Ni saa kumi na mbili na robo saa za Afrika Mashariki. Na sasa tunaungana naye Douglas Maribo anatuletea habari za michezo. Karibu. Nashukuru Karol, habari ya leo? Salama eh, karibu sana. Tuingie viwanjani, tuone kuna mengi ambayo yanafanyika Haswa, soka kuna michuano ya kufuzu kwa kombe la mataifa barani Afrika na pia uh, kule Ulaya ligi ya mataifa ya Ulaya pia inaendelea leo, lakini tuanze na taarifa ambayo uh, umeipa kipaumbele katika taarifa yako pia kwamba aliyekuwa mpenzi wa mwanariadha Rebecca Cheptegei Dickson Ndiema amefariki pia, na inadaiwa kwamba alimwagia petroli na kumchoma moto Cheptegei, na ameaga kule uh, Kenya, hospitali ya Rufaa ya Moi mji wa Eldoret ambao sasa ni jiji na inadaiwa kwamba mashambulio haya yote yalitokana na mzozo kuhusiana na, na ardhi na uchunguzi bado unaendelea, na serikali ya Kenya imeahidi kwamba, uh, haki itapatikana kwa mwanariadha huyu ambaye alifariki Cheptegei. Yani, ameaga wakati hata mpenziwe ha, bado hajazikwa, bado hajazikwa kwa sababu anazikwa Jumamosi hii. Lakini nilikuwa nawaza tu uh, umariba, wakati mtu anafikia uamuzi wa kumwagia mtu petroli, kisha anasahau kwamba petroli hiyo inaweza kumdhuru pia. Sijui kutakuwa kuna tatizo hapo. Sijui kama alifanya hivyo kimakusudi akilenga pia kujiangamiza ama ilitokea kiajali, haijajulikana. Labda uchunguzi ndio ambao utatuambia hakika kipi ambacho walikuwa wanajaribu kukifanya, lakini masala ya msongo wa mawazo ambao unayangazia katika makala ya afya mm -hmm. Na mtuangalie michuano basi ya kufuzu kwa Kombe la Mataifa barani Afrika hapo jana, um, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walichapa Ethiopia mabao mawili sifuri, uh, na pia Kongo ikatandikwa mabao hayo mawili bila na taifa la Uganda, lakini kuna mechi ambayo tayari zimekamilika. Uh, timu ya taifa ya Rwanda Amavubi imetoka sare tasa na Super Eagles kutoka Nigeria, mechi ambayo ilikuwa inachezwa pale Rwanda na imekamilika muda mfupi uliopita. Mechi nyingine, Sudani Kusini wamechapwa mabao matatu kwa mawili na Afrika Kusini. Uh, mechi hii ilikuwa inaelekea kuishia sare Mm -hmm. Bao la ushindi kutoka kwa Afrika kusini likapatikana katika zile dakika za mazidadi tisini kuongeza tano na zilikuwa zimeongezwa saba Kwa hivyo ni niseme ni bahati mbaya kwa Sudani kusini ambao wamejikakamua sana siko tarajiwa, walikuwa wamejituma. Mm, kweli, lakini wao ndio walikuwa kwanza kufunga bao dakika ya kumi na tano kupitia kwa mkwaji wa penalti <coughs> lakini michezo huwa ni hivyo yani, uwezi kuamua kwamba mm, umekwisha kabla dakika tisini zote. Mechi nyingine ambayo imekamilika, Eswatini wamechapwa nyumbani bao moja sifuri, na mali Msumbiji wamepata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Guinea Bisau mida ya saa moja usiku Uh, najua karwesi shabiki wa Manchester United lakini mm -hmm. Kipa wa Manchester United Andrew Nana atakuwa ni kivutio kikuu cha <laughs> mashabiki wa soka kule Uganda, wakati Indomitable Lions kutoka kule Cameroon watakuwa wanamenyana na, na Warriors ya Zimbabwe kwenye uwanja wa Nambole mida ya saa moja usiku wa leo. Nakumbuka tu wakati akichambwa kwenye mitandao ya kijamii wakati alisafiri <laughs> lakini akakuja akauza mabao, sijui kama aliuza kweli lakini naamini kwamba leo atafanya hayo kule nchini Uganda, alifanya hivyo nyumbani. Tuangalie pia uh, mechi zingine ambazo zitachezwa hiyo, uh, usiku wa leo. Zimbabwe watakuwa nyumbani dhidi ya Kameruni, Gine na Tanzania Namibia wanacheza dhidi ya Kenya, mechi ambayo inachezwa kule Joburg, Afrika Kusini. Gabon watakuwa wanacheza na Jamhuri ya Afrika ya Kati, Botswana na Misri, Liberia na Algeria. Kwa sababu ya muda, wacha ni kupeleka katika ligi ya mataifa kule Ulaya. Kuna hapo jana, um, Randal Kolo na Osman Dembele walibusu nyavu wakati Ufaransa waliibuka na ushindi nyumbani kwa kuwalaza Ubelgiji mabao mawili sufuri, saa tatu na dakika 45, afrika mashariki. Leo Uingereza utakuwa anacheza na Finland, Uholanzi na Ujerumani miongoni mwa mechi zingine ambazo pia zitakuwa zinachezwa leo usiku. Sijui wewe turufu yako unatupia wapi bwana Umeriba? Um, nikiangalia mechi ya Uingereza na Finland, Uingereza wamekuwa wakisuasua sana licha ya kwamba uh, wana talanta nyingi tu ila anatarajia kwamba dhidi ya Finland wafanye vema, na Ujerumani pia anaamini kwamba watachapa Uholanzi. Asante sana Umariba, na sasa tupate makala ya Afrika Mashariki na matinyuni. Mimi napenda sana maonyesho juu anani ananiingiza kwa ingine levo Abibana adative amesafiri umbali wa takribani kilometa 700 kutoka jiji la Bujumbura nchini Burundi hadi katika jiji la Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania. Tunaenda na naangalia wengine wafanya biashara uh, bika kuwa vizuri zaidi kwangu tena na najifunza vitu vingi sana. Kilichomleta hapa ni kushiriki maonyesho 19 ya biashara Afrika Mashariki yanayofanyika kuanzia ya Septemba 6 hadi 15 2024, katika viwanja vya Furahisha jijini Mwanza. ni mwitukio mzuri sana tumepata, kwa watu wa Mwanza wanafika kwa wingi, na wengi walikuwa hawaujui mwani, wanausikia lakini, baada ya kufika hapa wameuona kwa macho. Washiriki wanatokea katika mataifa ya Afrika Mashariki na hata nje, kama vile Rwanda, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Kenya, Uganda, India na China. Kwa wananchi wajitokeze kwa wingi sana. Wanakuja ndiyo, lakini tulikuwa tunatamani wawe wengi zaidi. Maonyesho haya yanalenga kusisimua na kutoa fursa kwa makampuni ya Tanzania na Afrika Mashariki katika kujitangaza, kutoa fursa kwa jumuiya ya wafanyabiashara kuimarisha mtandao wa masoko na usambazaji wa bidhaa zao. Tupo hapa uwanja wa furahisha Mwanza kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. Maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, karibu katika makala ya Afrika Mashariki. Leo tunatua nchini Tanzania, kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Maltini Nyoni. Nasema karibu, tuwe sote hadi tamati ya simulizi hii. Wakati ulimwengu ukiwa njiani kuadhimisha malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, lengo nambari 17 linagusia kuimiza biashara huria na utandawazi namna unavyoweza kuchangia manufaa na kuzihimiza nchi wanachama kujiunga ili kupata manufaa kutoka kwenye mifumo ya biashara kwa pande zote. Nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa kinara katika kuandaa maonyesho mbalimbali ya biashara yanayowaleta pamoja wafanyabiashara biashara na wajasiriamali. Ni majira ya jioni, nikiwa katika viwanja vya furahisha jijini Mwanza nchini Tanzania, na kutana na Abimana dtve mjasilia mali na mfanyabiashara kutoka nchini Burundi, amefika hapa kushiriki maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. mimi napenda sana maonyesho juu ananiingiza kwa ingine levo juu naenda na, naangalia wangine wafanya biashara bika kuwa vizuri zaidi kwangu, tena najifunza na vitu vingi sana e. ni mara mingi sana ni kama ni mara kama nane au kumi. E, sasa maonyesho ako tofauti sana. maonyesho yote aliyopita, niliona ni kama haya maonyesho ameng'aa sana, lakini haya sijui kama vitaendekaje, hata kufika saa hii hatujapata wateja tena. tunatoka mbari, tunatoka Burundi, tunalipa nauli mingi kupakia mzigo wa kuifikisha huku uh, tena tuka, na, na nauli za za kufika hapa tume, tume, tumekutwa na changamoto mingi sana eh, lakini tuna mngoja Mungu. So, maonyesho haya pamoja na kutoa fursa kwa makampuni ya Afrika Mashariki kujifunza na kupanua wigo wa biashara za nje kwa kutumia fursa zilizopo za makabiliano ya biashara kati ya nchi washiriki na hata kuvuka mipaka ya kufikia jumuiya nyingine kama vile Sadak, Agoa na Eba. Dative anawapa neno waandaaji wa, wa maonyesho haya. Mimi hamna shida, hata e, maonyesho yote ya huku tunakuja, tuko wengi, tunatoka Burundi. Lakini kitu kingine tunawaomba wakiongozi wa huku, kama sisi tunatoka mbali waweze ba, ba kutusaidia kama kiwanja, watusaidia kupunguza kiwanja. Kulipo pesa za kiwanja tunaweza tukazikosa, juu tunatoka mbali, tulishaishiwa tukafika, na hapa tukakuta na kiwanja kiko bei sana, kama kama laki mo, chiri, milioni moja au laki tisa laki nane, tukakuta tunatoka mbali lakini kitu kingine kinatushangaza sisi, tunatoka mbali, tunakuta wananchi wanatoka hapa karibu wanalipa pesa ndogo sana. Kwa upande wake, Bwana Muhamed Ali Abasi kutoka Ushirika wa Wakulima Hai Zanzibar anasema ni mara yao ya kwanza kushiriki katika maonyesho haya na anaona tija. Tumekuja hapa Mwanza katika maonyesho kuja kutangaza mwani na kuja kuwaonyesha watu wa Mwanza nini mwani na nini faida zake mwani na matumizi sahihi ya mwani. Ni mwitikio mzuri sana tumepata kwa watu wa Mwanza, wanafika kwa wingi na wengi walikuwa hawaujui mwani, wanausikia, lakini baada ya kufika hapa wameuona kwa macho, ala, huu ndio mwani, na mwitikio amechukua na kwenda kutumia, jambo ambalo zuri lilofurahia mimi hapa Mwanza. Wengi waliochukua bidhaa zetu wanarudi siku ya pili ama ya tatu kwa mrejesho, kutupa asante katika zile bidhaa zetu, kwamba zimewasaidia na zimefanya vizuri. Msikilizaji wa Rafii Kiswahili, kwa mujibu wa mwenyekiti wa chemba ya biashara viwanda na kilimo Tanzania TCCIA mkoa wa Mwanza Gabriel Kenene, anasema kwa mwaka uliopita maonyesho yalitembelewa na watu wapatao laki mbili na elfu hamsini kutoka mkoa wa Mwanza na miji inayozunguka jiji la Mwanza na kusisitiza kuwa mwaka huu huenda idadi hiyo ikiongezeka na kufikia watu laki tatu. Kwanza napenda niwakaribishe wote waate wa Tanzania wafike kwenye maonyesho haya ili waweze kujifunza na kupata elimu na waweze kuwa wafanyabiashara wazuri, kwa sababu wanakutana na teknolojia mbalimbali mbali kutoka nchi mbalimbali. Wafanyabiashara na washiriki wa maonyesho ya biashara Afrika Mashariki wana mtazamo gani juu ya maonyesho haya? Naitwa Hilda Masam kutoka kampuni ya Paid Selection ambapo tunajihusisha na utengenezaji wa dawa ambao kazi yake ni kutoa sumu mwilini kufanya ngozi iwe nzuri. Tupo hapa uwanja wa furahisha Mwanza, kwenye maonyesho ya Afrika Mashariki ya 19. Maonyesho haya ni mazuri, tunashukuru watu wa Mwanza na nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ushiriki wao mkubwa, na pia kuna mwitikio wa wananchi wa, wa Mwanza kuja kutembelea, na pia inatusaidia sisi wafanyabiashara kukuwa kuweza kunadi bidhaa zetu. Kwa jina, anaitwa Tabitha Mika Ngusa. Um, kampuni yetu inaitwa Epic Crafts and Creations. Maonyesho haya nimeyapokea vizuri kwa sababu itakuwa ni muda mzuri kwangu mimi kujitangaza vizuri na watu kujua kazi inayofanya. Naam, kwa majina naitwa Louis Onesmo ni mfanyakazi katika kampuni ya Mama g hebo life. Fursa tuliochukulia kwanza kabisa, e, eneo ambalo linatumika kuweka haya maonyesho ni katika jiji la Mwanza Jiji la Mwanza ni jiji la pili Tanzania, lakini vilevile vile jiji la Mwanza ni jiji zuri kwa biashara. Maonyesho ya biashara ya Afrika Mashariki yanafanyika kwa mara ya kumi na tisa sasa. Bwana Luis Onesmo na bwana Mohamed Ali Abasi wanatoa wito gani kwa waandaaji? Kwanza na watia moyo, wamefanya jambo zuri, alafu la pili, nawaomba wajitahidi sana katika haya maonyesho kuyaboresha, kwa sababu yanawafaidi watu wengi na mwitikio ni mkubwa. Kwa watu ambao wameandaa waendelee kuweka michezo mbalimbali. E, kuna watu wanapenda michezo, wakifika kuona michezo pia watapata fursa ya kupita kwenye mabanda tofauti tofauti. Msikilizaji wa Rafiki Kiswahili, na kufika hapo naweka nukta katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama nchini Tanzania kuangaza sauti za wafanyabiashara kutoka Afrika Mashariki katika maonyesho ya 19 ya biashara ya Afrika Mashariki. Mwandalizi na msimulizi wako unaitwa Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwa heri kwa sasa.