu umetoka huko Philippines. Huu mmea, sisi ni wafungaji wa kuku, huu unatusaidia sana wakati tunafunga kuku. Juu mahali ungehitajika elfu mia moja ukitumia zole utahitajika elfu hamsini na hiyo itasaidia we kama mkulima. Watu wengi wanafanya ukulima wa mahindi, maharagwe ambayo saa hizi kwa venye climate inaendelea kukua aupati manufaa zaidi yenye ingekuwa na mapato zaidi. Kwa hivyo ikabidi tukuje njia mbadala zenye tutapata manufaa zaidi kwa ukulima wetu wa kuku, kwa sababu za athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Wakulima kama vile Msembi wamegeukia kilimo hiki baada ya kutegemea lishe kama vile nyasi ambayo ni gali mno. Msembi ana visima ambavyo maji yake hutumika kwenye vidimbwi kukuza mmea huu, tengeneza kitu kama hii azola. Huu unahitaji mahali kwenye utaweka maji yako, unaweza tengeneza kama pond, utaweka maji mbolea. Yenye tunatumia hapa, tunatumia kinyesi cha ng'ombe Nachukua ikiwa imekauka, tunaikoroga na maji, tunaongeza kwa pondi yetu. Inahitajika pia ukuwe na the seedlings which utaenda uweke. Ukiweka kwa pondi yako, unaipa siku kumi na nne ndio inakuwa tayari. Kwanza kuharvest, huwa tunavuna tu kipande kidogo, tunaacha hiyo ingine iende kujaa. Kwa tuseme kusema kwa percentage, huwa tuna harvest only 30 percent, tunaacha 70 percent pengine. E, wewe katika kidimbu hiki kiangalia, katika naili hamna maji, wewe maji unatoa wapi? Wakati nilifikiria kuanza ukulima kama huu, ilinibidi nitafute chanzo chenye nitakuwa natoa maji. Ndio maana nikaenda pale nikachimba kisima, nimechimba kisima 40 feet, ambayo ndio inanisaidia wakati wa kulima. zola yangu sikuwa nimepata na vijana wengi wenye wanapenda kazi kama hii, lakini kwa saa hizi tuseme, kuna vijana wao kama kumi hivi, wenye nimekuwa nikifanya na wao, nimewafunzafunza kuhusu ukulima huu. Kando na Msembi, zaidi ya vijana elfu moja katika kaunti za Machakos, Kitui na Makueni wanapatiwa hamasisho kujiunga kwenye kilimo cha azola. Linete Nduku ni mkulima mwingine kijana, ambaye ameona mafanikio makubwa kwa kualisha bata na mbuzi wake mmea huu wa azola. Kilimo cha azola kinasaidia sana sababu kinapunguza gharama ya chakula kwa kuku na ducks ambao ni bata na wanyama wengine kwa nyumba. Kuna tofauti kubwa kichanganya azola na chakula kingine cha kuku, akita kutumika kingi ukizingatia, na ukikitumia peke yake. Kwa hivyo azola inasaidia sana, inapunguza gharama ya chakula. Maji tunatoa kwa nyumba kuna kisima hapo, ndio tunategemea maji yetu hapo, na imekuwa ya manufaa sana kwetu kama familia. Namnaona ni msichana umechangamkia kilimo kama hivi. Je, hapa kwa kijiji wasana wengine wanaiga wana nini kutoka kwako? Mm, wengi wako na matumaini pia, wanataka kuanza hiki kilimo, lakini kuna changamoto mingi yenye ambazo labda kuanzisha ni vigumu, lakini wakisaidiwa na kuinuliwa wataweza. Vidimbu hivi vinavyotumika kwa upanzi wa mmea huu wa azola vinahitaji kivuli cha kutosha ili kupunguza kiwango cha maji kinachoyeyuka angani wakulima eneo hili vilevile wanaangazia upanzi wa miti asilia kando kando mwa vidimbwi hivi na kutumia kilimo rejeshi ili kuhifadhi maji kwenye udongo kwa muda mrefu. Paul Mwanza ni mkulima eneo la Mkuyuni, kaunti ya Makueni, anayetumia mbinu hii ya kilimo rejeshi ili kuhifadhi maji mengi mchangani. climate change ni kama vile tunavyoona, joto imeongezeka sana duniani, mfumo wa hewa unakimbia haraka kwa sababu joto ni kali. Sasa tukipanda miti miti inazuia hewa kwa kiwango kikubwa. Na hewa ikizuiwa sasa, si inazunguka huku na huku, na huku inapoesha kwa kiwango kikubwa sana mfumo wa joto ambao unaendelea duniani. Na tena miche inazuia kukikuja kunyesha, kama juzi kulinyesha sana, hakukuwa na mafuriko huku, na ndio sababu hata ukichukua njembe ukiangalia huku ukichimba kidogo tu, kuna matope chini. Inazuia sana maji kutoroka kwa, kwa urahisi na kama maji iko kwa, kwa chini, kwa, ura, kwa wingi basi inamaanisha mchanga hauja kuwa na ile njoto inayopita kwa kiasi. Kwa hivyo huku juu kutakuwa njoto, lakini itapoeshwa na mfuke ambao utatoka ukienda juu, na mazingira yanakuwa mazuri. Kwa sasa, Mwanza ameanza mradi wa upanzi wa miche na kuwauzia wakulima ili kupanda kando kando mwa vidimbwi ili kuweka kivuli cha kutosha kwenye mmea huu wa zola. Kazi yangu ni kupanda miche Ninapanda kwa hii tree nursery. Kuna section ya miti ya maua, kuna section ya miti ya matunda kama vile unaona, na kuna section ya miti ya forest. Nilipenda miti na nilipenda kuwa na eneo environment, eneo ambalo liko na miti. Nikaona nikipanda kwangu tu peke yangu na majirani hawajapanda, sitafaulu kwa hivyo nikaamua kuanzisha hii trinasari, ndio nikipanda miche, hata majirani nao wanapanda. Ndio sababu unaona katika mazingira yanayotuzunguka kumejaa miti. Niko na timu kama vile umeona pale ya watu karibu kumi, na kuna wale ambao ni technical, kazi yao ni kuweka makaratasi, e, mifuko kwa mifuko mchanga, wanaweka mit, e, mifuko elfu sita kwa siku, na kuna wale wanapanda. Kwa hivyo kila siku tunapanda miche elfu sita. Mashirika ya kilimo eneo hili yakishirikiana na serikali za kaunti yanawasaidia wakulima hawa wa mbinu na utumiaji wa mimea mbalimbali kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Antony Musili, mtaalamu wa kilimo hai kutoka shirika la Biovision Africa Trust, anaelezea kwa nini azola ina umuhimu mkubwa. Hii azola ukipea wanyama kama vile kuku, utapata iko na protein nyingi sana, high protein kuliko zile mimea zingine ama kuliko vile chakula ambazo tunakuza uh, kwa shamba. Pia utapata good amino acid, kuna lipids ambazo hizo zote zinahitajika sana kwa uh, mwili, kwa livestock ama wanyama wale tunaofuga kwa shamba. Unajua sisi tunaongea mambo ya organic ama kilimo hai. Kwa hivyo hii maji yake iko na nitrogen nyingi sana ambayo inahitajika sana kwa mimea, sana sana ile mimea ya mboga hivi ama vegetative crops. Kwa hivyo kilepeleka kwa shamba la mboga, utapata kwamba hiyo mboga itamea na inenepe kwa haraka kabisa. Hivyo basi mkulima ataweza kupata mboga za kutosha na atapata pesa zaidi. Kupitia mafunzo na msaada, vijana wanajifunza jinsi ya kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi juhudi hizi zinaendana moja kwa moja na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa yanayohimiza mataifa kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko hayo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Kilimo cha hazola nasema kinatumia maji, lakini kuangalia hii maji sio ile maji inaiko, inapita kwa mto. Hii maji yenyewe ni uhifadhi, hiyo kwanza inauta, e, tunafunza hiyo binu ya kuhifadhi maji. Sasa mkulima kama huyu mwanarika amejenga hikidibwi na ameweka hiyo maji hapo, kisha ameweka azola. Hiyo maji hata itumia kwa azola peke yake, azola kisha ivuna ndio aongeze maji ingini, atatoa h e, maji apeleka kwa shamba. Ini kumaanisha nini? katika ile ya hali ya kuhifadhi maji atakuwa ni kama ameitumia mara mbili. Pia azola inahitaji kivuli, kwa hivyo kama hana uwezo wa kununua neti ili aweze kuifunika hapa juu anapanda miti na katika ile hali ya kupanda miti anasaidia kupikana na hii mambo ya tabia hinji. Kwa hivyo saa hii kuna wanarika zaidi ya mia moja ambao redi wametembelea hapa na ameanza hii kilimo. Kwa hiyo huwa inawasaidia sana, na pia imekuwa ni kazi, kwa sababu wana hiyo kazi ya kuuza hizo mbegu na pia kuuza hiyo zola kuuzia wale wakulima ambao wako na kuku, nao wakulima wanatumia hiyo zola kama chakula ya kuku. Mbinu za kilimo bunifu zinazotumiwa na Msembi Nduku na wengine wengi zina matumaini makubwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi siku za usoni, iwapo wakulima watapata mafunzo bora kupitia mazao kama azola na mbinu za kisasa za kilimo. Wakulima hawa sasa wameanza kustawi. E, shirika kama la Biovision hukuwa wanakuja wanatufunza kuhusu ukulima, wenye tunalima kilimo hai, na ambapo kwa azola yangu wakati mwingine inahitaji kama phosphate. Kuna njia zenye tunatumia zenye hatutatumia the chemicals. Kwa hiyo pondi ya zola kwa huku wanatuonyesha hizo vitu zote na wanatufunza. Kadri wakulima wengi wanavyozidi kukumbatia mbinu hizi, kuna matumaini kwamba kizazi kijacho kitakuwa na mbinu bora zaidi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Mashirika na idara za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi yanahimizwa kuendelea kutoa mafunzo na kusaidia wakulima, hasa vijana, kwa mafanikio ya siku za usoni. Victor Muturi