ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo na Ajowi. Unasemaji Ajowi? Sina la kusema ila tu, tunaona kwamba wiki inaenda kuisha na inaenda kuisha vizuri. Kesho najua itakuwa ni siku ya mwisho ya juma lakini ndio kukaribisha wikendi. Sasa ningependa tuanzie kule nchini Afrika Kusini ambapo mashindano ya mpira wa kikapu ama ukipenda basketball baina vijana ya vijana chipukizi yanaendelea leo. Hawa ni wachezaji wasiozidi umri wa miaka kumi na minane ambapo timu ya Moroko itashuka dimbani kucheza na Angola, kisha Rwanda wacheze na Cameroon, Misri, wapambane na Senegal ilhali eh, Mali mwendo wa saa mbili usiku wakutane na Nigeria tukisalia bado katika mashindano ya vijana ya chipukizi, na hawa ni e, kinadada wasiozidi umri wa miaka ishirini, ukanda wa sekafa e, mashindano ya kandanda ambapo yataanza Oktoba tarehe sita hadi ishirini. Dro imefanywa leo Carol kule Tanzania, na ningependa tu nikujulishe makundi mawili katika ukanda huu wa sekafa, ambapo kundi A inajumuisha Tanzania ambao watakuwa wenyeji wa mashindano haya wanapambana na Sudan katika kundi hili. Kisha kundi hili lina Rwanda, Jibuti na vilevile vile Kenya. Katika kundi B kuna Uganda kuna Sudan Kusini kuna Burundi na Ethiopia. Mashindano haya ambayo nimetaja yataanza Oktoba tarehe 6 ta hadi 20 yatachezwa kule Dar es Salaam katika viwanja vitatu, na mshindi katika kul, kila kundi atafuzu katika nusu fainali, kisha mshindi katika mashindano haya ya ukanda wa Sekafa atawakilisha taifa eh, ama ukanda huu katika mashindano ya Afcon kwa eh, wachipukizi wa wasiozidi umri wa miaka 20 mwaka ujao. Kumbuka kwamba ni mashindano ambayo navutia kina dada ambao wana umri wa chini ya miaka ishirini. Labda ningependa tu kupata maoni yako, ukiwa katika umri wa miaka chini ya miaka ishirini, ulikuwa unacheza mchezo gani? Nilikuwa nacheza mchezo ambao ulikuwa unafahamika kama netball. Sijui kama uliwahi kusikia, mpira wa pete? He, nilisikia sana. mm -hmm. Mm -hmm. Nilikuwa napenda sana na mchezo wa cross country, mbio za nyika. mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm. Nam, tusalie ukanda huu wa Afrika ambapo taarifa za Tanzania kutoka kule Misri <coughs> kumradhi, ambapo aliyekuwa timu kocha wa timu ya taifa ya Misri Elhab Galal alifariki dunia jana baada ya kuugua kwa muda mfupi. Itakumbuka kwamba Galal mwenye alifariki akiwa na umri wa miaka hamsini na saba alifundisha timu za Misri, timu ya taifa, timu ya Al Ahly na vilevile vile timu ya Zamalek. Rais wa shirikisho la CAF barani Afrika, Patrik Mosepe, ametuma risala zake za rambirambi kwa taifa nzima la Misri na vilevile vile kwa familia ya Galal. Labda Carol, ungependa kutoa ujumbe? Wote katika familia hii pia, ningewapa pole sana. Mm -hmm. Kufiwa ni kitu kigumu sana nam, ni mzigo mzito sana nam. Kule barani Ulaya ni kwamba timu ya, ta, timu ya uh, Arsenal imeongeza mkataba wa kocha Arteta hadi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Hii ina maana kwamba ana miaka mitatu kusalia na timu ya Arsenal ambayo inashiriki ligi kuu nchini e, Uingereza. Arsenal kwa sasa inajiandaa kupambana na Tottenham katika mechi ya Jumapili, Jumamosi, kumradhi, na Mhispania huyu basi ana nafasi nzuri sana ya kuweza kushinda taji, ikikumbuka kwamba msimu uliopita, li, alinusurika kidogo tu, alimaliza nafasi ya pili katika ligi. Kwa hivyo safari hii miaka mitatu hii atakuwa na nafasi nzuri sana ya kunyakua taji na timu hii ya Arsenal. Mimi nikiwa mmoja wa mashabiki wa teta, mimi mm -hmm. niliwambia wapinzani wetu kwamba sisi tunathamini tuna sana uchezaji ulio bora mm -hmm. eh, si lazima matukio, maana wakati mwingine bao pia inaweza kufungwa kiujanja ki, ki mm -hmm. ama kwa bahati mm -hmm. lakini michezo ambao ni bora, uchezaji mzuri ndio jambo la, la maana ambapo mm -hmm. naweza kusema Arsenal inajifunia mm -hmm. hata kama hatujapata kombe tunajivunia kwamba tunajua kucheza vizuri no. Kwa muda mrefu sana Arsenal, tunaomba kwamba safari hii waweze kuleta vikombe katika uwanja wa Emirates. Tumalizie kule eh, barani Ulaya, katika timu ya Manchester United, ambapo kwa mara nyingine tena timu ya Manchester United imeandikisha eh, kupoteza ime, imeandikisha faida ama mm, hasara kubwa sana ya bilioni mia moja kumi na tatu eh, katika kipindi cha biashara mwaka huu. Shukrani, George Joey, na sasa tupate marudio la wimbi la siasa na Ruben Lukumbuka. Karibu msikilizaji katika makala wimbi la siasa, na leo tunaangazia tukio la kutekwa na kuuawa kwa wanasiasa wa upinzani kwenye nchi za Afrika Mashariki. Tukio la hivi punde likiwa ni lile la kutekwa kwa mwanasiasa mwandamizi wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania na baadaye alikutwa ameuawa. Huko Uganda, mwanasiasa wa upinzani Bobby Wine alijeruhiwa na baadaye kulazwa. Chama chake cha NUP kikidai alishambuliwa na polisi, madai ambayo hata hivyo polisi ilikanusha. Huko DRC mpinzani Seth Kikuni alikamatwa na kuwekwa ndani kwa tuhuma za kuikosoa serikali ya Rais Felix Tshisekedi. Kudadavua hili, nimewaalika mmoja kwa mmoja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania Jawadu Mohamed, yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za Tanzania. Habari ya wakati huu Jawadu Mohamed. salama, salama, habari za hapo studio? Studio ni safi kabisa, tunaendelea vizuri. Lakini pia kutoka hapa Nairobi ni taungana naye Franklin Mkwanja, yeye ni mkurugenzi wa taasisi inayofuatilia masuala ya demokrasia inayofahamika kama Center for Multiparty Democracy CMD. karibu sana Franklin. Asante sana. Naam. Na moja kwa moja nianze nawe Franklin ni, kwa nini unafikiri wimbi la watu kutekwa hasa zaidi wanasiasa wa upinzani limeongezeka katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati? Nadhani ni kwa sababu ya kukosa kwa ukomavu wa viongozi wetu katika hii kanda la Afrika Mashariki. Ukiangalia nchi kama Kenya kunayo katiba mpya lakini wale viongozi ambao wako na ushukani wa kuongoza ni wale ambao walianza siasa zao katika enzi ya vyama, mfumo wa chama kimoja, na nadhani wako bado wamekumbwa na ile kasumba ya siasa potovu, siasa ambayo uh, haina heshima na haki za kibinadamu na kwamba wanang'ang'ana sana kuhakikisha kwamba ili hali e, katiba ilibadilika, wanataka kuendeleza mienendo za pale awali, kabla ya kuendelea. Uh, Franklin nije kwako. Jawadu Mohamed, umemsikia Franklin akizungumzia wimbi ya uh, watu kutekwa, unazungumzia vipi swala hili? Uh, kusema kweli, iko mitazamo tofauti juu ya kutekwa kwa watu katika nchi hizi za Afrika Mashariki, lakini umetaja kisa kwa mfano, eh, hapa Tanzania, jumbe ya sekretariat ya chama cha upinzani cha Dema aliyekutikana ameuawa na sababu ya kifo ikatajwa kwamba ni kutekwa na watu wasiojulikana, ambayo kwa kweli inahusishwa na masala ya siasa, na pengine hii inatokana na moja eh, kukosekana kwa ustahimilivu miongoni mwa wale wanaochuana iwe ndani ya vyama vyenyewe vya upinzani au upande wa dola lakini mm. sababu nyingine, kuna baadhi ya matukio ambayo hutokea kwenye nchi zetu hufungamanishwa e, na mitazamo ya kisiasa. Kumbe matukio yale misingi yake na kutokea kwake huwa inasukumwa na, na, na mkanganyiko ulioko ndani ya jamii mm. kwa mfano, tumekuwa tukipata visa vingi vya watu ambao wanauliwa kwa sababu ya imani za kishirikina. Kumekuwepo visa vingi vya watu wanauliwa kwa sababu ya tamaa za kupata mali. Kumekuwepo na visa vingi vya watu wanaotekwa na kuuliwa kwa sababu za wivu wa mapenzi, vimekuwepo visa vingi Nam. vya watu wanaouliwa na kwa sababu ya ugonjwa wa mashamba. Sasa inapotokea wakati fulani pia likawa limeelekea kwa mwanasiasa e, mara nyingine huwa ni ngumu sana kujua kwamba tukio lile chanzo chake haswa ni ile siasa yenyewe au kuna jambo jingine nyuma ya hicho kilichotokea, lakini jambo hmm. kubwa ambalo unaweza ukasema, ustahimilivu wa wanasiasa umekuwa kidogo si mkubwa sana katika kuhamiliana. Ni kweli kabisa, naam. Franklin Mkwanja, uh, hali hii inatoa taswira gani kwa viongozi walioko kwenye madaraka hasa kwa zaidi kwenye nchi zetu hizi za Afrika Mashariki na Kati? e, mtazamo wa viongozi unakuwa mbaya zaidi mambo haya yakitendeka. Namwelewa ndugu yangu kutoka Dar es Salaam akisema kunayo mambo mengine ambayo yanafanya watu waweze kukamatwa kinyume cha sheria, hmm, na wengine kupatikana kama wameuawa, lakini sio kwa kawaida. Viongozi wa kisiasa e, kupotea tu bila mwele, maelezo yanayopeana uh, mwelekeo unaofaa. Um, ukiangalia katika nchi ya Kenya Mheshimiwa William Ruto alikuja katika uongozi akisema ya kwamba haya mambo ya abduction, haya mambo ya polisi kutumika vibaya kuwanyanyasa wanasiasa ambao wana maoni tofauti yataisha akichukua hatamu za uongozi, lakini haya mambo yameweza kuendelea na inapeana mtazamo mbaya sana kwa wananchi na, na kwa sababu ya muda, nije kwako kwa Jawadu Mohamed, pengine e, hivi vyombo vya dola vinaweza kuaminiwa kuchunguza visa kama hivi? Aa, ni ngumu sana kwa, katika, kwa upande fulani vyombo vya dola kuaminika. Kuna namna fulani vyombo vyetu vya dola vina matatizo, na ndio maana kwa mfano hapa Tanzania Rais wa Jamhuri wa, eh, Tanzania aliamua kuanzisha kitu kinachoitwa haki jinai. Hii ina maana gani? Ina maana tayari rais mwenyewe aliona kwa namna gani kuna wakati vyombo vya dola havifanyi vizuri katika kuwatendea yale yanayopaswa raia wa nchi hii. Sasa sura hiyo si kwa Tanzania, sura hiyo iko Kenya, sura hiyo iko Uganda, sura hiyo iko Kongo vyombo vyetu vya dola vinageuza na kujigeuza kama ni vyombo fulani vya kuleta maumivu kwa wananchi kuliko kuleta utengamavu na amani kwa wananchi wa nchi husika. Kwa hiyo kwa kweli, imani ya mm, wananchi kwa vyombo vya dola si kubwa sana, na pengine vyombo vingi vya dola vinahitaji kufanyiwa masahihisho na kuundwa upya katika sura ya kidemokrasia na sura ya kutumikia wananchi wasiohusika. Na Franklin, kwa kifupi tu, unaweza kujibu swali hilo? Nadhani nchi Kenya tumeweza kubadili sheria na katiba zetu na vyombo vya kidola vinavyo uh, mwelekeo jinsi wanavyostahili kufanya kazi, lakini wanasiasa ni wale wale tu e, ambao wakifika mamlakani wanabadili mienendo Mna utofauti kati ya vyombo vya kidola na vyama vya kisiasa ambavyo vinatawala. na, naona, na mba... na, naona kama muda unaanza kunivuta shati tena. Unaweza kujibu swali hili, vitendo hivi vinaweka wapi mfumo wa kidemokrasia kwenye nchi zetu hizi, kabla sijaenda kwake Jawadu? E, demokrasia yetu ina matatizo na tukiendelea hivi, na ndio sababu nilizungumzia hayo mambo matatu kwamba wananchi wawe na maadili e, na jambo la pili e, kuwe na uongozi bora na uongozi bora unaweza patikana tu E, kama wananchi wana maadili na wanalazimisha kwamba utawala wa hawa viongozi unafuatilia yale maadili. Bila hiyo tutaweza kuendelea tu na shida kutoka kwa shida, na tuweze mm. kusaidiana mambo kama E, voter bribery yaweze kuisha e, corruption katika siasa zetu mm, e, siweze kupunguka e, violence iweze kupunguka, ndio sababu tuweze kukuza demokrasia nam. E, unajibuje swala hili e, Jawadu? vitendo hivi je, vinaweka wapi mfumo wa demokrasia kwenye nchi zetu hizi? Kwa kweli demokrasia iko hatarini. Kadiri muda unavyozidi kwenda, ndivyo watu wenye nguvu, watu wenye mabavu na fedha, ndivyo wanavyozidi kuwa na nguvu ya kuamua jambo ambalo linawaweka kando walio wengi. Na demokrasia ni wengi, demokrasia ni sauti za maskini, demokrasia ni ustawi. Sasa kama watu hawapati ustawi, kama watu hawapati maendeleo, kama watu hawali, kama watu hawachagui viongozi wanaowataka, maana yake hatima ya demokrasia katika nchi zetu itakuwa ni ngumu sana. Kwa hiyo wananchi wa Afrika Mashariki wanapaswa kuamka zaidi, kuyataka matokeo yale ambayo yataleta manufaa ya muda mrefu katika nchi hizi. Na kumalizia, unadhani nini kifanyike ili kukomesha vitendo hivi vya utekaji eh, na hata kuwawa kwa wanasiasa wa upinzani na watu mbalimbali mbali. Kwa kweli ni kuimarisha mfumo wa maadili na kuimarisha utawala unaozingatia sheria. Kwa hiyo jamii lazima zirudishwe kwenye misingi ya kuheshimu utu, misingi ya kuheshimu sheria, lakini misingi ya kuheshimu ubinadamu. Mm-hmm, nawe Franklin kumalizia, unadhani nini kifanyike? na unga mkono hoja ndugu pale akisema maadili ni ya maana na jambo la pili ni kwamba kutakuwepo na msukumo wa vyombo vya kidola. Nimepeana mfano kama mahakama kuu ya Kenya, kutakuwepo na msukumo kutokana na maadili ya kwamba e, lazima yale maneno na mawaidha ambayo wanapeana yaweze kufuatiliwa. Tukimaliza impunity katika uongozi wetu kutakuwepo na wakati ambapo tutaona kwamba ukitenda kosa lazima utawajibika. nam ni kushukuruni sana Franklin Mukwanja, asante sana kutoka Nairobi nchini Kenya, lakini vilevile vile asante eh, Jawadu Mohammed kutoka Dar es Salaam kule Tanzania, shukrani za dhati.