Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Sasa tupate habari za michezo na ajui nam. Shukran sana Carol, na ninafuraha sana kuwa hapa studioni jioni ya leo uhum. Uhum. Kando na kwamba hatujawa pamoja studioni katika maswala ya michezo. Kuna lingine, sijui timu yako inaendelea vipi? Inafanya vizuri sana jana, timu yangu ya taifa Harambee Stars iliweza kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi na ya Namibia katika mechi ambayo ilichezwa kule Afrika Kusini, mechi ambayo mashabiki wengi sana wameweza kuichangamkia katika mitandao ya kijamii na vilevile katika taifa la Kenya nilisikia jamaa wakiuliza ni mm -hmm. kwamba Harambe Stars walipata watu ambao kidogo uwezo wao ni mdogo ama ilikuwaje? Maana mabao haya mawili mm -hmm. hayakukuwa yanatarajiwa. Siwezi sema kwamba walipata wanyonge, kwa sababu katika kipindi cha kwanza wengi walifutilia mbali Harambe Stars wakisema kwamba watashindwa ama watatoka sare, lakini tuliona katika kipindi cha pili kocha alipofanya mabadiliko e, mabao yalifungwa kwa ustadi mkubwa, si mabao ya, ya kubahatisha hivyo tunaweza sema kwamba eh, ilikuwa ni mechi nzuri sana lakini, ningependa tuanzie kule Rwanda ambapo mashindano ya mpira wa kikapu upande wa kinadada wasiozidi umri wa miaka kumi na minane unaingia hatua ya nusu fainali ama hatua ya robo fainali kumradhi, ambapo jioni ya leo wenyeji Rwanda watakuwa wanashuka dimbani kucheza na Mali, kisha Misri wapambane na Nigeria katika mechi za usiku, alafu Tunisia wacheze na Uganda. Kumbuka kwamba e, mashindano haya yanajumuisha kinadadi wadogo sana chini ya umri wa miaka kumi e, na minane na ni chipukizi pia. Kwa hivyo e, ni katika harakati tu za kuweza kutengeneza timu ambazo zitakuwa zinawakilisha mataifa yao katika mashindano za wa watu chipu, watu ambao wamekomaa katika maisha za usiku za usoni. Haya Carol, uh, mm, tunatakia kila laheri mm -hmm. na tunaomba kwamba watakapotimiza pia miaka ya kumi mm na nane -hmm. waendelee ama wapate watu wakuwashikilia kuwashikili wa mikono mm -hmm. vizuri sana. Tusalie kule Rwanda ambapo jana Rwanda Amavubi Stars timu ya taifa ya kandanda ilikuwa inacheza na Nigeria eh, Super Eagles na katika mechi hiyo walitoka sare ya Suluhu bin Suluhu ama ukipenda sare tasa ama Zero zero. Na baada ya mechi hiyo kocha wa Super Eagles Augustine Eguavoen alitangaza kwamba amejiuzulu kutokana na matokeo hayo na kwamba hataiongoza timu yake katika mechi dhidi ya Libya ambayo itachezwa mwezi Oktoba, kutokana na matokeo hayo, kwa sababu eh, ukiangalia jedwali lao, Nigeria wanaongoza kwa alama nne, inamaanisha kwamba wameshinda mechi moja na kutoka sare mara moja dhidi ya Rwanda eh, kisha Benin wanashikili nafasi ya tatu, Rwanda nafasi ya pili ya tatu. Tuku mradhi eh, na alama mbili ilhali Libia ambao watacheza na Nigeria katika mechi ya Oktoba eh, wanashikilia alama moja. Hii inamaana kwamba itabidi Super Eagles watafute kocha mpya katika mashindano yajayo, lakini nachofurahi kwamba mm -hmm. Nimeona mataifa ya Afrika Mashariki yamejitahidi mm -hmm. sana katika mashindano haya. Kwa mfano, Uganda wanaongoza kundi lao na vilevile, mm -hmm. vile, Kenya pia wanaongoza kundi lao baada ya kushinda mechi ya jana ambayo tumeizungumzia. Tuelekee kule barani Ulaya ama nchini un, Marekani ambapo kocha wa zamani wa Chelsea Mauricio Pochettino ameteuliwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Marekani na ataiongoza timu hii ya Marekani upande wa wanaume katika mechi za kufuzu kwa kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Kumbuka kwamba mashindano haya ya kombe la dunia yataandaliwa katika taifa la Mexico, Canada na vilevile vile, eh, Marekani ambao watakuwa mwenyeji wa mashindano haya. Tuendelee na kandanda ambapo jana E, Carol Brazil ambao ni miamba wa soka kule bara, um, Amerika ya Kusini waliweza kushindwa katika mechi yao ya kufuzu kwa kombe la dunia baada ya kushindwa na Paraguay mabao ma, moja kwa bila. Kisha Argentina pia ambao ni miamba wa soka kule walikuwa na mkosa mechi mesi na wakashindwa mabao mawili kwa moja na Colombia. Hii ina maana kwamba Brazil katika matokeo hayo wanaongoza katika wana, wameshindwa mara tano katika mechi nane ambazo wamecheza ya kufuzu katika kombe la dunia. Sasa tuendelee kuwaita, mm -hmm. mwamba kwa sababu kidogo ni kama Nuru yao, ime, ime Nuru yao ime <laughs> ingia gizani, kwa sababu hata katika mashindano ya kombe la dunia mm -hmm. ya hapo nyuma mm -hmm. hatujawaona, tumeona wanatolewa katika awamu za awali. wali sijui nini kinaendelea Brazil ya, ya karne hii ni tofauti sana na Brazil ya karne iliyopita. Karne iliyopita ambayo ilikuwa na kina Ronaldinho walikuwa wanacheza vizuri sana, wangeongea uwanjani ungejua tu moja kwa moja ungepata matokeo mazuri, lakini safari hii hii ya kina Neymar a a ni Brazil fike ambapo eh, wanawajitaidi zaidi wasikusikie kwa sababu utapata visa ya kwenda kwa <laughs> asante sana. Shukran. Na sasa tupate makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Gurudumu la uchumi. Gurudumu la uchumi. Msikilizaji, juma lililopita, Rwanda ilikuwa mwenyeji wa kongamano la mfumo wa chakula barani Afrika, ambapo wadau zaidi ya elfu nne kutoka kila pembe mataifa ya Afrika walishiriki. Mwaka huu mkutano uliangazia kuhusu mifumo ya chakula, ubunifu, kutafuta suluhu, biashara, mbinu bora na teknolojia ambazo zinaweza kubadilisha mifumo ya kilimo na chakula na kuhakikisha usalama wa chakula na lishe barani Afrika na wakati huo huo kutengeneza nafasi za kazi na fursa kwa wanawake. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia yaliyotokana na kongamano la mwaka huu. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu. Msikilizaji, wiki hii nimeshirikiana na mwanahabari wetu wa Kigali, Christopher Karenzi, ambapo alizungumza na Beti Kibara, mkurugenzi wa mpango wa chakula kwenye shirika la Rockefeller Foundation, ofisi ya kanda ya Afrika, ambapo aliangazia kuhusu umuhimu wa lishe kwa wanafunzi. Uwekezaji wa sasa, ukiangalia huyo mtoto vile atasoma vizuri, akaa shuleni kwa miaka ya baadaye, atakuwa ni kama investment, rudisha dola moja kwa, kwa dola tisa. Ni umuhimu sana kuwa serikali zinasaidia watoto kuhakikisha dha kuna chakula kwa shule, na serikali nyingi sana tumeona uh, kuna hii inaitwa Global School Meals Coalition ama maungano ya wale wanataka kuendeleza mambo ya chakula, ilianzwa kama miaka miwili iliyopita, na saa hii nchi mia moja zimeshaweka kidole kwa Afrika yote ni kama nchi arobaini ndio wamethibitisha kwamba wanataka wataweka mikakati kuhakikisha uh, watoto wa, wapate chakula mm. Nchi hizi ni kama Rwanda wameshaweka kidole, Kenya wameweka kidole, um, Uganda wameweka kidole, Tanzania. Ni changamoto zipi sasa zipo katika baadhi ya nchi ambazo hazijawa na huo mfumo wa kupata chakula shuleni? E, umetaja nchi chache, lakini hizo zingine asilimia 40 ni kidogo sana. Ukiangalia kama chakula kingi sana huwa kinakuwa imported ama ina, inatolewa nje ndio ikuje ipatiwe watoto. Tunajaribu kuelezea ni kwamba kwa nchi yetu ama i Afrika yetu tuko na vyakula vyetu vya kizamani kiasili tuseme kama uh, mtama mm. mawele uh, so unaweza kuwa maybe, serikali haina pesa ya kwenda ku, kununua mchele kwa hizo nchi za ng'ambo. Tunaonyesha kutengeneza mtama na maharagwe mm. pia watoto wanaweza pata changamoto wengine, tuseme ni ya kukosa mboga mboga, ni, ni mzuri kwa watoto sana sana tu, tunaencourage pia mashule wawe na kitchen garden ama shamba ya, ya shuleni hapo mm. E, inasaidia watoto na mboga mboga. Hata inawezekana kuwa sio ya kila siku, lakini hata kama ni siku tatu siku nne kwa, kwa wiki ni nisa, sawa. Katika suala zima la kupunguza mafuta machafu ya gesi unapopikia chakula, wanafunzi mnatumia mfumo gani hasa? So hiyo ni, ni swali mzuri. Wacha niseme ya kwamba that uh, mashule kwa Afrika kama asilimia tisini ya mashule wanatumia mm, kuni. So hata wakati tunajaribu tuna kuelezea, ongezeni watoto wenye wanakula. Kama tunaendelea kusaidia watoto ama kuinvest kwa mambo ya chakula ya shule, lakini hatuangalii vile chakula inapikwa, hiyo itakuwa ni shida sana. Aa, sababu unajua kuna mambo hii ya uh, uharibifu wa hali ya hewa ama kuweka carbon kwa atmosfia, lazima tuwe tuendelee tukibadilisha vile chakula kinapikwa. <tune> Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi, kila Jumatano saa 12 na dakika 20 jioni, na marudio ni Halamisi saa 1 na dakika 46 asubuhi. Gurudumu la Uchumi, makala sahihi na Emmanuel Makundi. Milambwe Epafras ni meneja wa mafunzo ya kilimo kutoka kampuni ya CD nchini Tanzania. Alikuwa miongoni mwa waalikwa kwenye kongamano la Kigali mwaka huu. Hapa tunataka kupata eh, suluhisho eh, la changamoto ya upatikanaji wa uhakika eh, wa chakula ambacho tunasema ni chakula salama. Wanasema ni kongamano la chakula barani Afrika. Ndio, je, tunajitosheleza kweli? Jambo la muhimu ambalo limeweza kuwakutanisha e, wataalamu na Waafrika katika hili jiji la Kigali, Rwanda, kwa ajili ya kutafakari na kuchanganua kuhusu e, hili kongamano la chakula. Na ukiangalia kwenye uhalisia bado kwa e, ongezeko la watu e, kwa bara la Afrika e, chakula hakitoshi. Kwa hiyo ni kukaa hapa kwa ajili ya kujitafakari ni nini kifanyike kwa nchi zote za Afrika ili tuweze kuwa na uhakika wa chakula, ndio maana likawekwa ili kongamano e, la chakula ambalo linafanyika hapa Kigali matarajio yapi katika kongamano hili hususan kwa wakulima? Asante sana. Aye, mimi nashukuru. Labda e, kwa kumalizia, kwanza nina matarajio makubwa nikiangalia kilichofanyika mwaka jana pale Dar es Salaam e, tulikuwepo na wakuu wa taasisi mbalimbali. Kuna wakuu wa nchi ambao bado wako madarakani, lakini tulikuwa na wakuu wa nchi ambao ni wastaafu. Kuna viongozi wa wizara, mawaziri wote wa wizara za kilimo kutoka nchi zote za Afrika walikuwepo, wamesikia, wamechakata na kujaribu kutafuta suluhisho. Unapoona sasa hivi tunachokijadili katika kongamano hili ni matokeo ya muuzia mtu dola e, boga moja. AGRA ilianzishwa mwaka elfu mbili na sita ikilenga hasa kufanya kazi kwa karibu sana na wakulima wadogo wadogo. Dr. Jeremia Rujito anayefanya kazi katika shirika la AGRA akiwa ni mtaalamu wa mifugo ya chakula na matumizi ya ardhi alikuwa na haya ya kueleza. Miaka tano ambazo zinakuja, tumeweza kuangazia vitu tano haswa. Kitu moja ambacho tunaangazia sana ni kuhusu maneno ya mbegu systems. ni kwana kwamba hawa wakulima wadogo wadogo wataweza kupata mbegu kwa njia gani haswa sana mbegu nzuri ambayo itawezesha kuendeleza kilimo chao. E, Dr. Logito, e, ni jinsi gani mnasaidia wakulima wadogo wadogo haswa kuwatafutia masoko ndani na nje ya nchi zao? na wakulima wengi katika bara la Afrika wana changamoto kubwa ya kuweza kuwafikia soko, na kwa hivyo baadhi ya vitu ambazo tunafanya kwa karibu ni kuweza kuhakikisha kwamba wakulima wadogo wa wadogo wanaweza kuwafikia soko ambazo ziko karibu, lakini pia wanaweza kuafikia soko ambazo ziko karibu na pia soko za mbali kupitia export market. So baadhi ya vitu ambazo tunafanya kazi kwa karibu sana ni bara la Afrika iko na kitu ambacho inaita continental free trade area, kuhakikisha kwamba katika bara la Afrika katika siku za usoni bidhaa za kilimo na bidhaa zingine zinaweza kusonga kwa urahisi. Kwa hivyo ni baadhi ya vitu ambazo tunaweza kuangazia baadhi na kuweza kuangazia soko ambazo ziko karibu na pia soko za mbali, sehemu za Marekani, sehemu za Europe, ili kuhakikisha kwamba wakulima wanaweza kuuza kuuza bidhaa vyao. Alfred Gatabazi ni mkurugenzi wa shirika la Bridge Africa Solution Organization. Mbali na hatua iliyopigwa katika sekta ya kilimo nchini Rwanda, bado wana safari yurebye Rwanda rwafashe buri ntara yose kila mkoa nchini Rwanda Mwajai ina aina fulani ya mazao yanayolimwa Rwanda. Wanalima kwa mpangilio, kila mkoa una mazao yake mahususi. Wananchi wanaemeleana kutoka mkoa na mwingine. Hii imesaidia kuinua uchumi kutokana na mavuno yanayoendana na eneo hilo. Hata hivyo, eh, bado kuna safari ya kuinua kila mwananchi apate uwezo ili aweze kupata mavuno, lakini yote yanawezekana. wiwe kuko unazungumzia aje swala la kilimo na changamoto zilizopo kwenye mfumo wa chakula katika mataifa ya Afrika. Navuga yuko bihakiri urugendo rurerure nkanye nkorera muri afrika safari bado ni ndefu. Nafanya kazi sehemu tofauti tofauti barani Afrika. Changamoto iliyopo ni mabadiliko ya hali ya hewa na kutokea majanga. Kuwepo utaratibu wa kutunza vizuri mazao ni shida, pia hawana teknolojia ya kuhifadhi mazao vizuri, ambapo yanaharibika hovyo barani Afrika. Kongamano hili la sekta ya kilimo hufanyika kila mwaka mwezi Septemba na kuwaleta kwa pamoja watu tofauti tofauti, wajumbe kutoka serikalini, mashirika yasiyo ya kiserikali, NGOs watu binafsi na kujadiliana changamoto wanazozipata wakulima barani Afrika. Msikilizaji, na kwa mahojiano haya ya mwanahabari wetu wa Kigali, Rwanda, Christopher Karenzi, ndiyo yanatamatisha makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine wiki ijayo. Umekuwa nami Emmanuel Makundi, kwa heri RFI.